New Document

พี่เภสัชกรช่วยผมหน่อยครับ

เภสัชกรร้านยา

พี่เภสัชกรช่วยผมหน่อยครับ

โพสต์โดย wat0505 » 13 ม.ค. 2009, 22:24

สวัสดีพี่เภสัชกรร้านยา ทุกๆคนครับ
ผมเป็นนักศึกษาเภสัชครับ ตอนนี้ผมได้รับงานมอบหมายจากอาจารย์ให้เขียนบทความเกี่ยวกับร้านยาครับ ผมเลยเลือกเขียนในหัวข้อ "ทำเล" ครับ แต่เพื่อเป็นการเพิ่มสีสรรค์ให้กับงานเขียนครับ ผมเลยต้องการคำแนะนำหรือประสบการณ์ในการเลือกทำเลจากพี่เภสัชกรเจ้าของร้านยาครับ พี่ๆช่วยให้คติในการเลือกทำเลร้านยาด้วยนะครับ.....ขอบคุณมากๆเลยครับ ..จิรวัตร

ปล. หลังจากพี่ๆตอบแล้วช่วยรบกวนเขียนชื่อ-นามสกุลของพี่และที่อยู่ร้านยาให้ผมด้วยนะครับ เพื่อนำไปอ้างอิงข้อมูลตอนส่งอาจารย์ครับ หรือถ้าไม่สะดวกอื่นใดสามารถตอบเข้าอีเมลล์ของผมก็ได้นะครับ ที่ wat0505@hotmail.com ครับ.ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
wat0505

Re: พี่เภสัชกรช่วยผมหน่อยครับ

โพสต์โดย NJ » 14 ม.ค. 2009, 00:03

บทความนี้ ท่าจะเริด :biggrin: ส่งวันจันทร์รึป่าว
ภาพประจำตัวสมาชิก
NJ

โพสต์โดย apotheker » 14 ม.ค. 2009, 10:53

12 ข้อคิด เกี่ยวกับทำเลร้านยา

1 ทำเลเป็นเพียงศักกายภาพ1 ใน4 อย่างของ4P เท่านั้น แต่เป็นตัวเดียวที่เราต้องพิจารณาก่อนเปิดร้าน
2 ในระยะยาวถ้าอีก 3 P ไม่ดีทำเลดี ก็ช่วยอะไรไม่ได้
3 ถ้ามีศักกายภาพด้านอื่นมากพอ เราสร้างทำเลที่ดีขึ้นมาเองได้
4 ทำเลที่ดีอยู่แล้ว มักจะแพง
5 ถ้าไม่มีศักกายภาพด้านอื่นพอ ก็ต้องยอมจ่ายเพื่อทำเลที่ดีที่สุดก่อน
6 ห่างกันแค่ไม่กี่เมตร ทำเลก็ต่างกันราวฟ้ากับดินได้
7 สำหรับร้านยาทำเลที่คนขับรถผ่านเยอะ สู้ทำเลที่คนเดินผ่านเยอะไม่ได้
8 สำหรับร้านยาทำเลที่คนเดินผ่านเยอะ ไม่จำเป็นว่าคนจะเข้าร้านเยอะ
9 ร้านยาตึกแถวไม่ควรหันหน้าไปทางตะวันตก เพราะแดดจะส่องเข้าร้านตอนบ่าย
10 สำหรับร้านยาควรมีแม่เหล็กอื่นที่ดึงดูดลูกค้าอยู่ใกล้เคียง เช่น โรงเรียน โรงพยาบาล ร้านเซเว่นอีเลฟเว่น
11 ทำเลที่ดีมากๆ คู่แข่งเราก็จะเห็นเหมือนกันดังนั้นอย่าชะล่าใจ
12 ทำเลทีว่าดีมาก หรือแย่มาก ก็อาจเปลี่ยนแปลงได้เมื่อเวลาเปลี่ยนไป
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย เภสัชกร » 14 ม.ค. 2009, 11:15

apotheker เขียน:

" ห้องเล็กๆ ประมาณ ๕ ตรม. ตรงชายทะเลที่กระบี่ ค่าเซ้งสามปี ๔ ล้าน, ค่าเช่าปีละ ๗ แสน "
"ไอดีเท่ห์"
เภสัชกร

โพสต์โดย naproxen » 14 ม.ค. 2009, 13:25

apotheker เขียน:12 ข้อคิด เกี่ยวกับทำเลร้านยา

1 ทำเลเป็นเพียงศักกายภาพ1 ใน4 อย่างของ4P เท่านั้น แต่เป็นตัวเดียวที่เราต้องพิจารณาก่อนเปิดร้าน
2 ในระยะยาวถ้าอีก 3 P ไม่ดีทำเลดี ก็ช่วยอะไรไม่ได้
3 ถ้ามีศักกายภาพด้านอื่นมากพอ เราสร้างทำเลที่ดีขึ้นมาเองได้
5 ถ้าไม่มีศักกายภาพด้านอื่นพอ ก็ต้องยอมจ่ายเพื่อทำเลที่ดีที่สุดก่อน
6 ห่างกันแค่ไม่กี่เมตร ทำเลก็ต่างกันราวฟ้ากับดินได้
7 สำหรับร้านยาทำเลที่คนขับรถผ่านเยอะ สู้ทำเลที่คนเดินผ่านเยอะไม่ได้
8 สำหรับร้านยาทำเลที่คนเดินผ่านเยอะ ไม่จำเป็นว่าคนจะเข้าร้านเยอะ
9 ร้านยาตึกแถวไม่ควรหันหน้าไปทางตะวันตก เพราะแดดจะส่องเข้าร้านตอนบ่าย
10 สำหรับร้านยาควรมีแม่เหล็กอื่นที่ดึงดูดลูกค้าอยู่ใกล้เคียง เช่น โรงเรียน โรงพยาบาล ร้านเซเว่นอีเลฟเว่น
11 ทำเลที่ดีมากๆ คู่แข่งเราก็จะเห็นเหมือนกันดังนั้นอย่าชะล่าใจ
12 ทำเลทีว่าดีมาก หรือแย่มาก ก็อาจเปลี่ยนแปลงได้เมื่อเวลาเปลี่ยนไป

12 ข้อคิดที่พี่ apotheker นำมาแสดงเป็นประโยชน์มาก ผมขออนุญาต save เก็บไว้อ่านทบทวนได้มั๊ยครับ

เขียนจากประสบการณ์ส่วนตัว
ทำเลร้านยาในเมืองที่ดี (ในชนบทไม่มีประสบการณ์)
1.มีความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน
2.มีประชากรมนุษย์พักอาศัยหนาแน่นในรัศมีขับรถไม่เกิน 15 นาที ไม่ควรน้อยกว่า 2000 คน
3.เป็นที่สังเกตได้ง่าย
4.การจราจรไม่เงียบเหงาแต่ไม่หนาแน่นจนเกินไป ปกติควรมีรถวิ่งตลอดและวิ่งด้วยความเร็วไม่เกิน 45 km/hr
5.จอดรถได้ง่าย
6.ทางเรียบ ไม่สูงไม่ต่ำกว่าถนนจนเกินไป ขอบถนนถึงประตูไม่ควรเดินเกิน 14 ก้าว
7.ไม่ติดกับสถานบันเทิง เช่น ผับ บาร์ คาราโอเกะ
8.แสงสว่างในเวลากลางคืนมีเพียงพอ
9.ชุมชนมีประชากรที่มีกำลังซื้อ มีพฤติกรรมการซื้อขายแลกเปลี่ยน
10.ไม่มีร้านยาเภสัชกรที่มีความสามารถสูงมาก ในการวินิจฉัยโรค การบริบาลทางเภสัชกรรมและการตลาด อยู่ใกล้เคียง
11.ทำเลมีความสำคัญมากแต่ไม่ใช่ความสำคัญสูงสุดในการประสบความสำเร็จของร้านยา
12.ทำเลดีของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ทำเลก็เหมือนทุกสิ่งมีการเปลี่ยนแปลง เป็นไปได้ทั้งทางที่ดีขึ้นและตรงข้าม
ภก.พงศธร เหล่าสกุล เจ้าของร้านยา สีฟ้าเภสัช และร้านยา ฟ้าเภสัชกร จ.ภูเก็ต
naproxen

โพสต์โดย rinko » 14 ม.ค. 2009, 15:25

"10.ไม่มีร้านยาเภสัชกรที่มีความสามารถสูงมาก ในการวินิจฉัยโรค การบริบาลทางเภสัชกรรมและการตลาด อยู่ใกล้เคียง"

อันนี้สำคัญ แต่อย่าลืมพัฒนาตนเองให้เก่งขึ้น เผื่อว่าอนาคตมีคนมาเปิดร้านยาใกล้ๆแล้วมีข้อ 10 นี้อยู่ด้วย ทำเลไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุด แต่ถือเป็นสิ่งโคตรสำคัญ แต่ช่วงแรกที่เปิดร้านหากทำเลไม่ดีมากเท่าไร ลูกค้าไม่เยอะมาก ก็ถือเป็นข้อดีได้นะ เราจะได้มีเวลาทำความรู้จักโปรแกรมคอมพิวเตอร์ คลังสินค้า ยี่ปั๊ว บริษัทยา ถือว่าได้เงินน้อย แต่มีเวลาศึกษาเรื่องจำเป็นเกี่ยวกับการเปิดร้านยาได้ แล้วพอเชี่ยวชาญก็เริ่มหาทำเลที่เราเข้าใจคนไข้ในกลุ่มนั้นๆได้ดี ก็จะทำให้เรื่องทำเลที่ว่าสำคัญมาก มาเจอกับความสามารถของเรา แล้วก็จะประสบความสำเร็จได้มากขึ้นอีกด้วย
rinko

โพสต์โดย เภสัชกร » 14 ม.ค. 2009, 16:21

naproxen เขียน:
2.มีประชากรมนุษย์พักอาศัยหนาแน่นในรัศมีขับรถไม่เกิน 15 นาที ไม่ควรน้อยกว่า 2000 คน

ถ้ามีประชากรอาศัยในชุมชนนั้น ๒๐๐๐ คน,
จะมีคนป่วยอยู่ ๔๐๐ คนต่อวัน ( ว่ากันว่า..๒๐ เปอร์เซ็นต์ไง) (รวมคนที่ต้องใช้ยาประจำ เช่น ต้องซื้อยาคุมกำเนิด ด้วย)

...ก็ต้องมาดูกันต่อว่า สี่ร้อยคนจะไปใช้บริการที่ไหนบ้าง?
รพ./สอ./คลีนิค/ร้านยา/ร้านชำ....พูดง่ายๆคือ "จะรอดมาถึงเรากี่ราย"

:razz:
"ไอดีเท่ห์"
เภสัชกร

โพสต์โดย poisonivy3 » 15 ม.ค. 2009, 14:44

จากประสบการณ์ร้านยาในชุมชน
1.เลือกทำเลใกล้ตลาดนัดจะดีมากของพี่มีตลาดนัดอาทิตย์ละ 3 วัน ก็ถือว่า o.k. นะ)
2.ถ้ามองไกลๆต้องเลือกแบบที่ไม่มีคู่แข่งเลยไปเปิดตลาดเองเพราะคนในชุมชนก็ต้องมาซื้อที่นี่แทนซื้อร้านขายชำแบบสมัยก่อน(ของพี่ต้องขับ
รถไปอีกอย่างน้อย 8 กม.ถึงจะเจอร้านยาอีก 1 ร้าน)
3.การลงทุนไม่สูงมาก fix cost ต่อเดือนต่ำแ่ต่เหลือเยอะ
4.คนให้ความเชื่อถือมากกว่าเพราะซื้อแล้วปรึกษาได้
poisonivy3

โพสต์โดย mingrx19 » 05 ก.พ. 2009, 17:26

เคยเห็นร้านที่ทำเลไม่ดี ไม่มีคนเดิน
แต่เจ้าของร้านก็สามารถสร้าง ให้กลายเป็นทำเลที่ดีขึ้นมาเอง
เนื่องจากพื้นที่บริเวณใกล้เคียงก้อเป็นที่ของเค้า เค้าเลยเปิดให้ชาวบ้านมาเช่าที่ขายของในราคาที่ถูก
เลย กลายเป็นตลาดเล็กๆ ที่มีคนเดินมากมาย บวกกับการบริการที่ดีของทางร้าน
เลยส่งผลให้ร้านเค้าก้อกลายเป็นร้านที่มีทำเล และขายดี
mingrx19

โพสต์โดย paopong » 05 ก.พ. 2009, 17:57

apotheker เขียน:12 ข้อคิด เกี่ยวกับทำเลร้านยา

เคยมีนะครับว่า แค่ P แรกก็ทำให้รวยได้เลย
Product มีทุกตระกูล

ทั้งๆทีไม่มีที่จอดรถ ร้านอยู่ใกล้สี่แยกไฟแดง
paopong

โพสต์โดย Isodyl » 26 ก.พ. 2009, 21:01

paopong เขียน:

เคยมีนะครับว่า แค่ P แรกก็ทำให้รวยได้เลย

ทั้งๆทีไม่มีที่จอดรถ ร้านอยู่ใกล้สี่แยกไฟแดง

ภบ?
Isodyl

โพสต์โดย apotheker » 27 ก.พ. 2009, 09:34

mingrx19 เขียน:เคยเห็นร้านที่ทำเลไม่ดี ไม่มีคนเดิน
แต่เจ้าของร้านก็สามารถสร้าง ให้กลายเป็นทำเลที่ดีขึ้นมาเอง
เนื่องจากพื้นที่บริเวณใกล้เคียงก้อเป็นที่ของเค้า เค้าเลยเปิดให้ชาวบ้านมาเช่าที่ขายของในราคาที่ถูก
เลย กลายเป็นตลาดเล็กๆ ที่มีคนเดินมากมาย บวกกับการบริการที่ดีของทางร้าน
เลยส่งผลให้ร้านเค้าก้อกลายเป็นร้านที่มีทำเล และขายดี

ตรงกับข้อ3ไงหมิ่ง

เคยอ่านเจอในการให้สัมภาษณ์ของเจ้าของสวนสยามและซาฟารีเวิลด์ ใช้หลักการแบบนี้เลย
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย apotheker » 27 ก.พ. 2009, 09:37

paopong เขียน:

พี่ว่านอกจากproduct ครบ เค้าก็ต้องเล่นเรื่องราคา และโปรโมชั่นด้วยแหละ :biggrin:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย adRIAmYCin » 27 ก.พ. 2009, 09:47

apotheker เขียน:
mingrx19 เขียน:เคยเห็นร้านที่ทำเลไม่ดี ไม่มีคนเดิน

ตรงกับข้อ3ไงหมิ่ง

เคยอ่านเจอในการให้สัมภาษณ์ของเจ้าของสวนสยามและซาฟารีเวิลด์ ใช้หลักการแบบนี้เลย

พี่นุ่นก็ใช้หลักการนี้ ใกล้จะเป็นซาฟารีเวิลด์แล้ว :lol: :lol: :lol:
adRIAmYCin

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้