New Document

ร้านยาชานมโดยเภสัชกรตลอดวัน แต่ไม่ตลอดคืนนะค้าบ 3 ปีแว้ว

เภสัชกรร้านยา

Re: ร้านยาชานมโดยเภสัชกรตลอดวัน แต่ไม่ตลอดคืนนะค้าบ ภาค 2

โพสต์โดย JaruwanS » 10 เม.ย. 2010, 16:27

เป็นกำลังใจให้นะคะ น้องเป็นความภูมิใจของวิชาชีพเภสัชนะคะ สามารถใช้ศาสตร์และศิลป์ได้อย่างลงตัวจริงๆ :mrgreen:
JaruwanS

Re: ร้านยาชานมโดยเภสัชกรตลอดวัน แต่ไม่ตลอดคืนนะค้าบ ภาค 2

โพสต์โดย moomoo » 11 เม.ย. 2010, 12:34

ชื่นชมนะคะ
แต่.. ทุ่มเทเวลาให้ร้านขนาดนี้ แล้วเวลามีแฟนจะเอาเวลาที่ไหนไปกินข้าว ดูหนังกันคะ :geek:
moomoo

โพสต์โดย TDPharm » 07 มิ.ย. 2010, 21:23

เอะ
แก้ไขล่าสุดโดย TDPharm เมื่อ 14 ธ.ค. 2010, 08:48, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
TDPharm

โพสต์โดย TDPharm » 26 ต.ค. 2010, 20:59

0
แก้ไขล่าสุดโดย TDPharm เมื่อ 14 ธ.ค. 2010, 08:48, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
TDPharm

โพสต์โดย jirunthanin » 26 ต.ค. 2010, 23:27

รับนักศึกษาฝึกงานทั้งปีซิครับ เพราะต่อไปมีเด็ก pharmD มาฝึกเราก็เปิดงานใหม่ๆ สอน หรือ หารูปแบบ นวัตกรรมใหม่ๆ ในร้านยาซิ ไม่เบื่อแน่นอน
jirunthanin

โพสต์โดย Jewelry » 31 ต.ค. 2010, 11:09

อ่านกระทู้ของพี่แล้วดีมากเลยค่ะ นู๋เป็นคนนึงที่อยากเปิดร้านยา อยากมีร้านยาเป็นของตัวเอง รู้สึกว่าเราได้ใช้ความรู้ที่เรียนมาอย่างเต็มที่ และเป็น style ในการจ่ายยาของเราเองด้วยค่ะ ตอนนี้นู๋เรียนเภสัชปีสุดท้ายแล้ว เหลือสอบใบประกอบต้นปีหน้าก็จะจบแล้วค่ะ แต่นู๋ยังลังเลกับงานที่จะเริ่มทำอยู่เลยค่ะ ใจนึงก็อยากเป็นดีเทลเพื่อจะได้ใช้ service mind มาเป็นโอกาสในการอยู่ร้านยาในอนาคต แต่อีกใจนึงก็คิดว่าหรือว่าถ้าเรามุ่งมาทางนี้แล้ว เราก็ควรจะไปสมัครงานร้านยาดีจะได้มีประสบการณ์ และเห็นการบริหารร้านยาด้วย แต่ก็กลัวว่าการอยู่ร้านยามันจะน่าเบื่อ และเป็นคนโลกแคบอ่ะค่ะ เพราะเราไม่มีเพื่อนร่วมงานเลย แต่นู๋ว่าทำงานอะไรก็ต้องมีความกดดัน และอดทน มันอยู่ที่ว่าเราจะทนกับมันได้มากแค่ไหนใช่มั้ยค่ะ แต่ถ้าเป็นสิ่งที่เรารักเราก็จะทนได้มากกว่าอันอื่นแน่นอนค่ะ พี่ๆๆ ช่วยชี้แนะนู๋ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ
Jewelry

โพสต์โดย dinga » 05 พ.ย. 2010, 19:08

สวัสดีค่ะคุณนนท์ ชอบเรื่องที่คุณเสนอค่ะ ฉันก็เป็นคนหนึ่งที่กลัวการเปิดร้านยาเหมือนกันค่ะ เพราะไม่ได้มีประสบการณ์ทางด้านนี้เท่าใดนัก
แต่คนทั่วไปจะเข้าใจว่าซื้อมา ขายไปใช่ไหมคะ แต่การเป็นเภสัชกรร้านขายยาไม่ได้มีเพียงเท่านี่นา ต้องมีใจรักบริการ ลดอีโก้ และก็ต้องใจเย็นด้วยค่ะ

เคสนึง เจอลูกค้าที่ต่อเอาๆๆ แบบว่าจะต่อ 30 บาทเพราะคิดว่าจะสามารถต่อได้ แต่เรากำไรน้อยอยู่แล้ว เราก็ปรี๊ดแตกเลยค่ะ แบบว่าโห ๆๆๆ แล้วก็เสียงดังขึ้นมาแบบลูกค้าน่ารำคาญจริงๆ นะคะ แต่ก็ลดให้เค้าอะค่ะ ถึงจะได้น้อยก็ตาม ผลลพธ์คือลูกค้าคนเดิมแนะนำคนอื่น มาซื้อเพิ่มค่ะ เพราะเค้าใช้แล้วได้ผลไงคะ นี่ละ ผลจากการต่อรอง แล้วจากนั้นเค้าก็เป็นลูกค้าประจำและมีลูกค้าประจำเพิ่มมาด้วยค่ะ

สรุปคือ การต่อรองราคาถ้าเราสามารถลดราคาลงได้และพึงพอใจทั้งสองฝ่ายก็ทำไปเถอะค่ะ เพราะเหมือนน้ำซึมบ่อทราบเพราะเดี๋ยวเค้าก็จะมาเรื่อยๆ

ฉันเป็นคนหน้าตาดุค่ะ ไม่ค่อยยิ้ม แต่ลองใครถ้าได้มาเข้าร้านฉัน ฉันจะบริการให้ความรู้ที่ถูกต้องและดีมากๆ ลูกค้าหลายคนก็บอกว่าประทับใจมากในการบริการของฉัน
:biggrin:

เคสต่อมา มาซื้อยาแก้ไอซอมปอย เราก็ไม่รู้จักมันคืออะไร เค้าพูดไม่ชัดเจนนะค่ะ แต่พอดีจำได้
dinga

โพสต์โดย saber » 06 พ.ย. 2010, 16:43

:lol: :lol: :lol:
saber

โพสต์โดย zyrtec120 » 10 พ.ย. 2010, 09:59

สวัสดีค่ะพี่นนท์ อ่านเรื่องของพี่แล้วชอบมากค่ะ ยิ่งอ่านยิ่งเข้าใจความรู้สึกของเภสัชกรร้านยาตลอดวัน ที่ร้านเพิ่งเปิดกิจการมา 10 เดือนเองค่ะ เป็นร้านยาอยู่ต่างจังหวัด ทำเลธรรมดา ไม่ได้อยู่ในตลาด แต่รู้สึกว่ามันก็ค่อนข้างดีขึ้นเรื่อย ๆ เหมือนที่พี่ว่า เปิดตั้งแต่ 7 โมงเช้า ปิดตั้ง 3 ทุ่ม เบื่อมาก ๆ รู้สึกว่าตั้งแต่เปิดร้านมา 10 เดือน จะเคยปิดร้านจริง ๆ แค่วันเดียว นอกนั้นก็มีปิดไม่กี่ชั่วโมง แบบว่าแอบไปกินข้าวนอกบ้านบ้าง เดินซื้อของบ้าง ไปบ้านพ่อแม่บ้าง มันก็เบื่อเหมือนกันนะคะ แต่ก็พยายามหาอะไรทำ ว่างๆ ก็เล่นเกม หาละครให้ติดซักเรื่อง เล่น FB บ้าง เฮ้อ ใครไม่เคยทำก็คงไม่เข้าใจหรอกค่ะ จริงไหมคะ ยังไงก็ขอให้กำลังใจพี่ สู้ๆ นะคะ
zyrtec120

โพสต์โดย smalldrug » 15 พ.ย. 2010, 08:48

เป็นกำลังใจให้ค่ะ น้องชานนท์
smalldrug

Re: โพสต์ที่ 46เศร้านะ โทษทีไม่ใช่คนอย่างผมแต่เป็นคนที่พูดแบ

โพสต์โดย TDPharm » 16 พ.ย. 2010, 11:55

..
แก้ไขล่าสุดโดย TDPharm เมื่อ 21 ธ.ค. 2010, 13:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
TDPharm

โพสต์โดย Piggy Bunny » 16 พ.ย. 2010, 12:14

ก ป ส
แก้ไขล่าสุดโดย Piggy Bunny เมื่อ 16 พ.ย. 2010, 17:01, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
Piggy Bunny

Re: โพสต์ที่ 46เศร้านะ โทษทีไม่ใช่คนอย่างผมแต่เป็นคนที่พูดแบ

โพสต์โดย smartss » 16 พ.ย. 2010, 15:56

:mrgreen:
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย smartss » 16 พ.ย. 2010, 16:05

TDPharm เขียน:...ชีวิตนี้เรามีเวลา...กันแค่ไหน
ก็เคยได้ยินบางคนได้ลองประมาณเอาไว้
ว่าอย่างดีก็แค่สองหมื่นวัน
เพราะวันนี้เราจะเสียไปอีกหนึ่งวันจากชีวิตที่แสนสั้น ไม่ได้ยืดยาว
ก็ดูเหมือนเรามาที่นี่กันแค่เพียงชั่วคราว อีกไม่นานก็คงต้องลาจากไป

เวลาที่มีความสุขมักจะรู้สึกว่าเวลามันสั้น อยากให้มันนานขึ้นนานกว่าที่มีอยู่นี้ มาบอกว่า แค่สองหมื่นวัน หาว่าชีวิตแสนสั้น
อยากให้เวลามันแสนยาวนานก็ลองทนทุกข์ดูบ้าง อิ อิแต่ไม่ต้องมากถึงขั้นกลั้นใจเอาแค่ลอง
นึกรอคอยใครสักคนให้พ้นในคืนนี้คืนเดียวมันแสนนาน
ยังไงก็ไม่เช้า เค้าไม่โทรมาหรือว่าเค้าไม่มีตัวตนเธอคนไหน...โหว โว ..
ใส่เมโลดี้เองนะ :razz:
หรือถ้าเสียดายจะเสียวันไปอีกวันก็ ใช้ชีวิตให้คุ้มสมวัยนะ หลั่งEndorphineบ่อยๆก็ดีขอให้มีฟาร์มสุขน้า :lol:
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย kohboy » 20 พ.ย. 2010, 11:04

ขออนุญาตเอาข้อความบางตอนในกระทู้นี้ไปเป็นส่วนหนึ่งของข้อเขียนของผมที่..

http://thelegendkohboy.multiply.com/journal/item/80

นะครับ

ขอบคุณครับ
:cool:
kohboy

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้