New Document

ยาหยุดประจำเดือนค่ะ

เภสัชกรร้านยา

ยาหยุดประจำเดือนค่ะ

โพสต์โดย miron » 27 ธ.ค. 2009, 19:15

เป็นเภสัชกรเพิ่งจะอยู่ร้านยาได้ไม่นานค่ะ มีข้อสงสัยคาใจจังเลยค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า
มีอยู่วันหนึ่ง ลูกค้ามาถามหายาเพื่อให้ประจำเดือนมา
เราก็ซักถามข้อมูล ได้คร่าวๆดังนี้
เมื่อ 3-4 วันก่อน ประจำเดือนมาแล้วต้องการมีอะไรกับแฟน
เลยไปซื้อยาหยุดประจำเดือนที่ร้านยาแห่งหนึ่ง(ซึ่งประจำเดือนมาได้ประมาณ 2 วันแล้ว)
จำชื่อไม่ได้ ทาน 1 เม็ด ก่อนมีเพศสัมพันธ์ ครึ่ง ชั่วโมง ผลออกมาเลือดหยุดชะงัก
จนผ่านมา 2-3 วัน เลือดก็ยังไม่มา ตอนนี้ต้องการให้เลือดมา และเริ่มปวดท้องน้อย
ซึ่งตอนที่ประจำเดือนมาก็ไม่มากไม่น้อย
ปัจจุบันไม่ได้ทานยาอะไรเพิ่มเติม ไม่แพ้ยา ไม่มีโรคประจำตัว

ขอบอกว่าสงสัยจังเลยค่ะว่า ยาหยุดประจำเดือนที่เขาทานมาเนี่ยเป็นตัวเดียวกะยาเลื่อนประจำเดือนหรือป่าวค่ะ
แต่เท่าที่รู้ (ที่เรียนมา) ควรที่จะทานก่อน ปจด จะมาสัก 2-3 วัน และก็ไม่ได้ทาน เม็ดเดียว ครั้งเดียว ซะด้วย (เหมือน fugacar เลย)
หรือว่าจะเป็นพวกยาคุมฉุกเฉิน เพราะฮอร์โมนสูง (แต่สามารถเอามาใช้เพื่อหยุดประจำเดือนในกรณีมา 2-3 วันได้หรือค่ะ)
ซึ่งก็ได้อธิบายให้เขาเข้าใจเกียวกับยาเลื่อนประจำเดือน (แต่เราก็สงสัยยาที่เขาทาน)
รวมทั้งก็อธิบายยาเร่งให้ประจำเดือนมา ว่าเราไม่มี
ในใจลึกๆ ก็เกรงว่าเขาตั้งใจจะซื้อยาขับเลือดหรือป่าว แต่แกล้งฟอร์ม
แต่เราสงสัยยาหยุดประจำเดือนจังเลย (รู้แต่ยาเลื่อน ปจด)
เพราะมักเจอรายที่ ประจำเดือนมาวันนี้ หรือ 2 วัน แล้วต้องการหยุด ก็เลยไม่แน่ใจว่ายาเลื่อน ปจด จะช่วยได้ป่าว
รบกวนทุกท่านที่ทราบช่วยคลี่คลายข้อสงกะสัยให้ด้วยน่ะค่ะ
miron

Re: ยาหยุดประจำเดือนค่ะ

โพสต์โดย konis » 28 ธ.ค. 2009, 09:56

อาจจะลองถามว่าเม็ดยาเป็นแบบไหน สีอะไร เป็นแผงหรือปล่าว (เพื่อพิจารณาว่าคือยาอะไร)
ยาเลื่อนประจำเดือนปกติจะทาน อย่างน้อย 3 วันก่อนประจำเดือนมา
แต่บางคนทานตอนกำลังมาก็อาจจะหยุดหรือไม่หยุดก็ได้ จะพบบ่อยมาก ที่มาซื้อยาในวันที่ประจำเดือนมาแล้ว
หรืออีกวันประจำเดือนมา (ปกติคนทั่วไปไม่ค่อยทราบวิธีทาน นอกจากคนที่เคยทานมาก่อน)
ยาเลื่อนประจำเดือนอาจจะเป็นยาปรับประจำเดือนได้คะ ในกรณีที่ไม่ตั้งครรภ์ แต่ประจำเดือนไม่มา
ก็ทานหมดแผงแล้ว 2-3 วันประจำเดือนจะมาคะ (บางคนก็เรียกว่าการเร่งประจำเดือน)
แต่หลักๆต้องเน้นย้ำว่าในกรณีที่ไม่ท้องเท่านั้น และในครั้งหน้าถ้าคิอว่าสามีจะมาให้วางแผนล่วงหน้าดีๆ
(เป็นการให้คำแนะนำไปในตัวคะ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
konis

โพสต์โดย miron » 28 ธ.ค. 2009, 12:29

ขอขอบคุณ คุณ konis มากน่ะค่ะ
miron

โพสต์โดย SinWiSuth » 29 ธ.ค. 2009, 00:03

ยาหยุดประจำเดือน คือ tranxamic acid หรือเปล่าครับ ??
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย salsano » 29 ธ.ค. 2009, 10:39

tranesamic acid เปนยาออกฤทธิ์ให้เลือดหยุดไหลในกรณีประจำเดือนมากผิดปกติครับ ไม่มีฤทธิ์ในการหยุดประจำเดือนได้
salsano

โพสต์โดย cannabis » 03 ม.ค. 2010, 16:49

หมอตามคลินิกความงานเค้าเอา transamin มาจ่ายให้ผิวขาวด้วยนะ
cannabis

โพสต์โดย rx4ubu » 05 ม.ค. 2010, 17:12

tranxamic acid เค้าใช้รักษาฝ้าหรือเปล่า แต่s/e ทำให้ประจำเดือนไม่มาด้วย
rx4ubu

โพสต์โดย amplifier » 06 ม.ค. 2010, 20:10

Tranexamic acid เป็นยาห้ามเลือดแต่ไม่รุ้ว่าห้ามเลือดประจำเดือนได้ด้วยแล้วทำไมถึงใช้ลดฝ้าได้ด้วยคะ :roll:
amplifier

โพสต์โดย duggy » 15 ม.ค. 2010, 16:19

ยา Tranxemic acid เป็นยาที่ออกฤทธิ์ทำให้บริเวณที่กำลังมีเลือดไหลออกมานั้นหยุดได้เร็วขึ้น มาประยุกต์ใช้รักษาฝ้าเนื่องจากยาชนิดนี้สามารถลดการสร้างเม็ดสีในผิวหนัง (ยับยั้ง enz.tyrosinase) มีผลทำให้ฝ้าจางลงบ้างในบางราย แต่ยังไม่มีผลการศึกษาวิจัยที่ยืนยันอย่างชัดเจน นอกจากนั้นยังต้องรับประทานยาระยะยาวจึงจะเห็นผลค่ะ และต้องระวังผลข้างเคียงที่อาจเกิดขึ้นเช่น ภาวะหลอดเลือดหัวใจหรือหลอดเลือดดำเกิดการอุดตัน ซึ่งอาจมีอันตรายถึงตายได้ค่ะ ต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์ค่ะ
duggy

โพสต์โดย zom » 02 มิ.ย. 2011, 20:21

ดีจังเลยค่ะ เภสัชกรอย่างเราบางอย่างก็ไม่รู้
zom

โพสต์โดย internist » 03 มิ.ย. 2011, 02:05

เม็ดเดียวหยุดประจำเดือนที่มาได้น่าจะเป็น Premalin 0.625 ครับ เอสโตรเจนขนาดสูงจะเปลี่ยนเยื่อบุจาก shedding stage กลับมาเป็น proliferative phase ใหม่ เพราะฉะนั้นหลังหยุดยาเมนส์ก้อไม่มาเพราะเยื่อบุมันเริ่ม cycle ใหม่แล้ว

แต่ถ้าเมนส์ใกล้จะมาแล้วต้องการเลื่อน ใช้ Primolut N 5 mg 3 times ยาจะช่วย maintain เยื่อบุไว้ไม่ให้หลุดล่อนออกไป พอหยุดยาปุ๊ป2-3 วันเมนส์ก้อจะมาตามปกติ
internist

โพสต์โดย smartss » 03 มิ.ย. 2011, 13:57

duggy เขียน:ยา Tranxemic acid เป็นยาที่ออกฤทธิ์ทำให้บริเวณที่กำลังมีเลือดไหลออกมานั้นหยุดได้เร็วขึ้น มาประยุกต์ใช้รักษาฝ้าเนื่องจากยาชนิดนี้สามารถลดการสร้างเม็ดสีในผิวหนัง (ยับยั้ง enz.tyrosinase) มีผลทำให้ฝ้าจางลงบ้างในบางราย แต่ยังไม่มีผลการศึกษาวิจัยที่ยืนยันอย่างชัดเจน นอกจากนั้นยังต้องรับประทานยาระยะยาวจึงจะเห็นผลค่ะ และต้องระวังผลข้างเคียงที่อาจเกิดขึ้นเช่น ภาวะหลอดเลือดหัวใจหรือหลอดเลือดดำเกิดการอุดตัน ซึ่งอาจมีอันตรายถึงตายได้ค่ะ ต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์ค่ะ

การใช้ยาและรักษาที่เป็น Off-label use
อาจมีส่วนที่จัดว่าเป็นศิลปะในการรักษาและใช้ยา ซึ่งไม่จำเป็นต้องเฉพาะแพทย์เท่านั้น
แต่อาจต้องชี้แจงตกลงกับผู้ใช้ยาให้ดีก่อนและต้องมีความรู้มากพอและต้องรับผิดชอบผลที่กระทำเอง..

" ปัจจุบันมีการใช้ยาในลักษณะที่นอกเหนือจากที่ระบุในข้อบ่งชี้ในฉลากยากัน มาก เรียกการใช้แบบนี้ว่า off-label use ซึ่งในสหรัฐอเมริกาและในหลายประเทศทั่วโลกนั้นถือว่าไม่ผิดกฏหมาย หากทำความเข้าใจกับผู้ป่วยรายต่อรายถึงผลแทรกซ้อน และได้ร่วมกันศึกษาถึงผลดีผลเสียโดยละเอียดแล้ว จะสามารถใช้ยาที่นอกเหนือจากข้อบ่งชี้ที่ระบุไว้ในฉลากยาได้ แต่ห้ามนำไปใช้ในแง่โฆษณา การใช้ยาแบบ off-label พบบ่อยมาก ประมาณว่าราว 1 ใน 5 ของการใช้ยาจะเป็นการใช้ที่นอกเหนือจากฉลากยา โดยเฉพาะยากลุ่มจิตเวชที่พบการใช้นอกเหนือฉลากยาถึงร้อยละ 31 ที่น่าสนใจคือยาบางตัวเมื่อเวลาผ่านไป แทนที่จะถูกใช้ตามข้อบ่งชี้ที่ระบุไว้ในฉลากแต่แรก กลับถูกใช้แบบ off-label มากกว่า เช่นประมาณกันว่าการใช้สารพิษโบทูลินัมในปัจจุบันนั้น ครึ่งหนึ่งเป็นการใช้แบบ
off-label "
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

โพสต์โดย Nannei » 11 ต.ค. 2011, 18:33

สรุปว่ายาหยุดเลือดประจำเดือนคือ conjugated estrogens 0.625mg หรือว่า primolut-n หรือ postinor คะ ในกรณีที่ประจำเดือนมาแล้ว
Nannei

ที่อยู่: 239/38 ถ.พระยาสัจจา ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

โพสต์โดย miminot » 10 มี.ค. 2012, 23:13

ถ้าเป็นประจำเดือนประมาณ 1 เดือนแร้ว สามารถกินยาหยุดประจำเดือนได้ใช่ไหมคะ แร้วสามารถหาซื้อได้ที่ร้านขายยาทั่วไปหรือป่าวคะ ถ้าเป็นนานขนาดนี้จะเป็นอันตรายไหมคะ (เคยทานยาคุมฉุกเฉินไปน่ะค่ะ มันเป็นเพราะยาคุมฉุกเฉินหรือป่าวคะที่ทำให้ประจำเดือนมานานผิดปกติ) รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
miminot

โพสต์โดย white-blue » 13 มี.ค. 2012, 23:33

Nannei เขียน:สรุปว่ายาหยุดเลือดประจำเดือนคือ conjugated estrogens 0.625mg หรือว่า primolut-n หรือ postinor คะ ในกรณีที่ประจำเดือนมาแล้ว

ประจำเดือนคือเนื้อเยื่อชั้น endometrium ของ uterus มันหลุดลอกออกมาซึ่งก็มีทั้งเนื้อเยื่อและพวก vessel ต่างๆ และการที่ endometrium จะหลุดออกมาได้นั้นมันคือช่วงที่เรียกว่า menstrual phase ซึ่งเกิดจากการที่ uterus ขาดการสนับสนุนของ progesterone พวกเซลล์ต่างๆในชั้นนี้จึงตายและเริ่มหลุดลอกออกมา
ฉะนั้น กรณีถ้ามี mens มาแล้วการใช้ estrogen ก็เป็นการเร่งให้ uterus เข้าสู่ proliferative phase ได้เร็วขึ้นได้ ส่วนเรื่องจะทำให้เลือดหยุดไหลเร็วขึ้นมั้ยนี้ไม่รู้ครับ
หรือ ใช้ tranexamic ก็อาจทำให้หยุดได้ หรือพวกกลุ่ม prostaglandin E2 เพื่อช่วยให้ uterus หดตัวก็น่าจะพอได้
กรณีให้ progesterone ต่อในขนาดสูงไม่น่าช่วยถ้า mens มาแล้วเพราะเซลล์มันตายหมดแล้วยังไงมันก็ต้องหลุด และผลของ progesterone จะเด่นในระยะ secretory phase ของ menstrual cycle ซึ่งตาม cycle แล้วระยะ proliferative phase ควรจะมาก่อน และมันอยู่ภายใต้อิทธิพลของ estrogen เป็นหลัก

ทั้งหมดวิเคราะห์ตามกลไกของ menstrual cycle นะครับไม่ได้อ้างอิงการศึกษาหรือguideline ใดๆ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้