New Document

มีคำอธิบายและคำตอบดีๆเกี่ยวกับ "ยาล้างไต"บ้างมั๊ยคะ

เภสัชกรร้านยา

มีคำอธิบายและคำตอบดีๆเกี่ยวกับ "ยาล้างไต"บ้างมั๊ยคะ

โพสต์โดย sawisawi » 01 พ.ย. 2009, 13:50

อธิบายแบบไหนดี กับคำว่า"ยาล้างไต"
ไม่รู้จะหาคำพูดใดมาอธิบายแล้วค่ะ
:roll: :roll: :roll:
sawisawi

Re: มีคำอธิบายและคำตอบดีๆเกี่ยวกับ "ยาล้างไต"บ้างมั๊ยคะ

โพสต์โดย SuperK » 01 พ.ย. 2009, 13:59

ส่วนตัวผมชอบตอบว่าไม่มี เพราะถ้ามีเครื่องฟอกไตคงไม่ได้เข้าโครงการสามสิบบาทแน่
คงเอายาล้างไตเข้าโครงการแทนเป็นแน่แท้ :biggrin:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
SuperK

Re: มีคำอธิบายและคำตอบดีๆเกี่ยวกับ "ยาล้างไต"บ้างมั๊ยคะ

โพสต์โดย narongbanthi202 » 01 พ.ย. 2009, 15:13

ยาล้างไต ตามความหมายของคนไข้คือยา ที่มีรูปไตติดที่ฉลากยา(กินแล้วปัสาวะสีออกทางสีเขียว) จำชื่อไม่ได้ อีกตัวหนี่งกินแล้วปัสสวะเป็นสีแดง

คำอธิบาย ให้ถามไปถึงอาการของเขาว่าทำไมถึงต้องใช้ยาล้างไตแล้วค่อยอธิบายเรื่องยาล้างไต
ก็ต้องบอกคนไข้ไปตามตรงว่ายานี้ไม่ได้ช่วยเรื่องการล้างไต แต่สีของยาที่ขับทางระบบปัสวะเป็นสีของยา
ไม่ผลต่อการรักษาตามที่คนไข้เข้าใจ แล้วค่อยอธิบายโรคที่เขาเป็นต้องใช้ยาอย่างไร หรือต้องไป พบแพทย์นะ
narongbanthi202

โพสต์โดย ck0707007 » 01 พ.ย. 2009, 17:16

คือ ยาอะไรที่กินแล้ว ฉี่เป็นสีแดง
และอาการติดเชื้อที่ทางเดินปัสสะวะดีขึ้น
แต่อธิบายไปคนซื้อก็ไม่เข้าใจหรอก เพราะเขากินจนชิน และตั้งใจจะกินยาแบบนี้ต่อไป
:geek:
ck0707007

โพสต์โดย tugsinav » 01 พ.ย. 2009, 22:00

ที่ร้านเจอทั้ง ยาล้างไต, ยาไต และ ยาขับไต
อันสุดท้ายนึ้สงสัยไม่อยากเอาไตไว้แล้ว อยากจะขับมันออกไป
ที่สุดแล้วก็ถามอาการครับ แล้วก็จัดยาไปตามเรื่อง
บางคนจัดจนเสร็จแล้ว ก็บอกว่าเอาที่เป็นขวดมีรูปไตอะ เยี่ยวออกสีแดงๆ
ทำไมไม่บอกตูตั้งแต่แรกน้อ
tugsinav

โพสต์โดย zartingtong » 02 พ.ย. 2009, 10:20

ความจริง Pyridium เป็นยาที่ใช้ระงับอาการปวดฉี่บ่อยระคายเคืองของกระเพาะปัสสาวะได้ดีและเป็น Urinary antiseptic เลยทำให้คนพูดมั่วๆเป็นยาล้างไตบางทีก็ยาล้างท่อ และใช้กันผิดๆ และปัจจุบันก็ไม่ค่อยนิยมแล้วเนื่องจากอันตรายที่สำคัญคือเนื่องจากยามีสีปัสสาวะก็เลยเปลี่ยนสีลอง searh หาข้อมูลเอง
ความจริงคนแก่มักจะเป็นกระเพาะปัสสาวะอักเสบบ่อยประจำ ก็ถามและให้การรักษาให้ดี จะมีลูกค้าประจำเพิ่ม ดีกว่ารำคาญเฉยๆ:wink:
zartingtong

โพสต์โดย sawisawi » 02 พ.ย. 2009, 14:04

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
พยายามอธิบายเต็มที่แล้ว บางคนเชื่อฝังใจมากเลย
ว่ามันสามารถล้างได้ เหมือนล้างถ้วยล้างชาม
เราให้ความรู้แล้ว เขาไม่รับ ก็ไม่เป็นไร
อย่างน้อยเราก็ได้ทำหน้าที่เภสัชกรแล้วนะ จริงมั๊ยคะ
(วันที่โพสต์ แบบว่าหงุดหงิดมากเลยค่ะ เลยขอระบายบ้างนิดหน่อย)
sawisawi

โพสต์โดย มาอิจัง » 02 พ.ย. 2009, 15:41

มีเด็กวัยรุ่นมาถามซื้อยาล้างไต เราก็ถามว่า "เป็นอะไรคะ ทำไมถึงต้องใช้ยาล้างไต"
เค้าก็ตอบว่า "ไม่ได้เป็นไรหรอกครับ พอดีผมใช้สารเสพติด แล้วอาจารย์จะจับตรวจปัสสาวะ เลยจะล้างสารเสพติดออกครับ"
พอเราบอกว่า "ยาล้างไตไม่มีค่ะ" แล้วกำลังจะอธิบายต่อ เด็กคนนั้นก็วิ่งออกจากร้านไปเลย....
มาอิจัง

โพสต์โดย vic » 03 พ.ย. 2009, 11:25

มาอิจัง เขียน:มีเด็กวัยรุ่นมาถามซื้อยาล้างไต เราก็ถามว่า "เป็นอะไรคะ ทำไมถึงต้องใช้ยาล้างไต"
เค้าก็ตอบว่า "ไม่ได้เป็นไรหรอกครับ พอดีผมใช้สารเสพติด แล้วอาจารย์จะจับตรวจปัสสาวะ เลยจะล้างสารเสพติดออกครับ"
พอเราบอกว่า "ยาล้างไตไม่มีค่ะ" แล้วกำลังจะอธิบายต่อ เด็กคนนั้นก็วิ่งออกจากร้านไปเลย....

เจอเหมือนกัน :lol: :lol: :lol:
vic

โพสต์โดย zartingtong » 03 พ.ย. 2009, 12:30

"ไม่ได้เป็นไรหรอกครับ พอดีผมใช้สารเสพติด แล้วอาจารย์จะจับตรวจปัสสาวะ เลยจะล้างสารเสพติดออกครับ"

เอาแฟ้บละลายน้ำ 1 ขวดลิตรแล้วซดเข้าไป
:lol: :lol: :lol:
zartingtong

โพสต์โดย narongbanthi202 » 10 พ.ย. 2009, 15:17

sawisawi เขียน:ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ
พยายามอธิบายเต็มที่แล้ว บางคนเชื่อฝังใจมากเลย
ว่ามันสามารถล้างได้ เหมือนล้างถ้วยล้างชาม
เราให้ความรู้แล้ว เขาไม่รับ ก็ไม่เป็นไร
อย่างน้อยเราก็ได้ทำหน้าที่เภสัชกรแล้วนะ จริงมั๊ยคะ
(วันที่โพสต์ แบบว่าหงุดหงิดมากเลยค่ะ เลยขอระบายบ้างนิดหน่อย)

ก็ยังมีความห่วงใยคนไข้ก็เป็นตัวอย่างวิชาชีพที่น่าจะดีใจนะอย่าไปหงุดหงิดเลย

โพสต์โดย jluvp » 11 พ.ย. 2009, 16:36

จากที่สังเกตมา ลูกค้าส่วนใหญ่ที่มาเรียกยาล้างไต มักเป็นกลุ่มคนที่ทำงานแบบใช้แรงงาน หรือเป็นคนขับรถบรรทุกค่ะ โดยมักจะมีอาการนำ คือ ปวดหลัง ให้ลองซักประวัติว่ายกของหนักมา หรือนั่งนานๆมาหรือป่าว ซึ่งคำถามตอบที่ได้มักจะตอบว่าใช่ 1 ใน 2 ข้อนี้ล่ะค่ะ แล้วก็ถามต่อว่าฉี่ของพี่ขุ่นมั้ย ซึ่ง 90% จะตอบว่าไม่ขุ่น (10% ตอบว่าไม่ได้ดู) เลยอธิบายให้เค้าฟังว่า ยาล้างไตน่ะ ที่จริงแล้วคือเม็ดแป้งผสมสี แล้วเติมยาฆ่าเชื้ออ่อนๆลงไป สีของฉี่ที่ออกมาคือสีของยา แต่อาการที่พี่เป็นน่าจะเกิดจากกล้ามเนื้อที่หลังอักเสบมากกว่า เพราะถ้าเป็นโรคไตจริงพี่คงเดินมาซื้อยาเองไม่ไหวหรอกค่ะ งั้นพี่น่าจะกินยาที่ตรงกับโรคดีกว่ามั้ย เลยจ่าย NSAID + คลายกล้ามเนื้อ ซึ่งลูกค้าส่วนใหญ่ก็ฟังนะคะ และมีหลายคนกลับมาบอกว่ากินแล้วหายปวด ถ้าคนไหนดูอธิบายยาก ก็แอบขู่ว่าเราไม่ได้เป็นโรคไตแล้วไปกินยาล้างไตบ่อยๆ จะเป็นโรคไตได้นะ เคยมีคนเป็นมาแล้ว(จริงๆ)

หรือเคสที่มาด้วยอาการฉี่ขัดก็ลองถามว่าก่อนหน้านี้กลั้นฉี่มาป่าว ถ้าใช่ก็จ่ายสเตปของเราไป แล้วอธิบายตามเหตุผลข้างบนค่ะ

ถ้าเราลองพูดอาการที่เค้าน่าจะเป็นแล้วเค้าตอบว่า ใช่ ใช่ เกือบทุกคำถาม รับรองเค้าจะเริ่มศรัทธาในตัวเรา (..อีนี่รู้ได้ไง..) ทีนี้การแก้ไขความเข้าใจผิดที่ผ่านมาของเค้าให้ถูกต้อง ก็จะง่ายขึ้นเยอะเลยค่ะ

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
jluvp

โพสต์โดย narongbanthi202 » 11 พ.ย. 2009, 19:38

jluvp เขียน:จากที่สังเกตมา ลูกค้าส่วนใหญ่ที่มาเรียกยาล้างไต มักเป็นกลุ่มคนที่ทำงานแบบใช้แรงงาน หรือเป็นคนขับรถบรรทุกค่ะ โดยมักจะมีอาการนำ คือ ปวดหลัง ให้ลองซักประวัติว่ายกของหนักมา หรือนั่งนานๆมาหรือป่าว ซึ่งคำถามตอบที่ได้มักจะตอบว่าใช่ 1 ใน 2 ข้อนี้ล่ะค่ะ แล้วก็ถามต่อว่าฉี่ของพี่ขุ่นมั้ย ซึ่ง 90% จะตอบว่าไม่ขุ่น (10% ตอบว่าไม่ได้ดู) เลยอธิบายให้เค้าฟังว่า ยาล้างไตน่ะ ที่จริงแล้วคือเม็ดแป้งผสมสี แล้วเติมยาฆ่าเชื้ออ่อนๆลงไป สีของฉี่ที่ออกมาคือสีของยา แต่อาการที่พี่เป็นน่าจะเกิดจากกล้ามเนื้อที่หลังอักเสบมากกว่า เพราะถ้าเป็นโรคไตจริงพี่คงเดินมาซื้อยาเองไม่ไหวหรอกค่ะ งั้นพี่น่าจะกินยาที่ตรงกับโรคดีกว่ามั้ย เลยจ่าย NSAID + คลายกล้ามเนื้อ ซึ่งลูกค้าส่วนใหญ่ก็ฟังนะคะ และมีหลายคนกลับมาบอกว่ากินแล้วหายปวด ถ้าคนไหนดูอธิบายยาก ก็แอบขู่ว่าเราไม่ได้เป็นโรคไตแล้วไปกินยาล้างไตบ่อยๆ จะเป็นโรคไตได้นะ เคยมีคนเป็นมาแล้ว(จริงๆ)

หรือเคสที่มาด้วยอาการฉี่ขัดก็ลองถามว่าก่อนหน้านี้กลั้นฉี่มาป่าว ถ้าใช่ก็จ่ายสเตปของเราไป แล้วอธิบายตามเหตุผลข้างบนค่ะ

ถ้าเราลองพูดอาการที่เค้าน่าจะเป็นแล้วเค้าตอบว่า ใช่ ใช่ เกือบทุกคำถาม รับรองเค้าจะเริ่มศรัทธาในตัวเรา (..อีนี่รู้ได้ไง..) ทีนี้การแก้ไขความเข้าใจผิดที่ผ่านมาของเค้าให้ถูกต้อง ก็จะง่ายขึ้นเยอะเลยค่ะ

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เก่งมากครับ น่าเป็นตัวอย่างของเภสัชกรตามวิชาชีพของร้านยาได้ดีมากครับ

โพสต์โดย sakon » 19 พ.ย. 2009, 09:36

ต้องเข้าใจคนกลุ่มนี้ครับ มักเปงคนกลุ่มล่าง ความรู้น้อย แต่เปงลูกค้ากลักร้านยา เพราะมีอันจะกินหน่อยก็ไปรพ ราคาแพง
จัดยาตามปกติครับ แล้วบอกว่า ไตสะอาจเลยเจ้านาย
sakon

โพสต์โดย Noriko03 » 07 ธ.ค. 2009, 10:34

เปิดร้านยาได้ 3 เดือนเจอเยอะเหมือนกันค่ะ
มีทั้งมาซื้อเอง และคนอื่นฝากซื้อ
ถ้ามาซื้อเองก็จะซักปะวัติว่าทำไมอยากทาน มีอาการอะไรบ้าง
และก็แนะนำยาไป เพราะที่พบจะมี 1.ปวดเอวจากการยกของหนัก 2.ทางเดินปัสสาวะอักเสบ และ 3. อยากไตดีไตสะอาด และล้างลำกล้อง
อันหลังก็แนะนำทุกรายค่ะว่าไม่มียาดังกล่าว
มีแต่ยาที่ใส่สีๆ ยิ่งทำให้ไตทำงานหนักขึ้น
ถ้าลูกค้าคนไหนดูรับได้ เราก็แนะไปต่อเลย เพราะแถวบ้านมีขาย Rifampicin ใส่ขวด 3 เม็ดบอกยาล้างไต บอกไปเลยว่าเป็นยาวัณโรคตัวหนึ่ง
กินแล้วเป็นอันตรายต่อตับด้วย ส่วนมากก็รับได้
แต่ถ้าเป็นคนมีอายุหน่อยก็จะมองเราแปลกๆ (ประมาณยัยนี่มาจากดาวดวงไหน) ก็ต้องทำใจค่ะ ทำดีที่สุดแล้ว
:neutral: :neutral: :neutral:
ส่วนมากที่ร้านจะเจอยาไก่มากค่ะ
ไก่เป็นแผล ไก่อักเสบ ไก่เจ็บตา
แต่ก็สู้ตายค่ะ
Noriko03

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้