New Document

ท่านอยากเป็นเภสัชกรเจ้าของร้านยาประเภทไหน

เภสัชกรร้านยา

Re: ท่านอยากเป็นเภสัชกรเจ้าของร้านยาประเภทไหน

โพสต์โดย ponkpich » 31 ม.ค. 2011, 11:52

เป็นทุกสิ่งที่คุณเลือกสรร call มาเราจัดให้

มาแบบไม่มีหนทาง เราหาหนทางให้ จัดไป

แต่ทำไม๊ๆๆๆ ยอดขายไม่ยักกะขึ้นซะที น้อ :lol:
ponkpich

Re: ท่านอยากเป็นเภสัชกรเจ้าของร้านยาประเภทไหน

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 01 ก.พ. 2011, 15:46

ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:มนุษย์เราตั้งใจ ฝัน คาดหวัง จะเป็นอย่างไร ย่อมจะได้เป็นตามตั้งใจ ความฝัน และความคาดหวัง เพียงแต่มันจะเกิดขึ้นช้า หรือเร็ว เท่านั้น เมื่อเราทำดีที่สุดแล้วจึงไม่ควรท้อถอย ดังเช่นเรื่อง พุทธประวัติ ตอนพระสิทธัตถะจะตรัสรู้เป็น พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

พระสิทธัตถะเมื่อตั้งพระทัยแน่วแน่แล้วประกอบกับพระวรกายมีกำลังคงเดิมแล้ว พระองค์จึงเริ่มบำเพ็ญเพียรทางใจทันที ก่อนหน้าที่พระองค์จะตรัสรู้ทรงมีพระสุบินนิมิตร เป็น 5 ข้อ คือ
1. พระมหาบุรุษเจ้าจะได้ตรัสรู้ เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นผู้เลิศในโลก
2. พระมหาบุรุษเจ้าจะได้ทรงประกาศสัจธรรมเผยมรรคผล นิพพานแก่เทพยะดา และมนุษย์ทั้งหลาย
3. คฤหัสถ์ พราหมณ์ทั้งหลายจะเข้ามาสู่สำนักของพระองค์เป็นอันมาก
4. ชาวโลกทั้งหลายคือ กษัตริย์ พราหมณ์ แพศย์ ศูทร เมื่อเข้าสู่สำนักของพระองค์แล้วจะรู้ถึงธรรมอันบริสุทธิ์หมดจดผ่องใสไปสิ้น
5. ถึงแม้พระองค์จะพร้อมมูลด้วยสักการะ ที่ชาวโลกอุทิศน้อมถวายด้วยเลื่อมใสก็มิได้มีพระทัยข้องอยู่ให้เป็นมลทินแม้แต่น้อย
ในครั้งนั้นพระสิทธัตถะรู้ด้วยพระปรีชาญาณว่า ถึงอย่างไรเสียพระองค์จะได้ตรัสรู้แน่

ข้อคิดดีดีของคุณมีประโยชน์มากสำหรับคนที่ตั้งใจจริงในการทำงานให้บรรลุเป้าหมาย คนที่ตั้งเป้าหมายและตั้งใจทำอย่างมุ่งมั่นจะได้สิ่งนั้นเสมอ
เป็นคำตอบในการเปิดร้านยา หากเราตั้งใจให้ร้านยาเรามีหน้าตาอย่างไร แล้วเราวางแผนทำงานตามลำดับขั้นอย่างมุ่งมั่น
แม้จะมีอุปสรรคมาขัดขวาง แต่เราก็ก้าวผ่านได้ด้วยความมุ่งมั่นของเรา ไม่ช้าไม่นานเราก็จะพบความสำเร็จตามที่ตั้งใจไว้ได้
ว่าแต่...คุณเลือกแบบไหนคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 06 ก.พ. 2011, 10:59

TDPharm เขียน:สำหรับผมนะ 1 + 2 + 3 เป็นให้หมดทุกแนว ลุกค้ามีหลายประเภท คนก็มีหลายแบบ ร้านยาเลยมียาหลายชนิด ทั้งยาชนิดจัดตามอาการ และยาสำหรับเรียกหา

ประเด็นคือไม่จำเป็นว่าเราจะเป็นลักษณะไหน เพียงแค่เราไม่ลืมจุดยืนว่าเราคือเภสัชกร หูคนเราไม่เหมือนกัน ใครอยากฟังก็ฟัง ไม่อยากฟัง ก็ไม่จำเป็นต้องไปพ่นใส่ เภสัชกร ไม่ใช่พระอิฐพระปูน ทำแค่บรรทัดฐานที่ควรจะเป็นพอ ดีเลิดไปก็เท่านั้น บอกตามตรง.... กับสังคมร้านยา เจ้าหน้าที่ และรัฐบาล ในเมื่อเขายังไม่ทำไรเลย ขี้เกียจสนใจ...

ยินดีด้วยนะคะ ที่คุณมีความคล่องตัวในการปฏิบัติหน้าที่
แสดงให้เห็นว่าร้านยาคุณอยู่ในทำเลที่ดีและเป็นร้านยาใหญ่ที่มียาครบถ้วนพอสมควร
และเป็นเภสัชกรที่มีวิสัยทัศน์ จึงมีมุมมองโดยองค์รวมวิชาชีพสภาพสังคมและปัจจัยภายนอก
ขอบคุณคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 06 ก.พ. 2011, 12:38

ตอบคุณPHARMA_GIRL
ถามมาก็ต้องตอบ ร้านยาผมเปิดมานาน และมียามากชนิดด้วย เดิมเป็นแบบที่หนึ่ง ต่อมาย้อนหลังไปประมาณ 10ปี ผมมีเป้าหมายที่จะเป็นแบบที่สาม ถึงตอนนี้ก็ยังต้องปรับปรุง เปลี่ยนแปลงอยู่ ยังไม่บรรลุถึงเป้าหมาย เพียงแต่ว่าถ้าถึงเป้าหมายเมื่อไรอยากอยู่ในระดับต้นๆของร้านยาที่มีเภสัชกรเป็นเจ้าของที่สามารถบรรลุถึงแบบที่สามได้
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 06 ก.พ. 2011, 12:48

ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:ตอบคุณPHARMA_GIRL
ถามมาก็ต้องตอบ ร้านยาผมเปิดมานาน และมียามากชนิดด้วย เดิมเป็นแบบที่หนึ่ง ต่อมาย้อนหลังไปประมาณ 10ปี ผมมีเป้าหมายที่จะเป็นแบบที่สาม ถึงตอนนี้ก็ยังต้องปรับปรุง เปลี่ยนแปลงอยู่ ยังไม่บรรลุถึงเป้าหมาย เพียงแต่ว่าถ้าถึงเป้าหมายเมื่อไรอยากอยู่ในระดับต้นๆของร้านยาที่มีเภสัชกรเป็นเจ้าของที่สามารถบรรลุถึงแบบที่สามได้

คะ คุณธวัชชัย วรรณสว่าง คุณเป็นคนทำงานมีระเบียบและแบบแผน
คุณเป็นคนมีภูมิธรรม ใช้คุณธรรมในการประกอบวิชาชีพดูได้จากคุณสนใจด้านพระพุทธศาสนา
ขอเป็นกำลังใจในการก้าวเดินสู่เป้าหมายที่ต้องการคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย cckk » 07 ก.พ. 2011, 09:05

TDPharm เขียน:จริงๆๆ นะ เป็นอันที่ 1 ก็ดี ง่าย ขายคล่อง ไม่เหนือย ไม่เพลีย ไม่นอยด์.. เอะ!!! ยังไงกัน.. อิอิ

แบบกำลังซักกประวัติ แนะนำยา จัดยา................... ที่ทำเพราะมนุษย์ต่างดาว มาเล่าบรรยายอาการหนักหนาสาหัสสากัน เป็นแบบหนักมาก เกริ่นมา วันที่เริ่มเป็น วันนี้แย่ วันโน้น ไรงี้

^
^
^

ไอเสือดาวไม่มีหรือ ไม่มีขายหรือ
มายบาซินไม่มีหรือ
อมตะขาบ ไม่มีหรา
^
^
บอกแต่ตอนแรก ก็จบ นี่หรือเปล่า แบบรีมิกซ์ 1 + 2

เป็นแบบ 1 ดีกว่านะ สบาย ชิลล์

อันนี้เจอบ่อย รมณ์เสียทุกที :lol:
cckk

โพสต์โดย banana_banana » 07 ก.พ. 2011, 20:12

เห็นด้วยกะคุณ TD Pharm
เคยนอยด์กะการที่พูดปากเปียกปากแฉะ แค่ให้เปลี่ยนจากอักเสบดำแดงเป็นอะม๊อกซี่
บางครั้งก็รู้สึกว่าทำไมไม่เห็นความหวังดีของเราเลย หลังๆมาเลยกลายเป็นทั้ง 1+2+3
ทำใจ บัวมี 4 เหล่า (อย่างที่คุณธวัชชัยว่า :lol: :lol: :lol: )
banana_banana

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้