New Document

รูปคนร้ายที่ก่อเหตุขโมยยาคุม

เภสัชกรร้านยา

Re: รูปคนร้ายที่ก่อเหตุขโมยยาคุม

โพสต์โดย mono » 09 เม.ย. 2009, 17:51

ยิ่งเบื่อๆๆพ่ออยู่ ให้ลูกน้องมาเฝ้าหน้าร้าน เบื่อๆๆพวกนี้นี้น่าจัดการให้หมด รกโลกแท้
M07 M07 M07 M07
ภาพประจำตัวสมาชิก
mono

Re: รูปคนร้ายที่ก่อเหตุขโมยยาคุม

โพสต์โดย apotheker » 09 เม.ย. 2009, 18:31

ผมคิดว่าเภสัชเราเป็นวิชาชีพที่ต้องอาศัยความน่าเชื่อถือ การใช้ภาษาวิบัติแบบวัยรุ่น เป็นการแสดงให้เห็นถึงการขาดวุฒิภาวะ ลองนึกดูถ้าไปถามหมอในเวปบอร์ดแล้วเค้าตอบคุณด้วยภาษาแบบนี้ ความน่าเชื่อถือจะลดลงไหม จริงอยู่มันไม่ใช่ประเด็น แต่ปัจจัยแวดล้อมที่ไม่ดี ก็ทำให้ความแข็งแรงของประเด็นที่คุณจะสื่อมันลดลงไป

ไม่ได้จะเตือนเฉพาะคุณคนเดียวหรอกนะ อยากบอกน้องเภสัชอื่นๆที่บังเอิญมาอ่านด้วย ว่า การทำตัวคิกขุอาโนเนะ นั้นหากทำจนติดเป็นนิสัยแล้ว มันจะไม่ส่งผลดีต่อตัวเอง เพราะอย่างไรเสีย อาชีพเราก็ต้องเป็นอาชีพที่ต้องอาศัยความน่าเชื่อถือซึ่งทุกวันนี้มันก็ถูกบั่นทอนด้วยเรื่องอื่นๆมากพออยู่แล้ว อย่าให้ต้องมาเสียไปอีกด้วยการใช้ภาษาแบบนี้บนเวปบอร์ด ด้วยเลย

ความจริงว่าจะไม่พูดแล้ว เดี๋ยวจะหาว่าทำเรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ แต่ถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ มันก็คงเสียหายไปเรื่อยๆนั่นแหละครับ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย kero » 09 เม.ย. 2009, 18:54

กรณีคนร้ายรายนี้เคยมีเพื่อนๆ น้องๆเภสัช เสนอว่าเราควรร้องเรียนผ่านสื่อดีไหม เพื่อให้เกิดการตามจับที่จริงจังขึ้นเพราะเรื่องอะไรที่ผ่านสื่อดูเหมือน จะเป็นตัวกระตุ้นปฏิกิริยาที่ดี
ดูแล้ว เขาคงเป็นมืออาชีพทำมาหลายทีและโดนจับก็ไม่เข็ด

เพื่อนๆ พี่ๆ คิดว่าไงครับ อยากทราบความเห็นครับ
kero

โพสต์โดย นิวัช » 09 เม.ย. 2009, 19:04

อ้าว ตอบกันเรียบร้อยแล้วนิ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

อยากเน้นนะครับ เรื่องการใช้ภาษา ผมว่าทำให้มันถูกต้องดีกว่าครับ เพราะไม่งั้น สักวันมันจะติด แล้วก็เริ่มสับสนว่า อันไหนถูก อันไหนผิด ผมยังเป็นเลย ขอบอก
นิวัช

โพสต์โดย winds » 09 เม.ย. 2009, 19:19

apotheker เขียน:ผมคิดว่าเภสัชเราเป็นวิชาชีพที่ต้องอาศัยความน่าเชื่อถือ การใช้ภาษาวิบัติแบบวัยรุ่น เป็นการแสดงให้เห็นถึงการขาดวุฒิภาวะ ลองนึกดูถ้าไปถามหมอในเวปบอร์ดแล้วเค้าตอบคุณด้วยภาษาแบบนี้ ความน่าเชื่อถือจะลดลงไหม จริงอยู่มันไม่ใช่ประเด็น แต่ปัจจัยแวดล้อมที่ไม่ดี ก็ทำให้ความแข็งแรงของประเด็นที่คุณจะสื่อมันลดลงไป

ไม่ได้จะเตือนเฉพาะคุณคนเดียวหรอกนะ อยากบอกน้องเภสัชอื่นๆที่บังเอิญมาอ่านด้วย ว่า การทำตัวคิกขุอาโนเนะ นั้นหากทำจนติดเป็นนิสัยแล้ว มันจะไม่ส่งผลดีต่อตัวเอง เพราะอย่างไรเสีย อาชีพเราก็ต้องเป็นอาชีพที่ต้องอาศัยความน่าเชื่อถือซึ่งทุกวันนี้มันก็ถูกบั่นทอนด้วยเรื่องอื่นๆมากพออยู่แล้ว อย่าให้ต้องมาเสียไปอีกด้วยการใช้ภาษาแบบนี้บนเวปบอร์ด ด้วยเลย

ความจริงว่าจะไม่พูดแล้ว เดี๋ยวจะหาว่าทำเรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ แต่ถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ มันก็คงเสียหายไปเรื่อยๆนั่นแหละครับ

เช่น เหตุการณ์ เภสัชกรปะทะลูกค้าทำเสียงแอ๊บแบ๊ว...
หรือเภสัชกรประจำร้านยา เจอนักศึกษาฝึกงาน "แอ๊บแบ๊ว"
และ เภสัชกร ปะทะ ลูกจ้าง "แอ๊บแบ๊ว"

ใช่ไหมคะ?
winds

โพสต์โดย mono » 09 เม.ย. 2009, 19:20

เค้าก็จะพยายามไม่ให้ผิดนะค่ะ แหะๆๆ
mono

โพสต์โดย adRIAmYCin » 09 เม.ย. 2009, 21:24

apotheker เขียน:ผมคิดว่าเภสัชเราเป็นวิชาชีพที่ต้องอาศัยความน่าเชื่อถือ การใช้ภาษาวิบัติแบบวัยรุ่น เป็นการแสดงให้เห็นถึงการขาดวุฒิภาวะ ลองนึกดูถ้าไปถามหมอในเวปบอร์ดแล้วเค้าตอบคุณด้วยภาษาแบบนี้ ความน่าเชื่อถือจะลดลงไหม จริงอยู่มันไม่ใช่ประเด็น แต่ปัจจัยแวดล้อมที่ไม่ดี ก็ทำให้ความแข็งแรงของประเด็นที่คุณจะสื่อมันลดลงไป

รับทราบงับ เอ๊ย ! ครับ :lol: :lol: :lol:
adRIAmYCin

โพสต์โดย TDPharm » 09 เม.ย. 2009, 23:00

ครับ เข้าใจครับ สำหรับคำแนะนำในการใช้คำให้ถูกต้องตามหลักการเขียน

ผมไม่ได้ตั้งใจให้เป็นแบบนั้น ทำไมต้องดุผมขนาดนี้ด้วย

สมัครสมาชิกวันแรก แล้วมาอ่านแร้วตอบกระทู้วันแรก

ก็เจอพวกพี่ๆๆ กระหน่ำต่อว่า แต่เข้าใจครับ

อย่างเวลาที่ผมบริการลูกค้าหรือผู้ป่วยผมก็ไม่เคยใช้ภาษาแบบนี้

ใช้แบบเป็นทางการตลอด

แต่คนไข้แบบชาวบ้านก็ต้องตามน้ำบ้างครับ

เพราะบางทีเขาไม่เข้าใจ

เอาเป็นว่าเรื่องการเขียน ผมจะปรับปรุงให้ดีขึ้น คราวนี้รับรองไม่ผิดแน่นอนครับ

ขอบคุณพี่ๆๆทุกคนที่ให้คำแนะนำ ที่ถูกต้อง

ลาก่อนนะครับ เวปบอร์ดลาเต้

ขอแค่มาอ่านละกัน จะไม่ต้องสร้างความเดือนร้อนให้พี่ๆๆอีก

บายครับ
TDPharm

โพสต์โดย apotheker » 10 เม.ย. 2009, 08:44

เจอว้ากหน่อยทำเป็นน้อยใจ เค้าแค่รับน้องใหม่เอง :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย NorthPhar » 10 เม.ย. 2009, 17:46

อย่าคิดมากครับ M00
NorthPhar

โพสต์โดย mono » 11 เม.ย. 2009, 21:46

M10 M16
เค้าเปล่าทำอะไรนะค่ะ แหะๆๆ

ตามพี่อโปมารับน้องด้วยค่ะ
mono

โพสต์โดย tae_taez » 21 พ.ค. 2009, 20:34

ร้านยาอยู่แถวพหลโยธิน 57 (สะพานใหม่) เพิ่งโดนไปเหมือนกัน เมื่อ 19 มีค.52 จำหน้าได้แม่นเลยยย
เจ็บใจมากๆๆ ขนาดมีรุ่นที่ทำงานเตือนแล้วก็ยังโดนอีก
tae_taez

โพสต์โดย patiphorn » 27 พ.ค. 2009, 19:50

ร้านอยู่นนทบุรีคะ

วันนี้เลยมาอีกแล้ว ผู้ชายแต่งตัวดีมาก เราว่ามันเปลี่ยนคนมาแล้วอะ ให้จัดสังฆทาน 19 ชุด ชุดละ 400-
มาช่วงที่กำลังยุ่ง ๆ ตอนเย็นลูกค้าเข้าๆออกร้าน แต่ดีที่ครั้งที่แล้วโดนไปที่หละที่บางใหญ่เลย แน่ใจทีมเดียวกันแน่ๆ
ใช้โทรศัพท์มือถือดีมากและแต่งตัวเหมือนทำงานออฟฟิต มาถามว่า จัดใส่กล่องเลยได้มั้ย
เราเลยบอกว่ารอสักครู่นะคะ เดี๋ยวให้ลูกน้องจัดให้แต่ต้องมัดจำไว้ก่อน
1000 บาท เท่านั้นหละ พี่แกบอกว่างั้นเดี๋ยวโทรถามแม่ก่อน แล้วมันก้อโทรๆๆบอก อะไรนะ อ๋อแม่ให้ไปเอารายการที่รถ
มันก้อบอกว่าเดี๋ยวกลับมานะไปเอารายการก่อน แล้วก้อหายหัวไปเยยยยย

เพื่อนๆระวังด้วยนะคะ มันมาแนวใหม่ แต่งตัวดีมากๆๆ หน้าตาดูผู้ดีด้วย นนทบุรี ระวังๆๆๆ
patiphorn

โพสต์โดย olive_green » 04 มิ.ย. 2009, 11:13

ตอนนี้คนร้ายไปโผล่ที่จันทบุรีค่ะ
เมื่อวันที่29 พ.ค. 52
ร้านเพื่อนโดนไปสามหมื่นกว่าบาทค่ะ(ราคาทุน)
เป็นผู้หญิงคนเดียวกันกับในรูปที่โพสในเวบนี่แหละค่ะ
ฝากมาประกาศให้ทราบทั่วๆกันค่ะ
ว่าขบวนการนี้ยังคงอาละวาดอยู่ ระวังกันมากๆด้วยนะคะ
เห็นว่าวันนี้รายการห้องสืบสวนหมายเลข9จะไปถ่ายทำ
แต่ไม่รู้จะได้ออกอากาศเมื่อไร
olive_green

โพสต์โดย kero » 08 มิ.ย. 2009, 17:56

แจ้งความคืบหน้าและขอแรงพี่ๆ น้องๆเภสัชที่เคยถูกขโมยยาคุม โดยคนร้ายรายนี้ ให้ช่วยไปแจ้งความและให้ทางตำรวจออกหมายจับ ตอนนี้คนร้ายหนีไปที่กาฬสินธุ์
เรื่องนี้ต้องขอขอบคุณน้อง olive green ที่ไปให้เบาะแสกับรายการห้องสืบสวนหมายเลข เก้า ให้ช่วยตามเรื่อง ทางรายการติดตามแล้วพบว่ามีข้อมูลที่เป็นเรื่องจริง จึงได้ทำการติดตามคนร้ายประกอบกับเพื่อนๆ พี่ๆที่ให้ข้อมูลที่อยู่พร้อมชื่อ เลขที่ประชาชนทำให้รายการสามารถติดตามได้จนกระทั่งได้เบอร์คนร้ายและทำการนัดหมายเพื่อจะเจอกัน ทางคนร้ายนั้นตอนแรกปฏิเสธและบอกว่าให้ไปพบที่พัทยาเพื่อแสดงความบริสุทธิ์ แต่พอเจ้าหน้าที่รายการเดินทางไปถึงคนร้ายได้หลบหนีไม่ยอมมาตามนัดพร้อมปิดมือถือ
ทางรายการติดตามจนทราบว่าคนร้ายหนีกลับมาที่กาฬสินธุ์บ้านเกิด ทางรายการจึงแจ้งข่าวให้พวกเราช่วยแจ้งตำรวจให้ออกหมายจับเพื่อป้องกันคนร้ายหนี เพราะคนร้ายมีท่าทีหลบหนี ชื่อคนร้ายก็คือคนเดียวกันกับที่พี่ๆเภสัชเราเอารูปพร้อมบัตรประจำตัวมา post

ช่วยกันหน่อยเพราะตั้งแต่เกิดเรื่องมาหลายครั้ง(เกิดทั้งกับคนใน pharma และคนนอกที่ไม่เคยเข้ามาในเวปนี้) นี่อาจจะเป็นครั้งแรกที่เราจะช่วยกันจัดการกับมิจฉาชีพที่มาทำลายกำลังใจในการทำงานของเรา เขาคือมิจฉาชีพทำเป็นขบวนการ

ผมหวังว่าพวกเราจะทำสำเร็จ
kero

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้