New Document

ร้านยาชานมโดยเภสัชกรตลอดวัน แต่ไม่ตลอดคืนนะค้าบ 3 ปีแว้ว

เภสัชกรร้านยา

Re: จขกท : อยู่ร้านยาอย่างมีความสุขนะครับ

โพสต์โดย noeyseries » 17 มิ.ย. 2009, 12:22

เคยเจอ ลูกค้ามาซื้ออ๊โน แกบอกซื้ออีโนหน่อย เราก็กำลังจะถามว่าจะเอารส อะไรดี มี ส้...(ยังพูดไม่จบ จะบอกว่า มีรสส้ม มะนาว ขิง)
ลูกค้าก็พูดสวนมาทันที ลดกรด น่ะ

..ง่ะ.. -_-"
ภาพประจำตัวสมาชิก
noeyseries

ที่อยู่: 194/46 ถ.วิสุทธิกษัตริย์ ซอย 3 อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000

โพสต์ที่ 46 เศร้ามากมาย ไม่ใช่ผม คนอื่นนะ อิอิอิ

โพสต์โดย TDPharm » 25 มิ.ย. 2009, 16:48

...
แก้ไขล่าสุดโดย TDPharm เมื่อ 16 พ.ย. 2010, 11:54, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
TDPharm

Re: โพสต์ที่ 46เศร้านะ โทษทีไม่ใช่คนอย่างผมแต่เป็นคนที่พูดแบบนี้

โพสต์โดย Chay » 25 มิ.ย. 2009, 19:25

นนท์น้องรัก...จำพี่ได้ไหม พี่ชายไง คนที่เดินบนถนนเส้นเดียวกัน ถึงพี่จะไม่ใช่เภสัชกร แต่พี่ก็รู้สึกดีในการกระทำตามวิถีของเรา และนั่นคือวิถีของสาหร่าย....เถ้าแก่น้อย...จงทำในสิ่งที่เรามีความสูข ฟ้าดินกำลังมองเราอยู่
Chay

Re: โพสต์ที่ 46เศร้านะ โทษทีไม่ใช่คนอย่างผมแต่เป็นคนที่พูดแบ

โพสต์โดย TDPharm » 26 มิ.ย. 2009, 16:08

...
แก้ไขล่าสุดโดย TDPharm เมื่อ 16 พ.ย. 2010, 11:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
TDPharm

Re: โพสต์ที่ 46เศร้านะ โทษทีไม่ใช่คนอย่างผมแต่เป็นคนที่พูดแบบนี้

โพสต์โดย olive_green » 26 มิ.ย. 2009, 18:36

ขอทำในสิ่งที่ถูกต้อง เพื่อวิชาชีพของเรา

มาเล่าให้ฟังค่ะ เรื่องที่ร้าน reality อิอิ
เพิ่งเปิดร้านมาเกือบครบ6เดือนแล้วค่ะ
ภูมิใจมาที่ได้ทำในสิ่งที่ไม่ขัดแย้งกับสิ่งที่เป็นวิชาชีพ
ที่(คนส่วนใหญ่อ้างว่า)เรารัก

ที่ร้านเปิดอยู่ไม่ห่างจากร้านหมอตี๋ที่ไม่เคยเห็นมีเภสัชกรมาขาย
คนในหมู่บ้านละแวกนี้รู้จักแต่ยาชุด และความคุ้นเยเดิมๆที่ร้านหมอตี๋ทำ

แต่ที่ร้านเรา

ลูกค้า : ซื้อยาล้างไตชุดนึง
เภสัช : ยาล้างไตไม่มีในโลกนะคะ ถ้าสงสัยขอเวลา2นาทีอ่านบอร์ดหน้าประตู
ลูกค้า : ...(ยืนอ่านแล้วหันกลับมา) ผมปวดหลังน่ะครับ กินยายังไงดี

ลูกค้า : ซื้อยาแก้อักเสบ2เม็ด ไปเจาะหูมา
เภสัช : ถ้าจะกินยา ฆ่าเชื้อ แก้อักเสบ แค่2 เม็ด ไม่ต้องกินหรอกค่า ใช้น้ำเกลือเช็ด
ทำความสะอาดดีๆ เดี๋ยวก็หาย ให้เอกสารเรื่องอันตรายของการทานยาฆ่าเชื้อไม่ครบจำนวน

ลูกค้า : ซื้อยาชุดแก้ยอก
เภสัช : ที่นี่ไม่จัดยาชุดค่ะ ผิดกฎหมาย เดี๋ยวเภสัชถูกจับ
จัดยาตามอาการค่ะ เป็นอะไรมาคะ มีอาการอย่างไรบ้าง ให้เอกสารเรื่องอันตรายจากยาชุด

ลูกค้า : หมอ เอายาแก้ปวดเม็ดสีขาว สีเหลือง
เภสัช : คุณป้ายาเม็ดขาวเม็ดเหลือง เดี๋ยวหนูก็เอายาเสนห์ให้กินหรอก
จำแต่สียาไม่ได้นะคะ ยาเค้าก็ทำสีเหมือนๆกันทั้งนั้น แยกไม่ได้หรอกว่าเป็นยาอะไร
ถ้าคุณป้าจำชื่อไม่ได้ก็เอาตัวอย่างยามาหรือเอาซองยาคราวที่แล้วมานะคะ

ลูกค้า : เอายาลดความอ้วน 5 ชุด
เภสัช : ที่นี่ไม่จัดยาชุดลดความอ้วนค่ะ เพราะมันคือ การเอาผลข้างเคียงของยาต่างๆ
มาใช้อย่างไม่ถูกต้อง อาจเสียชีวิต หรือเป็นโรคแทรกซ้อนถาวรได้
เภสัชกรที่มีจรรยาบรรณจะไม่จัดหรอกค่ะ เพราะเรารู้ว่ามันมีแต่ผลเสีย และอันตราย

หลายคนที่อ่านมาอาจจะคิดว่าแล้วร้านนี้จะขายอะไรได้มั้ย
ขายได้ค่ะ ขายได้ดีด้วย (มากกว่า4000หลายเท่า อิอิ)

แล้วก็ภูมิใจในความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น ลูกค้าเข้าใจเรา บอกกันปากต่อปากว่าร้านเรามีความแตกต่างที่ดีอย่างไร
เพราะสิ่งที่เราให้คือความหวังดีต่อผู้รับ ไม่ใช่หลับหูหลับตาขายเอาประโยชน์ใส่ตัวเองอย่างเดียว
ให้ความรู้ ความเข้าใจ ไม่หมิ่นเงินน้อย ความสุขใจที่ได้รับมันมากมายมหาศาลค่ะ
เวลาไปทำธุระก็ปิดร้าน ติดป้ายเวลากลับ ลูกค้าก็มารอ

ถ้าคิดว่าสิ่งที่ผ่านมามันคือสิ่งที่คนรุ่นเก่าทำเอาไว้ แล้วทำไมเราต้องก้มหน้าก้มตายอมรับ
ในเมื่อมันคือสิ่งที่ผิด มันคือสิ่งที่บ่อนทำลายกำลังใจของเรา ในเมื่อรู้ๆเห็นๆกันอยู่ทุกวัน
บ่นๆๆๆเซ็งๆๆๆๆกันทุกวัน ต้นเหตุมันคืออะไร

ในเมื่อมีวิชาชีพอยู่ในมือ เราต้องทวงสิ่งเหล่านี้กลับมา สร้างความถูกต้อง หมายถึงปฎิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง
ไม่ใช่สร้างขึ้นมาแค่ในกระดาษ

วิชาชีพของเรา ที่คนอื่นทำลายมันลงไป ถ้าเราไม่กู้คืนมาแล้วใครจะทำให้เรา...
รักวิชาชีพเภสัชกรรม และภาคภูมิใจเสมอที่เป็นเภสัชกร...
olive_green

โพสต์โดย SeCret » 18 ก.ค. 2009, 14:13

เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกดีมากมายค่ะ

กำลังจะเปิดร้านเหมือนกัน

ตอนนี้เป็นผู้แทนอยู่ แต่แพลนว่าจะลาออกปีหน้าเพื่อมาเปิดร้านยาค่ะ

เพราะขายดี Target ก็ขึ้น

โตในองค์กร ก็ต้องวิ่งไล่ตาม Target ต่อไป

เปิดร้านยาน่าจะอิสระกว่า ในแง่การเป็นนายของตัวเอง

ได้ใช้วิชาชีพที่เรียนมาอย่างเต็มที่

และได้ดูแลครอบครัวด้วย

ยังไงขอคำแนะนำจากพี่นนท์และพี่ๆทุกคนด้วยนะคะ

หนูตั้งกระทู้ไว้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
SeCret

Re: ประสบการณ์ดีดี กับการเปิดร้านยาของ ด.ช. ชานมคนใหม่^นนท์ 2009

โพสต์โดย jirunthanin » 23 ก.ค. 2009, 18:31

"ถ้าคิดว่าสิ่งที่ผ่านมามันคือสิ่งที่คนรุ่นเก่าทำเอาไว้ แล้วทำไมเราต้องก้มหน้าก้มตายอมรับ
ในเมื่อมันคือสิ่งที่ผิด มันคือสิ่งที่บ่อนทำลายกำลังใจของเรา ในเมื่อรู้ๆเห็นๆกันอยู่ทุกวัน
บ่นๆๆๆเซ็งๆๆๆๆกันทุกวัน ต้นเหตุมันคืออะไร

ในเมื่อมีวิชาชีพอยู่ในมือ เราต้องทวงสิ่งเหล่านี้กลับมา สร้างความถูกต้อง หมายถึงปฎิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง
ไม่ใช่สร้างขึ้นมาแค่ในกระดาษ

วิชาชีพของเรา ที่คนอื่นทำลายมันลงไป ถ้าเราไม่กู้คืนมาแล้วใครจะทำให้เรา...
รักวิชาชีพเภสัชกรรม และภาคภูมิใจเสมอที่เป็นเภสัชกร"

คำๆๆนี้ของคุณ Olive_green นี่ ชอบจังเลย เปิดร้านแถวไหนครับเนี่ย
jirunthanin

Re: ร้านยาของเภสัชกร ดช.ชานมคนใหม่^นนท์2009 โพสต์ที่ 52หน้าท

โพสต์โดย TDPharm » 27 ก.ค. 2009, 12:25

...
แก้ไขล่าสุดโดย TDPharm เมื่อ 21 ธ.ค. 2010, 13:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
TDPharm

Re: ร้านยาของเภสัชกร ดช.ชานมคนใหม่^นนท์2009 โพสต์ที่ 52หน้าที่ 4

โพสต์โดย Amazee » 27 ก.ค. 2009, 14:28

ในวันที่ ท้องฟ้ามืดมิด เศร้า เบื่อ เซ็ง กลุ้ม กะการอยู่ร้านยา ยังคิดว่า เราจะปิดร้าน ไปทำโรงพยาบาล ดีไหมเนี่ย แต่เอ อายุก้อเยอะแล้ว ...
ไม่รู้สัมพเวสี หรือเทวดา/เทพธิดา ประจำร้าน องค์ใด ดลใจให้เปิดห้องลาเต้.... และ ก้อพบ กระทู้กระทู้หนึ่ง ที่ มีลีลาการเขียนที่ไม่เหมือนใคร แถมกระชากใจเรามากเลยว่า เฮ้ย ตอนเราเปิดร้านใหม่ๆ เรารู้สึกอย่างไร เรามีความสุข แค่ไหน ...ทำไมเราจะ ดึงความสุขแบบนั้นกลับมาไม่ได้ละ และ ปกติเราเป็นคนชื่นชมคนที่มีความคิดดีๆ แบบ จขกท.อยู่แล้ว เลย add msn เพื่อ บอกว่าขอบคุณมากนะที่ ทำให้เรามีกำลังใจมากขึ้น .......

แต่ สิ่งที่ไม่คาดฝัน ก้อเกิด ขึ้น.....
นี่ช้านมารู้จักใครกันเนี่ย เภสัชกร ที่ มีความมุ่งมั่น เด็กน้อย ที่มีความบ้าบิ่น นักพูดที่ใช้วาทศิลป์ในการจูงใจลูกค้า หรือนายแบบ ที่ดูแลตัวเองมากมาย....หรือศิลปินเอกกันวะเนี่ย ชักงง

มนุษย์ มีธรรมชาติของการลอกเลียนแบบ และทำตามๆกัน สังเกตซิว่า ชีวิตเรา หรือแม้กระทั่ง ความชอบของเรา เปลียนไปตามผู้คนและสภาพแวดล้อมที่เราเป็นอยู่

...เชื่อไหมพออ่าน กระทู้ครั้งแรก ความเปลี่ยนแปลงในตัวเองเกิดขึ้น ตอนเช้าจะ ตื่นเต้นมากที่จะมาเปิดร้าน เพราะเรา ทำใจให้เหมือนกับ ว่าเราเพิ่งเปิดร้านวันแรก และยิ่งคุยกันใน m และ ได้เจอน้องเภสัช แป้นแล้น อีกคนหนึ่ง ทำให้ ตัวเราเปลี่ยนแปลงไปมาก

ปกติจะเป็นคน โลกแคบ เฉิ่ม เชย พูดน้อย...ไม่แต่งหน้า ไม่แต่งตัว กาวน์ไม่ค่อยใส่

ตอนนี้ ต้องอ่านหนังสือทุกวัน (เด๋วคุยกะน้องๆไม่รู้เรื่อง กลัวเค้าหาว่าเราเป็นป้า)

ตัดผมทรงใหม่ ... เปลี่ยนบุคลิก ปกติจะแต่งตัวเซอร์ก้อ แต่งตัวดูเป็น working women เหมือนเยี่ยงเคยทำสมัย วัยใสที่เป็นหัวหน้าเภสัช รพ.เอกชน และก้อได้ผลนะ ลูกค้าเริ่มงง ..เริ่มถามว่า จะไปงานไหนเหรอ... หน้าที่ไม่เคยแต่ง ประมาณ ช้านมั่นใจว่าช้านสวยตามธรรมชาติ(ลงโทษ) เริ่มลงแป้ง ทาลิป ปัดแก้มเล็กน้อย และต้องตบแป้งตอน เย็นๆ หน้าเด้งรอ ลูกค้า ตามconceptของ นนท์ และรู้สึกจริงๆนะว่า เราสวยขึ้นมากมาย....(อิอิชมตัวเอง) วาจา ที่เคยทื่อๆ หรือเป็น วาจาพิฆาต เริ่มมีการดัดแปลง ลอกเลียนแบบ

ตอนนี้กำลัง จัดร้านให้สวยงาม เพราะ ร้าน เพื่อนๆ แต่ละคน งามเหลือหลาย...นะ ไม่น่าเชื่อ โลกไซเบอร์ เราจะเจอคนดีๆมากมาย
ทุกเช้า จะรีบตื่นและขับรถมาเปิดร้าน ไม่เหงา เพราะมีเพื่อนๆรออยู่หลายคน เหมือนกลับไปทำงาน รพ.ในห้องยาที่จะมีน้องๆเภสัชคอยช่วยเหลือ

ขอบคุณ ลาเต้ ที่ทำให้มีเพื่อน ดีๆ และข้อคิดดีๆมากมาย
ขอบคุณ จขกท. ที่แนะนำให้รู้จักมิตรภาพดีๆ โก๊ะๆ ของหญิงแป้นจากเชียงใหม่
ขอบคุณ จขกท ที่ ทำให้ ฉันไม่เป็นคน เฉิ่ม เชย ต่อไป
ขอบคุณ จขกท ที่เป็น Coach และ Role Model ที่ดี

ขอบคุณโอกาสที่ทำให้ชั้น มีชีวิตถึงวันนี้ เพื่อเปลี่ยนแปลง เป็นชีวิตของเภสัชกร ร้านยา บ้านนอกคนหนึ่ง ที่มีชีวิต ที่ไม่ธรรมดา
Amazee

Re: ร้านยาของเภสัชกร ดช.ชานมคนใหม่^นนท์2009 โพสต์ที่ 52หน้าที่ 4

โพสต์โดย HoMe_Rx » 27 ก.ค. 2009, 16:39

งะ
...
....
.....
??
เอาเปนว่า...
ขอบคุณอะไรก้อไม่รู้..ที่ทำให้เรามารู้จักกันในลาเต้แห่งนี้
นอกจากจะได้โปรแกรมร้านยาดีๆและฟรีๆ...(ขอกราบงามๆกะโปรแกรมเม่อผู้ใจดี)

เพิ่มกำลังใจในการทำงาน เพิ่มพูนความรู้ แลกเปลี่ยนประสบการณ์
และเพื่อน..

เราไม่นึกจิงๆว่าโลกอินเตอร์เนทจะได้เจอเพื่อนที่เปนเพื่อนดีๆอย่างนี้นะ

ขอบคุณ ชายนนท์ เพื่อนผู้รุงรัง เอิ้กๆๆ..ทำให้เรามีพลังและเฮฮาได้ทุกวี่วัน
ขอบคุณ หญิงพี่ผู้ใจดี มีแต่ให้แม้เราไม่เคยเจอะเจอหน้ากันเลย

จากใจหญิงแป้น..(นี่เราชื่อแป้นตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ยะ??..ฮ่าๆๆ)

ปล.1--เนทช้ามากกกกกกกกกกกกก
ปล.2--อยากเลี้ยงหมีแพนด้า................ด้าด้าด้า
HoMe_Rx

โพสต์โดย rinko » 27 ก.ค. 2009, 17:10

อ่านแล้วรู้สึกน่ารักดีค่ะ ตอนแรกๆเปิดร้านก็เป็นอย่างนี้แหละ แต่ร้านเราคงแย่กว่าเยอะ ยอดขายไม่ได้ค่าตัวเลย :lol: :lol: :lol: มีข้าวกินเพราะข้าวบ้านเลยนะเนี่ย วันนี้ hiso ฝันจะซื้อบ้านละ ตังค์ไม่มี แต่ในความฝันได้ทำสำเร็จแล้ว :lol: :lol: มาแวะให้กำลังใจ จะได้มีร้านยาที่มีเภสัชกรกันเยอะๆ เปิดเยอะๆ จะได้รู้ว่าจริงๆเราทำอะไรได้อีกเยอะแยะ ถ้ามีคนทำเหมือนๆกันหลายๆคนอาจจะเปลี่ยนวงการนี้ได้ก็ได้นะ
rinko

โพสต์โดย NorthPhar » 27 ก.ค. 2009, 17:35

HoMe_Rx เขียน:งะ

นอกจากจะได้โปรแกรมร้านยาดีๆและฟรีๆ...(ขอกราบงามๆกะโปรแกรมเม่อผู้ใจดี)

ยินดีและดีใจครับที่เอาไปใช้แล้วรู้สึกว่าโปรแกรมใช้ได้ดี ถ้ามีโอกาสได้เจอกัน ข้าวซักมื้อกันพอครับ :lol: :lol: :lol:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย adRIAmYCin » 27 ก.ค. 2009, 18:26

NorthPhar เขียน:

ยินดีและดีใจครับที่เอาไปใช้แล้วรู้สึกว่าโปรแกรมใช้ได้ดี ถ้ามีโอกาสได้เจอกัน ข้าวซักมื้อกันพอครับ :lol: :lol: :lol:

NorthPhar เขียน:software แนะนำให้ลอง Thaipharmasoft ก่อนครับ ฟรีทุกอย่างโดยไม่มีเงื่อนไข

:lol: :lol: :lol:
adRIAmYCin

โพสต์โดย NorthPhar » 27 ก.ค. 2009, 19:17

adRIAmYCin เขียน:
NorthPhar เขียน:

NorthPhar เขียน:software แนะนำให้ลอง Thaipharmasoft ก่อนครับ ฟรีทุกอย่างโดยไม่มีเงื่อนไข

:lol: :lol: :lol:

อ่านดูดีๆ ครับ แค่บอกว่ากินข้่าวด้วยกันซักมื้อถ้าพอมีเวลา ไม่ได้ให้เลี้ยงข้าวซะหน่อย
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

Re: จขกท : อยู่ร้านยาอย่างมีความสุขนะครับ

โพสต์โดย nuirx » 28 ก.ค. 2009, 09:48

noeyseries เขียน:เคยเจอ ลูกค้ามาซื้ออ๊โน แกบอกซื้ออีโนหน่อย เราก็กำลังจะถามว่าจะเอารส อะไรดี มี ส้...(ยังพูดไม่จบ จะบอกว่า มีรสส้ม มะนาว ขิง)
ลูกค้าก็พูดสวนมาทันที ลดกรด น่ะ

..ง่ะ.. -_-"

ฮาครับ
เคยเจอเหมือนกัน เอิ้กๆๆ
nuirx

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้