New Document

เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

เภสัชกรร้านยา

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

โพสต์โดย kohboy » 24 ก.พ. 2010, 14:15

วันนี้,
"เวนน์" ฝรั่งผมหยิกๆชาวอังกฤษที่มีบ้านพักอยู่ตรงโค้งก่อนถึงไชยเชษฐ์ หากผ่านร้านอาหารที่มีเพลงเพื่อชีวิตที่ชื่อร้านคนเกาะไปซักร้อยเมตร แล้วมองทางซ้ายมือจะเห็นป้ายหน้าบ้านของเค้าเป็นรูปวาดใบหน้าของเค้าเอง ปักอยู่ข้างๆถนน,
เค้าเป็นฝรั่งที่มาอาศัยที่เกาะก่อนผมหลายปี
ซึ่งคนค้าขายแถวหาดทรายขาวรู้จักเค้าดี

เวนน์มาเล่าแกมฟ้องให้ผมฟังเรื่องเมื่อเร็วๆนี้เพื่อนของเค้าไปซื้อยาหยอดตาจากร้านที่หาดทรายขาว เป็นร้านที่จ้างเด็กผู้หญิงมาขายแทนเภสัชกร, แล้วคนซื้อยาก็ได้รับยาหยอดละลายขี้หูที่ชื่อ.."Dewax" ไปหยอดตา,
ผลสุดท้ายคนซื้อยาคนนี้(เป็นฝรั่ง) ต้องได้รับการรีเฟอร์ขึ้นไปรักษาตาของเค้าบนฝั่ง ,
ผลสรุปของรายนี้ ไม่รู้ว่าจะออกมาแบบไหน?

"เกาะบอยขอภาวนาว่าอย่าให้ถึงกับตาบอดเลย สาธุ"

:cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

โพสต์โดย Amarin30 » 24 ก.พ. 2010, 16:37

ยา หยอดหู ชัดๆ จ่ายไม่ดูตาม้า ตาเรือ เสียชือมากๆ :razz:
Amarin30

โพสต์โดย aonanosang » 24 ก.พ. 2010, 21:39

kohboy เขียน:
aonanosang เขียน:พี่ตระกูล ผมชื่อบอยชื่อที่เกาะช้างอะ สบายดีเปล่าไม่รู้ แต่เห็นด้วยอย่างบิ่งที่จะทำอย่างนั้น อย่างน้อยที่สุดก็เป็นตัวอย่างแห่งการธำรงวิชาชีพไว้ อย่างที่ทุกคนเคยร้องเพลงว่า ด้วยอุดมการณ์อันมั่นคง จะเทิดธงวิชาชีพนี้ เพื่อศักดิ์ศรีของเราเภสัชกร

ขอบคุณน้องที่คิดอย่างนี้ครับ,
น่าภูมิใจที่เห็นน้องเภสัชกรรุ่นใหม่คิดอย่างนี้ครับ
พี่เคยเจอทั้งสอง"บอย" ทีอยู่เกาะช้างแล้วครับ
แอสซูมว่าaonanosangจบจาก มอ. ใช่มั๊ยครับ? ขอแสดงความยินดีกับมหา'ลัยของน้องด้วยครับ ที่ผลิตบัณฑิตได้เช่นนี้

จากประสบการณ์ของผมพบว่าความรู้ด้านวิชาการหาได้จำเป็นไปมากกว่าจริยธรรมแห่งวิชาชีพไม่ แทบจะเทียบกันไม่ติดเลยหละครับ โดยเฉพาะการเป็นเภสัชกรร้านขายยา ต้องระวังเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องเตือนตัวเองตลอดเวลา ไม่ให้อำนาจของ"เงิน"เข้ามาครอบงำจิตใจเรา จนเปลี่ยนไปเป็น.."เภสัชกรเลวๆ" อย่างที่เห็นอยู่เยอะแยะในเมืองท่องเที่ยวของไทยในปัจจุบัน

:cool:

คับ ผมกำลัวเรียนอยู่ ม.อ. ปี 4 คับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่นะคับ ผมจะตั้งใจธำรงวิชาชีพของเราไว้คับ
aonanosang

โพสต์โดย kohboy » 25 ก.พ. 2010, 17:25

ผมปิดร้านขึ้นฝั่งไปฉลองวันเกิดเจ้าหญิงน้อย "ภูพิงค์" ซะหลายวัน,
วันนี้ตอนนั่งเรือกลับเกาะช้าง เจอ ผกก.สภ.เกาะช้าง ที่ท่านเคยให้เกียรติมาคุยกับผมถึงที่ร้าน และคุยโทรศัพท์กันหลายรอบ แถมบอกว่าให้โทรหาได้ตลอด๒๔น.,
พอท่านเห็นหน้าผมปุ๊บ,ท่านรีบบอกปั๊บ ทันทีว่า.."เฮ้ย รู้ป่าว เค้าเริ่มจับแล้วนะ"

แล้วท่านก็เล่าให้ฟังเรื่องการร้องเรียนของชาวบ้านที่ไปถึงหูผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านนี้เมืองนี้ ,
เรื่องทางคดีที่พึ่งเกิดขึ้น และ การสั่งการในระดับจังหวัด,
ต่อไปก็คงมีอีกหลายดอกตามมา

"เอาหละ..เริ่มมีอะไรให้เห็นแล้ว"

:cool: :cool: :cool:
kohboy

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมือง

โพสต์โดย sakae » 25 ก.พ. 2010, 19:23

----
แก้ไขล่าสุดโดย sakae เมื่อ 26 ส.ค. 2010, 13:17, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sakae

โพสต์โดย APPLE_rx12MU » 25 ก.พ. 2010, 22:32

เภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการน่ะผิดเห็นๆ ตามกฎหมาย แต่เภสัชกรที่เป็นเจ้าของ (หลายๆ สาขา) และเอียงน้ำหนักไปทางธุรกิจ จนตาชั่งเสียสมดุล นี่ซิ ... จะจัดการอย่างไรดี ... โทษทางจรรยาบรรณวิชาชีพ ต้องเล่นงานทั้งผู้มีหน้าที่ฯ และเจ้าของที่เป็นเภสัชกร

แล้วอย่างนี้ ใครเขาจะเชื่อมั่น ให้การเปิดร้านยา การดูแลร้านยา อยู่ในมือของเภสัชกร อย่างที่ควรเป็น
จริงอยู่ การประกอบธุรกิจ กับการประกอบวิชาชีพ อาจมีเอียงกันบ้าง แต่ "หัวใจของความเป็นเภสัชกร" นี่ซิ ทำไมปล่อยใจทิ้งกันไป เพียงเพื่อ ...

ที่จริง นอกจากต้องพิจารณาทางจรรยาบรรณวิชาชีพแล้ว น่าจะต้องมีการพิจารณาจรรยาบรรณในการประกอบธุรกิจด้วย ... ร้านยาใดเคยมีประวัติ ทั้งโทษทาง พรบ.ยา หรือโทษทางวิชาชีพ น่าจะต้องเป็นเกณฑ์หนึ่งในการประกอบการพิจารณาต่อใบอนุญาต
การต่อใบอนุญาต ก็ไม่ควรไปออกันที่ปลายปี น่าจะแล้วแต่เริ่มเปิดเมื่อใด แล้ววนชนปี ... ทาง อย. หรือ สสจ จะได้ไม่ (อ้างว่า) มีงานมาก เลยทำงานในรายละเอียดไม่ได้ ... งาน post marketing ก็น่าจะเป็นเชิงรุก ให้เสนอปลดใบอนุญาตกันได้

สงสัยงานนี้ คงต้องไปพลิกตำรา (กฎหมาย) หาช่องทางเพิ่มหรือปรับกฎกระทรวง หรือระเบียบ อย. อะไรเพิ่มอีก
ที่พยายามมาหลายปี ใกล้คลอด ก็ใกล้อยู่นั่น ไม่ออกมาให้เราใช้ได้ทันใจซะที
การพิจารณาจรรยาบรรณ ก็ต้องมีบรรทัดฐานทั้งการประกอบวิชาชีพ และการสำนึกในความเป็นวิชาชีพ
:mad:
APPLE_rx12MU

โพสต์โดย kohboy » 25 ก.พ. 2010, 23:05

APPLE_rx12MU เขียน:เภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการน่ะผิดเห็นๆ ตามกฎหมาย แต่เภสัชกรที่เป็นเจ้าของ (หลายๆ สาขา) และเอียงน้ำหนักไปทางธุรกิจ จนตาชั่งเสียสมดุล นี่ซิ ... จะจัดการอย่างไรดี ... โทษทางจรรยาบรรณวิชาชีพ ต้องเล่นงานทั้งผู้มีหน้าที่ฯ และเจ้าของที่เป็นเภสัชกร

แล้วอย่างนี้ ใครเขาจะเชื่อมั่น ให้การเปิดร้านยา การดูแลร้านยา อยู่ในมือของเภสัชกร อย่างที่ควรเป็น
จริงอยู่ การประกอบธุรกิจ กับการประกอบวิชาชีพ อาจมีเอียงกันบ้าง แต่ "หัวใจของความเป็นเภสัชกร" นี่ซิ ทำไมปล่อยใจทิ้งกันไป เพียงเพื่อ ...

ที่จริง นอกจากต้องพิจารณาทางจรรยาบรรณวิชาชีพแล้ว น่าจะต้องมีการพิจารณาจรรยาบรรณในการประกอบธุรกิจด้วย ... ร้านยาใดเคยมีประวัติ ทั้งโทษทาง พรบ.ยา หรือโทษทางวิชาชีพ น่าจะต้องเป็นเกณฑ์หนึ่งในการประกอบการพิจารณาต่อใบอนุญาต
การต่อใบอนุญาต ก็ไม่ควรไปออกันที่ปลายปี น่าจะแล้วแต่เริ่มเปิดเมื่อใด แล้ววนชนปี ... ทาง อย. หรือ สสจ จะได้ไม่ (อ้างว่า) มีงานมาก เลยทำงานในรายละเอียดไม่ได้ ... งาน post marketing ก็น่าจะเป็นเชิงรุก ให้เสนอปลดใบอนุญาตกันได้

สงสัยงานนี้ คงต้องไปพลิกตำรา (กฎหมาย) หาช่องทางเพิ่มหรือปรับกฎกระทรวง หรือระเบียบ อย. อะไรเพิ่มอีก
ที่พยายามมาหลายปี ใกล้คลอด ก็ใกล้อยู่นั่น ไม่ออกมาให้เราใช้ได้ทันใจซะที
การพิจารณาจรรยาบรรณ ก็ต้องมีบรรทัดฐานทั้งการประกอบวิชาชีพ และการสำนึกในความเป็นวิชาชีพ
:mad:

พี่เปิ้ลครับ,
ผมกลับมองว่ามันไม่ยากครับ ถ้าสภาจะเอาจริง
หากต้องการให้มีผลโดยเร็ว ..ทำไมต้องกระทรวง?, ทำไมต้องอย.?,
ทำไมไม่ใช้กลไกของสภาครับ?

สภามีดาบอาญาสิทธิ์คือการตราข้อบังคับ เป็นอาวุธที่เภสัชกรไทยให้ไปอยู่แล้วนี่ครับ
ข้อบังคับของสภาออกไม่ยากนักใช่ไหมครับ?

เสียดายที่วันนี้ผมคุยกับพี่ทางโทรศัพท์น้อยไป เหตุผลคือต้องทำมาหากินครับพี่ อีกอย่างผมไม่ได้ตั้งใจจะคุยในส่วนของเจ้าของร้านกับพี่เปิ้ลอะครับ
งานนี้ถ้าพี่เห็นว่าผมพอมีประโยชน์อยู่บ้าง ก็นัดกันไปคุยที่กรุงเทพฯตอนช่วงปิดเทอมได้นะครับ
จะได้ชวนกลุ่มต่อต้านเภสัชแขวนป้ายไปเจอกันด้วยเลย

ขอบคุณครับพี่ที่แวะมากระทู้นี้
kohboy

โพสต์โดย APPLE_rx12MU » 27 ก.พ. 2010, 00:18

นัดมาเลยค่ะ (โทรเช็คกันก่อนก็ดี จะได้จัดคิวไว้ และอาจนัดพี่ๆ คนอื่นไว้ด้วย ... ดีไหม)

ประโยชน์มีไหม พี่คงไม่ใช่ผู้ประเมิน ต้องลองมาช่วยกันดู ให้ผลงานที่ช่วยกันทำมาหากิน ... เอ้ย ... ช่วยกันพัฒนาวิชาชีพ เป็นที่ประจักษ์ แล้วให้คนอื่นๆ เขาบอก จะดีกว่ามั้ง

ตอนนี้ เราเป็น "ผู้ร่วมขบวนการเดียวกัน" ก่อนละกัน ... นะคะ :mrgreen:

อ้อ! แล้วอย่าลืม น้ำปานะ ไว้ให้ด้วยนะ
APPLE_rx12MU

โพสต์โดย kohboy » 27 ก.พ. 2010, 08:33

APPLE_rx12MU เขียน:นัดมาเลยค่ะ (โทรเช็คกันก่อนก็ดี จะได้จัดคิวไว้ และอาจนัดพี่ๆ คนอื่นไว้ด้วย ... ดีไหม)

ประโยชน์มีไหม พี่คงไม่ใช่ผู้ประเมิน ต้องลองมาช่วยกันดู ให้ผลงานที่ช่วยกันทำมาหากิน ... เอ้ย ... ช่วยกันพัฒนาวิชาชีพ เป็นที่ประจักษ์ แล้วให้คนอื่นๆ เขาบอก จะดีกว่ามั้ง

ตอนนี้ เราเป็น "ผู้ร่วมขบวนการเดียวกัน" ก่อนละกัน ... นะคะ :mrgreen:

อ้อ! แล้วอย่าลืม น้ำปานะ ไว้ให้ด้วยนะ

ขอบคุณครับพี่เปิ้ล,
คำตอบของผมอยู่นี่ครับ..
..คลิ้กเลย...viewtopic.php?f=44&p=127876#p127876

kohboy

โพสต์โดย kohboy » 01 มี.ค. 2010, 14:52

kohboy เขียน:ผมปิดร้านขึ้นฝั่งไปฉลองวันเกิดเจ้าหญิงน้อย "ภูพิงค์" ซะหลายวัน,
วันนี้ตอนนั่งเรือกลับเกาะช้าง เจอ ผกก.สภ.เกาะช้าง ที่ท่านเคยให้เกียรติมาคุยกับผมถึงที่ร้าน และคุยโทรศัพท์กันหลายรอบ แถมบอกว่าให้โทรหาได้ตลอด๒๔น.,
พอท่านเห็นหน้าผมปุ๊บ,ท่านรีบบอกปั๊บ ทันทีว่า.."เฮ้ย รู้ป่าว เค้าเริ่มจับแล้วนะ"

แล้วท่านก็เล่าให้ฟังเรื่องการร้องเรียนของชาวบ้านที่ไปถึงหูผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านนี้เมืองนี้ ,
เรื่องทางคดีที่พึ่งเกิดขึ้น และ การสั่งการในระดับจังหวัด,
ต่อไปก็คงมีอีกหลายดอกตามมา

"เอาหละ..เริ่มมีอะไรให้เห็นแล้ว"

เอากะเค้าสิ,
จับ , ส่งฟ้อง, ปรับโดยด่วน, สั่งปิดร้าน,..ฯลฯ..
ทั้งหมดพนักงานเจ้าหน้าที่ทำเสร็จในไม่ถึงอาทิตย์

แต่พอทำเสร็จ..
..วินาทีถัดไป ร้านที่ถูกดำเนินคดีทั้งหมดยังทำเหมือนเดิม (เปลี่ยนจากเดิมคือไม่ค่อยเห็นยาอยู่บนชั้นวางยา หรือบางร้านก็เอาประตูเลื่อนลดลงประมาณครึ่งหนึ่ง),
แถมเมื่อตะกี้มีลูกค้าฝรั่งมาบอกว่า..ขายไดซีแพม ๑๐ มก.ให้เค้าสิบเม็ด.."หนึ่งพันเจ็ดร้อยบาท" !!!

" ตอนนี้ก็เปิด , เย็นนี้ก็เปิด, และคงเปิดตลอดไป"

จึงเรียนมาเพื่อได้โปรดทราบ
kohboy

โพสต์โดย Mr. Sexman » 01 มี.ค. 2010, 22:26

ผมว่าคงต้องจับเจ้าของร้านนั้นขังคุกอ่ะครับ
ถ้ายังอยู่แบบนี้ ก็คงทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ
Mr. Sexman

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมือง

โพสต์โดย koma_mika » 03 มี.ค. 2010, 19:37

วันนี้ สสจ ลงมาเกาะช้างแล้วค่ะ
ร้านสไมล์โดนปิดไป 2 ร้าน (อีกร้านไม่แน่ใจอาจจะไม่ได้เปิดเลยไม่โดนปิด ) งงไหม???
แต่ก็รอดูต่อไปค่ะ อาจจะกลับมาเปิดอีกก็ได้ ...
koma_mika

โพสต์โดย kohboy » 03 มี.ค. 2010, 23:19

koma_mika เขียน:วันนี้ สสจ ลงมาเกาะช้างแล้วค่ะ
ร้านสไมล์โดนปิดไป 2 ร้าน (อีกร้านไม่แน่ใจอาจจะไม่ได้เปิดเลยไม่โดนปิด ) งงไหม???
แต่ก็รอดูต่อไปค่ะ อาจจะกลับมาเปิดอีกก็ได้ ...

" บอกเจ้านายแลหมู่ซุมเจ้าให้จบเจื่อเด้อ; ให่ดูกิจการของเจ้าของให้ดี ให่มีคุณธรรมอย่างที่ควรเป็น,
จังซั่นคงจะมีแนวนี้เกิดขึ้นอีกแหละ
เพราะวันนี้มีสัญญานมาจากตำหนวดแล้ว...ซิบอกให่!!!"

kohboy

โพสต์โดย iamboy » 05 มี.ค. 2010, 14:22

""""""ผมกลับมองว่ามันไม่ยากครับ ถ้าสภาจะเอาจริง
หากต้องการให้มีผลโดยเร็ว ..ทำไมต้องกระทรวง?, ทำไมต้องอย.?,

สภามีดาบอาญาสิทธิ์คือการตราข้อบังคับ เป็นอาวุธที่เภสัชกรไทยให้ไปอยู่แล้วนี่ครับ
ข้อบังคับของสภาออกไม่ยากนักใช่ไหมครับ?"

ผมเห็นด้วยกับแนวคิดนี้นะครับถ้าเกิดสภากำหนดให้หน่วยงานที่ทำงานอยู่เก็บใบประกอบไว้น่าจะลดจำนวนป้ายที่เหลือใช้ไปจากท้องตลาดได้พอสมควรจริงๆปัญหาพวกนี้ก็รู้ๆกันอยู่มีมานานแล้วไม่น่าเชื่อว่าจะยังอยู่มาถึงตอนนี้ แต่ก็พอจะทราบว่าถ้ากำหนดข้อบังคับแบบนี้แล้วใครจะเสียประโยชน์แต่ก็นะ"สังคมไทย"
iamboy

โพสต์โดย kohboy » 05 มี.ค. 2010, 15:31

iamboy เขียน:""""""ผมกลับมองว่ามันไม่ยากครับ ถ้าสภาจะเอาจริง

ข้อบังคับของสภาออกไม่ยากนักใช่ไหมครับ?"

ผมเห็นด้วยกับแนวคิดนี้นะครับถ้าเกิดสภากำหนดให้หน่วยงานที่ทำงานอยู่เก็บใบประกอบไว้น่าจะลดจำนวนป้ายที่เหลือใช้ไปจากท้องตลาดได้พอสมควรจริงๆปัญหาพวกนี้ก็รู้ๆกันอยู่มีมานานแล้วไม่น่าเชื่อว่าจะยังอยู่มาถึงตอนนี้ แต่ก็พอจะทราบว่าถ้ากำหนดข้อบังคับแบบนี้แล้วใครจะเสียประโยชน์แต่ก็นะ"สังคมไทย"

:eek:
ไอเดียดีมากเลยครับ,
ให้ สสจ.เก็บใบประกอบโรคศิลป์ แล้วส่งให้สภาเภสัชฯพิจารณายึดใบหรือพักใบของเภสัชแขวนป้าย และ/หรือ ใบของเจ้าของร้าน ด้วย
เพราะ..
..สภา คือผู้อนุมัติให้ใบฯ
..สสจ. คือผู้ปฏิบัติในพื้นที่ ย่อมรู้ข้อเท็จจริงดีที่สุด
..ที่ให้ สสจ.ส่งเรื่องเข้าสภา เพื่อป้องกันการกลั่นแกล้งของพวกสสจ.ที่ไม่ได้เรื่อง(ถ้ามี)
และเป็นการป้องกันตัวสสจ.ที่ทำงานจริงๆอย่างไม่เห็นแก่หน้าอินทร์หน้าพรหมด้วย ไม่งั้นสสจ.โดนฟ้องแล้วอาจไม่มีคนช่วย เพราะลำพังนิติกรของสสจ.ที่มีอยู่แค่คนเดียวคงช่วยได้ไม่มาก (ถ้าสภาโดนฟ้อง..สภามีคนช่วยเยอะ อย่างน้อยก็มีนักกฎหมายนั่งเล่นอยู่เต็มห้องของสภา )

:cool: :cool:

kohboy

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้