New Document

พักนี้ทำไมร้านขายยาเซ้งเยอะจังครับ....

เภสัชกรร้านยา

พักนี้ทำไมร้านขายยาเซ้งเยอะจังครับ....

โพสต์โดย mos » 15 มิ.ย. 2009, 09:36

เป็นเพราะอะไรครับ เศรษฐกิจไม่ดี คนไปใช้รักษาฟรีกันหมด หรือ แข่งขันเรื่อง ราคา กัน จนไม่มีกำไรเหลือ :smile:
mos

Re: พักนี้ทำไมร้านขายยาเซ้งเยอะจังครับ....

โพสต์โดย ohayo » 15 มิ.ย. 2009, 11:02

แถวไหนเหรอค่ะที่เซ้งเยอะเนี่ย ที่หาดใหญ่ไม่เห็นมีเรยยยยยยยยย

แต่ช่วงนี้ที่ร้านก้เงียบผิดปรกติเหมือนกัน พี่ๆน้องๆเป็นไงกันมั่งค่ะ :roll: :roll: :roll:
ohayo

Re: พักนี้ทำไมร้านขายยาเซ้งเยอะจังครับ....

โพสต์โดย apotheker » 15 มิ.ย. 2009, 11:11

เศรษฐกิจไม่ดี ขายไม่ค่อยออก ก็ยิ่งตัดราคากัน พอไม่คุ้มค่าเหนือยก็ปิด ไปทำอย่างอื่น
ส่วนมากที่เห็นปิดจะเป็นร้านที่พึ่งเปิดนะครับ ร้านพวกเรานี่แหละ ร้านหมอตี๋อยู่ยงคงกระพัน
เพราะสนองneedของผู้บริโภคได้ดีกว่าร้านพวกเรา อยากได้ยาเฮงซวยอะไร เฮียก็ขายหมด
เฮียใจดี พูดก็เพราะ แถมลดราคาให้ได้ถูกกว่า เพราะเปิดมานานแล้ว คืนทุนหมดแล้ว :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย owner333 » 15 มิ.ย. 2009, 13:09

แถวไหนเซ้ง...... แต่แถวนี้เปิดกันจังแบบว่าเหมือนเป็นค่านิยมว่าเภสัชจบใหม่ทุกคนต้องมีร้านยาเป็นของตัวเอง อยู่ร้านบ้าง ไม่อยู่ร้านบ้าง ช่างมันกลางวันอยู่โรงพยาบาล (ที่ร้านให้เด็กอยู่ )ตอนเย็นกลับมาอยู่เองบ้างให้เด็กอยู่ต่อบ้าง สสจ.ก็ไม่เคยออกตรวจขออนุญาติแล้วก็จบกัน แถวนี้เป็นแบบนี้จริงๆ เคยคุยกับน้องๆที่จะเปิดร้านเขาบอกว่า "ตอนนี้ต้องแย่งชิงทำเลไว้ก่อนพี่ถ้าชักช้าเดี๋ยวคนอื่นก็แย่งไปหมดตอนนี้เภสัชยิ่งจบเยอะอยู่ ถ้าวันไหนเบื่อโรงพยาบาลเมื่อไหร่จะได้มีที่อยู่" แบบว่าตอนนี้อะไรก็เป็นธุรกิจไปหมด ส่วนเราก็ก้มหน้าก้มตาอยู่ร้านต่อไปคงได้แต่หวังว่าสักวัน สสจ.คงเข้มงวดกว่านี้ (เฮ้อ...หวังลมๆแล้งๆจริง..จริ้ง) M17
owner333

โพสต์โดย beebee » 07 เม.ย. 2011, 23:50

และแล้ว 2 ปีผ่านไป สสจ. เข้มนึ้นรึยังคะพี่ (ต้องใช้น้ำเสียงเเบบพุดเดิ้ล รายการแซวดาราช่วงเที่ยง)
beebee

โพสต์โดย ohayo » 08 เม.ย. 2011, 10:27

ตอนนี้น่าจะเข้มขึ้นนะคะ เพิ่งมาตรวจที่ร้านไป อีกประมาณเดือนนึงมีโทรมาเช็คอีก ไม่กลัวเลย โทรมาทุกวันยังได้ เจ๊อยู่เองตลอด :lol: :lol: :lol:
ohayo

โพสต์โดย Vienna » 08 เม.ย. 2011, 10:56

อาชีพเภสัชทำไมเขาตรวจโหดขนาดนี้จริงๆเหรอ
Vienna

โพสต์โดย zartingtong » 08 เม.ย. 2011, 14:18

เค้าอยากให้เป็น คุณน่ะป้าบ น่ะ จะได้ไปโชว์ผลงาน เลยเข็นจน พังพาบ :lol:

บางอย่างก็ดี บางอย่างก็อะไรกันหนักหนาลอกเมืองนอกมา คนคิดไม่ได้ทำ คนทำไม่ได้คิด
zartingtong

โพสต์โดย tintin_hcu » 09 เม.ย. 2011, 01:50

เคยเห็นกระทู้เซ้งร้านยาแถวพัทยาเยอะมากครับ เมื่อปีที่แล้ว ต่างก็อ้างว่าไม่มีเวลาดูแลครอบครัว(เหมือนกันทุกกระทู้เลย) :lol: แต่ผมเดาว่าคงเพราะแข่งกันแรงและค่าเช่าแพงมากๆ เผลอๆบางห้องเดือนละไม่ต่ำกว่าสี่ห้าหมื่น
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
tintin_hcu

โพสต์โดย ohayo » 10 เม.ย. 2011, 10:02

zartingtong เขียน:เค้าอยากให้เป็น คุณน่ะป้าบ น่ะ จะได้ไปโชว์ผลงาน เลยเข็นจน พังพาบ :lol:

บางอย่างก็ดี บางอย่างก็อะไรกันหนักหนาลอกเมืองนอกมา คนคิดไม่ได้ทำ คนทำไม่ได้คิด

+55555 like this
ohayo

โพสต์โดย humbler » 10 เม.ย. 2011, 18:57

ohayo เขียน:ตอนนี้น่าจะเข้มขึ้นนะคะ เพิ่งมาตรวจที่ร้านไป อีกประมาณเดือนนึงมีโทรมาเช็คอีก ไม่กลัวเลย โทรมาทุกวันยังได้ เจ๊อยู่เองตลอด :lol: :lol: :lol:

เห็นมีโครงการ สสจ.ร่วมกับ คณะเภสัชศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย สภาเภสัชกรรม สมาคมเภสัชกรรมชุมชน
" โครงการผู้บริโภคปลอดภัย เภสัชกรไทยไม่แขวนป้าย จังหวัด ............"

เค้าตรวจเข้มขึ้นจริงๆๆครับ ทั้งโทรศัพท์ ทั้งมาเยี่ยมเยียน ..แต่..แต่..แต่
ผมถามแล้วอย่างชัดเจน ผู้ที่มาตรวจก็บอกว่า ตรวจเฉพาะ ขย.1 ไม่ได้ตรวจ ขย.2
ย้ำครับ....ตรวจเฉพาะขย.1 ไม่ตรวจ ขย.2

สงสัยว่าจะตรวจตามชื่อโครงการ (ขย.2ไม่เข้าข่ายรึไง มั้ง..) :lol:

เหตุการณ์แบบนี้ ขย.2 คงนั่งยิ้มสบายเลยนะครับเนี่ย
จังหวัดที่พี่ๆๆน้องๆๆอยู่เป็นแบบจังหวัดที่ผมอยู่ไม๊ครับ

ปล. ผม ขย.1 นะครับและอยู่ร้านตลอดทั้งวัน เพราะไม่มีที่ไป....คิคิ :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย white-blue » 10 เม.ย. 2011, 21:16

ร้านที่ตลาดสดแถวบ้านก็เห็นยังขายดิบขายดีกันอยู่นะ
คนขายเป็นจับกัง ถอดเสื้อขายยา เวลาเอายาไรมันก็หยิบกระปุกมาตะแคงกระปุกยาเอาเม็ดยามานับในมือแล้วหยิบใส่ซอง

ขั้นเทพมั้ยล่ะ ร้านที่ว่านี้อยู่ในอำเภอเมืองนะ 55555
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย beebee » 10 เม.ย. 2011, 21:54

ท่าน สสจ. อย. สภาเภสัช ถึงเวลาเอาจริงรึยังคะ ปล่อยให้ชีวิตประชาชนแขวนอยู่บนเส้นด้ายมานานแค่ไหนแล้ว จนตอนนี้ประชาชนคงจำไม่ได้แล้วมั้งคะว่าร้านยาควรมีเภสัชกรประจำ เพื่อให้คำแนะนำ ข้อมูลด้านยาและโรค และจ่ายยาที่เหมาะสมให้แก่ผู้ป่วย
beebee

โพสต์โดย กำกิกเผียะ » 11 เม.ย. 2011, 11:35

ร้านยาเป็นกิจการที่ต้องใช้สมอง สองมือ และ "ใจ"
ไม่รักจริง ไม่อึดจริง ก็อยู่ลำบาก
ส่วนเรื่องยอดขาย กำไร อันนี้ต้องใช้สมองเยอะนิดค่ะ ตั้งรับอย่างเดียวไม่ได้ค่ะ
ต้องใช้วิชาทั้งบู๊และบุ๋น

เป็นกำลังใจให้เภฯทุกคนค่ะ
กำกิกเผียะ

โพสต์โดย ponkpich » 11 เม.ย. 2011, 12:20

ในซอยผมนี่ กำลังจะมาอีกร้านแล้วววว

ปากซอยอีก 6 ท้ายซอยทะลุไปอีก 3 ร้าน เอ้ามากันให้พอใจ
ponkpich

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้