New Document

เภสัชกรอยู่ร้านแทนผู้มีหน้าที่ปฎิบัติการซึ่งไปทำธุระ

เภสัชกรร้านยา

เภสัชกรอยู่ร้านแทนผู้มีหน้าที่ปฎิบัติการซึ่งไปทำธุระ

โพสต์โดย ความเห็นหนึ่ง » 28 ม.ค. 2011, 18:07

อยากสอบถามหน่อยนะครับ เภสัชกรซึ่งในขณะนั้นยังมิได้เป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการของร้านใด(ยังไม่ได้ใช้ป้าย) อยู่ร้านแทนผู้มีหน้าที่ปฎิบัติการซึ่งไปทำธุระ โดนสสจ.มาตรวจ โดนข้อหา มาตรา45 ของพรบยา ว่าด้วยการอยู่ร้านแทนผู้มีหน้าที่ปฎิบัติการ ซึ่งขณะนั้นผู้มีหน้าที่ปฎิบัติการกลับมาภายใน30นาที และยังมิได้ทำการขายยาเลยซักชิ้น หลังจากนั้นต่อมาหลายเดือนได้รับหนังสือจาก สสจ ให้ไปเปรียบเทียบปรับ 1000 - 5000 บาท ข้อหา มาตรา45
อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าไม่มีวิธีการอะลุ่มอล่วยบ้างหรือครับ และ นี้ยังไม่ได้สอบถามข้อเท็จจริงเลยต้องไปเปรียบเทียบปรับเลยหรือครับ และ อีกอย่างปัจจุบันไม่ได้อยู่จังหวัดนั้นแล้ว ทำงานยุ่งอยู่ตลอดต้องลางานเพื่อเดินทางไปปรับเลยหรือครับ แปลกนะครับปัจจุบันหมอตี๋มีตั้งเยอะทำไมยังแขวนป้ายอยู่ ไม่โดนบ้าง ในขณะที่เภสัชกรอย่างเราๆทำงานเพื่อสุขภาพของประชาชนแท้ๆกลับโดนซะเอง T T หมดกำลังใจครับ...
ความเห็นหนึ่ง

Re: เภสัชกรอยู่ร้านแทนผู้มีหน้าที่ปฎิบัติการซึ่งไปทำธุระ

โพสต์โดย apotheker » 28 ม.ค. 2011, 18:18

ในจังหวัดนั้นยังมีร้านหมอตี๋อยู่ไหมครับ ถ้ามีก็แสดงว่าคุณคงไปทำการอะไรระคายเคืองผุ้มีอำนาจเข้าให้แล้วมังครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: เภสัชกรอยู่ร้านแทนผู้มีหน้าที่ปฎิบัติการซึ่งไปทำธุระ

โพสต์โดย smartss » 28 ม.ค. 2011, 19:42

สสจ.ก็ไปทำ PTแทนผู้อื่นถมไปตามห้าง
ถ้าจะโดนน่าจะเป็นผู้ปฏิบัติการร้านนั้นแต่ไม่รู้ ม 45เป็นไงบอกที
เคยมีเรื่องคล้ายแบบนี้แต่เห็นสภา ลงโทษแต่ผู้ปฏิบัติการณ์ไม่อยู่แล้วพิมพ์แจก
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Barrios » 28 ม.ค. 2011, 19:47

เป็นผมนะ
ผมจะไปเสียค่าปรับแล้วให้เค้าระบุฐานความผิด รายละเอียดต่าง ๆ ให้ชัดเจนเลย
แล้วเก็บเอาไว้เป็นหลักฐานเอาไปอวดให้คนอื่น ๆ ดู
เทียบกับจังหวัดอื่น ๆ ดูบ้าง โพสต์เวปบ้าง น่าจะสนุก
:lol:

--อย่าโพสต์หลายห้องหลายกระทู้สิครับ เวลาจะตอบเลือกไม่ถูก
Barrios

โพสต์โดย ความเห็นหนึ่ง » 28 ม.ค. 2011, 20:36

ขอโทษนะครับที่พิมพ์หลายกระทู้ ^^ พอดีตกใจและร้อนใจอะครับ
@ คุณ apotheker คือจริงๆแอบได้ข่าวมาว่า สสจ กับ เจ้าของร้านไม่ถูกกัน เท็จจริงยังไงผมไม่สนใจ แต่ทำไมผมต้องซวยไปด้วยT T
@ คุณ Barrious คิดอยู่เหมือนกันอะคับว่าถ้าโดนปรับจริงๆก็จะทำเหมือนกันให้รู้กันไปเลยว่า สสจ. ขยันทำงานจริงๆ
แต่ตอนนี้กำลังเครียดครับเพราะไม่มีเวลาเดินทางไปจังหวัดนั้นใครมีข้อแนะนำดีๆมั้ยครับ
ความเห็นหนึ่ง

โพสต์โดย Barrios » 28 ม.ค. 2011, 20:52

ก็ต้องไปเสียค่าปรับนะครับ หาเวลาไปให้ได้
หนังสือราชการออกมาแล้วมันมีหลักฐาน ถ้าไม่ตามเรื่องต่อมันจะติดอยู่อย่างนั้น

ขั้นตอนต่อไป เมื่อเรียกแล้วไม่มา ก็อาจจะเรียกซ้ำหรือส่งเรื่องต่อตำรวจเป็นคนเรียกแทนก็ได้
คราวนี้ถ้าจะเคลียร์ก็จะแพงกว่าเดิมนัก

ไปคุยดูก่อน หาคนที่เค้าเกรงใจไปเป็นเพื่อนก็ดี ถ้าอารมณ์ดีก็คุยกันง่าย
แล้วจะได้รู้ด้วยว่า พวงมรึงมาเล่นกรูทำไม !!!!
Barrios

โพสต์โดย ake230 » 28 ม.ค. 2011, 21:58

เหมือนเลือกปฏิบัติเลย อ่านแล้วเซ็งแทน..
ake230

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 29 ม.ค. 2011, 07:37

เอ ผมว่าเรื่องนี้มันชอบกลอยู่นา มันไม่ใช่เรื่องใหญ่หรอก ทุกปัญหามันต้องมีทางแก้
ข้าราชการส่วนมากในปัจจุบันนี้ เขาไม่ค่อยอยากมีเรื่องกับราษฎรหรอก
เพราะราษฎรปัจจุบันมีความรู้มากกว่าเดิมมาก ถึงวันนี้เขาไม่รู้แต่เขาก็รู้ว่าจะไปหาความรู้เรื่องนี้ได้จากที่ไหน
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย Pimano » 29 ม.ค. 2011, 11:28

แนะนำให้ไปเสียค่าปรับครับ แต่ถ้าให้ดีแอบเอากล้องวีดีโอซ่อนไปถ่ายด้วยก็ดี เอาไว้ออกเรื่องจริงผ่านจอ
Pimano

โพสต์โดย Chutiphan » 29 ม.ค. 2011, 13:48

ร้านผมก็เคยโดนปรามในทีประชุมสส.นะครับในมาตรานี้ แต่ก็แปลกใจร้านของเจ้าหน้าทีสสจ.คนที่พูดนี้ที่กำลังประชุมนี้ก็เปิดให้น้องชายตัวเองขายอยู่ สงสัยผมจะเคยไปกวน.......เขา
Chutiphan

โพสต์โดย smartss » 29 ม.ค. 2011, 15:49

ร้านที่สามีภรรยาเป็นเภสัชทั้งคู่แต่ใช้ใบเดียวก็คงมีใครต้องโดนแบบนี้ต่อไปเป็นNORM :eek:
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Jakar » 29 ม.ค. 2011, 22:05

แล้วอย่างนี้เภสัชกร Part Time ไม่โดนกันหมดเหรอครับ
Jakar

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 30 ม.ค. 2011, 11:03

ต้องไปเสียค่าปรับคะเพราะเขาดำเนินการไปแล้ว
อยากช่วยคุณขยายผลคะ ให้ เภสัช สสจ. จังหวัดนั้นทำงานให้ครบถ้วนสมบูรณ์ไม่เลือกปฎิบัติ
ช่วยบอกจังหวัดได้ไหมคะ อยากจี้ให้เขาไปตรวจร้านยาที่ให้เภสัชกรแขวนป้าย ตรวจทุกร้านเลยนะคะ
จะลุยให้คะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย TDPharm » 30 ม.ค. 2011, 11:10

เภสัชที่ทำถูกกฏหมายเช่นเรา ควรทำตัวเล็ก...ทำตัวลีบ.... เดี๊ยวดีเอง...
TDPharm

โพสต์โดย white-blue » 30 ม.ค. 2011, 13:10

เออ.... เวรกรรม จริงๆ พูดได้คำเดียวว่า ซวยไป
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้