New Document

เภสัชกรเจ้าของร้านยานับถอยหลังรอวันเจ๊ง เซเว่นมาแล้ว

เภสัชกรร้านยา

Re: เภสัชกรเจ้าของร้านยานับถอยหลังรอวันเจ๊ง เซเว่นมาแล้ว

โพสต์โดย moomoo » 31 ม.ค. 2011, 12:59

ร้านยาของเซเว่น ทางCPเจ้าของเซเว่นเป็นผู้บริหารเองมิใช่หรือ?

CP จะกลัวอะไรกะขาดทุน
แค่จิ๊บๆ :mrgreen:
moomoo

Re: เภสัชกรเจ้าของร้านยานับถอยหลังรอวันเจ๊ง เซเว่นมาแล้ว

โพสต์โดย cckk » 01 ก.พ. 2011, 07:09

เค้าคงไม่ตั้งราคาขาดทุนหรอกครับ คงตั้งราคาพอประมาณ ขายยามันไม่ขาดทุนหรอกครับ ถ้าขายได้ปริมาณนึง ยังดีกว่าขายพวกสบู่ยาสีฟัน ไม่งั้นเค้าจะลงมาขายทำไม ขายมากกำไรน้อย ยังได้กำไรตั้งเยอะ กำไรเยอะขายน้อย ไม่พอรับทาน จะให้ขายแพงเค้าก็คงขายไม่ได้ เค้าคงเซอเวมาแล้ว :smile:
cckk

โพสต์โดย apotheker » 01 ก.พ. 2011, 09:30

ปัญหาคือ ทุนเค้ากะทุนเรามันไม่เท่ากันน่ะสิ :mrgreen:
แต่เรื่องราคายังไม่เท่าไร ปัจจุบันเป็นการทำสงครามธุรกิจในเรื่องการแข่งขันกันทางinformation service มากกว่า
ร้านเชนทำหลายสาขาแล้ว แลนกันได้ อีกหน่อยแค่บอกชื่อก็เชคประวัติการใช้ยาได้เลย เคยใช้ยาอะไร แพ้ยาอะไร
แบบนี้ร้านเดี่ยวๆ จะแข่งยังไง :roll:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 01 ก.พ. 2011, 13:28

ผมว่าร้านยาเดี่ยวๆก็น่าทำได้ และก็ควรทำก่อนเขาด้วย ผมว่าถึงเวลาแล้วที่ร้านยาเดี่ยวๆ ที่มีเภสัชกรเป็นผู้ปฏิบัติงานจริงอยู่ในร้านยา ต้องสร้างเครือข่าย ความเป็นพันธมิตรร่วมกัน อย่างน้อยควรทำความรู้จักกันว่า ร้านยาชื่ออะไร ใครคือเภสัชกรผู้ปฏิบัติงาน อยู่ที่ใหน อำเภออะไร จังหวัดอะไร อีเมลแอดแดรสส์อะไร เบอร์โทรศัพท์อะไร และ pharmacafe น่าจะมีข้อมูลนี้อยู่บ้างแล้ว ใครอยากจะเข้าเครือข่ายนี้ก็ให้สมัครเป็นสมาชิกของ pharmacafe ก่อน เว็ปบอร์ดของ pharmacafe เป็นเวปบอร์ดที่มีเภสัชกรเปิดดูมากที่สุด ส่วนเรื่องที่จะทำอะไร ก็ค่อยๆคิดกันไป ด้วยความเชื่อที่ว่า"หนึ่งบวกหนึ่งบวกความรัก ความสามัคคี ผลลัพธ์ที่ได้ย่อมเป็นผลทวีคูณ"
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย TDPharm » 01 ก.พ. 2011, 14:37

เครียดจัง อ่านแล้วรู้สึกเบื่อ อ่านแล้วรู้สึกนอยด์... ทุกวันนี้ร้านเภสัชต้องแข่งกับร้านชาวบ้านขายยา ไม่พอ ต้องมาแข่งกับร้านยาที่มีเภสัชด้วยกันเอง และในอนาคต ต้องมาแข่งกับเซเวนอีก.......

นี่เป็นคำพูดของเภสัชคนหนึ่งที่เปิดร้านยา แล้วจ้างคนมาขาย วิชาชีพเภสัช เป็นอะไรที่แบบธรรมดามาก ถ้าคิดจะแข่งแค่วิชาชีพ กับการบริการนะ ต้องไปอยู่แบบที่ไกล ไร้ญาติขาดมิตร.. ตอนนี้ร้านยายิบตา ทุกซอกทุกมุม ....มีเภสัชแห่งหนึ่งเปิดร้านยา เปิดร้านยาให้ลูกจ้าง ซึ่งไม่ได้เป็นเภสัชทำงานด้านประจำมาก่อน มาอบรมการขายยา อยู่ 15 วัน แล้วบอกกับลุกจ้างว่า ขายยาเนียะ ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกร ใครก็ขายยาได้ ร้านยาที่มีเภสัชใช่ว่าจะขายดี อยู่ที่ปากมากกว่า......... การอบรม 15 วัน แล้วให้ลุกจ้างอยู่ที่ร้านเปิดใหม่เลย อยู่คนเดียว ปัจจุบันผ่านไป แค่สามเดือน ยอดขายอยู่ที่วันละ 8-9 พันบาทต่อวัน ... เป็นไง ใครๆๆ ก็ขายได้จริง แล้วพวกที่ไม่ใช่เภสัช เนียะ อีโก้น้อย บริการดีกว่าเภสัชหลายเท่า ส่วนความรู้ที่ใช้ในร้านยา ก็รู้ๆ กันอยู่ วันหนึ่งใช้ความรู้เรื่องยาแค่ไหน ความรู้อยู่ในหัว จะใช้ไม่ใช่อีกเรื่องหนึ่ง... โรคที่อยู่ร้านยาก็ง่ายๆๆ ไข้หวัด กล้ามเนื้อ ทอ้งเสีย แค่นี้.. ยาเรื้อรัง ก็แค่หยิบๆๆ จับ...

ฟังแล้วแบบเอ่อ... สะอึก.. แบบดีจัง ไม่ตอ้งเรียนมา 5 ปี ใช้เวลาเรียน 15 วัน ขายยาได้วันละ 8-9 พัน ต่อวัน แค่ 3 เดือน...

ปล.. รุ้ลึก รู้ดี เพราะลูกจ้างคนนี้ ผมรู้จักและมาเล่าให้ผมฟังเอง...

แล้วนี่ เซเวนกำลังมา พายุ...... แต่ผมรู้สึกไม่กลัวเซเวน นะ .... กลัวพลังของหมอตี๋มากกว่า พลังการตัดราคา.. อย่างเดียวที่ผมไม่เคยคิดจะแข่ง
TDPharm

โพสต์โดย Ham bun » 01 ก.พ. 2011, 15:01

ที่เห็นเซเว่น เค้าทำ style watson กะ Boots
ดูไม่น่ากลัวอะไรมาก ในส่วนราคาก็แพงกว่า
แต่ไม่แน่ ทุกอย่างมีการพัฒนา
Ham bun

โพสต์โดย apotheker » 01 ก.พ. 2011, 15:18

จริงครับ ผมก็กลัวหมอตี๋เชนสโตร์มากกว่า :mrgreen:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย moomoo » 01 ก.พ. 2011, 15:36

apotheker เขียน:จริงครับ ผมก็กลัวหมอตี๋เชนสโตร์มากกว่า :mrgreen:

แล้วจะทำไงให้เภสัชที่ไปแขวนให้หมอตี๋ทั้งเชน /ไม่เชนที่ผุดกันขึ้นมาเป็นดอกเห็ดเค้ารู้จักคิดว่ามันไม่ควร
มันเป็นการทำร้ายเภสัชด้วยกัน ทำให้วงการร้านยามันไม่พัฒนาไปไหน
บรรจุฝังไว้ในหลักสูตรการเรียนการสอนตั้งแต่เข้าคณะปี1 เรื่องจรรยาบรรณ พอจะช่วยได้บ้างไหม?
moomoo

โพสต์โดย TDPharm » 01 ก.พ. 2011, 15:46

moomoo เขียน:
apotheker เขียน:จริงครับ ผมก็กลัวหมอตี๋เชนสโตร์มากกว่า :mrgreen:

แล้วจะทำไงให้เภสัชที่ไปแขวนให้หมอตี๋ทั้งเชน /ไม่เชนที่ผุดกันขึ้นมาเป็นดอกเห็ดเค้ารู้จักคิดว่ามันไม่ควร
มันเป็นการทำร้ายเภสัชด้วยกัน ทำให้วงการร้านยามันไม่พัฒนาไปไหน
บรรจุฝังไว้ในหลักสูตรการเรียนการสอนตั้งแต่เข้าคณะปี1 เรื่องจรรยาบรรณ พอจะช่วยได้บ้างไหม?

คิดว่าได้ ได้ระดับนิดหน่อย .....1 ในล้านส่วน.. จรรยาบรรณของมนุษย์เปลี่ยนได้ตลอดเวลา หรือจะสู้กฏหมายที่จริงจัง กับบทลงโทษแบบรุนแรง ต้องรุ่นแรงเท่านั้นนนนนนนนนนนนนนนน
TDPharm

โพสต์โดย ponkpich » 04 ก.พ. 2011, 19:49

TDPharm เขียน:เครียดจัง อ่านแล้วรู้สึกเบื่อ อ่านแล้วรู้สึกนอยด์... ทุกวันนี้ร้านเภสัชต้องแข่งกับร้านชาวบ้านขายยา ไม่พอ ต้องมาแข่งกับร้านยาที่มีเภสัชด้วยกันเอง และในอนาคต ต้องมาแข่งกับเซเวนอีก.......

นี่เป็นคำพูดของเภสัชคนหนึ่งที่เปิดร้านยา แล้วจ้างคนมาขาย วิชาชีพเภสัช เป็นอะไรที่แบบธรรมดามาก ถ้าคิดจะแข่งแค่วิชาชีพ กับการบริการนะ ต้องไปอยู่แบบที่ไกล ไร้ญาติขาดมิตร.. ตอนนี้ร้านยายิบตา ทุกซอกทุกมุม ....มีเภสัชแห่งหนึ่งเปิดร้านยา เปิดร้านยาให้ลูกจ้าง ซึ่งไม่ได้เป็นเภสัชทำงานด้านประจำมาก่อน มาอบรมการขายยา อยู่ 15 วัน แล้วบอกกับลุกจ้างว่า ขายยาเนียะ ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกร ใครก็ขายยาได้ ร้านยาที่มีเภสัชใช่ว่าจะขายดี อยู่ที่ปากมากกว่า......... การอบรม 15 วัน แล้วให้ลุกจ้างอยู่ที่ร้านเปิดใหม่เลย อยู่คนเดียว ปัจจุบันผ่านไป แค่สามเดือน ยอดขายอยู่ที่วันละ 8-9 พันบาทต่อวัน ... เป็นไง ใครๆๆ ก็ขายได้จริง แล้วพวกที่ไม่ใช่เภสัช เนียะ อีโก้น้อย บริการดีกว่าเภสัชหลายเท่า ส่วนความรู้ที่ใช้ในร้านยา ก็รู้ๆ กันอยู่ วันหนึ่งใช้ความรู้เรื่องยาแค่ไหน ความรู้อยู่ในหัว จะใช้ไม่ใช่อีกเรื่องหนึ่ง... โรคที่อยู่ร้านยาก็ง่ายๆๆ ไข้หวัด กล้ามเนื้อ ทอ้งเสีย แค่นี้.. ยาเรื้อรัง ก็แค่หยิบๆๆ จับ...

ฟังแล้วแบบเอ่อ... สะอึก.. แบบดีจัง ไม่ตอ้งเรียนมา 5 ปี ใช้เวลาเรียน 15 วัน ขายยาได้วันละ 8-9 พัน ต่อวัน แค่ 3 เดือน...

ย่านไหนเนี่ย จัดหนักเลยทีเดียว

ปล.. รุ้ลึก รู้ดี เพราะลูกจ้างคนนี้ ผมรู้จักและมาเล่าให้ผมฟังเอง...

แล้วนี่ เซเวนกำลังมา พายุ...... แต่ผมรู้สึกไม่กลัวเซเวน นะ .... กลัวพลังของหมอตี๋มากกว่า พลังการตัดราคา.. อย่างเดียวที่ผมไม่เคยคิดจะแข่ง
ponkpich

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้