New Document

เภสัชไทยในออสเตรเลีย

เภสัชกรร้านยา

เภสัชไทยในออสเตรเลีย

โพสต์โดย dorejung_if » 15 ก.พ. 2010, 22:27

:roll: :question: แค่อยากรู้ว่าเภสัชไทยในออสเตรเลียเปงไงบ้างค่ะ
รายได้ดีไหม ทำงานอยากไหม เค้ารับเข้าทำงานอยากแค่ไหน
ต้องทำไงบ้าง แล้วชีวิตความเปงอยู่ดูดีป่าว... :question: :question: :question: :question:
ถ้ามีใครตอบให้จะเปงพระคุณอย่างสูง
ปล.เนื่องจากตอนนี้เบื่องานผู้แทนยา อยากหาไรใหม่ๆ ทำอ่ะ :biggrin:
dorejung_if

Re: เภสัชไทยในออสเตรเลีย

โพสต์โดย cpm001 » 16 ก.พ. 2010, 11:12

ผมไม่แน่ใจนะครับว่า เภสัชเป็นวิชาชีพสงวนสำหรับชนชาติเขาหรือเปล่า
cpm001

โพสต์โดย chayen » 17 ก.พ. 2010, 10:46

เภสัชที่ออสเตรเลีย รายได้คิดเป็นชั่วโมงค่ะ รายได้ก็ดีพอควรอยู่แล้ว ทำงานกะเย็นคิดเป็นอีกราคาหนึ่ง ทำเสาร์อาทิตย์คิดเป็นอีกอัตราหนึ่ง จะไม่มีเหมารวมค่ะ ถ้าเค้าต้องการให้เราทำงานในเวลาที่ชาวบ้านเค้าหยุดเค้าจ่ายเราเพิ่มค่ะ (ชอบตรงนี้แหละ เพราะเค้ามีความคิดว่าพนักงานขาย ก็เป็นคนธรรมดาคนหนึ่งที่ต้องมีครอบครัว มีแฟน มีลูก ที่ต้องไปดูแล ไปช้อปปิ้ง--------เออ แต่ร้านขายของก็ปิดเหมือนกัน คงไม่ได้ชอปปิ้งอ่ะค่ะ)

ขั้นตอน ลองดูเวบ pharmacy council ของ aus ดู
1.ทำเรื่องขอ Assessment ใช้ใบรับรองจากเจ้านายปัจจุบัน หรือเพื่อนร่วมวิชาชีพ, ใบประกอบภาคภาษาอังกฤษ etc.
2.สอบไอเอลท์ให้ได้ 7 ทุกพาร์ท และรวมต้องได้ 7.5 ขึ้นไป (ตอนนี้ข้าเจ้าสอบไปสองครั้งแล้ว ยังไม่ผ่านค่ะ มีนัดสอบอีกทีในเดือน มิ.ย.ค่ะ)
3.เอาผลสอบไอเอลท์ไปยื่นสอบ license ค่ะ ศูนย์สอบที่หลายที่ค่ะ ใกล้ๆ เช่น ฮ่องกงหรือสิงค์โปร์ ค่าสอบประมาณ 4-5 หมื่นบาท ปีหนึ่งจัดสอบ 2 รอบ ประมาณกันยาและมีนาค่ะ
4.ถ้าสอบผ่านแล้ว ไปยื่นขอ working visa ที่สถานฑูต แพ้คกระเป๋า ไปเก็บชั่วโมง intern ที่ออส 200 ชั่วโมง (ถึงจะเป็นเด็กฝึกงานก็ได้เงินนะคะ ดังนั้นอยู่ได้ค่ะ)
5.เก็บชั่วโมงทำงานแล้วก็สอบเกี่ยวกับกฏมาย ถ้าผ่าน ก็จะได้ register ในรัฐนั้นๆค่ะ

โอยยยยยยยยยย มันยาวมากเลย ตอนนี้ยังติดไอเอลท์อยู่เลย ใครอยากจะเป็นแนวร่วม มาคุยกันได้นะคะ

ปล.งานนี้ไม่มีเอเจนท์นะคะ ไม่มีแสตนอิน ไม่มีสลิง ไม่มีตัวแสดงแทน ความสามารถและความถึกล้วนๆ (ปล.ใช้เงินเยอะด้วยค่ะ เพราะค่าสอบและวีซ่าแพงพอดู )

สำหรับบรรยากาศในการทำงาน ที่นั่นวิชาการเป๊ะๆมากค่ะ (เคยไปดูงานนิดหน่อย) เราอาจจะเป็นเอเชียนะ แต่ถ้าเราสอบผ่าน เค้าก็ยอมรับ หมอ เภสัช พยาบาลที่นั่นเอเชียเยอะค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะจบจากออสโดยตรงค่ะ

มีบุคลากรทางสาธารณสุขหลายท่านที่ประกอบอาชีพอื่น เพราะติดกำแพงด้านภาษาค่ะ หลายท่านบอกว่าถ้าแค่สอบ license คนไทยทำได้อยู่แล้ว แต่ติด IELTS นี่หละ เราว่าจริงเลยค่ะ

สู้ต่อไป เภสัชกรไทย!
chayen

โพสต์โดย lolipop » 03 ก.พ. 2012, 14:58

อยากเป็นแนวร่วมด้วยค่ะ Pueng_1986@yahoo.com
lolipop

โพสต์โดย Mr. Sexman » 06 ก.พ. 2012, 21:03

ดูน่าสนใจมากเลยครับ
Mr. Sexman

โพสต์โดย Antixero » 17 เม.ย. 2012, 01:37

สนใจเปนแนวร่วมมากครับ รบกวนคุณchayen ขออีเมล หน่อยได้มั้ยครับ antixero@me.com
Antixero

โพสต์โดย chayen » 23 เม.ย. 2012, 22:16

อุ้ย....กระทู้กลับมาวิ่งตั้งแต่เมื่อไหร่

มีข่าวแจ้งคือ เมื่อสองปีก่อนวิชาชีพเภสัชถูกถอดออกไป ไม่สามารถขอวีซ่าได้อีก

แต่ปีก่อนเอากลับเข้ามาใหม่

ดังนั้นตอนนี้ไม่รู้ว่า มิถุนาปีนี้ จะมีการเปลี่ยนแปลง เอาออกอีกหรือไม่ ยังไม่รู้ชะตากรรม

ท่านๆยังจะสู้หรือเปล่าคะ

เรายังจะสู้ต่อ ยังมีแรงเหลืออีกก้อกสองก้อก จะแก่ตายแล้วตรู 555
chayen

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้