New Document

กลยุทธ์ หรือเคล็ดลับ ดึงลูกค้าร้านยา

เภสัชกรร้านยา

Re: กลยุทธ์ หรือเคล็ดลับ ดึงลูกค้าร้านยา

โพสต์โดย omegaboy » 10 ก.พ. 2010, 21:53

หวังจะมีประโยชน์ ต่อเจ้าของกระทู้บ้างนะครับ

ตอนผมเปิดใหม่ๆ ผม เลือกไอเท็ม ที่จะทำลายราคา คือ ไม่เอากำไร จากไอเท็มนั้นมาก โดยเลือก พวกยาที่ใช้บ่อยๆ
เป็นการโปรโมท การขายถูกเป็นชื่อเสียงของร้าน แต่มามุ่งกำไรตัวอื่นแทน

โดยทำกำไรตัวที่มุ่งหวังทดแทนไป

แต่ขายไปขายมา บางทีตัวที่ไม่หวังดันทำกำไรเยอะกว่า เพราะมันออกเร็วเกินคาด

แต่การค้าเป็นของที่ไม่ตายตัวนะครับ เพราะขึ้นอยุ่กับหลายๆปัจจัย จึงต้อง ปวดหัว อยู่เรื่อยๆ

ปล พูดถึงกะเทย ที่ร้านผมมีกะเทยมาขอซื้อยาคุมยี่ห้อ ไหนก็ได้ที่ทำให้นมใหญ่มากที่สุด
ผมเลยแนะนำ ว่า คุณน้อง เก็บเงิน ไปทำนมเทียมเลยดีกว่าไหมครับ

รัก น้องเภสัชทุกคนนะคร้าบๆจุ๊บส์ๆ
omegaboy

Re: กลยุทธ์ หรือเคล็ดลับ ดึงลูกค้าร้านยา

โพสต์โดย vic » 03 มี.ค. 2010, 11:47

ส่วนตัวคิดว่า วิธีการณ์ก็ขึ้นกับสถาณการณ์น่ะครับ
1.ตัดราคาก็ดีครับ แต่ตัดทุกตัวอาจจะอยู่ไม่ได้ก็ได้ ส่วนมากผมจะโดนร้านยาแขวนป้ายตัดราคาซะเอง อิอิ
2.ส่วนวัดความดันอะไรทำนองนี้ก็มีไว้ ร้องขอค่อยวัดให้ FBS เจาะได้ก็เจาะ(แต่คงขอค่าแผ่นตรวจหน่อยมั้ง)---> ตรงนี้ร้านผมไม่มีครับ ไม่อยากเสี่ยง
3.จัดซุ้มลดราคา เอายา สินค้ามาลดราคาขายเสมอทุนอะไรทำนองนี้ เรียกลูกค้าเข้าร้าน เผื่อ หยิบอย่างอื่นด้วย
ทำคูปองนี่ไม่เคยทำ แต่เคยคิดทำบัตรสมาชิก ลดราคา แต่ก็จบไป เพราะลูกค้าต่อเป็นเดินตลาดอยู่ละ อิอิ

ปล ผมไม่ชอบเลยที่ลูกค้าบอกว่าร้านนู้น ร้านนี้ถูกกว่า ผมว่ามันเสียมารยาทอ่ะ ได้แต่คิดว่าเขาคงไม่มีมารยาทมั้ง (บางทีก็หลุดเหมือนกัน)
vic

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 04 มี.ค. 2010, 11:48

มีคนพูดถึง7/11 พอดีมีโอกาสคุยกับฝ่ายพัฒนาของเค้า เล่าให้ฟังว่า 7/11ไม่ลงทุนซื้อตึกเพราะทำเลเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา ควบคุมไม่ได้

หลังจากขับรถวนรอบเมือง เห็นถึงความจริงของข้อนี้เลยทีเดียว 55+
ทำเลเปลี่ยนได้ตลอด :razz:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย kopke_007 » 05 มี.ค. 2010, 23:53

vic เขียน:ส่วนตัวคิดว่า วิธีการณ์ก็ขึ้นกับสถาณการณ์น่ะครับ
1.ตัดราคาก็ดีครับ แต่ตัดทุกตัวอาจจะอยู่ไม่ได้ก็ได้ ส่วนมากผมจะโดนร้านยาแขวนป้ายตัดราคาซะเอง อิอิ
2.ส่วนวัดความดันอะไรทำนองนี้ก็มีไว้ ร้องขอค่อยวัดให้ FBS เจาะได้ก็เจาะ(แต่คงขอค่าแผ่นตรวจหน่อยมั้ง)---> ตรงนี้ร้านผมไม่มีครับ ไม่อยากเสี่ยง
3.จัดซุ้มลดราคา เอายา สินค้ามาลดราคาขายเสมอทุนอะไรทำนองนี้ เรียกลูกค้าเข้าร้าน เผื่อ หยิบอย่างอื่นด้วย
ทำคูปองนี่ไม่เคยทำ แต่เคยคิดทำบัตรสมาชิก ลดราคา แต่ก็จบไป เพราะลูกค้าต่อเป็นเดินตลาดอยู่ละ อิอิ

ปล ผมไม่ชอบเลยที่ลูกค้าบอกว่าร้านนู้น ร้านนี้ถูกกว่า ผมว่ามันเสียมารยาทอ่ะ ได้แต่คิดว่าเขาคงไม่มีมารยาทมั้ง (บางทีก็หลุดเหมือนกัน)

เจอเหมือนกันครับ...ต่อราคาอยู่นั่นแหละ จะต่อราคาอะไรกันนักหนา...ถ้าร้านนั้นขายถูกกว่า ก็...เชิญไปซื้อร้านอื่นเลยครับ (คิดครับแต่เกือบพูด) :evil: :evil: :evil:
เวลาเจอลูกค้าแบบนี้...อารมณ์เสียทุกที
ภาพประจำตัวสมาชิก
kopke_007

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้