New Document

ใครมีไอเดียดีๆเพื่อ เพิ่มยอดขายในร้านยามังครับแนะนำที

เภสัชกรร้านยา

ใครมีไอเดียดีๆเพื่อ เพิ่มยอดขายในร้านยามังครับแนะนำที

โพสต์โดย treedk » 13 ส.ค. 2009, 09:47

ไม่จำเป็นต้องเป็นยาก็ได้นะครับ แบบเสริมเข้ามาในร้านนะครับ ช่วงนี้แย่ครับยอดตกไปมาก
ใครมีไอเดียดีๆแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
treedk

Re: ใครมีไอเดียดีๆเพื่อ เพิ่มยอดขายในร้านยามังครับแนะนำที

โพสต์โดย apotheker » 13 ส.ค. 2009, 09:55

เพิ่มความหลากหลายของสินค้า เช่นเอานมผง ของชำ ตู้แช่ มาขายด้วย กำไรไม่มากแต่เพิ่มจำนวนลูกค้า
ทำการบันทึกสมาชิก เก็บรายชื่อที่อยู่เบอร์โทร ของลูกค้าไว้ อาจจะจดด้วยว่ามาซื้ออะไรประจำ
เมื่อมีกิจกรรมต่างๆเช่นวัดมวลกระดูก ก็โทรไปตามให้มาร่วมกิจกรรม
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

Re: ใครมีไอเดียดีๆเพื่อ เพิ่มยอดขายในร้านยามังครับแนะนำที

โพสต์โดย jungle » 13 ส.ค. 2009, 13:58

ผมทำเหมือนพี่อโปครับ ของผมเป็นพวกลูกอมหมากฝรั่ง
เพราะขายง่ายดี กำไรไม่ดีอย่างที่ว่าจริงๆครับ (บางทีต้อง
แถมให้ลูกของลูกค้าบางคนอีก :redface: ) แต่ช่วยเพิ่มกลุ่มลูกค้าครับ

อย่างอื่น ก็เพิ่มเรื่องข้อมูลครับ ลูกค้าบางกลุ่มต้องการข้อมูล
ยามากกว่าเรื่องอื่น พยายามอัดข้อมูลเรื่องยาเยอะๆ ใช้เวลา
ต่อเคสมากอยู่ซักหน่อย (เน้นว่าลูกค้าบางกลุ่ม) แต่ลูกค้าชอบ
และกลับมาใช้บริการซ้ำอีก :lol: :lol:
jungle

โพสต์โดย treedk » 14 ส.ค. 2009, 10:04

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ทั้ง 2 ท่านเลย

แต่ว่า ทำการบันทึกสมาชิก เก็บรายชื่อที่อยู่เบอร์โทร ของลูกค้าไว้ ผมอยากจะลองทำดูนะครับ
แล้วเราควรพูดยังไงดีครับเขาถึงจะยอมให้ข้อมูลเรา บางคนก็ไม่อยากให้ข้อมูลครับ
รูปภาพ
treedk

โพสต์โดย apotheker » 14 ส.ค. 2009, 11:15

คล้ายๆทำบัตรสมาชิกแหละครับ แต่ไม่ต้องทำบัตร เพราะส่วนมากทำบัตรหายแล้วเลยไม่ยอมมาที่ร้านอีกก็มี
อาจจะทำเป็นโต๊ะให้กรอกเอกสาร แล้วเขียนเป็นโปสเตอร์ตั้งไว้ว่าลงทะเบียนแล้วได้อะไร
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย ck0707007 » 14 ส.ค. 2009, 19:43

น่าหาตอบโจทย์ให้ได้ก่อนนะครับว่า ทำไมยอดขายตก
จะได้จ่ายยาตรงโรคไงครับท่าน
ck0707007

โพสต์โดย treedk » 18 ส.ค. 2009, 09:53

ck0707007 เขียน:น่าหาตอบโจทย์ให้ได้ก่อนนะครับว่า ทำไมยอดขายตก
จะได้จ่ายยาตรงโรคไงครับท่าน

คือช่วงนี้แถวจังหวัดผม ยอดตกกันทุกร้านเลยครับ เลยอยากหาวิธีดึงลูกค้าอีกชักหน่อยครับ
รูปภาพ
treedk

โพสต์โดย rinko » 18 ส.ค. 2009, 10:40

เอาแบบที่ทำแล้วเห็นผลระยะยาวนะคะ
1. ทำแผ่นพับ update ตามสถานการณ์ค่ะ แจกฟรีไปเลย ทำสวยๆหน่อย
2. ทำการ์ดคำแนะนำพิเศษวิธีใช้ยาต่างๆ แล้วก็อธิบายแนบไปกับยา
3. ออกทำแบบสอบถามบ้างค่ะ เพราะความต้องการแต่ละที่ไม่เหมือนกัน หาของแจกเล็กๆน้อยๆ พอเป็นค่าตอบ
4. หาสินค้ากลุ่มเครื่องสำอาง อาหารเสริม วิตามิน มาติดร้านไว้บ้าง เอาไว้คุยกะคนไข้เพิ่ม แล้วก็พอได้กำไรกับยอดด้วย
5. ทำบัตรสมาชิก ที่ร้านใช้วิธีทำบัตรแพ้ยาค่ะ คนไข้ยินยอมให้ข้อมูลแต่โดยดี ส่วนคนไข้ที่ไม่แพ้ยาก็จะล่อหลอกด้วยของแถมค่ะ ให้ข้อมูลเราปุ๊บ รอบหน้ามาจะได้ทราบว่ารอบที่ผ่านมาทานยาอะไรไปบ้าง หรือคนไข้ประสบอุบัติเหตุฉุกเฉิน และพกบัตรของที่ร้านอยู่ ทางโรงพยาบาลอาจโทรกลับมาขอข้อมูลกับเราได้ คนไข้ให้ข้อมูลทุกคนค่ะ ไม่มีลีลา ยิ่งช่วงไหนน้องฝึกงานเยอะยิ่งชอบ คนไข้ชอบคุยกะน้องๆค่ะ :lol: :lol: ถามหาทุกวัน ว่าเมื่อไรจะมากันอีก
6. ทำตัวให้เป็นมืออาชีพทุกวัน สม่ำเสมอ คนไข้จะบอกต่อกันเองว่ามืออาชีพอยู่ร้านนี้

ระยะยาวเราลงทุนเยอะค่ะ แต่คนไข้จะกลับมาหาเราเยอะด้วย ต้องยอมลงทุนค่ะ

ระยะสั้นๆก็เช่น
1. จับฉลาก, จัดโปรโมชั่นซื้อ 1 แถม 1, ตรวจวัดความดันและน้ำตาลฟรี ชั่งน้ำหนักวัด BMI วิเคราะห์สภาวะอ้วน ทั้งนี้ทั้งนั้น ทั้งหมดนี้ต้องอยู่ที่ความถูกต้องของกฎหมายด้วยค่ะ ห้ามแถมยา แจกยา ห้ามวินิจฉัยโรค แค่แจ้งคนไข้ว่าควรปฎิบัติตัวอย่างไร อย่าทำบ่อยมากค่ะ คนไข้เบื่อ พวกนี้เอาไว้ทำเป็นช่วงๆก็พอ คนไข้จะได้คิดถึง
2. หากมีคนรู้จักอยู่ตามอนามัย, โรงพยาบาล ที่เขามีออกหน่วยใกล้ๆร้าน ก็ลองขอแจมค่ะ แล้วเอาเอกสารอะไรที่มันมีตราร้านติดไปด้วย เอาไว้แจกคนไข้ได้ ถ้ามีงานวัด งานเฉลิมต่างๆ ที่คนในชุมนุมมารวมตัว ก็คุยกับสถานที่เขาว่ามาขอให้บริการให้คำแนะนำการใช้ยาฟรี เอาเอกสารไปแจกก็ได้ค่ะ อันนี้เคยลองพยายามทำ ตอนนี้ขาดจำนวนบุคลากรค่ะ ถ้าพร้อมก็จะทำแน่นอน

งานการตลาดจำเป็นมากค่ะสำหรับการทำธุรกิจ อย่าคิดว่าเป็นเภสัชกรอย่างเดียวแล้วจะยอดขึ้น ต้องมีเทคนิคแพรวพราวค่ะ ลองอ่านหนังสือเยอะๆค่ะ หาพวกหนังสือแฟชั่นมาอ่านบ้าง โดยเฉพาะคู่สร้างคู่สม ฮิตมากๆ จะได้รู้ว่าลูกค้านิยมอะไร เช่น มีช่วงนึงที่การล้างสารพิษฮิตมาก ก็ไม่พ้นร้านยาที่คนจะมาถามหา ถ้าไม่มีของก็เสียโอกาสค่ะ โทรทัศน์มีไว้ดูโฆษณากะสรยุทธ์ค่ะ ถ้าเช้านี้มีข่าวออกอะไรที่มันเกี่ยวกับเราจะได้ตอบคนไข้ทัน โฆษณาบางทีมาแค่แว้บเดียว แต่มันติดตาคนไข้เราก็ต้องติดตามหาข้อมูลค่ะ หนังสือ how to ทำธุรกิจทั้งหลายหามาอ่านบ้างก็ได้ แต่ต้องเลือกเล่มที่ช่วยแก้ทัศนคติแย่ๆของเราค่ะ เล่มที่บอกแค่ขั้นตอนการทำธุรกิจนี่ ใครๆก็เขียนได้ค่ะ ไม่ต้องเสียเวลาอ่าน หลายคนคงเคยอ่านหนังสือของบัณฑิต อึ้งรังษี แนะนำให้อ่านให้ครบทุกเล่มค่ะ จะช่วยแก้ทัศนคติแย่ๆของเราได้ ฝึกทำทุกอย่างจนเป็นอัตโนมัติค่ะ พอถึงช่วงวิกฤตจะได้แก้สถานการณ์ทัน พอดีร้านอยู่กทม. ความต้องการคงแตกต่างค่ะ วันไหนมีอะไรนึกออกอีกจะมาบอกเพิ่มนะคะ
rinko

โพสต์โดย treedk » 19 ส.ค. 2009, 10:36

rinko เขียน:เอาแบบที่ทำแล้วเห็นผลระยะยาวนะคะ
1. ทำแผ่นพับ update ตามสถานการณ์ค่ะ แจกฟรีไปเลย ทำสวยๆหน่อย
2. ทำการ์ดคำแนะนำพิเศษวิธีใช้ยาต่างๆ แล้วก็อธิบายแนบไปกับยา
3. ออกทำแบบสอบถามบ้างค่ะ เพราะความต้องการแต่ละที่ไม่เหมือนกัน หาของแจกเล็กๆน้อยๆ พอเป็นค่าตอบ
4. หาสินค้ากลุ่มเครื่องสำอาง อาหารเสริม วิตามิน มาติดร้านไว้บ้าง เอาไว้คุยกะคนไข้เพิ่ม แล้วก็พอได้กำไรกับยอดด้วย
5. ทำบัตรสมาชิก ที่ร้านใช้วิธีทำบัตรแพ้ยาค่ะ คนไข้ยินยอมให้ข้อมูลแต่โดยดี ส่วนคนไข้ที่ไม่แพ้ยาก็จะล่อหลอกด้วยของแถมค่ะ ให้ข้อมูลเราปุ๊บ รอบหน้ามาจะได้ทราบว่ารอบที่ผ่านมาทานยาอะไรไปบ้าง หรือคนไข้ประสบอุบัติเหตุฉุกเฉิน และพกบัตรของที่ร้านอยู่ ทางโรงพยาบาลอาจโทรกลับมาขอข้อมูลกับเราได้ คนไข้ให้ข้อมูลทุกคนค่ะ ไม่มีลีลา ยิ่งช่วงไหนน้องฝึกงานเยอะยิ่งชอบ คนไข้ชอบคุยกะน้องๆค่ะ :lol: :lol: ถามหาทุกวัน ว่าเมื่อไรจะมากันอีก
6. ทำตัวให้เป็นมืออาชีพทุกวัน สม่ำเสมอ คนไข้จะบอกต่อกันเองว่ามืออาชีพอยู่ร้านนี้

ระยะยาวเราลงทุนเยอะค่ะ แต่คนไข้จะกลับมาหาเราเยอะด้วย ต้องยอมลงทุนค่ะ

ระยะสั้นๆก็เช่น
1. จับฉลาก, จัดโปรโมชั่นซื้อ 1 แถม 1, ตรวจวัดความดันและน้ำตาลฟรี ชั่งน้ำหนักวัด BMI วิเคราะห์สภาวะอ้วน ทั้งนี้ทั้งนั้น ทั้งหมดนี้ต้องอยู่ที่ความถูกต้องของกฎหมายด้วยค่ะ ห้ามแถมยา แจกยา ห้ามวินิจฉัยโรค แค่แจ้งคนไข้ว่าควรปฎิบัติตัวอย่างไร อย่าทำบ่อยมากค่ะ คนไข้เบื่อ พวกนี้เอาไว้ทำเป็นช่วงๆก็พอ คนไข้จะได้คิดถึง
2. หากมีคนรู้จักอยู่ตามอนามัย, โรงพยาบาล ที่เขามีออกหน่วยใกล้ๆร้าน ก็ลองขอแจมค่ะ แล้วเอาเอกสารอะไรที่มันมีตราร้านติดไปด้วย เอาไว้แจกคนไข้ได้ ถ้ามีงานวัด งานเฉลิมต่างๆ ที่คนในชุมนุมมารวมตัว ก็คุยกับสถานที่เขาว่ามาขอให้บริการให้คำแนะนำการใช้ยาฟรี เอาเอกสารไปแจกก็ได้ค่ะ อันนี้เคยลองพยายามทำ ตอนนี้ขาดจำนวนบุคลากรค่ะ ถ้าพร้อมก็จะทำแน่นอน

งานการตลาดจำเป็นมากค่ะสำหรับการทำธุรกิจ อย่าคิดว่าเป็นเภสัชกรอย่างเดียวแล้วจะยอดขึ้น ต้องมีเทคนิคแพรวพราวค่ะ ลองอ่านหนังสือเยอะๆค่ะ หาพวกหนังสือแฟชั่นมาอ่านบ้าง โดยเฉพาะคู่สร้างคู่สม ฮิตมากๆ จะได้รู้ว่าลูกค้านิยมอะไร เช่น มีช่วงนึงที่การล้างสารพิษฮิตมาก ก็ไม่พ้นร้านยาที่คนจะมาถามหา ถ้าไม่มีของก็เสียโอกาสค่ะ โทรทัศน์มีไว้ดูโฆษณากะสรยุทธ์ค่ะ ถ้าเช้านี้มีข่าวออกอะไรที่มันเกี่ยวกับเราจะได้ตอบคนไข้ทัน โฆษณาบางทีมาแค่แว้บเดียว แต่มันติดตาคนไข้เราก็ต้องติดตามหาข้อมูลค่ะ หนังสือ how to ทำธุรกิจทั้งหลายหามาอ่านบ้างก็ได้ แต่ต้องเลือกเล่มที่ช่วยแก้ทัศนคติแย่ๆของเราค่ะ เล่มที่บอกแค่ขั้นตอนการทำธุรกิจนี่ ใครๆก็เขียนได้ค่ะ ไม่ต้องเสียเวลาอ่าน หลายคนคงเคยอ่านหนังสือของบัณฑิต อึ้งรังษี แนะนำให้อ่านให้ครบทุกเล่มค่ะ จะช่วยแก้ทัศนคติแย่ๆของเราได้ ฝึกทำทุกอย่างจนเป็นอัตโนมัติค่ะ พอถึงช่วงวิกฤตจะได้แก้สถานการณ์ทัน พอดีร้านอยู่กทม. ความต้องการคงแตกต่างค่ะ วันไหนมีอะไรนึกออกอีกจะมาบอกเพิ่มนะคะ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆครับ
รูปภาพ
treedk

โพสต์โดย zartingtong » 19 ส.ค. 2009, 15:21

เต้นแข่งกับ Chain (ล้อเล่นน่ะ)
:lol: :lol: :lol:

ถ้าหาวิธีไม่ได้ ก็ลองมาหาสินค้าแถวสำเพ็ง แถวเซียร์รังสิตขายส่ง ไปขายประกอบเพิ่มรายได้และเรียกลูกค้าที่ไม่ได้ตั้งใจมาซื้อยาโดยเฉพาะ
zartingtong

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 19 ส.ค. 2009, 19:44

ศึกษาพฤติกรรมของลูกค้ให้มากๆกลยุทธ์เพิ่มลูกค้า
1.เปลี่ยนผู้สนใจให้เป็นลูกค้า
สร้างความประทับใจครั้งแรก
พยายามให้ข้อมูล รายละเอียดสินค้ากับลูกค้าให้ชัดเจน ครบถ้วน และถูกต้อง
บันทึกชื่อ และเบอร์โทรศัพท์ของลูกค้าไว้
2.เปลี่ยนลูกค้าจรเป็นลูกค้าประจำ
จำลูกค้าได้ โดยพบครั้งแรกมีการจดบันทึก
แนะนำสินค้าอื่นที่ดีๆให้
3. เปลี่ยนลูกค้าประจำเป็นแฟนพันธ์แท้
เอาใจใส่ ดูแล ลูกค้าประจำเป็นพิเศษ
มีสินค้าดี รายการดีๆ บอกก่อนใคร
4.ตามลูกค้าเก่าให้กลับมา
ศึกษาว่าเขาห่างเหินไปเพราะอะไร แล้วแก้ไข
เสนอสิทธิพิเศษ
เสนอการบริการพิเศษ
5. การสร้างความสัมพันธ์กับลูกค้า
ร่วมทำกิจกรรมอื่นๆร่วมกับลูกค้า
สร้างเครือข่ายกับกลุ่มคนที่รักเรา
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย Mr.Tong Deemak » 29 ม.ค. 2011, 21:23

อยากให้บอร์ดนี้เป็นบอร์ดเพื่อช่วยให้ร้านยาของเราเจริญรุ่งเรือง หลายกระทู้ที่อ่านแล้วก็ผ่านไปแล้วไม่ได้ให้อะไรแก่ส่วนรวมเลย รู้สึกผิดเหมือนคนเห็นแก่ตัวเกินไป(อ่านmentคนอื่น แต่ตัวเองมัวแต่สงวนท่าที..555) เพราะPharmacafeมีประโยชน์มาก ก็เลยขอแชร์ด้วยละกัน ก็มีหลายอย่างที่คล้ายๆกัน ใครมีไรเอามาแชร์กันหน่อย ช่วยกันครับ จะได้ขายดี ผมขอเพิ่มตรงที่
แนบไฟล์
การตลาดเพื่อสังคม เป็นสิ่งที่เราจำเป็นต้องมี เพื่อเพิ่มคะแนนนิยมแก่ลูกค้า ในโฆษณายังมีเลย เช่นToyota, AISเริ่ดๆทั้งน้าน ส่วนร้านยา ก็อาจจะเป็นไรก็ได้ เช่น ต้นกฐิน, กล่องบริจาคช่วยน้องๆยากไร้ ฯลฯ
ของแถมต่างๆ เช่นซื้อของเกิน 500ขึ้นไป แถม คอลลาเจน 4000mg ให้ลองทาน, ปากกา, วิตามินซีแถมเด็กๆ(ไม่ต้องงกครับ ไม่กี่บาท แต่ได้ใจลูกค้าดีนะ) โดยของแถมจะต้องเหมาะกับแต่ละคนและอาจเป็นตัวจูงใจให้กลับมาซื้ออีก โดยของแถมจะขอได้กับเซลล์(กรณีสั่งจากบริษัท ย้ำว่าต้องขอก่อนแล้วค่อยออร์เดอร์นะ!!) ถ้าสั่งกับยี่ปั๊วก็ต้องขอกับทางร้าน เช่น ปฏิทิน, แผ่นพับ, ป้าย, โปสเตอร์ต่างๆ
ต้องแอ๊บว่าเป็นเภสัชกรผู้คงแก่เรียน สร้างภาพหน่อยว่าชอบอ่านหนังสือ(ที่แท้ขี้เกียจ) ก็เอาตำราต่างๆ มาเป็นส่วนประกอบในการจัดร้าน
เครื่องคิดเงิน ควรจะมีนะเพราะดูไม่Professionalแน่ๆ หากต้องล้วงเงินในเก๊ะ ตะกร้าเงิน หรือจกยกทรง(ฮ่าๆๆ)
ป้ายแขวน บอกเวลากลับ เวลาไปข้างนอก สำคัญมาก เพราะลูกค้าจะได้รู้ว่า หากร้านปิดชั่วคราว ต้องมาเวลาไหนถึงจะเปิดอีกที
ต้องมีป้ายเภสัชกรประจำตลอดวัน ให้เด่นเป็นสง่า(จะติดเพิ่มว่าPharmacist stationed all the timeสำหรับลูกค้าต่างชาติด้วย)
ไฟในร้านต้องสว่างไสว เอาให้เห็นกันทุกรูขุมขนกันไปเลย ลูกค้าจะได้รู้สึกสบายตา ไม่มีเงื่อนงำ ตอนเดินเลือกยาก็มีเพลงบรรเลงจังหวะเร้าใจเปิดเบาๆ เพราะเพลงเร็วมีผลต่อการตัดสินใจซื้อได้ดีมาก แต่อย่าเป็นของเพลงแกรมมี่ หรืออาร์เอสนะเพราะอาจโดนข้อหาลิขสิทธิ์ปรับเป็นแสนเลยก็ได้ (โดนมาแล้วครับ เลยกล้าบอก)
จัดอาหารเสริมเป็นเซ็ทๆ เช่น เซ็ทควบคุมน้ำหนัก, เซ็ทผิวขาว ผ่องใส, เซ็ททำงานเครียด, เซ็ทหญิงวัยทอง, เซ็ทผู้ป่วยพักฟื้น, เซ็ทเบาหวาน ความดัน แล้วขายในราคาถูก แต่ต้องโชว์ในตำแหน่งที่เห็นได้สะดวก
ขายน้ำหอมเพิ่ม สำหรับสาวๆที่ชอบให้ตัวหอม เพื่อพลังดึงดูด
เอาของที่หยิบจับง่าย ซื้อง่าย เช่น ยาดมต่างๆ ไว้ หน้าเคาน์เตอร์ ตรงตำแหน่งที่ลูกค้ายืนคุยกับเรา ได้ผลนะ หลายรายแล้วที่หยิบ โน่น นั่น นี่ แล้วก็ได้ยอดมากขึ้น
จัดเซ็ทของขวัญ โดยขายเป็นเซ็ท เช่น วิตามินรวม+วิตามินซี+คลิโรฟิลด์ แล้วขายในราคาถูก เพื่อดึงดูดใจ
ใบประกาศณียบัตรต่างๆ ไม่ต้องอาย เอามาแสดงให้ลูกค้าได้อ่านและเห็นอย่างชัดเจนตั้งแต่ประตูทางเข้า เพื่อความมั่นใจในการเข้ารับบริการ
มุมวิชาการ ให้ผู้ป่วยได้ความรู้ เห็นภาพ เช่น รอยโรคผิวหนังที่พบบ่อยในร้านยา ประกาศข่าวต่างๆจากบริษัทยา หรือสสจ.
จัดมุมอารมณ์ทางเพศทั้งหลายแหล่ เช่นถุงยางอนามัย เจลหล่อลื่น เจลช่องคลอดกระชับของหญิงวัยทอง, ฮอร์โมนทดแทนชายวัยทอง, โปรตีนเสริมสร้างกล้ามเนื้อ, ชุดตรวจครรภ์ให้ดูดึงดูดสายตาเข้าไว้ แต่ที่สำคัญต้องจัดมุมนี้ไว้ต่างหาก เช่น มุมส่วนตัวจริงๆ คนไข้จะได้ไม่อายเวลามาซื้อ
Mr.Tong Deemak

โพสต์โดย battyz » 31 ม.ค. 2011, 18:24

มากราบขอบพระคุณ พี่ภัทร
พี่ RINKO
พี่ธวัชชัย และ
พี่ MR.TONG
สำหรับ IDEAS เจ๋งเป้ง
เป็นพระคุณอย่างยิ่ง ขอรับ
battyz

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 06 ก.พ. 2011, 10:45

การปฏิบัติหน้าที่เภสัชกรให้ระลึกเสมอว่าเป็นการปฏิบัติวิชาชีพ
เราไม่ใช่พ่อค้า ลดแลกแจกแถมต้องไม่มี ยา คือ ยา ไม่ใช้สินค้า
เภสัชกรต้องมีเกียรติและศักดิ์ศรี
จงภูมิใจที่ได้ทำหน้าที่ใช้วิชาความรู้ด้วยคุณธรรมและจริยธรรม
จะขายได้น้อยหน่อยก็ช่างปะไรนะคะ
ปรับรูปแบบการบริการให้ใกล้เคียงหลักการบริบาลเภสัชกรรม
แล้วคุณจะมีความสุขจากการประกอบวิชาชีพคะ
PHARMA_GIRL

โพสต์โดย cckk » 07 ก.พ. 2011, 08:20

การปฏิบัติหน้าที่เภสัชกรให้ระลึกเสมอว่าเป็นการปฏิบัติวิชาชีพ
เราไม่ใช่พ่อค้า ลดแลกแจกแถมต้องไม่มี ยา คือ ยา ไม่ใช้สินค้า
เภสัชกรต้องมีเกียรติและศักดิ์ศรี
จงภูมิใจที่ได้ทำหน้าที่ใช้วิชาความรู้ด้วยคุณธรรมและจริยธรรม
จะขายได้น้อยหน่อยก็ช่างปะไรนะคะ
ปรับรูปแบบการบริการให้ใกล้เคียงหลักการบริบาลเภสัชกรรม
แล้วคุณจะมีความสุขจากการประกอบวิชาชีพคะ

มันสวนกระแสไปรึเปล่้าครับ ลดแลกแจกแถมต้องไม่มี ลดนี่ที่ร้านขายราคาเต็ม sticker price เลยเหรอครับ แถม วิตซี ก็ไม่ได้เหรอครับ ยาไม่ใช่สินค้า ใช่เหรอครับ ร้านยาเป็นธุรกิจใครจะเถียง มีเกียรติศักดิ์ศรีไม่เถียงครับ คุณธรรม จริยธรรมควรมี แต่ไม่จำเป็นต้องขายได้น้อยนี ความสุขของแต่ละคนไม่เหมือนกัน :razz:
cckk

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้