New Document

เภสัชกรเจ้าของร้านยานับถอยหลังรอวันเจ๊ง เซเว่นมาแล้ว

เภสัชกรร้านยา

เภสัชกรเจ้าของร้านยานับถอยหลังรอวันเจ๊ง เซเว่นมาแล้ว

โพสต์โดย ตำแยช้าง » 27 ม.ค. 2011, 15:52

เซเว่นซุ่มเงียบเปิดแผนกยาแล้ว ปีเดียวเปิด 40-50 สาขา น่ากลัวมาก
ตำแยช้าง

Re: เภสัชกรเจ้าของร้านยานับถอยหลังรอวันเจ๊ง เซเว่นมาแล้ว

โพสต์โดย moomoo » 27 ม.ค. 2011, 17:34

ช่วยวิเคราะห์เพิ่ม

1. ถ้าร้านยาอยู่ไม่ได้ ยี่ปั๊วก็อยู่ไม่ได้ด้วยเพราะไม่มีร้านยาไปสั่งยายี่ปั๊ว

2. เซเว่นต้องมีเภสัชอยู่ตลอด ค่าใช้จ่ายเภสัชขนาดร้าน chain ของนอกยังสู้ราคาไม่ค่อยจะไหว บางสาขาก็ขาดทุน
ยั่งงี้เซเว่นเองก็ต้องยอมขาดทุนอยู่หลายปี แต่เค้าทุนหนา ก็ต้องดูระยะยาวว่าจะทำรอดหรือไม่รอด

3. ถ้าเซเว่นกระจายเปิดร้านยาเยอะมากทุกหัวระแหงเท่าเปิด 7-eleven ที่เปิดกันแบบตึกชนตึกเลยน่ะ (ในกรณีที่ทำรุ่ง) ชาวเภสัชร้านยาไปทำงานให้เซเว่นแทนซะเลยดีไหม

:eek:
moomoo

Re: เภสัชกรเจ้าของร้านยานับถอยหลังรอวันเจ๊ง เซเว่นมาแล้ว

โพสต์โดย smartss » 27 ม.ค. 2011, 20:13

คงมีทั้งเจ๊งและไม่เจ๊ง
แต่การตัดราคากันคงเห็นแน่ๆ
ว่าแต่ทำเลดีมีเซเว่นก็เพิ่ม item สินค้า me too ตามเขาไปก็ได้อีกหลายรายการ
หรือไม่ทำเซเว่นตรงนั้นให้ได้ก่อนคนอื่นจะทำ
อย่าลืมแยกส่วนไม่ให้ขายยาอันตรายโดยผู้อื่น
ต่อไปเภสัชกรร้านข้างๆคงไม่ยอมให้เขาขายยาโดยผู้อื่นแน่ในอนาคต(รึชาติหน้า)
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

โพสต์โดย planetaro » 27 ม.ค. 2011, 23:15

อืม..อีกหน่อยเงินเดือนเภสัช อาจจะเท่าๆกับพนักงานเซเว่นเพราะมี supply มากขึ้น ในขณะที่ demand คงเดิมหรือลดลง เงินเดือนระดับ 30,000 up คงไม่มีแล้ว อาจเหลือแค่ 10000 กว่าๆ เท่าพนักงานเซเว่นคนนึง...
planetaro

โพสต์โดย zartingtong » 28 ม.ค. 2011, 01:10

00ร้านขายยาใน Lotus เจ๊งไปแล้ว 7เพิ่งมาเอง :lol:
zartingtong

โพสต์โดย TDPharm » 28 ม.ค. 2011, 08:05

zartingtong เขียน:00ร้านขายยาใน Lotus เจ๊งไปแล้ว 7เพิ่งมาเอง :lol:

=ชอบมาก---
TDPharm

โพสต์โดย apotheker » 28 ม.ค. 2011, 08:57

หมอตี๋เชนสโตร์น่ากลัวกว่าเยอะครับ
ตอนนี้กำลังเปิดหลายพื้นที่ เช่น ปทุมธานี กำแพงเพชร มหาสารคาม บางสาขาเปิด24ชม.
เน้นตัดราคาอย่างเดียว แน่นอนไม่มีเภสัชกร ต้นทุึนต่ำเพราะไม่เสียค่าเภสัช เสียแต่ค่าป้าย5000บาท/เดือน
ซื้อสินค้าแบบรวมศูนย์ ลดต้นทุน ทำให้ตัดราคาได้เยอะ
ร้านไหนแข่งกับเภสัชดื้อๆ ยอมขาดทุนสาขานั้น เอาสาขาอื่นมาโปะ
นี่แหละครับ หมอตี๋เชนสโตร์
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย DeXa » 28 ม.ค. 2011, 09:28

zartingtong เขียน:00ร้านขายยาใน Lotus เจ๊งไปแล้ว 7เพิ่งมาเอง :lol:

โดนใจ อิอิ :lol: :lol:
DeXa

โพสต์โดย moomoo » 28 ม.ค. 2011, 09:56

ก็เคยคิดว่างั้น
แต่อย่าลืมมองอีกมุมว่า CP ทุนหนา CPยอมขาดทุนซัก 10 ปี แล้วกินยาว ก็คงยอม

แล้ว Lotus เป็นเภสัชเราๆเองที่ขอเข้าไปบริหารพื้นที่ เลยถอยกันไม่เป็นท่า เพราะเก่งแต่ยา ไม่เก่งบริหารก็มี

แต่เซเว่นเค้าทำเองบริหารเอง ไม่ปล่อยให้ร่วงง่ายๆหรอก

ร้านยาใน Lotus ต้องเดินเข้า Lotus เข้าไปซื้อ
แต่ถ้าเซเว่นทำ stand alone เหมือนร้านยาทั่วไป แบบอยู่เกาะติดเซเว่น แต่เข้าประตูร้านยาเลย มีร้านยาแบบนี้เพิ่มขึ้นมาซัก 2,000 ร้านตามเป้าคร่าวๆ ของเค้า
ยังไงว่างๆ ก็ลองช่วยวิเคราะห์กันเล่นๆ หาทางหนีทีไล่กันหน่อยนะคะ
moomoo

โพสต์โดย SuperK » 28 ม.ค. 2011, 10:17

ผมไม่รู้นะของแบบนี้ บุญญาบารมีต้องสั่งสมผมถามง่ายนะครับใครอยู่ร้านยาคงรู้
1.ร้านเภสัชเหมือนกันร้านนี้กินหายเข้าประจำ แพงนิดแต่หายแนะนำดีเข้า พูดไม่เพราะยาถูกกรูไม่ซื้อ เคยเจอบ้างใหม
2.เภสัชซักกี่คนจะภักดีกะเซเว่นอยู่จนสั่งสมบารมีให้ชาวบ้านเชื่อถือได้ อย่างมากก็อยู่จนมีทุนไปเป็นเจ้านายตัวเอง
3.เภสัชซักกี่คนที่จะเอาแต่เงินจนไม่สนศักดิ์ศรี และอย่าเถียงว่าเภสัชไม่ใช่พวกอีโก้สูง
4.ทางเดียวที่เซเว่นจะรอด ถ้าทำคือเปิดมหาลัยสอนเภสัชเองและทำสัญญาทาส 10 ปีขั้นต่ำ และทำโรงงานผลิตยาเองแม่งทุกตัว(อันนี้ง่าย)

ผมว่าน่ากลัวสุดไม่เท่าร้านเภสัชสวมวิญญาณตี๋ และร้านตี๋เชนสโตว์แบบพี่อโปว่าครับ
รูปภาพ
SuperK

โพสต์โดย ponkpich » 28 ม.ค. 2011, 11:13

7 ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้าน ยา แต่เป็นผู้เชี่ยวชาญด้าน สินค้าเบ็ดเตล็ด คนไม่ได้จำ 7 เป็นร้านยาหรอกครับ

นอกจาก 7 จะตั้งแบนด์ใหม่ และ ติดไว้กับร้านยา อันนี้ก็อีกเรื่อง
ponkpich

โพสต์โดย apotheker » 28 ม.ค. 2011, 11:13

ร้านเชนสโตร์มีอาวุธที่สำคัญที่เหนือกว่าร้านเภสัชอยู่หลายอย่างเช่น
การทำบิ๊กดีลกับซัพพลายเออร์ ทำให้ได้ราคาถูกกว่าคู่แข่ง แต่อันนี้ไม่น่ากลัวเท่าไหร่ ยี่ปั๊วใหญ่ๆช่วยได้
การกีดกันทางการค้า โดยตกลงกับซัพพลายเออร์ให้ขายให้เฉพาะร้านเค้าเท่านั้น เช่นยูซรีนเมนกับวัตสัน
การสร้างเฮาส์แบรนด์ ทำสินค้าเฉพาะร้านของตนเอง
การที่มีระบบที่โปร่งใสกว่าทำให้ดีลกับหน่วยงานราชการและบริษัทห้างร้านใหญ่ๆได้ เพราะออกบิลได้ชัดเจน

แต่สิ่ิงที่น่ากลัวที่สุึดและถ้าเกิดเมื่อไหร่ ผมว่าร้านstand aloneลำบากแน่คือ การเชื่อมโยงร้านยากับ สปสช เหมือนในอเมริกา ที่ผู้ป่วยไปรับยาจากร้านยาได้โดยไม่ต้องไปที่ห้องจ่ายยาโอพีดี และ ร้านยาเชนสามารถ ออนไลน์ patient profile ได้ลิงค์กับโรงพยาบาล ซึ่งร้านยาเดี่ยวๆจะทำได้ยากหรือไม่ได้เลย(ใครจะมาคอยดีลทีละร้าน) เมื่อนั้น ร้านยาเมืองไทยก็จะเหมือนโชห่วยกับ7/11

อยากให้รู้จักร้านwallgreen เป็นเชนอันดับหนึ่งของอเมริกา เจ้าของเดียวกับ wallmart
http://www.walgreens.com/pharmacy/?tab=Pharmacy

แต่ผมว่าดีนะ การบริโภคยาในประเทศเราจะได้ดีกว่านี้ ไม่เหมือนคอนนี้ที่แม้จะเป็นเภสัชขายเอง ก็ยังขัดใจลูกค้าไม่ได้ จัดยาตามใบสั่งเพื่อน(ข้างบ้านบอกมา) ว่าแล้วก็ขอตัวไปหยิบทีซีมัยซิน กับ เพนนิซิลลิน5แสนก่อนนะครับ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย ponkpich » 28 ม.ค. 2011, 11:14

SuperK เขียน:ผมไม่รู้นะของแบบนี้ บุญญาบารมีต้องสั่งสมผมถามง่ายนะครับใครอยู่ร้านยาคงรู้
1.ร้านเภสัชเหมือนกันร้านนี้กินหายเข้าประจำ แพงนิดแต่หายแนะนำดีเข้า พูดไม่เพราะยาถูกกรูไม่ซื้อ เคยเจอบ้างใหม
2.เภสัชซักกี่คนจะภักดีกะเซเว่นอยู่จนสั่งสมบารมีให้ชาวบ้านเชื่อถือได้ อย่างมากก็อยู่จนมีทุนไปเป็นเจ้านายตัวเอง
3.เภสัชซักกี่คนที่จะเอาแต่เงินจนไม่สนศักดิ์ศรี และอย่าเถียงว่าเภสัชไม่ใช่พวกอีโก้สูง
4.ทางเดียวที่เซเว่นจะรอด ถ้าทำคือเปิดมหาลัยสอนเภสัชเองและทำสัญญาทาส 10 ปีขั้นต่ำ และทำโรงงานผลิตยาเองแม่งทุกตัว(อันนี้ง่าย)

ผมว่าน่ากลัวสุดไม่เท่าร้านเภสัชสวมวิญญาณตี๋ และร้านตี๋เชนสโตว์แบบพี่อโปว่าครับ

จริงๆ แล้ว เป็นสิ่งที่เขาสามารถทำได้ทุกอย่าง จริงๆด้วย
ponkpich

โพสต์โดย moomoo » 28 ม.ค. 2011, 11:31

จะน่าเซ็งสุดอันดับแรก คือเค้าสั่งยาล็อตใหญ่ลงทุกสาขา ราคาทุนมันถูกกว่า แล้วมาตัดราคากับร้านยาทั่วไปให้ลูกค้ามาคอยเปรียบเทียบนี่แหละ

เพราะถ้าจะสร้างความต่าง ให้คนติด
เซเว่นคงต้องเล่นกลยุทธ์ราคาตอนเปิดเกมส์น่ะ
moomoo

โพสต์โดย Pimano » 28 ม.ค. 2011, 12:26

เซเว่นเค้าคงไม่ตัดราคาหรอก เห็นสินค้าในเซเว่นขายแพงกว่าที่อื่นเยอะครับ แต่คนก็ยังเข้า เพราะอะไร.. :wink:
Pimano

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้