New Document

มีคนมาถามว่า "ภญ.ย่อมาจากอะไร"

เภสัชกรร้านยา

มีคนมาถามว่า "ภญ.ย่อมาจากอะไร"

โพสต์โดย ppjang » 10 ต.ค. 2009, 17:33

วันนี้คอมที่ร้านมีปัญหา เลยมีช่างคอมมาดูค่ะ
ช่างคอมมาดูให้แล้วก็ถามว่า

"ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ ภญ. ย่อมาจากอะไรครับ"

เราก็เลยตอบไป แล้วเค้าก็ถามกลับอีกว่า

"อ๋อ นี่จบเภสัชมาเหรอครับ"

เราก็คิดในใจ คนอยู่ในร้านยาก็ต้องจบเภสัชมาซิ
ไม่งั้นจะขายยาได้เหรอ

แล้วเค้าก็บอกอีกว่า
"พอดีรู้จักแต่ พญ. ไม่รู้ว่า ภญ. คืออะไร แล้วพวกผู้ช่วยอะครับ ย่อว่าอะไร"

เข้าใจเลยว่า ทำไมเค้าต้องถามว่าจบเภสัชมาเหรอ เพราะเค้าคงคิดว่าใครๆก็ขายยาได้
เอ๊ะ หรือว่าหน้าเราดูเป็นเด็กขายยา มากกว่า เภสัชกร

ไม่พอค่ะ วันก่อนคนข้างบ้านมีงานบุญค่ะ ก็เลยไปด้วย
ก็นั่งคุยๆกันก็มีคนถามว่า เราทำงานอะไร พอดีเราเพิ่งลาออกจากร้านยาที่เก่าด้วย

เราเลยตอบไปว่า อยู่ร้านยาค่ะ

เค้าบอกว่า ทำไมหล่ะ ชอบขายยาเหรอ เห็นอยู่แต่ร้านยา
เราก็งง อยู่ในใจ
เลยบอกว่าเป็นเภสัชค่ะ ก็ต้องอยู่ร้านอยู่แล้วค่ะ

เค้าทำหน้าตกใจแล้วก็บอกว่า
นี่นั่งคุยกับเภสัชเหรอเนี้ยะ เพิ่งเคยเห็นเภสัชตัวเป็นๆ
ปกติเห็นแต่ป้ายแขวน แล้วคนอื่นขาย
แล้วก็ถามใหญ่เลยค่ะ เรียนยากมั้ย เรียนกี่ปี เรียนเหมือนหมอรึเปล่า

อึ้งเลยค่ะ เจอคนเค้าพูดแบบนี้
บทบาทเภสัชชุมชนอยู่ไหนค่ะเนี้ยะ
เจออย่างนี้ รู้สึกมีแรงฮึด อยากทำหน้าที่ให้ดีค่ะ
ppjang

Re: มีคนมาถามว่า "ภญ.ย่อมาจากอะไร"

โพสต์โดย Wiz@rd. » 10 ต.ค. 2009, 17:40

ppjang เขียน:เค้าทำหน้าตกใจแล้วก็บอกว่า
นี่นั่งคุยกับเภสัชเหรอเนี้ยะ เพิ่งเคยเห็นเภสัชตัวเป็นๆ
ปกติเห็นแต่ป้ายแขวน แล้วคนอื่นขาย

:mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: มีคนมาถามว่า "ภญ.ย่อมาจากอะไร"

โพสต์โดย TDPharm » 10 ต.ค. 2009, 20:49

ppjang เขียน:วันนี้คอมที่ร้านมีปัญหา เลยมีช่างคอมมาดูค่ะ
ช่างคอมมาดูให้แล้วก็ถามว่า

"ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ ภญ. ย่อมาจากอะไรครับ"

เราก็เลยตอบไป แล้วเค้าก็ถามกลับอีกว่า

"อ๋อ นี่จบเภสัชมาเหรอครับ"

เราก็คิดในใจ คนอยู่ในร้านยาก็ต้องจบเภสัชมาซิ
ไม่งั้นจะขายยาได้เหรอ

แล้วเค้าก็บอกอีกว่า
"พอดีรู้จักแต่ พญ. ไม่รู้ว่า ภญ. คืออะไร แล้วพวกผู้ช่วยอะครับ ย่อว่าอะไร"

เข้าใจเลยว่า ทำไมเค้าต้องถามว่าจบเภสัชมาเหรอ เพราะเค้าคงคิดว่าใครๆก็ขายยาได้
เอ๊ะ หรือว่าหน้าเราดูเป็นเด็กขายยา มากกว่า เภสัชกร

ไม่พอค่ะ วันก่อนคนข้างบ้านมีงานบุญค่ะ ก็เลยไปด้วย
ก็นั่งคุยๆกันก็มีคนถามว่า เราทำงานอะไร พอดีเราเพิ่งลาออกจากร้านยาที่เก่าด้วย

เราเลยตอบไปว่า อยู่ร้านยาค่ะ

เค้าบอกว่า ทำไมหล่ะ ชอบขายยาเหรอ เห็นอยู่แต่ร้านยา
เราก็งง อยู่ในใจ
เลยบอกว่าเป็นเภสัชค่ะ ก็ต้องอยู่ร้านอยู่แล้วค่ะ

เค้าทำหน้าตกใจแล้วก็บอกว่า
แล้วก็ถามใหญ่เลยค่ะ เรียนยากมั้ย เรียนกี่ปี เรียนเหมือนหมอรึเปล่า

อึ้งเลยค่ะ เจอคนเค้าพูดแบบนี้
บทบาทเภสัชชุมชนอยู่ไหนค่ะเนี้ยะ
เจออย่างนี้ รู้สึกมีแรงฮึด อยากทำหน้าที่ให้ดีค่ะ

อย่าคิดมากเลยครับ โลกเราก็มีสองด้าน คนดีคนไม่ดี คนปากดี กับคนปากเสีย
บางคนพูดให้ดูตนเองแน่ หรือฉลาดคำพูด อยู่ร้านยาก็เจอคนพูดดีเป็นส่วนใหญ่ ไม่ดีก็มีบ้าง นานๆ เจอที
สิ่งที่พูดก็แค่คำพูด อย่าไปคิดมาก คิดไปก็มากความ แค่คิดว่าสงสารเขานะ แล้วก็อธิษฐานให้เขาเป็นคนที่ดีขึ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
TDPharm

โพสต์โดย ck0707007 » 10 ต.ค. 2009, 21:46

เขาคงดีใจมากๆเลยที่เป็นเภสัชกรหญิงตัวเป็นๆ
มองหามานานแล้ว
ดีใจด้วยนะ
:lol: :lol: :lol:
ck0707007

โพสต์โดย Ezecol RPC » 12 ต.ค. 2009, 08:39

จงภูมิใจเถิดครับ :mrgreen:
Ezecol RPC

โพสต์โดย little body » 12 ต.ค. 2009, 11:33

:lol: :roll: :lol: :roll:
little body

โพสต์โดย winny » 12 ต.ค. 2009, 17:46

เจอบ่อยเลยค่ะ ที่ถามว่าจบเภสัชมาเหรอ ก็งงว่าอยู่ร้านยาจะให้จบอะไรหว่า บัญชี บริหารการจัดการดีไหม
winny

โพสต์โดย vic » 13 ต.ค. 2009, 11:17

winny เขียน:เจอบ่อยเลยค่ะ ที่ถามว่าจบเภสัชมาเหรอ ก็งงว่าอยู่ร้านยาจะให้จบอะไรหว่า บัญชี บริหารการจัดการดีไหม

เจอเหมือนกันคร๊าบ... :lol: :lol: :lol:
vic

โพสต์โดย orchid » 13 ต.ค. 2009, 13:49

:lol: ทำใจ บทบาทไม่ชัด[
orchid

โพสต์โดย woody » 15 ต.ค. 2009, 11:29

ฮ่า ฮ่า ของผมทำงานด้านการสอน อธิบายเค้าก็ไม่เข้าใจ หาว่าเราไม่ใช่เภสัชกร เป็น ครูมาเปิดร้านยาซะงั้น (เพราะเค้าเข้าใจว่า เภสัชกรจะต้องอยู่ในห้องยาโรงพยาบาลครับ)
woody

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้