New Document

เภสัชแขวนป้าย 2 ที่ได้มะ

เภสัชกรร้านยา

Re: เภสัชแขวนป้าย 2 ที่ได้มะ

โพสต์โดย Mr. Sexman » 23 เม.ย. 2010, 17:53

แพทย์แขวนป้าย เป็นยังไงเหรอครับ
แอบงงครับผม
Mr. Sexman

โพสต์โดย Barrios » 23 เม.ย. 2010, 18:49

Mr. Sexman เขียน:แพทย์แขวนป้าย เป็นยังไงเหรอครับ
แอบงงครับผม

ลองดู
viewtopic.php?f=10&t=26909&p=125586
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย Puk » 04 มิ.ย. 2010, 16:43

otto เขียน:
แล้วถ้าเป็นกรณี
ป้ายอยู่ โรงพยาบาล 8.00น.-17.00น.
แล้วมาอยู่ต่อร้านตัวเอง 17.30น.-22.00น.
คนละที่กัน
อย่างงี้ได้ปะคับ
ขอบคุณล้วงหน้าครับ

พอดีเป็นคนหนึ่งที่สงสัยเหมือนกันค่ะ
เพราะทำงานประจำ 8.00-17.00น. และเปิดร้านตอนเย็น
ยืนยันว่าอยู่เองตลอดเวลาทำการ
แต่สิ่งที่เจอคือไม่สามารถแขวนเป็นผู้ปฏิบัติการเองได้ : :smile:
(เค้าบอกว่าต้องหาคนอื่นมาแขวนให้ถึงเราจะอยู่เองก็ตาม)
แล้วไหนว่าไม่ส่งเสริมการแขวนป้ายไง
ก็พอเข้าใจนะว่าเป็นการตีความกฏหมาย :sad:
แต่ที่ไม่ค่อยเข้าใจคือแล้วร้านที่เปิดใหม่ๆ เจ้าของไม่ใช่เภสัช
มีความสามารถในการหาเภสัชมาแขวนป้าย แต่ก็ไม่ได้อยู่จริง
ทำไมเปิดกันได้เกลื่อนไปหมด ไม่เห็นมีใครทำอะไรเค้าเลย

ถ้าชาติหน้าเลือกได้จะไม่เลือกเกิดเป็นเภสัช :mad:
แต่จะเลือกเกิดเป็นนายทุนที่มีเงินเปิดร้านยาได้เยอะๆ
จ้างเภสัชมาแขวนป้าย (เพราะเภสัชไม่มีตังเปิดเอง หรือไม่ก็ติดกฏหมายที่ทำให้เปิดไม่ได้)
แล้วก็มีความสัมพันธ์ที่ดีกับทาง สสจ.
ทุกอย่างจะได้ไม่ยากอย่างที่เจอ
แล้วก็ไม่ต้องเสียความรู้สึกด้วย :redface:
อิ๊ อิ๊...
Puk

โพสต์โดย zartingtong » 04 มิ.ย. 2010, 21:47

ถ้าชาติหน้าเลือกได้จะไม่เลือกเกิดเป็นเภสัช
แต่จะเลือกเกิดเป็นนายทุนที่มีเงินเปิดร้านยาได้เยอะๆ

ชาตินี้ก็เป็นได้ มีคนเค้าทำตั้งเยอะแยะ เพียงแต่เปิดแล้วต้องจ้างเภสัชไปอยู่เต็มเวลาเท่านั้นเอง :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย white-blue » 12 มิ.ย. 2010, 16:03

มีอยู่วันนึงพาแม่ไปหาหมอ จะพาไปส่องกล้องดู (รพ รัฐ ) แม่ผมก็เข้าไปในห้องหมอและ ผมก็เลยมายืน ด้อมๆมองๆแถวแถวหน้าห้อง พอดีหมอเปิดประตูห้องไว้แล้วก็คุยโทรศัพท์ ผมทันได้ฟังประโยคนึงว่า " โอ๊ย เดี๋ยวนี้ผมไม่แนะนำคนไข้ให้ไปซื้อยาในร้านยาแล้ว ร้านยามีแต่พวกเภสัชแขวนป้าย แถบไม่มีร้านที่เป็นเภสัชจริงๆอยู่สักเท่าไรหรอก " (วันนั้นผมแต่งตัวคล้ายๆกำนันผู้ใหญ่บ้านหน่อยใส่เสื้อลายๆออกบ้านนอกนิดๆแต่ผมหน้าตาดีนะอิอิ) ผมยืนอยู่พอได้ยินผมอึ้งไปประมาณ 2 วิได้ แล้วก็เลยเดินไปที่ริมหน้าต่าง ในใจผมก็ไม่ได้โกรธหมอคนนั้นหรอกนะ และผมก็ขอบคุณเค้าตามระเบียบ ที่ช่วยส่องกล้องให้แม่ผม

สิ่งที่เค้าพูดมาคือความจริง......ถึงเภสัชทุกคนไม่ได้ทำ แต่การกระทำของบางคนก็ทำให้วิชาชีพเราถูกมองในแง่ลบไปมากแล้ว
เรียกได้ว่าเรื่องนี้เป็นปัญหาหลักที่ต่อให้อีกกี่ปีก็ไม่รู้จะแก้ได้หรือปล่าว แค่พวกหมอเอาประเด็นนี้ขึ้นมาพูดเราก็เถียงอะไรเค้าไม่ได้แล้ว
ตอนนี้ไม่มีใครทำร้ายวิชาชีพเราได้หรอก นอกจากเภสัชด้วยกันเหยียบย้ำศักดิ์ศรีของพวกเดี๋ยวกันเองแล้ว
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้