New Document

ขอพื้นที่แอบบ่นร้านยาแขวนป้ายนิดนึงค่ะ

เภสัชกรร้านยา

ขอพื้นที่แอบบ่นร้านยาแขวนป้ายนิดนึงค่ะ

โพสต์โดย winny » 11 ม.ค. 2011, 18:43

พอดีมีร้านยาจะเปิดใหม่ห่างกันแบบเดินหากันได้ใน1นาที (ทั้งๆที่เดินต่อไปอีก2นาทีจะเจอฟาสซิโน เดินอีก3นาทีก็จะเจอร้านยาอีก2ร้าน) ประกาศตัวชัดเจนว่าจะแขวนป้าย เพราะลูกค้าที่รู้จักกันมาบอกว่าเค้าฝากหาเด็กมาอยู่ร้าน ตัวเค้าไปๆมาๆ2ที่ แล้วจะเปิด24ชั่วโมง ทุกวันนี้วันที่ขายไม่ดี/ช่วงปิดเทอมเงียบๆ ขายได้ไม่ถึงพันบาทยังมี :redface: เฮ้อ ไปขายลูกชิ้นปิ้งดีกว่าไหมนะ ขอบ่นแค่นี้ล่ะค่ะ ไม่รู้จะไปบ่นกับใคร เพื่อนๆพี่ๆที่รู้จักก็ให้คนอื่นอยู่ร้านกันหมด อยู่เองเต็มเวลานี่ถูกหาว่าแปลกมาก ยังไงก็ตามจะขอยืดหยัดไปให้นานที่สุดจนกว่าจะไม่มีเงินจ่ายค่ายายี่ปั๊วล่ะนะ
winny

Re: ขอพื้นที่แอบบ่นร้านยาแขวนป้ายนิดนึงค่ะ

โพสต์โดย winny » 11 ม.ค. 2011, 18:54

เพิ่มเติมค่ะ เดี๋ยวพี่ๆจะว่าเราเป็นเภสัชไปกลัวพวกแขวนป้ายทำไม พอดีย่านที่อยู่เป็นเขตนักศึกษาค่ะ ซื้อยาเรียกหากับยาคุมอ่ะค่ะ ยาตามอาการนี่นานๆที แล้วร้านที่จะเปิดใหม่เนี่ยเค้ามีพวกรถเข็นขายข้าวอยู่หลายร้านก็เลยเปิดดึกได้ เอ่อไหนๆก็บ่นแล้ว คือว่าร้านบิวตี้ที่อยู่ติดกันกับร้านหนูเนี่ย ก็มีทุกอย่าง อาหารเสริม แบนเนอร์ สมูทอี ยาทาแผลเป็น น้ำยาล้างคอนแท็ก และอื่นๆอีกมากมาย เฮ้อออ สู้ๆๆๆๆ
winny

Re: ขอพื้นที่แอบบ่นร้านยาแขวนป้ายนิดนึงค่ะ

โพสต์โดย Pimano » 11 ม.ค. 2011, 19:22

น่าเห็นใจครับ ผู้มีหน้าที่เค้า 2 มาตรฐานอย่างนี้แหละ โดยเฉพาะร้านที่มีเภสัชเนี่ยขยันมาตรวจจังเลย :eek:
Pimano

โพสต์โดย ake230 » 11 ม.ค. 2011, 19:48

สู้ๆๆคับ
ake230

โพสต์โดย Title » 11 ม.ค. 2011, 20:40

เห็นสภาเขามาประกาศในห้องเอสเปรสดซ่ให้ร้องเรียนเรื่องแขวนป้ายได้ ลองดูนะครับ
Title

โพสต์โดย winny » 11 ม.ค. 2011, 20:52

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านค่ะ แล้วก็พี่titleคะ หนูก็อยากร้องเรียนเหมือนกัน แต่ถ้าสสจ.เองยังแขนป้าย หัวหน้าเภสัชโรงบาลให้สามีขายยา หนูก็ไม่รู้จะร้องเรียนกับใครแล้วอ่ะค่ะ
winny

โพสต์โดย cafe » 12 ม.ค. 2011, 08:15

น่าเห็นใจเป็นอันมาก เป็นผมก็คงท้อ เหมือนกัน
เห็นกระทู้เก่าๆๆ น้องๆๆลาออกจากวิชาชีพนี้หลายคน
แล้วแข่งกับร้านแขวนป้าย แถมร้าน โชว์ห่วยอีก ไหนมาเจอร้าน
เสริมสวยอีก ขอเป็นกำลังใจให้ ขายดีดีนะครับ
cafe

โพสต์โดย DeXa » 12 ม.ค. 2011, 10:00

เจออยู่เหมือนกันค่ะ ตามนี้ หุๆ

ร้านยา1 หัวหน้าแผนกเภสัช -----> แขวน จ้างเด็กมาอยู่ ขายตลอดวัน
ร้านยา2 เภสัชคุ้มครองผุ้บริโภค ที่มีหน้าที่ในอำเภอเดียวกัน -----> แขวน จ้างเด็กมาอยู่ ขายตลอดวัน
ร้านยา3 เภสัชคุ้มคอรงผุ้บริโภค ที่มีหน้าที่ในอีกอำเภอ ------> เจ้าของร้านไม่ได้จบเภสัช ขายตลอดวัน

ร้านเครือ่งสำอาง ----> ขายยาแผนโบราณ เช่น ยาน้ำว่านชักมดลูก, ขมิ้นแคปซุล ฯลฯ และอาหารเสริมอื่นๆอีกมากมาย

คลินิกผดุงครรภ์ -----> มียาทุกอย่างแบบที่ร้านยาเรามี และตรวจรักษาได้ด้วย

ไงล่ะคุ่ะ ร้านยาอย่างเรา ต้องสู้กับศึกรอบด้าน
แต่ตัวดิฉันเองก็สู้ค่ะ ด้วยวิชาชีพที่เรียนมา ไม่ได้โจมตีร้านอื่น แต่แสดงความแตกต่าง
ใส่กาวน์ตลอด ติดป้ายวว่าจ่ายยาโดยเภสัชกรตลอดวัน และเมือ่มีเวลา ลุกค้ามาก็จะบอกว่า ร้านนี้เภสัชอยู่ทั้งวัน มาได้ตลอดเวลาค่ะ
ให้ความรู้อื่นๆ นอกเหนือจากการขายอย่างเดียว ตอนแรกๆ ที่มาเปิด ยอดก็ไม่ดีค่ะ บางวันคนเข้าร้่านแค่ 10 กว่าคนเอง เดี๋ยวนี้ลุกค้าต่อวัน เฉลี่ย 80-100 คนแล้วค่ะ และลูกค้าต่างบอกต่อๆว่า ร้านนี้เภสัชอยู่เองทั้งวัน จ่ายยาดี แนะนำดี :lol:
เมื่อถึงเทศกาล ปีใหม่ก็มีปฏิทินแจก ของขวัญเล็กๆน้อยๆ มาให้เค้า แค่นี้เค้าก็ชื่นใจ ไม่ไปไหนแล้วค่ะ

ให้กำลังใจนะค่ะ ถ้าเรายืนบนจรรยาบรรณ และเกียรติแห่งวิชาชีพ เราจะก้าวต่อไปได้ค่ะ สู้ๆนะค่ะ :wink:
DeXa

โพสต์โดย DeXa » 12 ม.ค. 2011, 10:07

อ้อ ลืมบอกค่ะ
ข้าศึกอีกรายคือ ร้านขายของชำค่ะ มีตั้งแต่ amoxy ยันยาคุมฉุกเฉินค่ะ แ่ต่ไม่มีใครทำไรค่ะ
ส่วนเราเป็นเภสัชเอง ตรวจแล้วตรวจอีก ตรวจเข้มกันจังเลยยยยยยยยยย แต่ดิฉันได้จัดชุดใหญ่กับเภสัชคนที่มาตรวจไปยกนึงแล้วค่ะ :lol:
อย่างน้อยให้รู้ซะมั่งว่า เราก็มีปากนะ หุๆ
DeXa

โพสต์โดย ponkpich » 12 ม.ค. 2011, 12:11

ย้ายร้านครับ ถ้ายังยืนหยัด เป็นเภสัชกรที่แท้จริงอยู่ครับ ไม่ไหวอย่าฝืน
ponkpich

โพสต์โดย moomoo » 12 ม.ค. 2011, 12:22

บ่นดังๆได้เลยค่ะ ไม่ต้องแอบบ่น
เพราะบ่นดังยังไงก้ได้ยินกันอยู่แค่ในบอร์ดนี่แหละ :mrgreen:

สู้ๆนะคะ ทำให้เต็มที่ก่อนที่จะท้อ
moomoo

โพสต์โดย Pimano » 12 ม.ค. 2011, 12:54

ไม่รู้ว่าเคยมีการสำรวจหรือไม่ว่าร้านยาที่มีเภสัชมีกี่ % ในประเทศนี้อะ แขวนป้ายจะครองประเทศอยู่แล้ว :surprised:
Pimano

โพสต์โดย Servipha » 12 ม.ค. 2011, 13:46

เภสัชกรแขวนป้ายเต็มบ้านเต็มเมืองจริงๆนะคะ
Servipha

โพสต์โดย winny » 12 ม.ค. 2011, 17:01

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะคะ ดีใจที่มีpharmacafeไว้ให้บ่น ให้รู้ว่ายังมีพี่ๆเภสัชดีๆอยู่ข้างเรา เพราะรอบๆตัวหาไม่เจอเลย ตอนนี้ก็พยายามสู้เต็มที่ค่ะ ทำเอกสารโรคต่างๆแจก สั่งทำถุงยาถุงหูหิ้ว แจกของช่วงปีใหม่ บริการวัดความดัน-น้ำตาล
winny

โพสต์โดย cannabis » 12 ม.ค. 2011, 17:44

เป็นกำลังใจให้ จขกท นะครับ

ปล. สภาเภสัช ไปมุดหัวอยู่ไหน ............ มีอำนาจแต่ทำอะไรไม่เป็นเลยซักอย่าง เรื่องที่ควรแก้ไขเพื่อวิชาชีพไม่ทำ ทำแต่เรื่องเอาหน้าเป็นอย่างเดียวหรือไง

ไม่พวกเภสัช สสจ หรือเภสัช รพ ที่แขวนป้ายน่ะ จริงๆ แล้วผิดทั้งจรรยาบรรณวิชาชีพ และยังถือเป็นความผิดทางวินัยอย่างร้ายแรงด้วย มีโทษปลดออกนะครับ+พักใช้ใบอนุญาต .......... แต่ทำอะไรไม่ได้เลยเหรอ
cannabis

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้