New Document

ขอนอกเรื่องนะ พี่ๆช่วยอ่านของผมหน่อยนะคับ เกี่ยวกับโปรเจคจบ

เภสัชกรร้านยา

ขอนอกเรื่องนะ พี่ๆช่วยอ่านของผมหน่อยนะคับ เกี่ยวกับโปรเจคจบ

โพสต์โดย gootum » 13 ก.ย. 2008, 13:31

คือว่าผมจะจบแล้วนะครับ ได้เสนออาจารย์ในการทำโปรเจคจบครับ
แล้วผมก็ได้เสนอเกี่ยวกับ โปรแกรมขายยาเวชภัณฑ์ ผมได้หาข้อมูลมาหลายที่แล้ว
จึงมาเจอเว็บไซด์อันนี้ครับ
จะได้มั้ยถ้าผมจะขอร้อง ให้พี่ๆช่วย นำรายชื่อยา และข้อมูลยาที่เกี่ยวกับการรักษาโรคนะครับ
อย่างเช่นเป็นโรคนี้ต้องกินยานี้นะครับ
ถ้าเป็นไปได้ ขอเป็นแบบทั้งหมดเลยก็ได้ครับ (ถ้าได้ราคามาด้วยก็จะดีมาก แต่เท่าที่ผมศึกษาจะไม่เผยแพร่กัน เรื่องราคา ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ)
ผมรับรองด้วยความสัตย์จริงครับ ว่าผมจะไม่นำข้อมูลที่พี่ๆ จะให้ผมไปเผยแพร่ครับ
ผมเครียดมากกับโปรเจคจบครับ อ้อลืมบอกไป ผมเรียน สาขาคอมพิวเตอร์ IT ครับ ที่ยากที่สุดในการทำโปรเจ๊คนี้ก็คือ รายชื่อยาต่างๆนะครับ
ผมหวังว่า พี่ๆ คงจะช่วยผมได้ไม่มากก็น้อยนะครับ
ถ้าข้อมูลเป็น Excel จะกีมากเลยนะครับ เพราะผมจะได้ส่งข้อมูลลง โปรแกรม Access ได้เลย
หรือจะเป็น เอกสารก็ได้นะครับ
บ้านผมอยู่ประตูน้ำ ถ้าพี่ไม่สะดวกส่งรายชื่อยาในเมล์ ผมไปรับถึงที่ก็ได้นะครับ
ถ้าพี่จะคิดเงินด้วยผมก็ไม่ว่านะครับ

E-mail ผมนะครับ tum_piput@hotmail.com เผื่อว่าๆเภสัช จะช่วยผมนะครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผม

P.s แล้วผมจะเข้ามาดูเรื่อยๆนะครับ ขอบคุณครับ
gootum

Re: ขอนอกเรื่องนะ พี่ๆช่วยอ่านของผมหน่อยนะคับ เกี่ยวกับโปรเจคจบ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 13 ก.ย. 2008, 15:37

ยากอยู่ครับ

ยา 1 ตัว รักษาได้ไม่รู้กี่โรค มีทั้งที่รองรับด้วยหลักฐานวิชาการและไม่รองรับด้วยหลักฐานวิชาการ
แล้วราคาก็แล้วแต่ร้าน แล้วแต่การซื้อ แล้วแต่อะไรอีกสารพัด

ว่าแต่นึกยังไงถึงทำโปรเจคแบบนี้ครับ เพราะ

1. การขายยาทาง internet เป็นเรื่องผิดกฏหมาย
2. โปรแกรมวินิจฉัยโรค มันไม่ได้เฉพาะเสมอไป อาการ 1 อาการเกิดได้จากไม่รู้กี่โรค และ โรค 1 โรค ก็เกิดได้ไม่รู้กี่อาการ
3. ยา 1 ตัว ใช้ได้กับหลายโรค และ โรค 1 โรค อาจต้องใช้กับยาหลายตัว
4. การแพทย์ ไม่มีอะไร 100% ครับ และ ลางเนื้อชอบลางยา <-ไม่รู้สะกดถูกไม๊นะ
5. ถ้าเจ็บป่วยมาก พบแพทย์ดีที่สุด ถ้าคิดว่าไม่มากพบเภสัชกรจะดีกว่า
6. โปรแกรมประเภทนี้ ถ้าใช้แล้วไปซื้อยาที่ร้าน เภสัชกรก็จะต้องซักอาการอีกที ทำไปทำมา จะไม่ได้ยาที่คนไข้ค้นได้จากโปรแกรมหรอกครับ
7. ถ้าจะเอาแบบพอถูไถ ไปศูนย์หนังสือจุฬาครับ มี CD ที่รวมชื่อยาและสรรพคุณอยู่ จำชื่อไม่ได้ แต่มีไม่ครบหรอกนะครับ แต่ก็มากพอจะเป็นตัวอย่างในโปรเจคได้มั้ง มีไฟล์ข้อมูลเป็น Access เคยลองแกะดูแล้ว หาโปรแกรมดูรหัสผ่าน access พอเข้าไปก็แกะ structure ดู ข้อมูลถูกเข้ารหัสภาษา น่าจะเป็นการแปลงรหัส unicode หรือ ascii ไว้ แต่ไม่ยากในการแกะ เขียนโปรแกรมแปลงเป็น text ได้

ประมาณนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ขอนอกเรื่องนะ พี่ๆช่วยอ่านของผมหน่อยนะคับ เกี่ยวกับโปรเจคจบ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 13 ก.ย. 2008, 15:39

ถ้าอยู่ประตูน้ำ ก็ pantip เลยครับ เข้าร้าน CD ผีก็ได้ แต่แนะนำซื้อของลิขสิทธิ์ก็ดี
Wiz@rd.

โพสต์โดย EcZaCi » 15 ก.ย. 2008, 11:20

แนะนำให้ทำเฉพาะตัวอย่างของกลุ่มโรคที่พบบ่อยในร้านขายยาค่ะ
เช่น ไข้หวัด ท้องเสีย เพราะยาเยอะมากหากจะทำจนหมด
เตรียมตัวจบพร้อมเหลนรหัสได้เลย scope ให้แคบลงนะคะ ด้วยความหวังดี
แล้วเอา guideline ในการรักษาโรคมาประกอบกับการเปิด Mims เพื่อรวบรวมชื่อยา

ย้ำว่าต้อง scope ค่ะ แล้ว บอกว่านี่คือโปรแกรมต้นแบบเพื่อใช้ในการพัฒนาต่อยอดต่อไป มุขนี้ใช้ได้ตลอดกาล :lol:
EcZaCi

โพสต์โดย gootum » 16 ก.ย. 2008, 13:01

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
ว่าแต่ พี่ Wiz@rd. ที่แนะนำให้เข้าร้านพันทิพอ่ะคับ เอ่อ...ผมจะเขียนโปรแกรมเองอ่ะคับ
ถ้าไปซื้อมาเลย ผมก็แย่อ่ะดิ เพราะต้องทำรายงานวิธีการทำงานด้วยอ่ะ อิอิอิ
อ้อที่สำคัญ ศุนย์หนังสือจุฬาผมจะลองไปสอบถามนะครับ ถ้าเป็น Access ก็คงหวานผมเลยนะครับ
เพราะในการแกะรหัส คงไม่ยากเกินไป...ขอบคุณครับผมที่แนะนำ
EcZaCi <<- ขอบคุณคับ ผมได้สอบถามอาจารย์แล้วว่า ใส่ชื่อยาเฉพาะชื่อ ยาที่ใช้บ่อยได้มั้ย เพราะมันทำเป็นโปรแกรมต้นแบบ
และอีกอย่างมีเวลาไม่นาน ขืนเอารายชื่อทั้งหมด ยัดลงโปรแกรมคงไม่เสร็จก่อนกำหนด อาจารย์ท่านโอเคครับ
มุขนี้ใช้ได้ผลกับอาจารย์ผมด้วย.... ขอบคุณมากๆครับ
gootum

โพสต์โดย Wiz@rd. » 16 ก.ย. 2008, 13:25

ผมหมายถึงฐานข้อมูลชื่อยาและรายละเอียดของยา มีขายเป็น CD ที่ pantip หรือที่ศูนย์หนังสือจุฬาครับ แต่มันขายเป็นโปรแกรมแหละ

ไม่ได้บอกว่าเอาโปรแกรมนั่นมาใช้ แต่ให้เอา database มาใช้ พอ install program แล้วจะไปที่ path ที่ install จะได้ไฟล์ access ที่มีชื่อยาและสรรพคุณครับ แต่ตัวหนังสือมันเข้ารหัสไว้ครับ

ถ้าได้ข้อมูล ที่เหลือโปรแกรมจะใช้อะไรจับก็ตามใจครับ
Wiz@rd.

โพสต์โดย EcZaCi » 16 ก.ย. 2008, 20:01

ลืมบอกไปว่า น้องได้ขอโปรแกรมของ worldmedic มาดูบ้างรึยัง ในนั้นมี รายการยาอยู่ด้วย อาจจะใช้เป็นไอเดียได้ :biggrin:
EcZaCi

โพสต์โดย gootum » 20 ก.ย. 2008, 00:05

ไม่ได้ขอเลยครับผม

ไม่ทราบว่าใครมีหรอครับ โปรแกรมนี้
ถ้าพี่มี ผมขอได้มั้ยครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
gootum

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้