New Document

เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

เภสัชกรร้านยา

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

โพสต์โดย kohboy » 16 ม.ค. 2010, 14:46

เมื่อคืนที่ร้านอู๊ดดี้, ผมได้พูดถึงความคาดหวัง และสิ่งที่เป็นประเด็นเพิ่มเติมหากเราเป็นกลุ่มก้อนกันดี..

๑. เราจะยังอยู่ได้อย่างสงบสุข;
ภาพของร้านยาที่เกาะช้างจะยังเป็นที่เชื่อใจของชาวต่างชาติ
ไม่ใช่มีแต่ภาพลบเต็มหัวนักท่องเที่ยว .. ซึ่งเหตุการณ์นี้ได้เกิดขึ้นกับนักท่องเที่ยวชาวรัสเซียที่มาเที่ยวเมืองไทย จะสังเกตุเห็นได้ชัดว่านักท่องเที่ยวกลุ่มนี้ถ้าจะซื้อยา จะถามราคาก่อนเสมอ ส่วนใหญ่ซื้อของยาก ตัดสินใจยาก
หากนักท่องเที่ยวชาวสแกนดิเนเวียนทั้งสี่ประเทศที่มาเที่ยวเกาะช้างเป็นเหมือนนักท่องเที่ยวรัสเซีย...พวกเราคงจะอยู่ยาก!

๒. เรามีโอกาสประชาสัมพันธ์ตัวเองอย่างสนิทใจ;
ผมได้พูดถึงการมีสัญญลักษณ์ที่ติดหน้าร้านว่าเป็นร้านยาในกลุ่ม (อาจเรียกว่าชมรมร้านยาเกาะช้าง) แล้วประชาสัมพันธ์ให้ทุกคนที่มาเกาะช้างมั่นใจในเครื่องหมายนี้ ว่าถ้าคุณเข้าร้านยาที่มีเครื่องหมายนี้แล้ว,คุณจะได้รับการบริการที่ดีและเป็นธรรมโดยเภสัชกร

เมื่อถึงตอนแยกย้ายกันกลับ,
ตอนนั้นผมเมาแล้ว ผมออกอาการหมดแรง..ซึ่งเป็นอาการของคนคาดหวังมากเกินความจริงของโลก

"แต่ก็บอกน้องๆว่า ..อย่างน้อยก็ได้ทำ, ได้พูด ในสิ่งที่อยู่ในใจแล้ว"
ครับ

:neutral:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: เกาะช้าง..เมืองที่มีร้านขายยาอย่างที่ควร..ที่สุดของเมืองไทย

โพสต์โดย paopong » 16 ม.ค. 2010, 14:56

แรงดีจริงๆครับพี่

เป็นกำลังใจให้ครับ
หวังว่าแถวๆนี้จะไม่ถึงต้องทำขนาดนั้น
รูปภาพ
paopong

โพสต์โดย kohboy » 16 ม.ค. 2010, 15:18

paopong เขียน:แรงดีจริงๆครับพี่

เป็นกำลังใจให้ครับ
หวังว่าแถวๆนี้จะไม่ถึงต้องทำขนาดนั้น

(ขอแว๊บไปเที่ยวขอนแก่นนิ้สสสนึงครับ,
ใช่ป่าว เผ่าพงศ์ อยู่ขอนแก่นชิมะ?)

ที่นั่นไม่เป็นแบบเกาะช้างหรอกครับ
เภสัชกรตัวจริงระดับเตะประตูห้อง นพ.สสจ.ได้อย่างพี่เส็งปูทางไว้ ส่งไม้ต่อให้พี่เชิด เภสัชกรตัวเล็กใจใหญ่อีก...ไม่เละถึงขนาดเกาะช้างหรอกครับ

ที่พูดนี่ไม่ได้บอกว่าพี่เชิดจะจัดการร้านแขวนป้ายได้หมดเกลี้ยงทั้งจังหวัดหรอกนะครับ
เพราะความจริงที่เราเห็นอยู่คือ ปัญหาของร้านแขวนป้ายในขอนแก่นมันงอกรากจนขุดทิ้งยาก
เอาแค่ให้น้อยลงเรื่อยๆ ก็ดีแล้วครับ
อีกอย่าง ขอนแก่นก็เหมือนเชียงใหม่ คือเป็นเมืองที่มีมหาวิทยาลัยเภสัชฯ ย่อมมีเภสัชกรตัวจริงกลับไปเปิดร้านเรื่อยๆ ทำให้ร้านเลวๆขายได้น้อยลงๆ

(วันหลังผมจะมาเปิดกระทู้ใหม่ชวนน้องๆ ,แนะนำน้องๆให้มาเปิดร้านยาที่เกาะช้างกันเยอะๆแบบอยู่ได้อย่างสบายใจ ได้เงินไม่น้อยกว่าบนฝั่ง,
ทั้งนี้หากสนใจนะครับ)

ขอบคุณที่แวะมาครับ :smile:
kohboy

โพสต์โดย noijung » 16 ม.ค. 2010, 16:48

วันก่อนที่หนูไปดูอ่ะพี่

ค่าเช่าแพงเหมือนกันเนอะ
ไม่มีห้องน้ำ ต้องไปใช้ห้องน้ำโรงแรมด้วยอ่ะ

เดือนละ 10K

แล้วก็อีกที่เช่าไม่แพงค่ะ 2000 บาท แต่ว่า วางมัดจำล่วงหน้า 2 ปี
แบบว่าเค้าฉลาดเลี่ยงภาษีโรงเรือนอ่ะนะ

แต่ว่า ก็น่าอยู่และยังหาส่วนที่สงบได้มากกว่าสมุยอ่ะนะคะ
แล้วยังหาหาดสาธารณะลงได้อยู่

การเปลี่ยนแปลงมันต้องใช้เวลานะคะ แต่ว่าถ้ามีคนเห็นแล้วว่าต้องเปลี่ยนแปลง
มันต้องสำเร็จค่ะ

สู้ สู้ ค่ะ พี่โต้ง H45 H45
noijung

โพสต์โดย Mr. Sexman » 16 ม.ค. 2010, 17:53

สวัสดีครับพี่ kohboy
มารายงานตัวครับ
คนที่นั่งตรงข้ามพี่ในรูปครับ
Mr. Sexman

โพสต์โดย APPLE_rx12MU » 17 ม.ค. 2010, 16:06

มีอะไรให้ช่วย ยินดีนะคะ
ถ้าเภสัชกรไม่เริ่มทำสิ่งดีๆ ร้านยาดีๆ จะมีได้อย่างไร
ชื่นชม Kohboy จริงๆ คะ รวมถึงเพื่อนๆ น้องๆ ร่วมอุดมการณ์ด้วยนะ
ครั้งนี้ เป็นเพียงออเดิฟ ยังไม่ถึงจานใหญ่
คาดว่าความอร่อยคงตามมาอีกไม่นาน

เมื่อวานจัดสัมนา "มาตรฐานร้านยา" ให้สมาคมเภสัชชุมชนของศรีลังกา
เขาชื่นชมที่เมืองไทย มีคน มีสิ่ง ดีๆ ที่มีเป้าหมายเพื่อสุขภาพของประชาชน เขาจะไปทำสิ่งดีๆ บ้างค่ะ

ดังนั้น สิ่งดีๆ ที่จะเกิดบนเกาะช้าง คนไทยทั่วประเทศ โดยเฉพาะเภสัชกรตัวจริง น่าจะทำตาม เพื่อสิ่งดีๆ ให้กับสังคมไทยเรา

อีกครั้ง ยินดีช่วยทั้ง แรงกาย แรงใจ แรงสมอง ค่ะ
APPLE_rx12MU

โพสต์โดย kohboy » 18 ม.ค. 2010, 09:59

APPLE_rx12MU เขียน:มีอะไรให้ช่วย ยินดีนะคะ
ถ้าเภสัชกรไม่เริ่มทำสิ่งดีๆ ร้านยาดีๆ จะมีได้อย่างไร
ชื่นชม Kohboy จริงๆ คะ รวมถึงเพื่อนๆ น้องๆ ร่วมอุดมการณ์ด้วยนะ
ครั้งนี้ เป็นเพียงออเดิฟ ยังไม่ถึงจานใหญ่
คาดว่าความอร่อยคงตามมาอีกไม่นาน

เมื่อวานจัดสัมนา "มาตรฐานร้านยา" ให้สมาคมเภสัชชุมชนของศรีลังกา
เขาชื่นชมที่เมืองไทย มีคน มีสิ่ง ดีๆ ที่มีเป้าหมายเพื่อสุขภาพของประชาชน เขาจะไปทำสิ่งดีๆ บ้างค่ะ

ดังนั้น สิ่งดีๆ ที่จะเกิดบนเกาะช้าง คนไทยทั่วประเทศ โดยเฉพาะเภสัชกรตัวจริง น่าจะทำตาม เพื่อสิ่งดีๆ ให้กับสังคมไทยเรา

อีกครั้ง ยินดีช่วยทั้ง แรงกาย แรงใจ แรงสมอง ค่ะ

ขอบพระคุณพี่เปิ้ลมากๆครับ,
ผมไม่รู้ว่าจานใหญ่จะเสิร์ฟได้อร่อยแค่ไหน เพราะจานใหญ่มันต้องใช้คนมากมายเหลือเกิน จะได้รสชาดไหนก็ยังไม่แน่ใจครับพี่

แต่ยังไงต่อแต่นี้เป็นต้นไป, ผมขอทำในสิ่งที่อยู่ในความควบคุมของผม ที่ทำได้แน่นอนละกันครับ
คือ..
๑.."ผมขอให้คำมั่นสัญญาว่าร้านเกาะช้างฟาร์มาซีของผม จะไม่เป็นร้านยาแขวนป้าย! จะเป็นร้านยา "มีป้ายและมีเภสัชกรทุกวินาทีที่เปิดร้าน"!!,
จะขายยาและบริการลูกค้าอย่างสุดความสามารถที่ผมมีอยู่ จะรักษาคนไม่สบายที่มาหาที่ร้านยาของผมเช่นเดียวกับที่ผมรักษาตัวเองและญาติของผม,
๒..ผมจะคิดราคายาอย่างมีคุณธรรม อย่างเหมาะสม"
๓.."ผมพร้อมที่จะเป็นที่ปรึกษาหารือ ให้คำแนะนำเภสัชกรที่ตั้งใจจะมาเปิดร้านยาที่ดีและมีคุณภาพบนเกาะช้าง,
และ
๔.."ผมพร้อมที่จะให้ความช่วยเหลืออย่างสุดความสามารถ กับใครก็ตามที่ต้องการควบคุมกำกับดูแลร้านยาทั้งหมดบนเกาะช้างให้เป็นร้านยาที่ดีครับ"

ทำได้เพียงแค่นี้แหละครับ;
ทำได้แค่นี้จริงๆ

ปล.
(ถึงใครบางคนทีสสจ.ตราด).."ผมขอโทษทุกเรื่องที่มีการกระทบกระทั่งกันผ่านมา,
ในส่วนที่คุณทำกับผมที่ผ่านมานั้น ผมให้อภัยคุณทั้งหมดครับ"

:neutral:
kohboy

โพสต์โดย olive_green » 18 ม.ค. 2010, 11:44

ชื่นชมในความคิดของพี่จริงๆค่ะ
ถ้าได้มีโอกาสไปเยือนเกาะช้างสักทีจะขอไปคารวะงามๆเลยค่ะ :biggrin: :biggrin: :biggrin:
olive_green

โพสต์โดย ladymoon » 18 ม.ค. 2010, 17:23

เข้ามาคารวะ ผู้น่านับถือ จากใจจริง ถ้าวงการนี้มีอย่างพี่ซัก 76 คน ประจำอยู่ทุกจังหวัด เภสัชกรไทยคงก้าวไกล
ladymoon

โพสต์โดย APPLE_rx12MU » 18 ม.ค. 2010, 20:55

ฟังอุดมการณ์ และสิ่งที่ทำแล้ว ให้ "ร้านยาคุณภาพ" ไปเลย

แต่อย่างไรก็ตาม... คงต้องเป็นไปตาม process นะ ไม่แน่ใจว่าเข้ามาในอุดมการณ์เดียวกับพี่หรือยัง อยากให้สมัครเข้ามาเป๋นส่วนหนึ่งของ "ร้านยาคุณภาพ" จัง ช่วงนี้ กำลังเดินสายไปเยี่ยมร้านที่สมัครมาพอดี
วันที่ 20 จะไป นครปฐม กับ ราชบุรี
และมีหลายจังหวัด ที่กำลัง เร่งเยี่ยมสำรวจ
เมื่อไร จะได้ไปเยือน "เกาะช้าง" นะ

โพสต์โดย kohboy » 18 ม.ค. 2010, 21:14

APPLE_rx12MU เขียน:ฟังอุดมการณ์ และสิ่งที่ทำแล้ว ให้ "ร้านยาคุณภาพ" ไปเลย

แต่อย่างไรก็ตาม... คงต้องเป็นไปตาม process นะ ไม่แน่ใจว่าเข้ามาในอุดมการณ์เดียวกับพี่หรือยัง อยากให้สมัครเข้ามาเป๋นส่วนหนึ่งของ "ร้านยาคุณภาพ" จัง ช่วงนี้ กำลังเดินสายไปเยี่ยมร้านที่สมัครมาพอดี
วันที่ 20 จะไป นครปฐม กับ ราชบุรี
และมีหลายจังหวัด ที่กำลัง เร่งเยี่ยมสำรวจ
เมื่อไร จะได้ไปเยือน "เกาะช้าง" นะ

ขอบคุณในความหวังดีครับพี่, ยังไม่อยากได้ครับ , ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะอยากได้ป้ายร้านยาคุณภาพครับ
วันที่คุยกัน, ผมก็เปรยๆกับน้องๆไว้เหมือนกัน ว่าถ้าเราทำกันได้ดี เราก็ขอรับรองพร้อมกันทั้งเกาะได้

ช่วงนี้,มาเยือนทุกร้านแบบไม่ต้องมาตรวจรับรองคุณภาพ น่าจะเห็นอะไรชัดกว่านะครับ
พาฝรั่งมาซักคน ลองแกล้งไปถามซื้อยาแก้ท้องเสียจากอาหารเป็นพิษ หรือยาทา+ยากินแก้ริ้นกัด แก้ยุงกัด...พี่ก็เห็นอะไรเพียบหละครับ!
(แค่กำไรจากปัญหาท้องเสียกับปัญหาตุ่มคัน...บางร้านหาเงินได้กำไรไม่น้อยกว่าสามแสนบาทต่อเดือนครับ)
:cool:
kohboy

โพสต์โดย APPLE_rx12MU » 19 ม.ค. 2010, 20:16

แค่แวบไปถ่ายรูปหน้าร้าน ที่มีประวัติขายยาแก้ไอเป็นแสนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขวด (มีประวัติตำรวจล่อซื้อหลายรอบ แต่เงินเขาหนา มาถึงก็บอกให้ปรับอัตราสูงสุดเลย แพทย์ สสจ เลยฝากให้ดูหน่อย เผื่อจัดการเรื่องจรรยาบรรณ) แถวจังหวัดหนึ่งใต้ล่างๆ ก็เสียวแทบแย่
ไม่ได้กลัวเรื่องกระแสภาคใต้ เหมือนข่าวที่ลงหนังสือพิมพ์ให้อ่านกันนะ เพราะไปแถวๆ นั้น แทบทุกเดือน พระยังคุ้มครองค่ะ :wink:
แต่ที่เสียว ก็ สสจ บอกไว้ว่า "ระวังนะพี่ หนูขอไม่เดินไปด้วย พี่ก็ระวังหน่อย" ... ก็ขัดผลประโยชน์มหาศาลของเขา อาจโดนส่องเปรี้ยงดับง่ายๆ
:lol:

โพสต์โดย kohboy » 20 ม.ค. 2010, 10:20

วันนี้มีข่าวดีให้ชื่นใจ..

..รมต. สาทิตย์ วงศ์หนองเตย ได้ขึ้นมาบนเกาะช้างในวันนี้,
ถ้าเดาก็คงจะมาเรื่องลุกล้ำทะเล หรือไม่ก็เรื่องเอกสารสิทธิ์บนเกาะช้าง

ที่น่าดีใจคือ..รมต.นี้ท่านน่าจะดูแล สคบ. ด้วย
สาธุ..ขอให้ท่านส่งคนมาดูราคาขายในร้านยาบนเกาะมั่งเห้อะ!

"อยากให้ผู้หลักผู้ใหญ่เห็นสภาพปัญหาด้วยตาของตัวเองจังเลยครับ"

:cool: :cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย kopke_007 » 23 ม.ค. 2010, 15:22

แถวบ้านผม...ร้านแบบนี้ก็มีอยู่ร้านนึง
คิดราคายามหาโหด...
ลูกค้ามาบนให้ฟังบ่อย ๆ ว่าจัดยาแก้หวัดให้ครั้งละ 500 - 1,500 บาท
ทั้ง ๆ ที่เจ้าของร้านเป็นเภสัชกรอยู่เต็มเวลา...แต่อาจจะไม่เต็มบาท
ผมก็เลยแนะนำว่า...ถ้าเจอร้านแบบนี้ เขาไม่ดีก็ต้องเอาไปบอกต่อ ๆ กัน
คราวหน้าก็ไม่ต้องเข้า
kopke_007

โพสต์โดย pharmadiamond » 23 ม.ค. 2010, 16:52

ขอเอาใจช่วยนะคะพี่ ขอให้ความตั้งใจและความดีของพี่ชนะอุปสรรคทั้งปวงค่ะ

หนูเพิ่งไปเที่ยวเกาะช้างมาช่วง พ.ย. ค่ะ หนูปวดหัวเข้าไปซื้อร้านยา เป็นคนงานพม่าขายยาให้ค่ะ หนูงี้อึ้งกิมกี่เลยยยย
pharmadiamond

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้