New Document

คนไข้มาถามเรื่อง เพร็ดในเด็กคะ

เภสัชกรร้านยา

คนไข้มาถามเรื่อง เพร็ดในเด็กคะ

โพสต์โดย rxthai » 02 ก.ย. 2008, 09:30

เมื่อวานมีลูกค้ามาขอคำแนะนำคะ

ลูกเค้าอายุ 4 เดือน ก่อน 2 อาทิตย์ที่แล้ว น้ำมูกใสไหล หาหมอ ก. (หมอประจำ ) ทานยาแล้ว.. หาย ผ่านมา เด็กมีอาการไอ มาก และน้ำมูกไหล ไปหาหมอ ข. เพราะหมอ ก. ปิดร้าน หมอบอกว่าเด็กเป็นโรคภูมิแพ้ มีเยื่อจมูกบวม หมอให้ยาอื่นๆ และมี เพร็ดนิโซโลน 5 มก. แบบเม็ด ให้ละลายน้ำให้เด็กทาน (เป็นหมอเด็กคะ)

ปัญหาคือ แม่เด็กกังวล ว่าควรให้ทานมั้ย แม่เด็กรู้จักยาเพราะเป็นบุคลากรสาธารณุขเช่นกัน ไม่กล้าถามหมอ แต่กล้าถามเภสัช ก็แวะมาหาเรา ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีข้อมูลกันบ้างมั้ยคะ ตอนนั้นที่เรายังไม่มีข้อมูลใดๆเพิ่มเติม เราบอกกะคนไข้ว่า ไม่แน่ใจการใช้ยาสเตียรอยด์แบบกินในทารก น่าจะให้ทานตัวยาอื่นๆไปก่อน และควรกลับไปปรึกษาหมออีกครั้ง หรือพรุ่งนี้ หมอ ก. เปิดร้านแล้วก็กลับไปปรึกษาก็ดี เพราะเป็นหมอประจำ น่าจะรู้ประวัติเด็กดีกว่า

และอีกกรณีนึงคะ ร้านยาใกล้ๆ เค้าจ่ายยา Dicloxa 250mg 1*3 ac ในกรณีติดเชื้อที่ผิวหนัง เภสัชกรเป็นคนจ่ายยา คนไข้บอกว่า เภสัชบอกว่าตัวนี้ทานง่ายกว่า Cloxa ที่ทาน 4 เวลา แต่ ตัวนี้ทาน 3 เวลา อืมมม เราจบมานานแล้ว สงสัยว่าเป็น วิธีการให้ยาแบบใหม่ของ Dicloxa เหรอคะ
ไม่อยากบอกจริงๆ ก็เป็นพี่น้องร่วมสถาบันเดียวกัน ขอทราบข้อมูลด้วยคะ กลัวเชย :geek:
rxthai

Re: คนไข้มาถามเรื่อง เพร็ดในเด็กคะ

โพสต์โดย salsano » 07 ก.ย. 2008, 05:03

dicloxa ผู้ใหญ่กิน500mg. 1x4 ac นะส่วนเด็ก ผู้หญิงและคนชราจ่าย 250 mg 1x4ac
salsano

Re: คนไข้มาถามเรื่อง เพร็ดในเด็กคะ

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 08 ก.ย. 2008, 12:45

กรณี เพรดนิโซโลน หมออาจจะพิจราณาชั่งน้ำหนักความเสี่ยงเเล้วมั้งคะ ถ้าระยะ สั้นๆ เเค่ 1-2 วันก็ไม่น่ามีปัญหา เพราะเคยมีหมอเด็กจ่ายเด๊กซ่า ให้เลย เพราะ เป้นไข้สูง เเละมีอาการอักเสบมากในช่องปากมากๆ ก็ให้คู่มากับยาปฏิชีวนะ เเต่ให้ระยะสั้นคะ

เเต่ เด็กเเค่ 4 เดือน ถ้าเยื่อจมูกบวมไม่มากน่าจะใช้เป้นพวกยาหยอดจมูกก็น่าจะพอนะคะ จริงๆ เเม่เด็กน่าจะคุยกับคุณหมอเองโดยตรงถามถึงความจำเป้นที่จะต้องใช้เพรดนิโซโลน น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย rxthai » 10 ก.ย. 2008, 18:57

ขอบคุณคะ ที่ช่วยมาตอบให้เรา

ตอนนี้ หลังจากหาข้อมูลเองแล้ว เรื่อง Dicloxa เรายังไม่เจอ ข้อมูลสนับสนุนให้จ่าย 1*3 ac เลย จึงสรุปเอาเองว่า น้องเค้าคงเข้าใจอะไรผิดแน่ๆเลย :question:

ส่วนเรื่องเพร็ดนิโซโลนในเด็กเล็ก ยังไม่แน่ใจ ไม่ได้หาข้อมูลสนับสนุน แม่เด็กก็ยังไม่ได้แวะมาอีก เลยยังไม่ทราบผลที่แนะนำให้กลับไปหาหมอคนเก่า
rxthai

โพสต์โดย EcZaCi » 12 ก.ย. 2008, 21:44

เรื่อง เพรดนิโซโลน ในเด็กทารก อาจจะเป็นเพราะว่า .......

อิลิอาดิน หยอดจมูกในคลินิกเค้าหมดค่ะ :lol: เอวัง ด้วยประการฉะนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
EcZaCi

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้