New Document

อยู่ในร้านแต่งตัวกันยังไงครับ

เภสัชกรร้านยา

อยู่ในร้านแต่งตัวกันยังไงครับ

โพสต์โดย treedk » 14 ส.ค. 2009, 10:45

อยากถามพี่ๆ เพื่อน ๆน้องๆ ว่าเวลาอยูที่ร้าน แต่งตัวกันแบบไหนครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
treedk

Re: อยู่ในร้านแต่งตัวกันยังไงครับ

โพสต์โดย apotheker » 14 ส.ค. 2009, 11:01

ชุดมาตรฐานครับ กาวน์สั้นสีขาว ปักตราสภา มีคำว่าเภสัชกรด้านซ้าย กางเกงสแลคขายาว :biggrin:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

Re: อยู่ในร้านแต่งตัวกันยังไงครับ

โพสต์โดย DrugCenter » 14 ส.ค. 2009, 12:37

เหมือนพี่ apo ครับ แต่เป็นร้านยาไม่มีคุณภาพ เลยไม่ได้ปักตราสภา แต่ปักนี่เลย...
แนบไฟล์
DSCN.jpg (13.33 KiB) เปิดดู 16680 ครั้ง
DrugCenter

โพสต์โดย jungle » 14 ส.ค. 2009, 13:49

ใส่กาวน์สั้น กางเกงขายาวเหมือนกันครับ ทุกวัน
เพราะขนาดแต่งอย่างนี้ยังโดนลูกค้าถามเลยเป็น
เภสัชเองป่าว :redface:

ป้าบอกร้านนู้น (ร้านตี๋) ก็ใส่งี้แหละ :lol: :lol:
jungle

โพสต์โดย apotheker » 14 ส.ค. 2009, 16:43

DrugCenter เขียน:เหมือนพี่ apo ครับ แต่เป็นร้านยาไม่มีคุณภาพ เลยไม่ได้ปักตราสภา แต่ปักนี่เลย...

ไม่ใข่ร้านยาคุณภาพก็ปักตราสภาได้นะครับ จริงๆอยากชวนให้ปักตราสภากันเยอะๆด้วย วันก่อนไปเยี่ยมญาติที่รพ.กรุงเทพ เห็นน้องเภสัชใส่เสื้อกาวน์ปักตราสภาก็ยังแอบดีใจเลย
น้องเภสัชในรพ.หลายที่ทั้งเอกชนและรัฐบาลก็ใส่กาวน์ปักตราสภา ผมว่าถ้าใส่ให้ชาวบ้านเค้าเห็นกันบ่อยๆ เดี๋ยวเค้าก็จะรู้จักเราดีขึ้นนะครับ แต่เวลาไปที่อโคจรอย่าลืมถอดออกก่อนก็แล้วกัน :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย okanel » 15 ส.ค. 2009, 11:06

แล้วตราของสภาที่จะเอามาปักเสื้อเนี๊ยะหาได้จากไหนเหรอคะพี่น้อง
okanel

โพสต์โดย pakpinya yadav » 15 ส.ค. 2009, 12:53

ตราสภาเภสัชกรรม สามารถสั่งซื้อได้ นำมาเย็บแปะบนกระเป๋าเสื้อกราวน์ ราคาอันละ 50 บาท ต้องการกี่อันสามารถโทรไปถามรายละเอียด การโอนเงินทาง ATM และการจัดส่งได้ที่สภาเภสัชกรรมค่ะ
pakpinya yadav

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 15 ส.ค. 2009, 14:53

apotheker เขียน:ชุดมาตรฐานครับ กาวน์สั้นสีขาว ปักตราสภา มีคำว่าเภสัชกรด้านซ้าย กางเกงสแลคขายาว :biggrin:

เหมือนพี่อาโป ยีนส์เรียบร้อยบ้างบางวัน

:mrgreen: :mrgreen:

ถ้าซกม๊กหน่อยประมาร ลุยปัดตู้ ก็ถอดกราวน์เล็กน้อย เดี๋ยวเปื้อน :lol:
sukanya_rx19

โพสต์โดย ck0707007 » 16 ส.ค. 2009, 00:42

ไม่แน่ใจว่าผู้หญิงควรแต่งอย่างไร ...ฮา
แต่ตัวเองใส่สแลคดำตลอด
แต่งให้ดีเป็นศรีแก่ตัวและวิชาชีพครับ

อีกอย่าง น่าจะมีแบบชุดที่เท่ห์กว่านี้ก็ได้นะ หากใครมีไอเดียดีๆ แต่งให้ดูภูมิฐานขึ้นดีไหม
ck0707007

โพสต์โดย treedk » 16 ส.ค. 2009, 10:57

pakpinya yadav เขียน:ตราสภาเภสัชกรรม สามารถสั่งซื้อได้ นำมาเย็บแปะบนกระเป๋าเสื้อกราวน์ ราคาอันละ 50 บาท ต้องการกี่อันสามารถโทรไปถามรายละเอียด การโอนเงินทาง ATM และการจัดส่งได้ที่สภาเภสัชกรรมค่ะ

ผมเคยสั่งไปครั้งหนึ่งแล้วครับ ให้ส่งมาพร้อมกับ บัตรประจำตัวเภสัชกร ที่ทางสภาออกให้ โอนเงินไปเรียบร้อย ตอนนี้รอมา 2 เดือนแล้วยังไม่ได้รับเลยครับ
โทรไปถามเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่ถามว่าเจ้าหน้าที่คนไหน รับเรื่อง ผมก็บอกไม่รู้ ( จะไปรู้ได้ยังไงระครับคุยโทรศัพย์กัน ) เค้าบอกจะตามเรื่องให้ แต่ก็ยังรออยู่ครับไม่รู้จะได้เมื่อไหร่ อุส่าตัดเสื้อกาวร์ รอ
รูปภาพ
treedk

โพสต์โดย apotheker » 16 ส.ค. 2009, 18:32

ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ลองไปร้านที่เค้ารับปักเสื้อด้วยคอมพิวเตอร์เค้าปักได้ครับ(สภาคงไม่ว่าอะไรมั้ง :mrgreen: )
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย ck0707007 » 16 ส.ค. 2009, 21:41

ไม่ต้องซีเรียส เรื่องตราปักก็ได้นะครับ
แต่เน้นคำว่า เภสัชกร ตัวโตๆ ก็ได้แล้ว
ck0707007

โพสต์โดย SinWiSuth » 17 ส.ค. 2009, 02:51

ในวันที่มีเวร ก็ใส่เสื้อเชิร์ตแขนยาว ผูกไทด์บ้าง ไม่ผูกบ้าง คลุมด้วยกาวน์สั้น
ไม่มีตราปักครับ มีแต่ชื่อว่าเป็นเภสัชกรชื่ออะไร นามสกุลอะไร พร้อมป้ายห้อยคอแสดงสถาบันที่ผมทำงานอยู่
(ขาดคำนำหน้าไปอันนึง กลัวชาวบ้านยกมือสวัสดีครับ เพราะผมอายุยังน้อย อิอิ)
คลุมด้วยแจคเก็ตกันหนาวอีกหนึ่งชั้น เนื่องจากแอร์หนาวมากครับ ระบบเค้าตั้งไว้ให้ได้มาตรฐานเกี่ยวกับการเก็บรักษายา
ส่วนกางเกงก็สแลคครับ แต่ผมชอบใส่สีอ่อน อย่าง สีครีมหรือน้ำตาลอ่อน เข้มที่สุดก็สีเทาครับ
ไม่ใส่สีดำ เพราะเวลาเปื้อนฝุ่นมันจะชัดมากครับ

จริงๆ ว่าจะตัดกาวน์แขนยาวมาใส่ครับ เอาไว้คลุมเวลาอยู่ร้าน จะได้ไม่ต้องใส่แจคเก็ต แต่ยังไม่มีเวลาไปร้านเลย
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย rinko » 17 ส.ค. 2009, 06:56

ใส่เสื้อ Blouse ค่ะ คืออาจจะเป็น shirt หรือเป็นเสื้อผู้หญิงที่ดูเรียบร้อย กับกระโปรง แล้วก็สวม gown ทับ มีชื่อ ปักภญ. แล้วก็ตราสภาเภสัชกรรมค่ะ เคยสั่งซื้อตราจากสภาเภสัชกรรมเหมือนกัน คนรับสั่งบอกให้ e-mail รายละเอียดไป โอนไป 3 วันแล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ต้องโทรไปตาม 2 รอบ ส่ง e-mail ซ้ำ กว่าจะได้ของก็อาทิตย์นึง นี่กรุงเทพนะเนี่ย ถ้าถึง 3 เดือนแนะนำว่าโทรไปย้ำอีกสัก 3-4 รอบ fax หลักฐานการโอนเงินไปด้วยค่ะ ไม่งั้นเสียเงินฟรี ที่ร้านโดนลูกค้าไหว้จนชิน เรียกหมอกันตลอด เรียกเจ๊ก็เยอะ ยังไม่แก่ก็ต้องทำใจ เขาไหว้เพราะเราภูมิฐานเกิน :lol: :lol: :lol: แต่งตัวเรียบร้อยไว้นะคะ พอเราดูดีเขาก็เข้าใจว่าเภสัชกรตัวจริงต้องแต่งตัวอย่างนี้แหละ

ปล. เคยเจอเภสัชกรร้านยาคุณภาพ นอนเตียงผ้าใบ พอดีไปเที่ยวเลยแวะเข้าไปซื้อยา พอเข้าไปเภสัชกรก็ลุกมาบริการ ซักถามดี แต่ที่พลาดอย่างแรงคือใส่ jeans สี่ส่วนค่ะ รองเท้าเดินในบ้าน และเสื้อยืด จบกันก็ตรงนี้แหละค่ะ เราเป็นเภสัชกรเองเลยรู้ว่าคนขายเป็นเภสัชกรเช่นกัน แต่คนไข้จะคิดยังไงอันนี้ช่วยคิดไม่ได้จริงๆ
rinko

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 21 ส.ค. 2009, 15:09

ควรตรวจสอบบุคลิกภาพทุกครั้งก่อนเข้าปฏิบัติหน้าที่ ดังนี้
1.ใส่เสื้อกาวน์มีสัญญลักษณ์บ่งบอกว่าเป็นเภสัชกร กางเกงสีเข้ม ที่สำคัญต้องดูสะอาด เรียบร้อย
2.หน้าตาต้องยิ้มแย้มเสมอ
3.ไม่ปล่อยให้หน้ามัน
4.ผมเผ้าเรียบร้อย ไม่ปล่อยให้ยุ่ง รุงรัง ไม่มีรังแค
5.เล็บตัดสั้น ไม่มีขี้เล็บ
6.ไม่มีกลิ่นตัว กลิ่นปาก
7.กิริยาสุภาพ พูดเพราะ เสียงไม่ค่อย และไม่ดังจนเกินไป ฟังแล้วเข้าใจ ได้ใจความ
8.มีอัธยาศรัย มีน้ำใจ
9.จิตใจหนักแน่น อดทน ไม่อ่อนไหวง่ายๆ
10.รำลึกเสมอว่าลูกค้าทุกคนมีบุญคุญกับเรา เพราะเขาให้โอกาสเราแสดงความสามารถ และเขาเดินเอาเงินมาให้เราถึงร้าน
ธวัชชัย วรรณสว่าง

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้