New Document

อยากเปิดร้านขายยา ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

เภสัชกรร้านยา

อยากเปิดร้านขายยา ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

โพสต์โดย SeCret » 18 ก.ค. 2009, 13:44

เป็นเภสัชกรค่ะ ตอนนี้สนใจจะเปิดร้านขายยา
มีตึกแล้ว 2 คูหา ตั้งใจว่าจะทำเป็นร้านขายยา 1 คูหา มินิมาร์ท 1คูหา
ทำเลคืออยู่หน้าอพาร์ทเมนท์ประมาณ 8 ตึกค่ะ แล้วก็เป็นย่านโรงงาน
อยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการลงทุน การสั่งซื้อยาในครั้งแรก การซื้ออุปกรณ์ค่ะ
ที่ตึกจะมีแอร์และระบบไฟให้แล้วค่ะ
ยังไงฝากเนื่อฝากตัวด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ^^
SeCret

Re: อยากเปิดร้านขายยา ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

โพสต์โดย bobby » 19 ก.ค. 2009, 16:03

แนะนำนะครับ อย่าเปิดเลย ตอนนี้ร้านยาเยอะมาก เปิดไปก็เหนื่อยเปล่าๆๆ
แล้วยิ่งประเภทเปิดมาเพื่อตัดราคา กัน ทำลายกันเอง ตอนนี้ วิชาชีพนี้ กลายเป็นศัตรูกันหมดแล้ว
bobby

Re: อยากเปิดร้านขายยา ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

โพสต์โดย ladymoon » 19 ก.ค. 2009, 20:01

อ้าววววว ตัดกำลังใจกันเห็น ๆ ถ้าเป็นเภสัชกรแต่เปิดร้านยาไม่ได้ จะเปิดร้านขายอะไรดีค่ะ พี่เค้าจะเปิดตรงไหนก็ไม่รู้ มาว่าได้ไงว่าจะมาตัดราคากับร้านอื่น ๆ อ้อ ขอโทษนะค่ะ " ร้านยาที่มีเภสัชกรดูแลร้านและจ่ายยาเอง ไม่กลัวเรื่องราคาค่ะ " เราต้องเน้นการบริการเป็นหลักอยู่แล้ว ยานะค่ะ ไม่ใช่แฟ้บที่โลตัส มาโรลแบ็กกันไม่ได้ ขอบอกคุณพี่ที่กำลังจะเปิดร้านยานะค่ะ ทำในสิ่งที่เราถนัดไม่ต้องกลัวอับจนค่ะ แต่เผอิญ ladymoon ยังไม่แกร่งกล้า มิอาจมาแนะนำได้ค่ะ ที่นี่มีเภสัชกรเก่ง ๆ อีกเยอะ พี่ก็ตั้งคำถามให้มันเป็นประเด็น ๆ ไป เดี๊ยวก็มีเภสัชกรมาตอบค่ะ แต่ตอนนี้เห็นว่าคำถามกว้างมาก ทำให้กูรูทั้งหลายตอบลำบาก สู้ สู้นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ร้านยามีมากมาย แต่ปริมาณไม่ได้ชี้นำถึงคุณภาพนะค่ะ ( มีอารมณ์ขึ้นเล็กน้อยถึงปานกลาง ประมาณ 1- 2 เมตร จากกระทู้ก่อนหน้าค่ะ)
ladymoon

โพสต์โดย SeCret » 19 ก.ค. 2009, 21:58

ใจเย็นๆค่ะ คุณladymoon แล้วก็ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจ
:wink:

พอดีที่จะเปิดเป็นบริเวณหน้าอพาร์ทเมนท์ของครอบตรัวน่ะค่ะ อยู่แถวๆเครือสหพัฒน์ ศรีราชาค่ะ

ตั้งใจอยากจะเปิดร้านยาเพื่อที่ว่าจะได้ใช้วิชาชีพที่เรียนมาค่ะ และอยากดูแลครอบครัวน่ะค่ะ

อยากเปิดแล้วประมาณว่าพออยู่ได้ คิดเหมือนกันค่ะว่าถ้าเป็นร้านที่เภสัชอยู่ประจำทั้งวัน น่าจะมีอะไรที่แตกต่างจากร้านยาทั่วไป

ตอนนี้อยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการสั่งซื้อยาเข้าร้านน่ะค่ะ ว่าถ้าอยู่ชลบุรี ควรจะติดต่ดที่ไหนดี ขอบคุณค่ะ
SeCret

โพสต์โดย apotheker » 20 ก.ค. 2009, 10:20

ดูจากข้อมูลที่ให้ผมว่าคุณไปรอดแน่ๆ จะคุ้มค่าเหนื่อยหรือเปล่าอีกเรื่องนึง อยู่ที่ฝีมือ

อยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการลงทุน
การลงทุนที่ดีที่สุดดอกเบี้ยต่ำที่สุดและวินวินคือการออกหุ้นกู้ให้พ่อแม่ :lol:
ให้ดอกสัก2-5% ก็ดีกว่าฝากธนคารแล้ว แต่ถ้าไม่มีก็ต้องกู้ธนาคารมีหลายธนาคารให้เครดิตกับใบประกอบวิชาชีพเภสัชวงเงินอยู่ที่ประมาณ2แสนกว่าบาท เช่นกรุงไทย หรือกสิกร ก็เอามาเป็นค่าตกแต่งร้านได้

การสั่งซื้อยาในครั้งแรก การซื้ออุปกรณ์ค่ะ
การซื้อยาครั้งแรกก็ซื้อยี่ปั๊วก่อน แถวพัทยา-ชลบุรีมีหลายเจ้าอยู่ ลักษณะการใช้ยาแต่ละพื้นที่จะไม่เหมือนกันมีแต่คนในพื้นที่จึงจะบอกได้ แต่งบค่ายาเริ่มต้นก็อยู่ประมาณ2แสนบาท
อุปกรณ์ตกแต่งร้าน ถ้าพอมีทุนก็จ้างช่างที่เค้ารับทำสำเร็จรูปแบบบิลท์อินไปเลย อย่างbluework ก็ได้ (มีเวป)งบค่าตกแต่งน่าจะอยู่ประมาณ2แสนกว่าๆ สำหรับ1ห้อง

ความเห็นผมว่า ร้านยากะร้านโชวห่วยไม่ต้องแยกจากกันจะดีกว่า เพราะอัตตราการเดินเข้าร้านโชวห่วยจะมากกว่าร้านยา เป็นการเพิ่มโอกาสที่ลูกค้าจะเดินเข้าร้านมากขึ้น โอกาสซื้อก็มากขึ้น แต่ต้องแยกสัดส่วนให้ชัดเจนระหว่างยาprescription OTC และสินค้าเบ็ดเตล็ด
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย rinko » 20 ก.ค. 2009, 11:57

แนะนำเพิ่มเติมค่ะ ถ้าตั้งใจเปิดและอยู่เองแล้ว ก็ทำร้านยาคุณภาพไปเลย ตกแต่งตามนั้นไปเลย จะได้ไม่ต้องมาแก้ทีหลัง
rinko

โพสต์โดย treedk » 20 ก.ค. 2009, 12:40

ตอนผมเปิดช่วงแรกๆ จะ ไปคุยกับ ร้านขายยาที่เป็นยี่ปั๊ว ในจังหวัดก่อนนะครับ ว่าเราจะเปิดร้านขายยาที่ไหน แล้วให้เขาแนะนำ
ยาที่จะนำมาขายที่ร้านให้ เพราะแต่และที่ แต่ละจังหวัดยาที่คนนิยมใช้จะไม่เหมือนกันครับ อย่างผมตอนแรกทำงานอยู่ที่กรุงเทพ แล้วมาเปิดร้านยาที่ลำปาง ช่วงแรกยาที่ลงก็เหมือนที่เคยขายหมดเลย แต่มาขายที่ลำปางขายไม่ได้ครับเพราะคนไข้ไม่เคยใช้ เราแนะนำบางที่เค้าก็ไม่เอา จะเอาแต่ตัวที่เคยใช้เท่านั้น สุดท้ายก็หมดอายุไปบ้าง แรกๆเราก็ชื้อยาจากเค้าไปขายก่อน รับลองว่าเค้าต้องให้คำแนะนำเราแน่ครับ
ต่อไปก็จะมีผู้แทน+บริษัทยาเข้ามา ก็ลองพิจารณาดูครับ
รูปภาพ
treedk

โพสต์โดย jungle » 20 ก.ค. 2009, 14:04

เปิดเลยครับ ถ้าเห็นว่ามีชุมชนอยู่ ยังไงเภสัชเปิดเอง ก็ยังดีกว่า
ให้ตี๋มาเปิด ผมเห็นด้วยในแง่ของการเป็นนายของตัวเองแล้ว
ก็ในเรื่องของการที่มีเภสัชกรอยู่ประจำร้านตลอดเวลาทำการต้อง
มีอะไรที่แตกต่างกับตี๋แน่นอนครับ พยายามคัดไอเทมยาที่คิด
ว่าจ่ายง่าย ค่อนข้างมีคุณภาพ จำนวนน้อยมาลงไว้ในช่วงแรกๆ
เพื่อดูทิศทางของตลาด ที่สำคัญคือเรื่องของความใส่ใจและก็
รายละเอียดของยาที่จ่ายให้กับลูกค้า ให้เค้าประทับใจกับบริการ
ของเรา ซักหน่อยก็มีลูกค้าประจำครับ
สู้สู้ ครับ เป็นกำลังใจให้น้องเภสัชกรไฟแรงเสมอ :lol: :lol:
jungle

โพสต์โดย ladymoon » 21 ก.ค. 2009, 14:31

กูรู ผู้แกร่งกล้า เข้ามาตอบกระทู้กันตรึม เขียวมะกอกรักกันจริง ๆ 555 ชื่นใจจัง อ้อ ขอแสดงความยินดีกับเจ้าของร้านคนใหม่ด้วยค่ะ สู้สู้ นะค่ะ
ladymoon

โพสต์โดย t.naru » 21 ก.ค. 2009, 22:40

เป็นกำลังใจให้นะคะ
ส่วนตัวแล้วตอนนี้ก็กำลังจะเปิดร้านอยู่ ทำงานโรงพยาบาลมา 2 ปี
รู้สึกมันนิ่งๆ อยากเป็นนายตัวเอง ใช้ความรู้ความสามารถของตนเองให้เต็มที่
เปิดแล้วก็ตั้งใจอย่างแรงกล้าว่าจะอยู่เองทั้งวัน อย่างน้อยเราก็เป็นส่วนหนึ่งที่สร้างประโยชน์ให้กับสังคม
ขอให้ราบรื่นนะคะ สู้ สู้ เป็นกำลังใจให้
t.naru

โพสต์โดย jirunthanin » 23 ก.ค. 2009, 18:15

ถ้าคิดว่าอยู่ร้านทุกวันได้ เปิดเลยได้ครับ แต่ต้องใส่ใจรายละเอียดของยา หาความรู้เสมอๆๆ จดจำลูกค้าว่าใช้ยาอะไร สร้างมิตรภาพ และที่สำคัญดูราคายาคู่แข่งทางธุรกิจแถวทำเลที่เปิดด้วย อย่าตัดราคากันมาก พี่ๆๆ ทุกคนในนี้ยินดีช่วยเสมอครับ ส่วนกลยุทธ์การขายมีเยอะแยะครับค่อยๆๆ คิด และสร้าง หาไอเดียพี่ๆๆ ในห้องนี้และ พออยู่ร้านไป เอาที่เราเรียนมาใช้ประโยชน์ให้มากที่สุด " อย่าขายยาแบบหมอตี๋ รักษาคุณภาพของเภสัชกรไว้" รับลองอยู่ได้ครับ
jirunthanin

โพสต์โดย nangfar » 24 ก.ค. 2009, 15:21

เห็นด้วยกับ Jirunthanin ค่ะ
แนะนำไปเอาที่นี่ก็ได้ค่ะ ดาวน์โหลดมาแล้วก็มาเปิดใน Excel แล้วจะได้ราคายาพร้อมต้นทุน และ จะมีให้ตรวจราคาออนไลน์เร็วๆ นี้ค่ะ

http://www.software.worldmedic.com/soft ... store.html

ส่วนระบบที่กำล้งจะทำออนไลน์ให้ที่นี่ค่ะ

http://www.smartdrugprice.com

ฟรีทุกอย่างไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ ค่ะ เขาทำเพื่อสนับสนุนให้ร้านยาทุกคนค่ะ

ส่วนการออกแบบร้านและเรื่องป้ายต่างๆ ก็ดูข้อมูลได้ที่นี่ค่ะ

http://www.software.worldmedic.com/dms/hj/index.php

- ดูฮวงจุ้ยสำหรับเปิดร้านยา
- การหาข้อมูลสำหรับเปิดร้านยาค่ะ
nangfar

โพสต์โดย jirunthanin » 26 ก.ค. 2009, 14:41

nangfar เขียน:เห็นด้วยกับ Jirunthanin ค่ะ
แนะนำไปเอาที่นี่ก็ได้ค่ะ ดาวน์โหลดมาแล้วก็มาเปิดใน Excel แล้วจะได้ราคายาพร้อมต้นทุน และ จะมีให้ตรวจราคาออนไลน์เร็วๆ นี้ค่ะ

http://www.software.worldmedic.com/soft ... store.html

ส่วนระบบที่กำล้งจะทำออนไลน์ให้ที่นี่ค่ะ

http://www.smartdrugprice.com

ฟรีทุกอย่างไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ ค่ะ เขาทำเพื่อสนับสนุนให้ร้านยาทุกคนค่ะ

ส่วนการออกแบบร้านและเรื่องป้ายต่างๆ ก็ดูข้อมูลได้ที่นี่ค่ะ

http://www.software.worldmedic.com/dms/hj/index.php

- ดูฮวงจุ้ยสำหรับเปิดร้านยา
- การหาข้อมูลสำหรับเปิดร้านยาค่ะ

------
ไม่ต้องมาเห็นด้วยกับผม ดูบริการหลังการขายของบริษัทคุณก่อนเถอะ
jirunthanin

โพสต์โดย NorthPhar » 26 ก.ค. 2009, 20:04

software แนะนำให้ลอง Thaipharmasoft ก่อนครับ ฟรีทุกอย่างโดยไม่มีเงื่อนไข
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย rinko » 27 ก.ค. 2009, 07:56

ระวังไว้นะ พวกแก๊งค์ Nangfar เนี่ย ยังมีอีก 2 คนที่ชอบมาขอโฆษณาฟรีในนี้ อ่านไปจะเคลิ้มอยากซื้อใช้ อยากโหลดมาลองใช้ ตอนขอโหลดพูดจาไพเราะ วันไหนอยากได้ตังค์ไวๆจะรีบโทรมาบอกว่า ลงเลยครับ ตื๊อให้ลงตั้งแต่ยังไม่เปิดร้าน พอลงเท่านั้นแหละ อย่าหวังจะได้ยินเสียงหวานๆที่เคยได้ยิน อย่าหวังจะได้รับบริการแสนดีเหมือนที่มันโฆษณาไว้ หลังจากนั้นมีแต่ชอกช้ำระกำทรวง ลองไปอ่านในห้องกาแฟปั่น มีคนอกตรมเยอะไปหมด นอกจากหน้าม้า 3 คน ที่ผลัดกันชมกันเอง ก็ไม่มีใครชมมันเลย
rinko

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้