New Document

รบกวนพี่ๆเจ้าของร้านยาค่ะ ขอคำปรีกษาด้วยค่ะ

เภสัชกรร้านยา

รบกวนพี่ๆเจ้าของร้านยาค่ะ ขอคำปรีกษาด้วยค่ะ

โพสต์โดย kamonwan » 02 ส.ค. 2010, 07:46

หนูเป็นเภสัชกรค่ะ เดิมทำงานอยู่จังหวัดทางภาคเหนือ แต่ต้องย้ายภูมิลำเนาเนื่องจากย้ายตามสามีจึงหาร้านขายยาที่จะเซ้งใกล้ๆกรุงเทพ ก็ได้เห็นประกาศในเวปนี้จึงโทรสอบถามและเดินทางมาดู ซึ่งเจ้าของก็เป็นเภสัชเหมือนกัน ก็ตกลงจะเซ้งร้านต่อพี่เค้า แต่ตอนนั้นใบประกอบหนูยังติดที่ร้านเก่าอยู่ยังไม่ได้ย้ายออก ตอนทำสัญญาซื้อขายเค้าก็ให้ใช้ใบอนุญาติเค้าต่อได้อีกหนึ่งเดือน ซึ่งหนูไว้ใจเค้ามากเพราะเห็นว่าเป็นพี่วิชาชีพเดืยวกันจึงทำสัญญาซื้อขายและจ่ายเงินไปทั้งหมด หลังจากนั้นก็ไปทำเรื่องเปลี่ยนเจ้าของที่สสจ เเต่ปรากฎว่าสสจไม่ให้เพราะหนูทะเบียนบ้านไม่ได้อยู่ในจังหวัดนี้อย่างน้อยหกเดือน หนูเครียดมากเปลี่ยนเจ้าของไม่ได้ เงืนที่จ่ายไปก็มากอยู่หลายแสน พี่เจ้าของเค้าก็รู้ระเบียบเรื่องทะเบียนบ้านดีเค้าสามารถหลอกขายร้านให้คนต่างถิ่นที่ไม่ทราบกฎในจังหวัดนี้ด้วยหรอคะ หนูไปสสจทุกเดือนเลย ไปมาสามเดือนแล้วเค้าก็ไม่ให้ สสจ บอกรอให้ครบหกเดือนซึ่งหนูพื่งทำเรื่องย้ายเข้าได้เดือนเดียวเอง และสสจ บอกให้ใช้ชื่อเจ้าของเก่าไปก่อน ทีนี้เรื่องที่ทำให้เครียดมากกว่าเดืมคือ พี่เจ้าของเก่าเค้าบอกว่า เค้าจะถอนชื่อออกจากร้าน ทีนี้ร้านก็ไม่มีชือเจ้าของและหนูก็เป็นเจ้าของคนใหม่ไม่ได้ ร้านก็เปิดไม่ได้ถูกไม๊ค่ะพี่ หนูจะทำไงดี สามารถฟ้องร้องขอเงืนเซ้งร้านคืนได้ไม๊ค่ะ พี่ๆท่านไหนทราบเรื่องกฎหมายเเนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
kamonwan

Re: รบกวนพี่ๆเจ้าของร้านยาค่ะ ขอคำปรีกษาด้วยค่ะ

โพสต์โดย API » 02 ส.ค. 2010, 10:12

ถ้าใบประกอบหนูว่างแล้ว ไม่ต้องไปฟ้องเจ้าของเดิมหรอกครับ น้องไปฟ้อง สสจ.กับศาลปกครองได้เลยครับ เพราะไม่มีระเบียบเรื่องที่ว่าต้องอยู่ 6 เดือนอะไรนั่น มันเป็นกฏหมู่บ้าๆที่ตั้งกันเองในหน่วย

ฟ้องให้เป็นตัวอย่างซักทีกับกฏเฮงซวยแบบนี้ คนตั้งใจทำดีแล้วต้องมาเจอเรื่องบ้าๆ เอาให้มันอายไปเลย ถ้าชนะคดีศาลปกครองแล้วฟ้องแพ่งต่อเลยฐานทำให้เสียรายได้ เอาให้หนักอีกดอก

เรื่องนี้ควรมีบรรทัดฐานได้แล้ว สสจ.จะได้เลิกมาเบ่งเรื่องนี้ซักที
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

Re: รบกวนพี่ๆเจ้าของร้านยาค่ะ ขอคำปรีกษาด้วยค่ะ

โพสต์โดย pimApirak » 02 ส.ค. 2010, 10:33

แปลว่า สสจ ต้องการให้หาเภสัชในพื้นที่มาแขวนป้ายให้ แหงเลย
เราลองถามที่ สสจ สิคะ ว่ามีใครอยากแขวนให้หนูชั่วคราวมั่งป่าว
รับรอง รีบยกมือกันเป็นแถว .....
pimApirak

โพสต์โดย Barrios » 02 ส.ค. 2010, 10:41

ผมเข้าใจว่าย้ายตามสามีมา แล้วตั้งใจว่าจะไปอยู่ fulltime ที่ร้านยาจริง ๆ ไม่ได้ทำงานที่อื่นแล้วใช่มั้ยครับ

ลองเอาหลักฐานการทำงานของสามี ไปคุยกับที่ สสจ.ดีมั้ย ทะเบียนสมรส หนังสือรับรองการทำงาน บ้านที่เราอยู่จริง ๆ หรือหลักฐานอะไรก็ได้ที่แสดงว่าเราจะสามารถไปดูแลร้านนั้น ได้ตลอดเวลา

คุยกันดี ๆ บอกเหตุผลที่จำเป็น เหตุผลเรื่อง 6 เดือนไม่มีในระเบียบหรอกครับ ฟ้องร้องอะไรก็ยาก จะฟ้องเจ้าของเก่าก็ไม่เห็นเข้าข่ายหลอกลวง
จะฟ้อง สสจ. จะหาหลักฐานอะไรไปพูดว่า จนท.ไม่อนุญาต ในเมื่อเค้าไม่เคยรับเรื่องอะไรเป็นหลักฐาน พยานก็ไม่มี แถมฟ้องสสจ.แล้วคราวนี้ก็ไม่ต้องเปิดร้านยาที่จังหวัดนี้อีกแล้ว
Barrios

โพสต์โดย apotheker » 02 ส.ค. 2010, 10:47

ถ้าฟ้อง สสจ. คดีจะเสร็จในกี่เดือน หรือกี่ปีครับ ถ้ารอทะเบียนบ้าน ก็แค่3เดือน
นี่แหละความยุติธรรม ในประเทศไทย :evil:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย famaneer » 02 ส.ค. 2010, 12:12

มาเป็นกำลังใจ...ด้วยคน
เดี๋ยวก็ครบ 6 เดือนแล้ว...
มองไปที่อนาคตข้างหน้า...อย่าเครียดนะ
แล้วขอให้ประสบความสำเร็จกับร้านยาที่มุ่งหวังค่ะ
famaneer

โพสต์โดย อาโก » 02 ส.ค. 2010, 12:23

1.สสจ กลัวนายแพทย์ สสจ เข้าใจมั้ยครับ
2.ส่วนใหญ่ สสจ ทำงานแบบขู่ก่อน เจอของจริงค่อยถอยมาดูกฎระเบียบ
อาโก

โพสต์โดย zartingtong » 02 ส.ค. 2010, 13:09

ไม่มีหรอก 6 เดือนน่ะ ไม่มีในลายลักษ์ณ์อักษร

ไปศาลปกครองตรงสาธรหรือค้นweb นี้ ยื่นฟ้องขอคุ้มครองชั่วคราว ภายใน 1 เดือนก็จบเรื่องแล้วเพราะศาลปกครองรับเรื่องในประมาณ 1 อาทิตย์จะยื่นไปให้ทางสสจ.หาหลักฐานมาแก้ต่างภายใน 1 เดือน ถ้า สสจ.แพ้จะต้องเอาเงินส่วนตัวมาใช้ค่าเสียหายตาย

ไม่เชื่อไปปรึกษาทนายฟรีที่ศาลปกครองดูก่อนก็ได้ฟรีครับ ให้ไปหาดูว่ามีกฎระเบียบที่ว่า 6 เดือนน่ะมีหรือเปล่า

http://www.admincourt.go.th/00_web/

ลองดูดีกว่าอยู่เปล่าๆ :lol: (ฟ้องศาลปกครองน่ะง่ายกว่าปอกกล้วยเข้าปากอีก แค่ download form มาแล้วพิมพ์ใส่แค่ประมาณซักสองหน้า หรือพิมพ์ให้มีข้อความตาม form ด้วย word นี่แหละ ยิ่งแอบไปอัดเสียงมาเป็นหลักฐานยิ่งดี)แล้วไปยื่นที่สาธรปรึกษาทนายฟรีให้อ่านให้ดูแก้ไขแล้วมาพิมพ์ให้ถูกต้องแล้วยื่นอีกทีไม่ก็ส่งไปทาง EMS 2 ฉบับ หรือไม่มีอะไรแก้ก็ยื่นผ่านธุรการได้เลย)
zartingtong

โพสต์โดย PATHOM » 03 ส.ค. 2010, 00:56

ไม่มีหรอกครับ 6 เดือนบอกไปเลย ... แล้วที่จริงเราก็เปนเภสัช จะเปิดดำเนินการ fulltime อยู่แล้ว ยิ่งไม่ต้องใหญ่ เอาสัญญาซื้อขายไปโชว์เลย แล้วก็คุยกะเขาดีๆๆ ว่า ไม่งั้นหนูคงต้องขออนุญาตดำเนินเรื่องฟ้องศาลปกครอง ก่อนดำเนินการเลยมาขอคำปรึกษาฝชี้แจงก่อน เพราะเรามีความตั้งใจจริง....

ทำเรื่องเสนอแพทย์ใหญ่ให้ทราบก่อน เพราะไม่อยากให้ทะเลาะกับ สสจ อย่างที่บางท่านบอก ....

ว่าแต่ สสจ จังหวัดไหนครับ?
PATHOM

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 03 ส.ค. 2010, 20:09

ไม่เข้าใจตรงที่ว่า"ไปทำเรื่องเปลี่ยนเจ้าของที่สสจ."ไม่ทราบว่าทำอย่างไร เคยเจอแต่ให้เภสัชฯเจ้าของเก่าทำเรื่องขอเลิกกิจการกับสสจ. แล้วคนใหม่ก็ไปขออนุญาตเปิดใหม่ที่เดิมอีกที
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย nukvomika » 03 ส.ค. 2010, 20:30

ของผมเซ้งต่อรุ่นน้องมาตอนกลางปี 52เปิดขายไปเรื่อยๆ ขออนุญาตเจ้าของใหม่มกราคม 53 ครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: แถมรุ่นน้องยังไม่ไปแจ้งเลิกใบเก่าเลยตอนนี้ไปเรียนต่อเมืองนอกแล้ว ยังมีเอกสารจาก สสจ ส่งมาอยู่เลยครับ
nukvomika

โพสต์โดย ecarisx » 04 ส.ค. 2010, 09:20

API เขียน:ถ้าใบประกอบหนูว่างแล้ว ไม่ต้องไปฟ้องเจ้าของเดิมหรอกครับ น้องไปฟ้อง สสจ.กับศาลปกครองได้เลยครับ เพราะไม่มีระเบียบเรื่องที่ว่าต้องอยู่ 6 เดือนอะไรนั่น มันเป็นกฏหมู่บ้าๆที่ตั้งกันเองในหน่วย

ฟ้องให้เป็นตัวอย่างซักทีกับกฏเฮงซวยแบบนี้ คนตั้งใจทำดีแล้วต้องมาเจอเรื่องบ้าๆ เอาให้มันอายไปเลย ถ้าชนะคดีศาลปกครองแล้วฟ้องแพ่งต่อเลยฐานทำให้เสียรายได้ เอาให้หนักอีกดอก

เรื่องนี้ควรมีบรรทัดฐานได้แล้ว สสจ.จะได้เลิกมาเบ่งเรื่องนี้ซักที

แรงได้ใจพี่เจงๆ ชอบๆ
สนใจสอบถาม 0859919795 วิท ครับ

เวปบิตไว้โหลดหนังhttp://www.bitcountry.com/signup.php?ref=ecarisx
ecarisx

โพสต์โดย moomoo » 04 ส.ค. 2010, 11:28

Barrios เขียน: ... ฟ้องสสจ.แล้วคราวนี้ก็ไม่ต้องเปิดร้านยาที่จังหวัดนี้อีกแล้ว

นั่นสินะ ..จะกลายเป็นปัญหาใหญ่โตแล้วก็มองหน้ากันไม่ติดต่อไป

แบบที่คุณ famaneer กับพี่ apo บอกก็เห็นด้วยว่าอีกแค่ไม่กี่เดือน

ก็เข้าใจความรู้สึกของคนที่เสียเงินไปแล้ว ว่ามันเซ็งขนาดไหน

แต่ลองเจรจรดีๆกับ สสจ. หรือจะระบุอักษรย่อจังหวัดมาเป็นข้อมูลก่อนก็ได้นะคะ เผื่อใครในนี้รู้จักกับเภสัช สสจ.จังหวัดนี้จะได้ลองสอบถามข้อเท็จจริง เผื่อจะมีอะไรเข้าใจผิดกันรึเปล่า??

แล้วเภสัชเจ้าของร้านเดิม ทราบข้อมูลของเค้าบ้างรึเปล่าคะ เป็นใครจบที่ไหน เพราะนอกจากจะโทษ สสจ.แล้ว เภสัชเดิมก็ควรมีส่วนร่วมในการรับผิดชอบบ้าง จะรีบถอนชื่อออกในขณะที่เราก็ยังใส่ชื่อเป็นเจ้าของไม่ได้เนี่ยนะ??
moomoo

โพสต์โดย INDY_Rx » 04 ส.ค. 2010, 13:26

สู้ๆน่ะครับ...เดี๋ยวก็มีทางออก
จขกท.ค่อยๆคิดน่ะครัับ...ผมไม่มีข้อเสนอแนะ มีแต่กำลังใจ :)
INDY_Rx

โพสต์โดย cannabis » 04 ส.ค. 2010, 14:02

อ้าว......ทำอย่างนี้ปัญหามันก็คารังคาซาไม่รู้จบสิครับ ....... วิชาชีพเราจะก้าวต่อไป จุดใดที่มีปัญหามันก็ต้องแก้ใช่ไหม

ผมว่าไม่ต้องไปฟ้องศาลปกครองหรอก.....(แรงโคตร เดี๋ยวถูกไล่ออกกันหมด สสจ.).... ทำหนังสือแสดงลายลักษณ์อักษรถือไปหา นพ.สสจ. เรื่องของน้องจะได้รับอนุมัติภายใน 1 สัปดาห์ ชัวร์....ฟันธง

moomoo เขียน:
Barrios เขียน: ... ฟ้องสสจ.แล้วคราวนี้ก็ไม่ต้องเปิดร้านยาที่จังหวัดนี้อีกแล้ว

นั่นสินะ ..จะกลายเป็นปัญหาใหญ่โตแล้วก็มองหน้ากันไม่ติดต่อไป

แบบที่คุณ famaneer กับพี่ apo บอกก็เห็นด้วยว่าอีกแค่ไม่กี่เดือน

ก็เข้าใจความรู้สึกของคนที่เสียเงินไปแล้ว ว่ามันเซ็งขนาดไหน

แต่ลองเจรจรดีๆกับ สสจ. หรือจะระบุอักษรย่อจังหวัดมาเป็นข้อมูลก่อนก็ได้นะคะ เผื่อใครในนี้รู้จักกับเภสัช สสจ.จังหวัดนี้จะได้ลองสอบถามข้อเท็จจริง เผื่อจะมีอะไรเข้าใจผิดกันรึเปล่า??

แล้วเภสัชเจ้าของร้านเดิม ทราบข้อมูลของเค้าบ้างรึเปล่าคะ เป็นใครจบที่ไหน เพราะนอกจากจะโทษ สสจ.แล้ว เภสัชเดิมก็ควรมีส่วนร่วมในการรับผิดชอบบ้าง จะรีบถอนชื่อออกในขณะที่เราก็ยังใส่ชื่อเป็นเจ้าของไม่ได้เนี่ยนะ??
cannabis

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้