New Document

คำแนะนำวิธีการกินยาคุม เมื่อเปลี่ยนยาคุมใหม่ เห็นกันยังครับ

เภสัชกรร้านยา

คำแนะนำวิธีการกินยาคุม เมื่อเปลี่ยนยาคุมใหม่ เห็นกันยังครับ

โพสต์โดย apotheker » 27 ก.พ. 2009, 15:48

สืบเนื่องจากเจอกระทู้นี้ในห้องสวนลุมพินี พันทิพ
http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topi ... 72710.html

ในลีฟเลทของยาสมิน แนะนำว่าในการเปลี่ยนยาคุม ให้กินยาคุมยาสมินต่อจากยาคุมตัวเดิมเลยโดยไม่ต้องเว้น
พอไปเปิดดูในลีฟเลทก็แนะนำอย่างนั้นจริงๆ ใน ลีฟเลทของเมลลิแอนและไดแอนก็เหมือนกัน

เลยเอามาบอกไว้ เพราะแต่เดิมเรามักจะแนะนำให้เว้น7วัน หรือไม่ก็เริ่มกินแผงใหม่ในวันแรกที่ประจำเดือนมา
ไม่รู้ว่ามันเปลี่ยนมาแต่เมื่อไหร่นะครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: คำแนะนำวิธีการกินยาคุม เมื่อเปลี่ยนยาคุมใหม่ เห็นกันยังครับ

โพสต์โดย mono » 27 ก.พ. 2009, 16:08

รับทราบก๊าบ
mono

Re: คำแนะนำวิธีการกินยาคุม เมื่อเปลี่ยนยาคุมใหม่ เห็นกันยังครับ

โพสต์โดย API » 27 ก.พ. 2009, 17:07

ไม่ใช่แต่ของ Schering เท่านั้น leaflet ของ Organon เช่น Mercilon หรือ Marvelon ก็ให้คำแนะนำเช่นนั้นเหมือนกับลอกกันมา

ก็เพียงให้รู้ไว้ว่ามีการเขียนไว้นะครับ เพราะถ้าถามเภสัชกรด้วยกันเองหรือกับแพทย์เองก็คงแนะนำอย่างที่เราเคยแนะนำกันไว้หรือที่เรียนกันมา บริษัทยาเองก็ไม่อยากรับความเสี่ยงจึงแนะนำให้ทานต่อจากเม็ดสุดท้ายที่มียา ถึงแม้จะทำให้คนไข้ไม่มีประจำเดือนของเดือนนั้นมาก็ตาม

คงอยู่ที่เราจะอธิบายคนไข้ล่ะครับว่าจริงๆควรจะเป็นอย่างไร มันก็เหมือนกับที่บอกว่ายานี้เป็นยาอันตรายก่อนใช้ต้องปรึกษาแพทย์ก่อนนั่นแหละครับ

นานมาแล้วผมเคย comment คุณ Getcha ในพันทิพเรื่องที่เป็นคนยึดติดกับตัวหนังสือใน leaflet หรือข้อมูลที่เค้าเอามาจากในเน็ทเกี่ยวกับเรื่องยาคุมกำเนิดทั้งที่ตัวเองไม่ได้เป็นแพทย์หรือเภสัชกร แล้วไปวิพากษ์วิจารณ์การใช้ยาคุมกำเนิดอย่างไม่ถูกวิธีของคนอื่นๆ บางครั้งถึงกับจะต่อว่าเลยทีเดียว ซึ่งบางกรณีก็ไม่ได้เลวร้ายหรืออยู่นอกเหนือพิสัยที่เราๆเข้าใจกัน แต่ก็ถือเป็นความหวังดีของเค้าต่อคนอื่นล่ะกันครับ
API

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 27 ก.พ. 2009, 20:01

:razz: เกือบไปเอาเอกสารกำกับยาคุมทุกยี่ห้อมานั่งอ่านเเล้วนะเนี่ย

อ่านกระทู้ที่พันธ์ทิพ เล่นเอางงเดินเซออกมาเลย :lol:
sukanya_rx19

โพสต์โดย apotheker » 28 ก.พ. 2009, 19:24

แน่ใจเหรอว่าเซเพราะกระทู้พันทิพ
ไม่ใช่กระทู้ฟาร์มบอย :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 01 มี.ค. 2009, 09:43

apotheker เขียน:แน่ใจเหรอว่าเซเพราะกระทู้พันทิพ
ไม่ใช่กระทู้ฟาร์มบอย :lol:

M16 M16 M16
sukanya_rx19

Re: คำแนะนำวิธีการกินยาคุม เมื่อเปลี่ยนยาคุมใหม่ เห็นกันยังค

โพสต์โดย abwarge » 01 ก.พ. 2012, 10:45

FYI

ใน Package insert April 2010 ของ US แนะนำแบบนี้อ่ะค่ะ

"When switching from another oral contraceptive, YASMIN should be started on the same day
that a new pack of the previous oral contraceptive would have been started. "

ส่วนอันนี้ของ Australia ปี 2009

"The woman should start with Yasmin preferably on the day after the last active tablet (the last tablet containing the active substances) of her previous COC, but at the latest on the day following the usual tablet-free or placebo tablet interval of her previous COC."

แต่ของเค้าจะเป็นแบบ 28 เม็ด
ส่วน Ref. ขนาดโตไป attach ไม่ได้ serch "Yasmin PI" จาก google ก็เจอค่ะ
abwarge

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้