New Document

ช่วยตอบหน่อยนะคะ ร้อนใจมากเลย

เภสัชกรร้านยา

ช่วยตอบหน่อยนะคะ ร้อนใจมากเลย

โพสต์โดย akina » 05 ต.ค. 2008, 20:13

หนูเปงคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องการคุมกำเนิดเท่าไหร่นะคะ

มีเพศสัมพันธ์กะแฟนครั้งแรก ไม่ได้ใส่ถุงยางอนามัยคะ

แต่หนูได้กินยาคุมฉุกเฉิน ผ่านไปประมาณ 7 วัน มีเลือดออกมา

หนูคิดว่าเปงประจำเดือน

(ประจำเดือนของหนูมาไม่สม่ำเสมอ และช่วงนั้นเปงสิ้นเดือน ซึ่งประจำเดือนของหนูกะมาต้น ๆ เดือน

หนูเลยคิดว่า เลือดนั้นเปงประจำเดือนค่ะ)

หนูเลยเริ่มกินยาคุม ชนิดแผง 28 เม็ด

ช่วงที่กินยาคุม เวลามีเพศสัมพันธ์กะแฟนก็จะใส่ถุงยางอนามัย และหลั่งนอกทุกครั้ง

แต่มีวันหนึ่ง ถุงยางแตกคะ แฟนบอกว่าเค้ายังไม่เสร็จนะคะ แต่เค้าไม่แน่ใจว่ามีอสุจิที่ค้างอยู่หรือป่าว

วันนั้นเปงวันที่กินยาคุมไปเป็น 14 วัน 14 เม็ดแล้วคะ

และด้วยความกัว เลยไปถามเภสัชร้ายขายยา เค้าบอกว่าต้อง 15 เม็ดอ่ะคะ ยาถึงจาออกฤทธิ์แน่นอน

และถามเค้าว่า ถ้าเกิดพลาดความจะทำยังไง เค้าแนะนำให้กินยาคุมฉุกเฉิน

หนูก้อซื้อมากินทั้งทีในวันนั้น แต่ลืมกินเม็ดที่สองคะ พอนึกได้ก้อไปถามเภสัช เค้าบอกว่า ให้กินเม็ดที่สองตอนนี้เลย

แบบนี้จะท้องไหมคะ

หนูยางไม่พร้อมที่กะมีลูกคะ ไม่รุจะทำยังไงดี

ถ้าท้องจะทำยังไงคะ ตอบหนูหน่อยนะคะ

ขอบคุณคะ
akina

Re: ช่วยตอบหน่อยนะคะ ร้อนใจมากเลย

โพสต์โดย Wiz@rd. » 05 ต.ค. 2008, 22:13

อ่านแล้วมึนกับ ภาษาไทย มากกว่าคำถาม

จริงๆแนะนำว่า ยาคุมจะได้ฤทธิ์ดีจริงๆที่ประมาณ 14 วันไปแล้ว ตามที่เภสัชกรแนะนำ
วันที่ 15 นี่ก็น่าจะยังพอหยวนๆยังได้
แต่ก็ไม่มีอะไรแน่นอน 100% ทางการแพทย์ กินยาคุมครบ แต่ดันไปกินยาอื่นลดฤทธิ์ยาคุมไป ท้องขึ้นมายังมีเลย
ส่วนคุณกินยาคุมไป 14 วัน ไม่แน่ใจผล กินยาคุมฉุกเฉินไปอีก โอกาสก็น่าจะน้อยลง

รอประจำเดือนขาด หาซื้อชุดตรวจครรภ์มาตรวจได้เลย ช่วงนี้ทำใจดีๆไปก่อน ไม่ต้องคิดมาก เดี่ยวคิดมาก ประจำเดือนขาด แล้วจะคิดมากไปอีก
ชุดตรวจบางยี่ห้อถูกกว่ายาคุมยี่ห้อแพงๆอีก ซื้อเก็บไว้ซักชุด 2 ชุดทิ้งไว้ที่บ้าน ขาดปุ๊บ เอามาตรวจ จะได้ไม่ต้องเสียเวลากังวล ท้อง ไม่ท้อง ดีกว่าเครียดไปวัน 2 วัน ตั้งเยอะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ช่วยตอบหน่อยนะคะ ร้อนใจมากเลย

โพสต์โดย dajan » 07 ต.ค. 2008, 03:32

รอผลอีก 7 วัน ตอนกินยาคุมครบ 21 เม็ดว่าประจำเดือนจะมาหรือไม่ ถ้ามาก็ไม่ท้อง แต่ผมว่าโอกาสท้องน่าจะน้อย(ไม่ทรายว่าถุงยางแตกยังไง) ถ้าเอาให้ชัวร์ไม่อยากท้องก็ไปโรงพยาบาล ให้หมอใส่ห่วงให้ในกรณีที่หลังมีเพศสัมพันธ์ไม่เกิน 5 วันนะครับ ถ้าเกินก็รอลุ้นผลตอนยาคุมครบ 21 เม็ด
dajan

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้