New Document

ยาทำแท้ง

เภสัชกรร้านยา

ยาทำแท้ง

โพสต์โดย rinko » 20 ส.ค. 2009, 17:30

เจอคนไข้ถามกันบ้างไหมคะ ว่ามียาขับเลือดไหม ทำไมกินยาคุมแล้วยังท้อง (ซักประวัติแล้ว คนไข้กินผิดวิธี) หรืออื่นๆที่มันคล้ายกับจะขอซื้อยาไปทำแท้ง ตอบยังไงกันบ้างคะ ถึงเราพยายามอธิบาย ไม่ขายยาอะไรเลย ก็มักจะยืนยันจะเอายาขับให้ได้ จะพูดยังไงให้เขาไม่ทำแท้ง และไม่ทำให้เขารู้สึกแย่ๆว่าเราไม่ยอมช่วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
rinko

Re: ยาทำแท้ง

โพสต์โดย lhee008 » 21 ส.ค. 2009, 08:52

ตอบไปเลยค่ะว่าไม่มียา ประเภทนั้น เรามีแต่ยาคุม ช่วยป้องกัน

เพราะเราคงอธิบายมากกว่านี้ไม่ได้หรอก เพราะใจเค้าต้องการเอาเด็กออกจิง

ลูกค้าคงไม่เสียความรู้สึกหรอกค่ะ เพราะเคยเจอ พอบอกว่าลูกค้าว่าไม่มี

ลูกค้าบอกว่าไปซื้อร้านอื่นก็ได้

งงไปเลย มันมีขายด้วยเหรอ
lhee008

โพสต์โดย ohayo » 21 ส.ค. 2009, 13:06

เจอบ่อยๆเหมือนค่ะ เราบอกไปว่าไม่ใช่จะไม่ช่วย แต่มันขายไม่ได้เพราะผิดกฎหมาย เค้าก็เข้าใจค่ะ ตอนหลังเลยตัดสินใจว่าจะไม่ทำแท้ง แล้วก็กลายมาเป็นลูกค้าประจำ ตอนนี้คลอดแล้ว น้องอายุสองเดือน น่ารักมากค่ะ ปลื้มใจ :smile: :smile:
ohayo

โพสต์โดย vic » 21 ส.ค. 2009, 14:03

แนะนำไปคลินิก หหรือไม่ก็โรงพยาบาล เพราะเขาคงไม่ฟังที่เราแนะนำหรอกครับ ถ้ามีก็น้อยง่ะ เลยไม่พูดไรดีก่า มันบาป....
vic

โพสต์โดย pizza5577 » 21 ส.ค. 2009, 14:31

:neutral:
แก้ไขล่าสุดโดย pizza5577 เมื่อ 19 พ.ค. 2011, 02:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
pizza5577

โพสต์โดย ladymoon » 21 ส.ค. 2009, 19:37

เจอไม่บ่อยมาก แต่ไม่เคยทิ้งช่วงนานให้คิดถึง
มีมากมายหลายรูปแบบ ทั้งที่ทำแท้งมาแล้วหลายครั้ง (แต่ไม่เคยเข็ด) และแบบที่ไม่เคยทำแท้งมาก่อน
พยายามทำหน้าที่ให้ดีที่สุดโดยการโน้มน้าวไม่ให้ทำ แต่ทุกคนจะตอบว่ามันจำเป็น
สุดท้ายต้องปล่อยไปตามกรรม แล้วบอกให้ไปหาทางเอาเอง (มีขู่ว่าอันตรายบ้างเป็นบ้างครั้ง) เพราะที่ร้านไม่มียาประเภทนี้
ไม่ยอมขายแม้กระทั่ง เบนโล เพ็ญภาค เพราะรู้เจตนาว่าจะไปทำร้ายเด็ก ไม่อยากบาปด้วย
เฮ้อ บางครั้งจิตตก แต่ก็ต้องปล่อยไปเพราะเราไม่ใช่คนตัดสินใจ ตอนนี้เวลาอธิบายยาคุมปกติ ยาคุมฉุกเฉิน จะให้เวลาเต็มที่
อธิบายจนแจ่มแจ้งไปเลย อย่างน้อยก็เป็นส่วนที่เราทำได้
ladymoon

โพสต์โดย ck0707007 » 21 ส.ค. 2009, 20:32

เวลาที่มีคนมาถามอะไรที่เสี่ยงต่อการผิดจรรยาบรรณ ผิดศีลธรรม
เป็นโอกาสที่ท่านจะแสดงความเป็นวิชาชีพของเภสัชกรรม
ck0707007

โพสต์โดย lanna Rx » 25 ส.ค. 2009, 18:28

ที่ร้านนี่เจอแบบว่า คนที่ท้องไม่มาเอง คนที่มานี่เป็นพ่อแม่ หน้าตาเศร้าหมอง แล้วบอกว่าขอให้ช่วยหน่อย เค้าไปหลายที่แล้ว ลูกเค้าเพิ่งจะ 12 -13 ปีเอง ฟังแล้วก็ปลงค่ะ ได้แต่บอกไปว่าไม่มี เวลาเราจะอธิบายเรื่องยาคุม ยาคุมฉุกเฉินนี่ไม่ค่อยอยากฟังกันเลย เพราะกลัวคนรู้จักมาเห็นว่าซื้อยาคุม สายตาล่อกแล่ก พร้อมที่จะชิ่งออกไปทันที ทั้งๆๆที่เรายังอธิบายไม่จบเลย แต่พอมีปัญหาขึ้นมานี่คนที่ทุกข์ที่สุดก็คือ พ่อแม่ เฮ้อออ สังคมไทย :neutral: :sad:
lanna Rx

โพสต์โดย winds » 25 ส.ค. 2009, 19:09

นานๆเจอที แต่บอกปัดไปค่ะ ไม่ค่อยสงสาร
ถือว่ากรรมใครกรรมมัน

ยกเว้นเคสถูกข่มขืน คงไปพบแพทย์/ตำรวจอยู่แล้ว
winds
Global Moderator

โพสต์โดย rinko » 27 ส.ค. 2009, 13:02

วันที่ตั้งกระทู้เนี่ย เจอไป 4 คนค่ะ ที่มาหายาทำแท้ง

คนที่1: ไม่อยากตรวจตั้งครรภ์ กลัวรู้ว่าท้อง ขอยาเลยละกัน
คนที่2: จะเอายาขับเลือด 2 ขวด คิดว่าท้องนะ อาการเหมือนท้อง เอามาเถอะ ยังไงก็จะเอาออก
คนที่3: ตรวจแล้วมันขึ้นว่าท้อง จะเอายาขับ ประจำเดือนจะได้มา (เภสัชกรถามว่า รู้ว่าท้องแล้วกินยาขับเลือดทำไมคะ ยังไงประจำเดือนก็คงไม่มาหรอกค่ะ คนไข้อึ้ง แต่ยืนยันจะเอา)
คนที่4: เมนส์ไม่มา 3 เดือนแล้ว ไม่กล้าตรวจ ขอยาขับหน่อย

มันเซ็งค่ะ วันเดียวก็เจอขนาดนี้ มันเซ็ง แล้วทั้งหมดนั้น ก็ได้รับคำอธิบายเดียวกัน และแจ้งว่าไม่มียาขับ มีแต่ยาบำรุง ที่ห้ามกินในคนท้องเพราะว่ามันมี alcohol อาจทำให้เด็กสมองฝ่อหรือพิการ แต่คงไม่แท้งหรอก กินไปเกิดพิการจะเป็นยังไง เฮ้อ สุดท้าย 3 ใน 4 ก็หยิบยาสตรีไป มันเซ็งค่ะ มันเซ็ง หรือเราควรจะมีกฎหมายอนญาตให้ทำแท้งได้ในกรณีที่แพทย์เห็นสมควรนะ เฮ้อ ศีลธรรม จรรยาบรรณ และสังคม มันจะไปด้วยกันยังไงได้นะ ถ้าคนยังเป็นกันอย่างนี้อยู่เนี่ย
rinko

โพสต์โดย apotheker » 27 ส.ค. 2009, 13:18

เหมือนมาซื้อยาขับเสมหะเลยเนอะ :lol:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย jungle » 27 ส.ค. 2009, 13:51

บอกเลยครับว่าไม่มี ถึงมีกินไปก็ไม่ออก มีแต่จะทำให้พิการป่าวๆ
ระหว่างพูดก็คอยสังเกตสีหน้าลูกค้าไปด้วย ถ้าแกมุ่งมั่นมาก
ผมก็ไม่เสียเวลาครับ บอกสั้นๆเลยว่า ไม่มี ไม่รู้ด้วยว่าที่ไหนมี :lol: :lol:
แต่ถ้าลูกค้าออกแนวลังเลแล้วเราว่างๆอยู่ ก็จะพยายามพูดให้เปลี่ยนใจครับ
ขนาดเอารูปลูกตัวเองมาโชว์ก็ทำมาแล้ว

พูดมาเป็นสิบ เปลี่ยนใจคนเดียว ตอนนี้ได้ขวบนึงแล้ว พามาซื้อยาที่ร้าน
บอกนี่ไง คนที่จะเอาออกแล้วเปลี่ยนใจ เภสัชดีใจน้ำตาแทบไหล

มีอีก ที่ร้านไม่มี อีก 2 วันมาใหม่ บอกเอาออกแล้วร้านนู้นมี กินแป๊บเดียว
ออกเลย :evil:
โมโหเฟ้ย
jungle

โพสต์โดย suwanneesmoungngam » 29 ส.ค. 2009, 10:36

ตอนแรกๆมาถามบ่อยแต่ไม่เคยมีให้ ตอนนี้มีร้านตี๋มาเปิดลูกค้าบอกมีเม็ดละ 50 บาทเลยไม่ค่อยมีมาถาม แต่มีมาแนะนำทำไมหมอไม่เอามาขายบ้างก็เอาเรื่องกฏหมายและจริยธรรมมาอธิบายเชื่อหรือไม่ก้สุดแต่ใจค่ะ
suwanneesmoungngam

โพสต์โดย mingrx19 » 08 ต.ค. 2010, 12:27

ส่วนมากจะเป็นลูกค้าที่ไม่ชัวร์ว่าท้องหรือป่าวอะค่ะ
แต่ก็กลัวท้อง เลยมาหาซื้อยาขับเลือด

ส่วนตัว ก็จะแนะนำเป็นสเต็ปเลยว่า
- ลองตรวจดูก่อนดีมั้ย บางทีอาจจะไม่ท้องก็ได้ แต่พอเรากังวล มันถือเป็นความเครียดอย่างนึง
พอเราเครียดมากๆ ประจำเดือนก็ไม่มา ถึงเราจะกินยาสตรี แต่ลึกๆเราก็ยังกังวลอยู่ว่า จะท้องรึป่าว ปจด.มันก็จะไม่มานะ
พี่ว่าเสียเงินซื้อเครื่องตรวจดีกว่าซื้อยานะ อย่างน้อยเราจะได้รู้ว่า ท้องหรือไม่ท้อง แต่ยาสตรีอะ มันไม่บอกเรานะ ว่า เราท้องรึป่าว
(ซึ่งส่วนมาก ลูกค้า จะซื้อเทสไปตรวจ)

- ลูกค้าบางคน ถามต่อว่า พี่ ถ้าเกิดเราท้องล่ะ มันมียาขับเลือดมั้ย
ก็จะบอกไปว่าไม่มีหรอก ถึงมีมันก็เป็นยาที่ไม่ได้รับจาก อย.หนูกล้ากินเหรอ
- บางคนกินแล้ว เลือดไหลไม่หยุด ช๊อคเพราะเสียเลือด
- บางคนไปหาหมอทำแท้งเถื่อน ถ้าหมอทำไม่ดีติดเชื้อในมดลูก
- ถ้าหนูไปขูดมดลูกเพื่อจะเอาเด็กออก มดลูกของหนูก็จะไม่ดีแล้ว พอหนูโตขึ้น แล้วหนูอยากมีลูก หนูก็จะมีลูกยากนะทีนี้น่ะ
- แล้วที่สำคัญ บาปมันจะตกอยู่กับหนูนะ ของแบบนี้ ถึงมองไม่เห็นก็จิงนะ แต่ก็ไม่ใช่ว่ามันจะไม่มี

เห็นมั้ย ว่าทางเลือกไหนๆ มันก็ไม่ดีกับตัวหนูทั้งนั้นแหละ
ถ้าเราท้องก็ปรึกษาพ่อแม่ของเราเถอะ เค้าไม่ฆ่าเราหรอก เพราะยังไงซะ เราก็คือ ลูก

เด็กส่วนมากที่มาหาที่ร้านนะ เค้าจะยอมฟังนะ เพราะเราให้คำปรึกษาเค้า เราไม่ได้ไปต่อว่าเค้า
แต่บางคนที่ยืนยันว่า ท้อง แล้วจะทำแท้งให้ได้ เราก็จะบอกว่า
คิดดีๆก่อนแล้วกันนะ เก็บคำพูดพี่ไปนอนคิดซักอาทิตย์นึง แล้วค่อยตัดสินใจอีกที ก็ยังไม่สายหรอก
mingrx19

โพสต์โดย moomoo » 08 ต.ค. 2010, 13:21

ส่วนใหญ่ที่จะมาหาซื้อยาพวกนี้ รู้ตัวว่าตัวเองท้องแน่แล้วทั้งนั้น (ถึงจะบอกว่าไม่แน่ใจแต่พอเกลี้ยกล่อมให้ซื้อ preg test ตรวจดูก่อนก็จะบอกว่าท้องแน่แล้วล่ะ)

ถ้าเค้าอยากซื้อยาสตรีก็ตามใจ แต่บอกแล้วนะว่าถ้าท้องมันไม่สามารถทำให้ออกได้

ยาทำแท้งแบบเป็นเม็ด..ไม่มี (ไม่คิดจะขาย) รู้จักคลีนิคไหนที่ทำบ้างมั้ย..ไม่รู้จัก (ไม่อยากรู้จักด้วย)

ยาทำแท้งใครอยากขายก็ขายไป ช่างเขา กำไรไม่เท่าไหร่ แต่บาปกรรมติดตัว มากมาย
moomoo

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้