New Document

รบกวนพี่ๆเจ้าของร้านยาค่ะ ขอคำปรีกษาด้วยค่ะ

เภสัชกรร้านยา

Re: รบกวนพี่ๆเจ้าของร้านยาค่ะ ขอคำปรีกษาด้วยค่ะ

โพสต์โดย moomoo » 04 ส.ค. 2010, 14:13

ถ้า จขกท.มาตอบ จะขอถามอีกนิดนะคะ คือข้อมูลยังไม่ค่อยชัดเจน

ตอนไปแจ้งแก่ สสจ.ครั้งแรก จขกท.บอกว่าป้ายยังอยู่ที่เดิม
แล้วไม่ทราบว่าป้ายได้ยกเลิกเรียบร้อยพร้อมสำหรับร้านนี้หรือยังน่ะค่ะ??

มองในแง่ สสจ. เค้าอาจจะไม่เชื่อใจว่าน้องจะมาอยู่ร้านจริง จึงได้ตั้งเงื่อนไขดังกล่าวขึ้นมานะคะ
moomoo

Re: รบกวนพี่ๆเจ้าของร้านยาค่ะ ขอคำปรีกษาด้วยค่ะ

โพสต์โดย moomoo » 04 ส.ค. 2010, 14:37

ดูจากเนื้อความแล้ว จขกท.ก็ไม่ได้อยากฟ้อง สสจ.นะ
อยากฟ้องเอาเงินคืนจากเจ้าของเดิมมากกว่า ด้วยอารมณ์เซ็งแล้วน่ะ

จริงๆแล้ว สสจ.ก็ทำไปตามหน้าที่นะ รณรงค์เรื่องการแขวนป้าย รอบแรกเห็นน้องยังไม่พร้อมเรื่องป้าย เค้าก็ต้องตั้งเงื่อนไข ดูจะเป็นแนวทางการทำงานของเค้าที่ต้องเฝ้าระวังไว้ก่อนที่จะอนุญาตแล้วเกิดปัญหา หรือมีใครมาด่าว่าภายหลัง

ถ้ายังอยากทำร้านนี้ต่อ น้องคงต้องแสดงตนให้ชัดเจนแบบที่คุณ Barrios เขียนไว้ค่ะ
Barrios เขียน:ผมเข้าใจว่าย้ายตามสามีมา แล้วตั้งใจว่าจะไปอยู่ fulltime ที่ร้านยาจริง ๆ ไม่ได้ทำงานที่อื่นแล้วใช่มั้ยครับ

ลองเอาหลักฐานการทำงานของสามี ไปคุยกับที่ สสจ.ดีมั้ย ทะเบียนสมรส หนังสือรับรองการทำงาน บ้านที่เราอยู่จริง ๆ หรือหลักฐานอะไรก็ได้ที่แสดงว่าเราจะสามารถไปดูแลร้านนั้น ได้ตลอดเวลา

คุยกันดี ๆ บอกเหตุผลที่จำเป็น เหตุผลเรื่อง 6 เดือนไม่มีในระเบียบหรอกครับ ฟ้องร้องอะไรก็ยาก จะฟ้องเจ้าของเก่าก็ไม่เห็นเข้าข่ายหลอกลวง
จะฟ้อง สสจ. จะหาหลักฐานอะไรไปพูดว่า จนท.ไม่อนุญาต ในเมื่อเค้าไม่เคยรับเรื่องอะไรเป็นหลักฐาน พยานก็ไม่มี แถมฟ้องสสจ.แล้วคราวนี้ก็ไม่ต้องเปิดร้านยาที่จังหวัดนี้อีกแล้ว
moomoo

โพสต์โดย API » 04 ส.ค. 2010, 17:23

moomoo เขียน:จริงๆแล้ว สสจ.ก็ทำไปตามหน้าที่นะ รณรงค์เรื่องการแขวนป้าย รอบแรกเห็นน้องยังไม่พร้อมเรื่องป้าย เค้าก็ต้องตั้งเงื่อนไข ดูจะเป็นแนวทางการทำงานของเค้าที่ต้องเฝ้าระวังไว้ก่อนที่จะอนุญาตแล้วเกิดปัญหา หรือมีใครมาด่าว่าภายหลัง

สสจ.ทำตามหน้าที่ รณรงค์เรื่องการแขวนป้ายหรือ ?????

สสจ.มีหน้าที่ห้ามไม่ให้เภสัชกรประกอบวิชาชีพเพียงเพราะว่าไม่ได้อยู่ในพื่นที่เกิน 6 เดือน มันรณรงค์เรื่องแขวนป้ายตรงไหน ????
ผมยังไม่อยากจะเชื่อว่ายังมี สสจ. ที่เป็นเภสัชกรมีแนวทางการทำงานแบบนี้ โลกมันไปไกลเกินกว่าที่จะมายึดอะไรเก่าๆเมื่อ 10 ปีที่แล้วไม่ได้หรอก ปัจจุบันนี้ขืนไม่ปฏิบัติตามกฏหมายพวกข้าราชการอาจมีสิทธิเกษียณก่อนวัยอันควร... :lol: :lol: :lol:

ระวังนะครับ ตอนนี้เด็กจบใหม่เยอะแยะ อยากเข้าทำงานราชการกันอยู่ด้วย เจอของจริงแล้วจะขำไม่ออก.. :lol: :lol: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

โพสต์โดย zartingtong » 04 ส.ค. 2010, 17:31

เพื่อไม่ให้มีร้านขายยาในเขตนั้นเพิ่มขึ้นไง

แต่ทำทำไม? เหตุผลเพื่ออะไร ผลประโยชน์ของใคร?

จุ๊จุ๊ :mrgreen: :lol:

ลองไปถามดูสมัยหนึ่งมีโควต้าซี ยิ่งกว่านี้ :cool:
แก้ไขล่าสุดโดย zartingtong เมื่อ 04 ส.ค. 2010, 18:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
zartingtong

โพสต์โดย Piggy Bunny » 04 ส.ค. 2010, 17:36

นี่คุยกันเรื่อง สสจ. หรือ มาเฟีย คะเนี้ย :surprised:
55
Piggy Bunny

โพสต์โดย pugghub » 04 ส.ค. 2010, 21:03

น่าจะลองคุยกับ สสจ.ก่อนก็ได้ค่ะ ด้วยเหตุผลและความจำเป็นของเรา สสจ. กับ อย. ทำไม่เหมือนกัน สสจ. แต่ละจังหวัดก็ทำไม่เหมือนกัน มันต้องดูเป็นที่ๆไปจริงๆ ของอย่างนี้ไม่ประสบกับตัวเองไม่รู้จริงๆค่ะ ติดต่อกับราชการ ยุ่งยากกกกกกกกกสุดๆ มีกรณีเพื่อนเราไปเป็นเภสัชกรประจำร้านไปสสจ.ตอนเช้า เขาไม่ให้เพราะทะเบียนบ้านไม่อยู่ในจังหวัดนั้น ตอนสายไปย้ายเข้าที่อำเภอ ตอนเที่ยงก็ได้รับอนุญาตแล้วอ่ะคะ ลองคุยกันดูนะคะ ขอคุยกับพี่เภสัชกรที่เป็นหัวหน้าก็ได้ วิชาชีพเดียวกัน ถ้าเรามีความตั้งใจที่จะเป็นเภสัชกรเต็มเวลาประจำร้านจริงๆ คิดว่าเขาน่าจะเข้าใจเหตุผลนะคะ เอาใจช่วยค่ะ^^
ORDINARY GUY TRIES TO BE BETTER
pugghub

โพสต์โดย tantawer » 27 ส.ค. 2010, 12:48

ส่งข้อความทั้งหมดไปให้ ท่านรัฐมนตรีว่าการอ่านแล้วครับ
tantawer

โพสต์โดย bbphama » 08 ต.ค. 2010, 02:29

เออออ...จริงแล้ว ร้านเดิมเค้าไปขัดผลประโยชน์กับพวก สสจ ที่เปิดร้าน หรือเปล่าครับ แบบว่าเคยโดนและตอนนี้ยังโดนอยู่
ถึงขนาดที่เค้าเคยขู่ผมเลยนะครับว่า "ถ้าทำแบบนี้ เป็นที่อื่นเค้าลงขันยิงตายแล้ว ร้านเปิดได้ไม่ถึง 2 ปี จะขายราคาถูกกว่าร้านที่เปิดมาเก่าแก่กว่าได้ยังไง" (คือร้านผมจะขายยาราคาอิงกับในกรุงเทพฯ หรือราคาร้านเพื่อนๆที่เค้าเปิดมานานแล้ว) คำพูดนี้ออกจากปากเจ้าหน้าที่ สสจ. ครับ นี่เป็นเรื่องจริง มันเกิดขึ้นแล้วครับ
bbphama

โพสต์โดย bbphama » 08 ต.ค. 2010, 02:36

อีกอย่างครับ... สสจ.แต่ละจังหวัดมีแนวทางเดียวกันแต่ปฏิบัติไม่เหมือนกัน
ยกตัวอย่างเช่น ป้ายหน้าร้าน 1.ร้านคลังยาบางปะกอก ใน กทม. ข้อความ " ขายยา ปลีก-ส่ง ราคาถูกตลอดปี ไม่มีนาทีทอง"
2. ร้าน บีบี.ฟาร์มา ในมหาสารคาม ข้อความ "คลังยา ราคาถูกตลอดปี ไม่มีนาทีทอง"

ถามว่าข้อความทั้งสอง มีความต่างกันอย่างไร ถึงบอกว่า ร้านที่ 2 ไม่ถูกต้อง สสจ. ในแต่ละพื้นที่เค้าใช้อะไรมาตัดสิน มีเหตุผลอะไรที่ว่าไม่ถูก ถามกลับไปยัง สสจ. เค้าตอบกลับว่า " ฟังดีๆ นะ เราโตๆเป็นผู้ใหญ่กันแล้ว คำว่า ราคาถูกตลอดปี ไม่ถูก" แล้วเค้าก็เดินหันหลังปิดประตูรถตู้สองราชการที่เป็นเงินภาษีเราอย่างเสียงดัง... ฝากท่านๆ ช่วยคิดด้วยครับ
bbphama

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้