New Document

มีคำอธิบายและคำตอบดีๆเกี่ยวกับ "ยาล้างไต"บ้างมั๊ยคะ

เภสัชกรร้านยา

Re: มีคำอธิบายและคำตอบดีๆเกี่ยวกับ "ยาล้างไต"บ้างมั๊ยคะ

โพสต์โดย zartingtong » 07 ธ.ค. 2009, 12:43

เห็นพวกเลี้ยงไก่เค้านิยม คลอไทรมาซอลน้ำ นะ เค้าว่าทำให้ไก่ขนสวย :biggrin:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

Re: มีคำอธิบายและคำตอบดีๆเกี่ยวกับ "ยาล้างไต"บ้างมั๊ยคะ

โพสต์โดย ck0707007 » 08 ธ.ค. 2009, 20:37

(ประมาณยัยนี่มาจากดาวดวงไหน)

555
:mrgreen:
ck0707007

โพสต์โดย phared » 13 ธ.ค. 2009, 08:59

เรื่องนี้จะว่าปัญหาใหญ่ของผู้ประกอบการร้านขายยาเลยก็ว่าได้ และก็เชื่อว่าเจอกันมาทุกร้านอย่างแน่นอนไม่มียกเว้น
คนซื้อที่มาซื้อยาล้างไตมีทั้งระดับล่างๆไม่มีความรู้และประเภทที่มีความรู้สูงก็มีครับ(แต่มีเป็นส่วนน้อย)

ประเภทที่ทำให้ปวดหัว อธิบายยากที่ผมเคยเจอมามีดังนี้

1.คนไข้ปวดหลังปวดเอว ฉี่ปกติ ให้ยาคลายกล้ามเนื้อ+ nsaid ไป เขาบอกว่ากินมาเยอะแล้วแต่ไม่หาย และเคยกินยาบล้างไตที่ว่านั้น(Pyridium) แล้วมันหาย พอให้เขาไปแล้วก็กลับมาเอาอีกและเขาก็ยืนยันว่าเขากินแล้วดีขึ้น ตอนนี้ใกล้หายแล้ว มีเหลือปวดนิดหน่อยเท่านั้น รายนี้มาfollow ยาอยู่3ครั้งก็หายไปเลย ไม่รู้ว่าหายจริงหรือปล่าว? (น่าจะหายจริงๆ) ถ้าเจออย่างนี้ก็คงต้องตามใจลูกค้าไป ก็จะไปเถียงอะไรเขาได้ละครับ ในเมื่อเขายืนยันเองว่ากินแบบตามหลักมันไม่หาย แต่กินยาล้างไตเม็ดนี้แล้วมันหาย (ผมก็งงอยู่ไม่รู้จะว่ายังไง)

2.คนไข้บอกว่าหมอแนะนำให้กินยาล้างไต พอซักจริงๆเขาก็บอกว่าหมอที่นั่นที่นี่(ยืนยันจริงๆ) เราก็งงว่ามีหมอที่ไหนแนะนำยาอย่างนี้ให้คนไข้กินด้วยหรือ? ไม่แน่ใจว่าคนไข้พูดมานั้นจริงเท็จหรือไม่?

3.ประเภทที่มาซื้อยาแล้วบอกเอายาล้างไต แล้วยืนเงียบทำหน้าบึ้งๆเหมือนไม่ต้องการให้ซักถามอะไร(อาจจะรำคาญเพราะคงไปถามมาหลายร้านแล้วก็ถูกซักโน่นนี่แล้วตัวเองตอบไม่ได้)เพราะเขาฝากมาซื้อให้ ประเภทนี้ผมตัดปัญหา ตอบไปเลยว่า "ไม่มี" เจออย่างนี้เราก็ไม่มีอารณ์ซักถามอะไรเหมือนกันครับ
phared

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 13 ธ.ค. 2009, 11:11

ผมคิดว่าความหมายของ ยาล้างไต ของลูกค้ากับของเภสัชกรอาจไม่เหมือนกันก็ได้ ถ้าลองถามต่อ จะพบว่าส่วนใหญ่มีอาการปวดหลัง ฉี่บ่อยออกทีละนิด ลูกค้าต้องการหายแต่สื่อสารกับเราว่า มียาล้างไตไหม ความจริงเกิดจากการอั้นฉี่(โดยเฉพาะผู้หญิงไปต่างสถานที่ไม่กล้าใช้ห้องน้ำที่อื่น หรือเด็กโรงงานทำงานเพลินขี้เกียจไปฉี่) พวกผู้ชายที่ขับรถนานๆ สะเทือนมากๆ เช่นรถตักดิน หรือยืนมาก นอนมากเกินไป กินหวานจัด เค็มจัด ก็เป็นได้ ผมใช้ paracetamol500mg+hyoscine-n-butylbromide10mg กับ phenazopyridine 100 mg
และควรสื่อสารกับลูกค้าว่าคราวหน้าถ้าเป็นแบบนี้อีก ให้เล่าอาการที่เป็นเลย อย่าเรียกหา ยาล้างไต อีก
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย watim » 30 ธ.ค. 2009, 15:00

แล้วอยากทราบว่า ถ้าหากทานยาพวกยาล้างไตเหล่านี้แล้วจะมีผลเสียอย่างไร เพราะอาจเป็นทางเลือกหนึ่งที่จะบอกเพื่อให้คนไข้ไม่อยากได้ยาดังกล่าวได้ (ถ้าจำไม่ผิดเหมือนเคยเรียนว่ามันเป็นยาฆ่าเชื้ออ่อนๆ หากติดเชื้อจริงๆ จะทำให้เชื้อดื้อยาแล้วกลับมาเป็นใหม่ได้ง่าย) (คราวนี้ไม่ได้เจอชาวบ้านมาขอซื้อ แต่เป็นฝรั่งมาของซื้อ Pyridium ภาษาอังกฤษยิ่งไม่ค่อยแข็งแรงอยู่ ไม่รู้จะอธิบายยังไงเลย)
watim

โพสต์โดย antantant » 28 ก.ค. 2011, 13:04

คือมีคนรู้จักเขากินอยู่ เขาบอกว่าอยากเลิกเสพสารเสพติดนะค่ะ แล้วตำรวจแนะนำให้กินยาล้างไตซองสีเขียวๆ อยากถามว่ามันช่วยให้เลิกได้จริงไหมค่ะ แล้วมันจะมีผลอะไรกับร่างกายหรือป่าวค่ะ ขอบคุณค่ะ
antantant

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้