New Document

เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

เภสัชกรร้านยา

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

โพสต์โดย kohboy » 28 ม.ค. 2010, 08:02

เผื่อมีคนรู้จัก หรือ ญาติๆ ที่พอจะแนะนำได้ครับ

viewtopic.php?f=15&t=27152
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

โพสต์โดย kohboy » 02 ก.พ. 2010, 22:47

มาโพสท์ให้โลกรู้ไว้..
ว่า.. วันนี้,วินาทีนี้ .. ที่บริเวณหาดทรายขาวมีร้านยาแขวนป้ายถึง ๓ ร้าน ที่ขายยาอยู่โครมๆ โดยคนธรรมดาที่ถูกเทรนขึ้นมาให้ขายยาให้กับนักท่องเที่ยว,
เป็นร้านที่เจ้าของที่แท้จริงคือคนๆเดียวกัน

" จะว่าเค้าหลอก สสจ. ได้ ก็พูดได้,
หรือจะพูดว่า สสจ. ไม่รู้ ก็พูดได้,
หรือจะพูดว่า สสจ.แกล้งไม่รู้ ก็อาจเป็นไปได้ ,
...แต่ความจริงเป็นเยี่ยงไร คนของ สสจ.เท่านั้นที่จะบอกได้ "
ครับ

เกาะบอยเศร้าครับ, เศร้าเพราะตัวเองถูกเอาเปรียบครับ!!

:cool:
kohboy

โพสต์โดย ร้านยาคุณภาพ » 03 ก.พ. 2010, 09:24

ช่วยแจ้งชื่อร้าน พร้อมชื่อเภสัชกร ไปที่ rx5to16@yahoo.co.th ด้วย จะตั้งเรื่องความผิดทางจรรยาบรรณให้ หรือจะส่งไปทางสภาเภสัชกรรมโดยตรงก็ได้ ... ไม่จำเป็นต้องระบุชื่อผู้แจ้ง เพราะ กก.สภาฯ สามารถใช้สิทธิตั้งเรื่องได้ ถ้าคดีมีมูล
ร้านยาคุณภาพ

โพสต์โดย kohboy » 03 ก.พ. 2010, 10:08

หนึ่งเดียวเขียวมะกอก เขียน:ช่วยแจ้งชื่อร้าน พร้อมชื่อเภสัชกร ไปที่ rx5to16@yahoo.co.th ด้วย จะตั้งเรื่องความผิดทางจรรยาบรรณให้ หรือจะส่งไปทางสภาเภสัชกรรมโดยตรงก็ได้ ... ไม่จำเป็นต้องระบุชื่อผู้แจ้ง เพราะ กก.สภาฯ สามารถใช้สิทธิตั้งเรื่องได้ ถ้าคดีมีมูล

ขอบคุณที่สภาสนใจครับ, ขอบคุณด้วยหัวใจจริงๆครับ
หลายวันก่อนพี่เปิ้ลมาโพสท์ในฟาร์มาคาเฟ่ว่าสภาชุดนี้จะเอาจริง! ผมก็ภาวนาให้เป็นจริงอย่างที่พี่เค้าว่าซะที!
สำคัญที่สุดก็คือ.."ต้องเร็วและแรงพอ สำหรับการแก้ปัญหา" ครับ

ส่วนกับพี่(ผมขอเรียกพี่ว่าพี่ละกันนะครับ), พี่ได้อ่านทั้งหมดของกระทู้นี้หมดหรือยังครับ?
ถ้าอ่านหมดพี่ก็ตั้งเรื่องได้แล้วนี่ครับ เพราะข้อความที่ผมโพสท์มาทั้งหมดเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้น

รายละเอียดอื่นๆ ถ้าอยากรู้เพิ่มเติม พี่ก็ลองถามพี่ณุดูนะครับ,
ถ้าติดขัด หรืออยากทราบประเด็นไหนก็โทรหาผมได้ตลอดเวลา , ๒๔ ชม.ครับ
(ที่จริงแล้วพี่โทรหาผมตอนนี้ก็ได้เลยนี่ครับ)

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

จาก
ภก. สมบัติ โรงสะอาด
เกาะช้างฟาร์มาซี
๗/๘ หมู่ ๔ เกาะช้าง อ.เกาะช้าง ตราด
โทร. ๐๘๑ ๙๕๒๓๕๘๓
kohchangpharmacy@hotmail.com

ปล.
"ช่วงวันที่ ๓-๕ กพ.๕๓ นี้เป็นโอกาสทองของพนักงานเจ้าหน้าที่ฯ ที่จะทำอะไรได้ถนัดๆครับ"
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 03 ก.พ. 2010, 17:44

วินาทีนี้,
นักท่องเที่ยวเดินกันว่อนไปหมด ถือเป็นช่วงพรามไทม์มของการขายยาที่เกาะช้าง,
แต่ร้านยาส่วนใหญ่ไม่มีเภสัชกร,
บางร้านก็พึ่งจะเปิดประตูร้าน (แน่นอนหละ เปิดประตูเสร็จ แล้วก็ขายยาโดยไม่มีเภสัชกร !! )

อย่างกับเค้ามั่นใจว่ายังไงๆ ก็ไม่มีพนักงานเจ้าหน้าที่มาตรวจในตอนเย็นกับกลางคืน

kohboy

โพสต์โดย ruralphar » 04 ก.พ. 2010, 16:02

ผลการประชุมเป้นไงบ้างครับ
ruralphar

โพสต์โดย aonanosang » 09 ก.พ. 2010, 22:58

พี่ตระกูล ผมชื่อบอยชื่อที่เกาะช้างอะ สบายดีเปล่าไม่รู้ แต่เห็นด้วยอย่างบิ่งที่จะทำอย่างนั้น อย่างน้อยที่สุดก็เป็นตัวอย่างแห่งการธำรงวิชาชีพไว้ อย่างที่ทุกคนเคยร้องเพลงว่า ด้วยอุดมการณ์อันมั่นคง จะเทิดธงวิชาชีพนี้ เพื่อศักดิ์ศรีของเราเภสัชกร
aonanosang

โพสต์โดย kohboy » 10 ก.พ. 2010, 09:35

aonanosang เขียน:พี่ตระกูล ผมชื่อบอยชื่อที่เกาะช้างอะ สบายดีเปล่าไม่รู้ แต่เห็นด้วยอย่างบิ่งที่จะทำอย่างนั้น อย่างน้อยที่สุดก็เป็นตัวอย่างแห่งการธำรงวิชาชีพไว้ อย่างที่ทุกคนเคยร้องเพลงว่า ด้วยอุดมการณ์อันมั่นคง จะเทิดธงวิชาชีพนี้ เพื่อศักดิ์ศรีของเราเภสัชกร

ขอบคุณน้องที่คิดอย่างนี้ครับ,
น่าภูมิใจที่เห็นน้องเภสัชกรรุ่นใหม่คิดอย่างนี้ครับ
พี่เคยเจอทั้งสอง"บอย" ทีอยู่เกาะช้างแล้วครับ
แอสซูมว่าaonanosangจบจาก มอ. ใช่มั๊ยครับ? ขอแสดงความยินดีกับมหา'ลัยของน้องด้วยครับ ที่ผลิตบัณฑิตได้เช่นนี้

จากประสบการณ์ของผมพบว่าความรู้ด้านวิชาการหาได้จำเป็นไปมากกว่าจริยธรรมแห่งวิชาชีพไม่ แทบจะเทียบกันไม่ติดเลยหละครับ โดยเฉพาะการเป็นเภสัชกรร้านขายยา ต้องระวังเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องเตือนตัวเองตลอดเวลา ไม่ให้อำนาจของ"เงิน"เข้ามาครอบงำจิตใจเรา จนเปลี่ยนไปเป็น.."เภสัชกรเลวๆ" อย่างที่เห็นอยู่เยอะแยะในเมืองท่องเที่ยวของไทยในปัจจุบัน

kohboy

โพสต์โดย nishicado » 10 ก.พ. 2010, 20:54

ขอเป็นกำลังใจให้พี่เกาะบอยด้วยคนนะคะ
ขอบอกว่า ตอนฝึกงานได้ประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่เกี่ยวกับร้านยา (เป็นหนึ่งในหลายๆข้อที่พี่เกาะบอยชี้แจงในตอนแรก)
พบจบมาก็เลยไม่คอ่ยอยากทำร้านยาเท่าไหร่

แต่พอมาเจอกระทู้นี้เข้าไป ความคิดเริ่มเปลี่ยนแล้วค่ะ
ขอให้ความดีชนะทุกสิ่ง สาธุ
nishicado

โพสต์โดย anan » 15 ก.พ. 2010, 16:13

สวัสดีคะพี่เกาะบอย น้องแอนแอบเป็นกิ๊กทางอินเทอเนตกับพี่มาพอสมควรแล้วละคะ....

มันไม่ใช่แค่บนเกาะอะคะพี่ ที่มีคนชอบทำตัวเป็นเภสัชกร บนฝั่งก็มีคะ เส้นสายกันทั้งนั้นแหละคะ เภสัชกรที่มีป้ายอยู่ก็ทำเป็นพูดไม่ออกบอกไม่ถูกไปเรื่อย ๆ อย่างน้อย ๆ ก็เดือนละประมาณ 5000 ละคะ ดีกว่ายืนใต้ต้นมะขามนิดหนึ่ง ก็โอนะ อยู่เฉย ๆ ไม่ต้องเจ็บตัว อร๊ายยย น้องแอนไม่ได้ว่าใครนะคะ

เอาเป็นว่าเชียร์พี่เกาะบอยสุดริดดดคะ พี่ลุยบนเกาะนะคะ ส่วนน้องแอนจะตอดเล็กตอดน้อยบนฝั่งไปเรื่อย ๆ พอดีพาวของแอนน้อยไปนิด แต่ก็มุ่งมั่นคะ สักวันหนึ่ง คอยดู

น้องแอนเอง
เจอได้ที่กระทู้แถว ๆ นี้คะ
anan

โพสต์โดย kohboy » 16 ก.พ. 2010, 13:56

ขอบคุณครับเพื่อนพ้องน้องพี่

มีอะไรมาบอก..
..
วันนี้มีฝรั่งที่รู้จักกันมาหา เค้าชื่อเดฟ หรือเดวิด ที่คนส่วนใหญ่ในเกาะช้างรู้จักกันดี เพราะเค้าเป็นเจ้าของวารสารเกาะช้างภาคภาษาอังกฤษ,แฟนเค้าเป็นคนไทย,
เค้าบอกว่าไม่กี่วันที่ผ่านมา ญาติของเค้าไปซื้อยาจากร้านที่หาดทรายขาวนี่แหละ; ตอนไปซื้อก็บอกว่าแพ้เพนนิซิลลิน ก็มีคนหยิบยาให้ พอกลับไปบ้านไปดูยา ก็เห็นว่าเป็นเพนนิซิลลิน เลยเอากลับมาเปลี่ยน คนขายก็เปลี่ยนยาให้อีกครั้ง แต่ก็เป็นเพนนิซิลลินเหมือนเดิม
เจ้าเดฟเลยกลับไปที่ร้านไปต่อว่าคนขาย และเดฟก็รู้ว่าคนขายคนนี้ไม่ใช่เภสัชกร

เค้าถามผมว่าจะร้องเรียนได้ที่ไหน? ผมก็บอกเค้าไปละ

ไม่รู้ต่อจากนี้อะไรจะเกิดอะไรขึ้น?,
แต่ที่แน่ๆ..คงไม่ใช่รายนี้รายเดียวที่เจอความพลาดแบบง่ายๆอ่อนๆและโง่ๆอย่างนี้

"มารายงานความเป็นไปของเกาะช้าง"
ครับ

:neutral:
kohboy

โพสต์โดย pharmatist » 16 ก.พ. 2010, 14:37

สู้สู้นะคะพี่ เอาใจช่วยเต็มที่ค่ะ แต่มีอีกที่ที่น่าเสียดายว่าจะเจริญรอยตามแหล่งท่องเที่ยวที่ขายยามั่วไปหมด คือหัวหินค่ะ
ไปมาเมื่อปลายปีที่แล้ว เห็นแล้วช่างให้รู้สึกหดหู่ หรือเภสัชกรที่ผลิตออกมาทุกวันนี้ยังไม่เพียงพอสำหรับชุมชน
pharmatist

โพสต์โดย anan » 16 ก.พ. 2010, 16:14

pharmatist เขียน:สู้สู้นะคะพี่ เอาใจช่วยเต็มที่ค่ะ แต่มีอีกที่ที่น่าเสียดายว่าจะเจริญรอยตามแหล่งท่องเที่ยวที่ขายยามั่วไปหมด คือหัวหินค่ะ
ไปมาเมื่อปลายปีที่แล้ว เห็นแล้วช่างให้รู้สึกหดหู่ หรือเภสัชกรที่ผลิตออกมาทุกวันนี้ยังไม่เพียงพอสำหรับชุมชน

อูย พูดแล้วขนลุกคะคุณพี่ น้องแอนอ่านกระทู้นี้หลังจากที่ได้อ่านหนังสือที่ระลึกงานเกษียณอายุราชการของ อาจารย์ประดิษฐ์ ของชาวเภสัชมหิดลมาหยก ๆ ค่ะ (ท่านใดที่รู้จักอาจารย์ประดิษฐ์ หุตางกูร ก็เทียบรุ่นกันได้เลยนะคะ .. วันหลังน้องแอนจะขออนุญาตนำประวัติของท่านมาเล่าถ่ายทอดให้เภสัชกรร่นหลังได้รับทราบก็แล้วกัน)

ลองดูสำเนานะคะ

ที่ 2695/2505 กระทรวงสาธารณสุข
22 สิงหาคม 2505

เรื่อง ขอให้เพิ่มจำนวนนักศึกษาวิชาเภสัชศาสตร์
เรียน อธิการบดีมหาวิทยาลัยแพทยศาสตร์

เนื่องจากปรากฏว่าได้มีร้านขายยาจ่ายยาผิดจากใบสั่งยาของแพทย์เป็นเหตุให้เกิดอันตรายขึ้นแก่ผู้ป่วยผู้ซื้อยาไปใช้ ซึ่งเป็นการกระทบกระเทือนต่อสวัสดิภาพของประชาชนทั่วไปเป็นจำนวนมาก และปรากฏว่าหนังสือพิมพ์รายวันบางฉบับได้เสนอบทความวิพากษ์วิจารณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ เลขาธิการบริหารของนายกรัฐมนตรีจึงได้ส่งเรื่องให้กระทรวงสาธารณสุขพิจารณาและหาทางควบคุมแก้ไขต่อไป ซึ่งกระทรวงสาธารณสุขได้พิจารณาแล้วและได้ตอบชี้แจงไปให้เลขาธิการบริหารของนายกรัฐมนตรีทราบว่าได้ดำเนินการควบคุมและแก้ไขโดยมีหลักการที่จะดำเนินการในขั้นนี้ 6 ประการด้วยกัน โดยเฉพาะประการที่ 6 จะได้ติดต่อกับมหาวิทยาลัยแพทยศาสตร์ เพื่อให้พิจารณาหาทางเพิ่มจำนวนนักศึกษาวิชาเภสัชศาสตร์ให้มากขึ้น เพื่อให้จำนวนเภสัชกรมีเพียงพอกับความต้องการของร้านขายยา ตามวิวัฒนาการของประชาชนทั่งในปัจจุบันและอนาคต
ทั่งนี้เพราะปรากฏว่าเรื่องที่เกิดขึ้นนั้น ร้านขายยาได้ทำการขายยาในขณะที่เภสัชกรผู้ควบคุมกิจการไม่อยู่และกระทรวงสาธารณสุขมีความจำเป็นจะต้องแก้ไขกฏหมายเพื่อให้ร้านขายยาต่าง ๆ มีเภสัชกรอยู่ประจำทำการตลอดเวลาที่ร้านเปิดทำการ แต่ในขณะนี้ข้อเท็จจริงปรากฏว่า จำนวนเภสัชกรที่สำเร็จการศึกษามาแล้วมีไม่เพียงพอ เพราะได้เข้ารับราชการหรือทำงานประจำในองค์การของรัฐบาลเสียเป็นจำนวนมาก
ฉะนั้น เพื่อให้จำนวนเภสัชกรมีเพียงพอกับความต้องการตามนัยดังกล่าวมาแล้วข้างต้น จึงใคร่ขอให้มหาวิทยาลัยแพทยศาสตร์พิจารณาหาหนทางเพิ่มจำนวนนักศึกษาวิชาเภสัชศาสตร์ให้มากยิ่งขึ้นกว่าที่มีอยู่ในปัจจุบัน จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา ทั้งนี้หากผลการพิจารณาปรากฏเป็นประการใด ขอได้โปรดแจ้งให้กระทรวงสาธารณสุขทราบด้วยจะเป็นพระคุณ

ขอแสดงความนับถืออย่างสุง
( นายแพทย์สงัด เปล่งวานิช)
ปลัดกระทรวงสาธารณสุข

อ่านแล้วเพลียคะ....หลังจากขนลุกอยู่พักหนึ่ง นี่ก็ปี 2553 แล้ว อีก 2 ปี ก็จะได้ครึ่งศตวรรษที่สังคมไทย"ขาดเภสัชกร"

ตกลงมันเป็นปัญหาโลกแตกใช่ไหมคะ หรือเภสัชกรยังขาดอยู่จริง ๆ (ถ้างั้นใครอยากเปิดก็ให้เขาเปิดไปเถอะคะ คณะเภสัชศาสตร์น่ะ) หรือถ้าเภสัชกรเพียงพอแล้วมันเป็นปัญหาที่สำนึกของใครดีคะ

น้องแอนยังมีประเด็นอีกยาววววววววววววววววววววววววววว คะ
ส่วนฉบับนี้พอแค่นี้ก่อน
anan

โพสต์โดย rxthai » 20 ก.พ. 2010, 13:38

ขอยกมือ ชื่นชม kohboy ด้วยคนคะ เราก็มีประสบการณ์แนวๆนี้เช่นกัน :redface: แบบนี้ก็เจอที่เกาะภูเก็ต เหตุการณ์ดำเนินมาน่าจะ 3-4 ปีนี่แหละ เข้มข้นขึ้นทุกวัน กับ ร้านขายยาที่ใครก็ไม่รู้เข้ามาทำธุรกิจ และใครก็ไม่รู้เข้ามาขายยา ขายกันงูๆปลาๆแน่นอน ไม่งั้น เราจะต้องเข้าไปเรียนกันทำไม ตั้ง 5 ปี ฝึกงาน แล้ว จะเปิดร้านก็ต้องมานั่งเปิดตำราสารพัด :redface:

และเหตุการณ์ก็เป็นปกติ แบบนี้ไปเรื่อยๆ ไม่รู้เมื่อไรจะมีใครมาจัดการ ..ขอยืมคำพูดข้างล่างหน่อยคะ

" จะว่าเค้าหลอก สสจ. ได้ ก็พูดได้,
หรือจะพูดว่า สสจ. ไม่รู้ ก็พูดได้,
หรือจะพูดว่า สสจ.แกล้งไม่รู้ ก็อาจเป็นไปได้ ,
...แต่ความจริงเป็นเยี่ยงไร คนของ สสจ.เท่านั้นที่จะบอกได้ "
ครับ
rxthai

โพสต์โดย aonanosang » 22 ก.พ. 2010, 23:34

พี่ทำถูกแล้วคับ เป็นกำลังใจให้นะคับ ผมเป็นนักศึกษาเภสัชศาสตร์ ชั้นปีที่ 4 มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์คับ ผมว่ามันคงถึงเวลาแล้วคับที่เราต้องลุกขึ้นมาปกป้องวิชาชีพของเรา เภสัชกรที่ไร้จรรยาบรรณไม่ควรมาทำให้วิชาชีพของเราหม่นหมองอีกต่อไป ผมภูมิใจที่จะได้ก้าวไปเป็นเภสัชกรในอนาคต ตั้งใจว่าจะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด ธำรงไว้ซึ่งวิชาชีพและประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์ ตามพระราชปณิธานของสมเด็จพระราชบิดา
aonanosang

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้