New Document

เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

เภสัชกรร้านยา

เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

โพสต์โดย kohboy » 14 ม.ค. 2010, 22:29

จริงๆครับ
เราจะเริ่มต้นกันเมื่อ ๑๕ มค. ๒๕๕๓

"โปรดคอยดู"

ปล.
จะเริ่มรายงานตั้งแต่นี้เป็นต้นไปครับ

:cool: :cool: :cool:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

โพสต์โดย kumnungv » 15 ม.ค. 2010, 06:17

รอดูครับ :razz:
kumnungv

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

โพสต์โดย rinko » 15 ม.ค. 2010, 08:18

นี่เป็น รีอั๊ลลิตี้ โชว ด้วยป่ะคะ :biggrin:
rinko

โพสต์โดย kohboy » 15 ม.ค. 2010, 09:12

ถ้าวัดความตั้งใจแล้วเต็มร้อยครับ,
วินาทีนี้ ร้านยาที่เกาะช้างส่วนใหญ่และส่วนมาก...เข้าขั้นเลว!

ความแย่ของร้านยาที่เกาะช้าง ถูกนำไปเป็นประเด็นพูดกันในที่ประชุมหัวหน้าส่วนราชการจังหวัดตราด อีกทั้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจบนเกาะช้างมีการกล่าวขวัญถึงหลายร้านบนเกาะช้างว่าแย่มากๆ

ผมได้นัดร้านขายยาทุกร้านคุยกัน,
ผมหวังว่า.."ความเป็นเภสัชกร" น่าจะคุยกันรู้เรื่อง

มีแค่สองประเด็นที่จะขอให้มีข้อตกลงในวันนี้ครับ..
๑. ไม่มีร้านยาแขวนป้ายบนเกาะช้าง
๒. ขายยาอย่างมีคุณธรรมตามที่เภสัชกรพึงกระทำ

ปล.
ขอแรงใจจากทุกเภสัชกรไทยผู้รักความถูกต้อง ส่งไปให้ผมด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

:neutral:
kohboy

โพสต์โดย koma_mika » 15 ม.ค. 2010, 10:09

เป็นกำลังใจให้พี่เกาะบอยนะคะ
สู้ๆค่ะ
สิ่งที่ถูกต้องกำลังจะเกิดขึ้นแล้วใช่ไหม
สู้ๆๆๆๆๆ :biggrin: H22
koma_mika

โพสต์โดย kohboy » 15 ม.ค. 2010, 10:18

koma_mika เขียน:เป็นกำลังใจให้พี่เกาะบอยนะคะ
สู้ๆค่ะ
สิ่งที่ถูกต้องกำลังจะเกิดขึ้นแล้วใช่ไหม
สู้ๆๆๆๆๆ :biggrin: H22

ขอบคุณครับน้องโคมะมิกะ,(เรารู้จักตัวเป็นๆกันมั๊ยนี่?) :redface:

มันต้องเกิดขึ้นครับ
เกาะช้างไม่ควรจะเดินทางตามทางที่ผิดของหลายเมืองท่องเที่ยว ที่เละกันจนกู่ไม่กลับครับ
งานนี้ถ้าเภสัชกรที่หากินอยู่บนเกาะช้างไม่ทำ ก็จะไม่มีใครทำ

"ผมเชื่ออย่างนั้นครับ"

:cool:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 15 ม.ค. 2010, 10:28

สภาพปัญหาหลักที่เกี่ยวข้องกับร้านขายยาที่เกาะช้าง ณ วินาทีนี้
๑. ร้านยาไม่มีเภสัชกรอยู่ประจำ (กล่าวคือ มีทั้งแขวนป้ายถาวร และแขวนป้ายเป็นบางเวลาโดยร้านของเภสัชกร)
๒. มีการขายยาเสพติด
๓. มีการขายยาปลอม
๔. ขายยาแพง
๕. มีการกระทำตัวเป็นเภสัชกรโดยคนไม่ใช่เภสัชกร
๖. มีการขายยาในมินิมาร์ทและร้านขายของชำ (ถ้ามองในมุมของร้านยา นี่คือปัญหาของการไม่ได้รับความเป็นธรรม)

kohboy

โพสต์โดย sitaya » 15 ม.ค. 2010, 10:51

แล้วปัญหาพวกนี้ สสจ.เขาไม่เห็น ไม่รู้สึก ว่าต้องได้ทำอะไรซักอย่างเลยเหรอครับพี่
กลายมาว่าพี่ต้องมาดำเนินการเองซะงั้น...
รูปภาพ
sitaya

โพสต์โดย kohboy » 15 ม.ค. 2010, 10:58

sitaya เขียน:แล้วปัญหาพวกนี้ สสจ.เขาไม่เห็น ไม่รู้สึก ว่าต้องได้ทำอะไรซักอย่างเลยเหรอครับพี่
กลายมาว่าพี่ต้องมาดำเนินการเองซะงั้น...

ตอบ..
"..พี่เสือกเองครับ"

kohboy

โพสต์โดย koma_mika » 15 ม.ค. 2010, 11:02

kohboy เขียน:
sitaya เขียน:แล้วปัญหาพวกนี้ สสจ.เขาไม่เห็น ไม่รู้สึก ว่าต้องได้ทำอะไรซักอย่างเลยเหรอครับพี่

ตอบ..
"..พี่เสือกเองครับ"

เสือกที่ไหนคะพี่ เค้าเรียกคนดีทนไม่ไหว
5555
เราไม่รู้จักตัวเป็นๆหรอกค่ะ แต่อาจจะรู้จักกันผ่านกระจกหน้าร้าน 555555 M08
koma_mika

โพสต์โดย kohboy » 15 ม.ค. 2010, 11:27

หลักในการจัดการหารือในการประชุมครั้งแรก
๑.เชิญเภสัชกรที่มีชื่อเป็นผู้ปฎิบัติการ และ เภสัชกรที่เป็นเจ้าของร้านยา ทุกคนมาคุยกัน (เอาญาติที่ไม่ใช่เภสัชกรมาประชุมได้ แต่ห้ามพูดกับที่ประชุม ถ้าอยากเสนอความเห็น,ให้เสนอโดยเภสัชกร)
๒.จะคุยกันอย่าง..."เภสัชกรที่ดีคุยกัน"
๓.การใช้สิทธิที่จะทำตามหรือไม่ทำตาม เป็นสิทธิของทุกคน
๔.(ข้อนี้เป็นความคิดของผมเอง ผมยืนยันของผมเอง) .." ถ้าทำตามที่ตกลงกัน เราจะช่วยกัน, แต่ถ้าไม่ร่วมมือ..ก็อย่ามาโวยวายว่ารังแกกัน"

"สั้นๆ ง่ายๆ แค่นี้แหละครับ"

kohboy

โพสต์โดย kohboy » 15 ม.ค. 2010, 11:32

ลืมบอกเรื่องสำคัญ..

.."ประชุมกันคืนนี้ (คืนวันที่๑๕มค.๕๓) , เวลาสี่ทุ่ม , ที่โรงแรมเกาะช้างลากูน ( หาดทรายขาว โรงแรมของนายกรัตน์ ), เข้าไปที่โรงแรมแล้วถามหาโต๊ะร้านขายยาเกาะช้าง ได้เลยครับ"

kohboy

โพสต์โดย rinko » 15 ม.ค. 2010, 11:44

โหยพี่ ดูแล้วอยากเข้าไป "เสือก" ด้วยคน :biggrin:

แต่มันไกลไปนิด ขอส่งกำลังใจ และมารอติดตามชมแทนละกัน
rinko

โพสต์โดย kohboy » 15 ม.ค. 2010, 12:03

rinko เขียน:โหยพี่ ดูแล้วอยากเข้าไป "เสือก" ด้วยคน :biggrin:

แต่มันไกลไปนิด ขอส่งกำลังใจ และมารอติดตามชมแทนละกัน

ตอนที่ผมหารือเรื่องนี้กับผู้อาวุโสปรมาจารย์วิชากฎหมายอาญารามฯแห่งตำนาน ซึ่งท่านเป็นคนจังหวัดตราด,
ท่านบอกย้ำกับผมอีกทีว่า.." ทำดี, อย่ากลัวใคร"

ลำพังผมก็ยึดคตินี้ประจำใจอยู่แล้ว (เวลาทำดี แหะๆ)

"ถ้าน้องริงโก้จะทำ ก็ไม่แปลกนะครับ"
kohboy

โพสต์โดย rinko » 15 ม.ค. 2010, 12:17

ริงโกะ ค่ะพี่ ไม่เคยมีคนเรียกถูกเลย H14
rinko

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้