New Document

จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

เภสัชกรร้านยา

จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

โพสต์โดย sirivut » 29 ก.ค. 2010, 17:11

12/1/2011:
Update ครับ ตอนนี้ร้านเปิดมาได้ 2 เดือนกว่าแล้วนะครับพี่น้องทุกท่าน :razz:
อยากประกาศว่า ....ต้องการผู้ช่วยเภสัชกรด่วนๆๆๆๆ ครับ
ใครรู้จักใครช่วยบอกต่อด้วย
อยู่ร้านคนเดียว บ่ ไหวแล้วครับ
ร้านชื่อว่า "รักษ์ดีเภสัช"
(ตอนแรกที่จะตั้งว่า.."ยาดีเภสัช"..เค้าไม่ให้ตั้งครับ..จะตั้งว่า.."ยาอีเภสัช"ประชดแง่ง แล้ว.. :lol: )

ร้านอยู่ที่ตลาด โพธาราม จ.ราชบุรี
อยู่เยื้องๆหอนาฬิกาครับ

หากสนใจติดต่อ วุฒิ 086-744-5880
เอารูปร้านมาให้ชมครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

นอกร้าน=ตลาดสด..
รูปภาพ
ออกแบบ+ติดโลโก้ร้านเองเลยครับ
รูปภาพ
ในร้านมี TV สร้างบรรยากาศได้ดีขึ้นเยอะ ..ลูกค้าไม่ต้องมากดดันมองหน้าเราตอนรอคิว
รูปภาพ
ก่อนที่จะมาเป็นร้านดูไม่จืดใช่ไหมครับ
รูปภาพ

อยากให้แนะนำการออกแบบ
ติดต่อมาได้ครับ
sirivut_007@hotmail.com
----------------------------------------------------------------------------------
สวัสดีครับ ผมน้องใหม่ประจำเวปบอร์ดนี้
อยากจะขอคำแนะนำเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน
ช่วยติชม+แนะนำการจัดร้านยา หน่อยคับ
ไม่รู้จะจัดร้านอย่างไรดีสำหรับร้านเล็กๆ...ให้ใช้พื้นที่ใช้สอยอย่างคุ้มค่าที่สุด

ร้านที่ผมกำลังจะเปิด หน้าร้านกว้างดีครับ แต่ในร้านแคบมาก
เลยจำเป็นต้องออกแบบดีๆ ก่อนที่จะลงมือทำจริง

(พอดีทุนมีน้อยอะคับ กอบกับเองมีหัวศิลป์อยู่บ้าง...เลยออกแบบในคอมเป็นสามมิติ
ก่อนที่จะทำตู้ ...จะได้ไม่ต้องไปจ้างเขาออกแบบแพงๆ )

จะเริ่มทำร้านเดือนหน้านี้แล้ว
อยากให้ทุกคนได้ช่วยติชมแบบ +logo ร้านของผม
ว่าควรปรับหรือแก้อย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็น
ทุกความเห็นจะเป็นประโยชน์ในการเปิดร้านยา
"ร้านแรกในชีวิต"
วุฒิRx18SU

อันดีด้านหน้า+logo
ยาดีเภสัช = ดีทั้งยา และเภสัช :lol:
รูปภาพ

ธงไชยแมคอินไต eye view ครับ ใต้บันไดไม่อยากให้เสียพื้นที่ไปฟรีๆ
เลยทำเป็นโต๊ะกินข้าว เผื่อหิวข้าว ระหว่างรอลูกค้า
รูปภาพ

Superman eye view ครับ ตรงมุมแหลมด้านคางหมู กะทำเป็นชั้นยากระจกใส
จะได้โชว์ยาได้หากมองจากนอกร้านนอกร้าน
ด้านบนมุมนี้ก็จะวาง TV ด้วยหละ
รูปภาพ
รูปภาพ
มุมมองของลูกค้า ตามแบบจริงตู้คงติดกระจกสะท้อน ส่วนชั้นยาเป็นกระจกใส
รูปภาพ

โลโก้ร้านครับ ข้างในเครื่องหมายกาชาด มีรูปโกร่งยา เขียนว่า "ยาดี"
รูปภาพ

ภาพรวมๆการออกแบบทั้งหมดครับ

รูปภาพ
ปล. เพิ่มเติมครับ...อยากให้เพื่อนๆช่วยเดาล่วงหน้า..ว่าร้านนี้ต้องใช้งบแต่งร้าน เท่าไหร่ครับ???? :exclaim:
จบภาคแรก
โปรดติดตามตอนต่อไป .... :smile:
แก้ไขล่าสุดโดย sirivut เมื่อ 15 ม.ค. 2011, 07:24, แก้ไขแล้ว 8 ครั้ง.
sirivut

Re: จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

โพสต์โดย Barrios » 29 ก.ค. 2010, 17:24

ฝีมือขนาดนี้ไปเอาดีทางออกแบบเถอะครับ :mrgreen:

ระวังตู้ที่อยู่ไกลหน่อย จะถูกหยิบฉวยไปได้ง่าย
อาจจะต้องเขยิบเคาน์เตอร์ มาข้างหน้าอีกให้มองเห็นตู้ใบที่อยู่ไกล
แล้วปรับประตูให้เขยิบไปอีกฝั่ง คนเข้าออกไม่ชนกับคนที่คุยหน้าเคาน์เตอร์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

Re: จะเปิดร้านใหม่ ร้านแคบมาก ควรจัดร้านอย่างไร ??????????

โพสต์โดย sirivut » 29 ก.ค. 2010, 17:39

Barrios เขียน:ฝีมือขนาดนี้ไปเอาดีทางออกแบบเถอะครับ :mrgreen:

ระวังตู้ที่อยู่ไกลหน่อย จะถูกหยิบฉวยไปได้ง่าย
อาจจะต้องเขยิบเคาน์เตอร์ มาข้างหน้าอีกให้มองเห็นตู้ใบที่อยู่ไกล
แล้วปรับประตูให้เขยิบไปอีกฝั่ง คนเข้าออกไม่ชนกับคนที่คุยหน้าเคาน์เตอร์

"คนเข้าออกไม่ชนกับคนที่คุยหน้าเคาน์เตอร์"
ประโยคนี้ทำผมร้องอ๋อเลยครับ ลูกที่คุยหน้าเคาเตอร์ ก็จะเสียพื้นที่ไปส่วนหนึ่งอยู่แล้ว
ดังนั้นผมไม่ควรทำสองประตู

ทีแรกกะว่าทำสองประตู เผื่อรับทรัพย์สองทาง
แต่นั่นสิครับ จะจัดการเรื่องโขมยยาก กลายเป็นเงินรั่วสองทางเช่นกัน

ตามความเห็นของท่าน Barrios
ผมควรทำประตูเดียวเลยดีหรือไม่
แล้วทำบานสวิงหรือบานเลื่อนดี (ร้านยาที่ผมเป็นลูกจ้างมา ทำเป็นบานเลื่อน ลูกค้าดันจนพังหลายรอบ)
ปกติแล้ว ร้านท่านมีปัญหาเรื่องโขมยมากมั้ยครับ
sirivut

โพสต์โดย apotheker » 29 ก.ค. 2010, 17:43

ถ้าจำไม่ผิดร้านยาที่จะเปิดใหม่ กฎกระทรวงว่าด้วย GPP เค้ากำหนดให้มีพื้นที่มากกว่า16 ตรม.นะครับ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย sirivut » 29 ก.ค. 2010, 17:48

apotheker เขียน:ถ้าจำไม่ผิดร้านยาที่จะเปิดใหม่ กฎกระทรวงว่าด้วย GPP เค้ากำหนดให้มีพื้นที่มากกว่า16 ตรม.นะครับ

หาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา !!!!
แล้ว
ผม
จะทำอย่างไรดี

เป็นกังวลเลยครับ
ถามใคร
ได้บ้าง
sirivut

โพสต์โดย apotheker » 29 ก.ค. 2010, 17:52

โทษที่ครับทำให้ตกใจ ไปเปิดกฏหมายดูอีกที เค้ากำหนดแค่ต้องเกิน 8 ตรม.ครับ :mrgreen:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย sirivut » 29 ก.ค. 2010, 17:56

apotheker เขียน:โทษที่ครับทำให้ตกใจ ไปเปิดกฏหมายดูอีกที เค้ากำหนดแค่ต้องเกิน 8 ตรม.ครับ :mrgreen:

ผมตกใจ มือสั่เลย :lol:
แต่ขอบคุณพี่มากเลยนะครับ ที่อุตสาห์เปิดดูให้

คงมีอะไรอีกหลายอย่างต้องรบกวนให้พี่ๆช่วยแนะนำครับ
sirivut

โพสต์โดย chanyarat » 29 ก.ค. 2010, 18:19

โดยส่วนตัวชอบคำว่า "แนะนำยาโดยเภสัชกร" มากกว่า "จ่ายยาโดยเภสัชกร"

ลองอ่านแล้วนึกตามดูสิคะ คิดเหมือนกันหรือเปล่าเอ่ย
คิดว่าถ้ามองในมุมที่ลูกค้าเป็นคนอ่าน เค้าน่าจะเก็ทได้มากกว่า แบบว่าอ๋อ ร้านนี้มีเภสัชแนะนำยาให้เค้า ว่าเค้าควรใช้ตัวไหน อะไรทำนองนั้น
ลูกค้าบางคนต้องการให้เราแนะนำยาให้

ที่ร้านก็ใช้คำนี้นะคะ เคยได้ยินลูกค้าหลายคนเข้ามาแล้วบอกว่า เพราะเห็นว่า"ร้านนี้มีเภสัชแนะนำ" คิดว่าเค้าคงพูดตามที่อ่านจากป้ายนะคะ

อันนี้เป็นสิ่งที่อยากแลกเปลี่ยนตามมุมมองตัวเองคะ ชอบไม่ชอบลองพิจารณาดูอีกที
Everyone is special in their own way.
chanyarat

โพสต์โดย sirivut » 29 ก.ค. 2010, 18:22

chanyarat เขียน:โดยส่วนตัวชอบคำว่า "แนะนำยาโดยเภสัชกร" มากกว่า "จ่ายยาโดยเภสัชกร"

ลองอ่านแล้วนึกตามดูสิคะ คิดเหมือนกันหรือเปล่าเอ่ย
คิดว่าถ้ามองในมุมที่ลูกค้าเป็นคนอ่าน เค้าน่าจะเก็ทได้มากกว่า แบบว่าอ๋อ ร้านนี้มีเภสัชแนะนำยาให้เค้า ว่าเค้าควรใช้ตัวไหน อะไรทำนองนั้น
ลูกค้าบางคนต้องการให้เราแนะนำยาให้

ที่ร้านก็ใช้คำนี้นะคะ เคยได้ยินลูกค้าหลายคนเข้ามาแล้วบอกว่า เพราะเห็นว่า"ร้านนี้มีเภสัชแนะนำ" คิดว่าเค้าคงพูดตามที่อ่านจากป้ายนะคะ

อันนี้เป็นสิ่งที่อยากแลกเปลี่ยนตามมุมมองตัวเองคะ ชอบไม่ชอบลองพิจารณาดูอีกที

ขอบคุณมากๆ เลยครับ..ผมชอบไอเดียนี้..ลูกค้าอ่านแล้วคงรู้สึกดี
แล้วจะนำไปปรับใช้
sirivut

โพสต์โดย Barrios » 29 ก.ค. 2010, 18:25

ประตูอลูมีเนียมจะทนไม่ทน ขึ้นอยู่กับวัสดุที่ใช้ กับขนาดของประตู เท่าที่คุยกับช่างไม่แนะนำให้ทำประตูสูงเกิน 2 ม. กว้างไม่ 1.2 ม. คือเต็มที่ 1.2*2 ม.
ถ้าใช้บานเลื่อนให้ระบุกับช่างไปเลยว่าใช้รางเลื่อนแพง ๆ ถ้ารางดี เลื่อนง่ายไม่หนัก ก็ไม่พังง่ายครับ
Barrios

โพสต์โดย apotheker » 29 ก.ค. 2010, 18:36

ผมว่าคนไทยไ่ม่คุ้นบานเลื่อนนะ จะดันกันทุกคน แล้วมันก็จะพัง
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย cpm001 » 29 ก.ค. 2010, 19:05

ใช้ประตูผลักดีกว่าครับ ที่ร้านใช้แบบเลื่อนอยู่ ถ้าเป็นลูกค้าเก่าเขาจะเลื่อน ถ้าเคสใหม่จะผลัก ผลักอยู่นั่นแหละ รอให้พังอยู่ครับจะได้เปลี่ยนเป็นแบบผลัก
cpm001

โพสต์โดย rinko » 29 ก.ค. 2010, 19:23

apotheker เขียน:ผมว่าคนไทยไ่ม่คุ้นบานเลื่อนนะ จะดันกันทุกคน แล้วมันก็จะพัง

ขำเสียงดังออกมาเลยทีเดียว :lol: :lol: :lol:

ที่ร้านเป็นแบบผลัก คนไข้ก็ผลักบ้าง ดึงบ้าง วันหนึ่ง ที่จับหลุด และหาไขควงไม่เจอ ก็ปล่อยไว้ เดี๋ยวค่อยซ่อม คนไข้ที่น่ารักก็เปลี่ยนจากผลักเป็นดึงทุกคน จนที่จับหลุด เภสัชกรจึงแก้ปัญหาโดยการล็อกประตูนั้น แต่คนไข้ที่น่ารักก็ไม่เข้าประตูอื่น ยังคงพยายามดึง และผลัก สุดท้ายเภสัชกรต้องปิดแอร์ อ้าประตูให้เข้าเต็มที่กันไปเลย ก่อนประตูจะพังไปกว่านั้น ทุกวันนี้ต้องเตรียมไขควงไว้ข้างตัว กลัวที่จับจะหลุดอีก
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย brufen » 29 ก.ค. 2010, 20:04

โห อยากออกแบบในคอมได้บ้างจัง ฝีมือขั้นเทพ
รูปแบบร้านก็เริ่ดค่ะ
:mrgreen: :mrgreen:
brufen

โพสต์โดย vic » 29 ก.ค. 2010, 20:54

cpm001 เขียน:ใช้ประตูผลักดีกว่าครับ ที่ร้านใช้แบบเลื่อนอยู่ ถ้าเป็นลูกค้าเก่าเขาจะเลื่อน ถ้าเคสใหม่จะผลัก ผลักอยู่นั่นแหละ รอให้พังอยู่ครับจะได้เปลี่ยนเป็นแบบผลัก

สนับสนุนอีก 1 เสียง รอให้พังเหมือนกัน :lol: :lol: :lol:
ว่าแต่พอเปลี่ยนเป็นผลักแล้วลูกค้าเก่าจะดันไหมนี่ย
vic

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้