New Document

ใครมีไอเดียดีๆเพื่อ เพิ่มยอดขายในร้านยามังครับแนะนำที

เภสัชกรร้านยา

Re: ใครมีไอเดียดีๆเพื่อ เพิ่มยอดขายในร้านยามังครับแนะนำที

โพสต์โดย INDY_Rx » 10 ก.พ. 2011, 11:13

นานาจิตตังครับ...ความสุขของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ขอบคุณทุกคนน่ะครับที่ร่วมแชร์ไอเดียดีๆ
ผมก็เพิ่งเปิดร้านได้หกวันเอง แต่ก็พยายามสร้างยอดอยู่
ก็ผ่านจุดที่ัตั้งเป้าไว้ตั้งแต่แรกน่ะครับ
เลยอยากจะขอแชร์ไอเดียผมบ้าง แหะๆ

สิ่งแรกเลยครับ...จุดขายของร้านคือมีเภสัชกรประจำตลอดวัน จะมีปัญหาเรื่องยาหรือสุขภาพถามได้หมด
อันไหนตอบได้ก็ตอบครับ (บนพื้นฐานของวิชาการ) อันไหนไม่รู้ก็เปิดหนังสือหรือหาข้อมูลมาให้ลูกค้า
ก็ได้ผลตอบรับค่อนข้างดีครับ ทั้งความน่าเชื่อถือและการได้ถ่ายทอดความรู้เรื่องยาหรือสุขภาพให้ชุมชน

ิสิ่งต่อมาคืออัธยาศัยไมตรีครับ...โดยเฉพาะกับแม่ค้้าหรือคนแก่ครับ...555
เพราะคนเหล่านี้อะไรดีหรือแย่เค้าจะบอกต่ออย่างไม่มีที่สิ้นสุดครับ ตรงนี้อาจต้องระวังนิดนึงครับ :)

สิ่งถัดมา...บอร์ดความรู้วิชาการครับ เรื่องง่ายๆใกล้ๆตัว เขียนด้วยภาษาเข้าใจง่าย
บางครั้งก็มีคนมาอ่านน่ะครับ...อันนี้ผมตั้งใจทำมาก แต่คนยังอ่านน้อยอยู่ดี คงต้องปรับปรุงส่วนนี้หน่อยอ่ะครับ

สิ่งที่สี่...เรื่องการจัดวางยาหรือสินค้าต่างๆ การจัดประเภทหรือกลุ่มให้เหมาะสม
ทั้งในส่วนที่เภสัชกรต้องหยิบจ่าย หรือส่วนของลูกค้าเองที่สามารถหยิบจับได้ง่าย
เพราะผมมักจะเจอลูกค้าที่ชอบเดินหายาเอง -*- เลยจัดให้สะดวกเค้าซะหน่อยครับ

จริงๆก็มีอีกอ่ะครับ เรื่องป้ายร้าน ความสว่าง ระบบอากาศ เหล่านี้ก็เป็นตัวเสริมอ่ะครับ
ส่วนสินค้าหรือยานั้น ของผมจะจ่ายตามความจำเป็นกับโรคครับ ยกเว้นเป็นยาที่ลูกค้าต้องการได้เพิ่มเองผมถึงขาย
เพราะไม่อยากให้ลูกค้าใช้ยาเกินความจำเป็น รวมไปถึงกลุ่มพวกอาหารเสริมด้วยครับ
และสุดท้ายครับ...ทุกครั้งที่ผมจ่ายยาผมจะบอกลูกค้าเสมอว่าผมเป็นเภสัชกร เช่น เภสัชจ่ายยา....ให้คุณป้ารักษา...บลาๆ

ผลตอบรับกับคำว่าเภสัชกรดีเกินคาดครับ คนในชุมชนรู้จักคำว่าเภสัชกรมากขึ้น
ตรงนี้ต้องขอบคุณพี่เภสัชผู้หญิงใจดีคนนึงที่เค้าพูดในลักษณะนี้ตอนที่ผมไปรับยาที่รพ.แห่งหนึ่ง
จนทำให้ผมเลือกเอาสิ่งนี้มาใช้

ทุกวันนี้ค่อนข้างมีความสุขในระดับหนึ่งครับ...ยอดก็ค่อนข้างดีขึ้นครับ
แต่คงต้องอาศัยระยะเวลาพอสมควร จริงๆ แถวร้านผมก็มีร้านหมอตี๋ร้านนึงอ่ะครับ
แต่เราก็ทำหน้าที่ในส่วนของเราให้ดีที่สุด ลูกค้าเค้าจะเป็นคนตัดสินใจเลือกเอง

เป็นครั้งแรกที่ผมเขียนได้เยอะและยาวนะเนี่ย 555
INDY_Rx

Re: ใครมีไอเดียดีๆเพื่อ เพิ่มยอดขายในร้านยามังครับแนะนำที

โพสต์โดย Mr.Tong Deemak » 12 ก.พ. 2011, 19:32

เริ่ด เริ่ด ดีครับ ช่วยกันมาแชร์ไอเดีย อยากให้ร้านยาจะกลายเป็นเหมือนเซเว่น ที่ใครๆ อยากได้ไรก็ไปเซเว่น เพียงแต่เปลี่ยน เป็น"มีปัญหาสุขภาพอะไรๆ ก็ไปร้านยา" ฮิๆๆ
Mr.Tong Deemak

โพสต์โดย cckk » 13 ก.พ. 2011, 11:12

ตอบจากประสบการณ์นะครับ ขายดีไม่ดี อันดับหนึ่ง ทำเลที่ตั้งอยู่ในตำแหน่งที่ดีมั๊ย ถ้าทำเลดีก็พยายามนิดหน่อยยอดจะขึ้นไว ถ้าทำเลไม่ดี หืดขึ้นคอครับ 2.ตัวเภสัชกรเองนั้นแหละ เป็นทุกอย่างของการเพิ่มยอดขาย ทั้งการพูดจาดี แนะนำดี สินค้าดี จิตใจดี ราคาดี ทุกอย่้างจะออกมาดีเองครับ ไม่ต้องรีบครับ มันมาเรื่อยๆ ปากต่อปาก เดี๋ยวจะขายไม่ทัน เดี๋ยวนี้ร้านยาก็มีสินค้าต่างๆคล้ายๆกัน แล้วลูกค้าจะซื้อร้านไหนดีล่ะ ก็ซื้อตามข้อจำกัด 1 กับ 2 นั่นแหละครับ ใครมี 2 อย่างนี้ไม่มีเจ๊งมีแต่รุ่ง :smile:
cckk

โพสต์โดย zartingtong » 13 ก.พ. 2011, 22:56

เห็นร้านแว่นหน้าซอยเอาโคโยตี้มาเต้นเรียงแถว (ไม่ได้แนะนำนะ แต่เล่าให้ฟังว่าเดี๋ยวนี้อย่างนี้แล้วเหรอ?) :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้