New Document

ขอสอบถามพี่เภสัชกรร้านยาพอดีจะเปิดร้านใหม่ครับ

เภสัชกรร้านยา

ขอสอบถามพี่เภสัชกรร้านยาพอดีจะเปิดร้านใหม่ครับ

โพสต์โดย jupiter » 27 ก.ค. 2008, 09:45

ขอสอบถามพี่เภสัชกรร้านยาพอดี ญาติจะเปิดร้านใหม่ครับ

พอมี guideline ไหมครับว่าขั้นแรกต้องทำอย่างไรบ้าง

และสอบถามร้านยี่ปั๊วที่ในละแวกใกล้เคียงหรือยี่ปั๊วที่สามารถจัดส่ง

มาที่จังหวัดสระบุรีครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ
jupiter

Re: ขอสอบถามพี่เภสัชกรร้านยาพอดีจะเปิดร้านใหม่ครับ

โพสต์โดย ladymoon » 23 ก.ย. 2008, 16:42

ไม่รู้ว่าจะเปิดร้านไปหรือยังนะ ตอบช้าไปนิด ด้วยความหวังดีนะค่ะน้อง การเปิดร้านยาต้องมีมากกว่ายาที่จะขาย คือความรู้และจรรยาบรรณ
ควรมีเภสัชกรประจำร้านตลอดเวลาทำการ ต่อจากนี้วัดกันที่ทำเลค่ะน้อง ทำเลดีมีชัยไปกว่าครึ่ง มีตังค์เปิดร้านก็อย่ารีบ หาทำเลที่ดีเหมาะแก่การลงทุนค่อยทำ อย่าทำเพราะความอยากที่จะมีร้าน ต่อจากนี้ไปก็ไม่มีอะไรยาก ถ้ามองไม่เห็นทาง ขอแนะนำว่าไปลองทำงานกับพวก chain drug store เพื่อเรียนรู้การบริหารร้านยาค่ะ หวังว่าคงช่วยอะไรได้บ้างจากการตอบนะค่ะ

ปล.หาประสบการณ์ด้วยการเป็นลูกจ้างเค้าก่อนจะทำให้เราเห็นปัญหาโดยไม่เสียตังค์ของเรานะค่ะ
ladymoon

Re: ขอสอบถามพี่เภสัชกรร้านยาพอดีจะเปิดร้านใหม่ครับ

โพสต์โดย nupook » 23 ก.ย. 2008, 17:00

อยู่สระบุรีก็ส่งนะค๊ะ ร้านมาลัยแมน081-839-6621เฮียลิ้ม อยู่จ.นครปฐมราคาถูกเท่าคลังยาบางปะกอกเลยล่ะ การเปิดร้านก็ดีนะค๊ะไม่มีใครเจ้านายเราเป็นนายเราเอง ลองปรึกษาเฮียเค้าดูได้ใจดี..ให้คำแนะนำด้วยลองบอกว่าจะเปิดร้านใหม่ดูสิ เค้าจะมีของให้เช่นตู้ตั้งโชว์ อื่นๆแล้วที่เราจะขอให้ช่วยน่ะ .......ยาบางตัวถูกกว่ากทม.อีกไม่มีผิดหวังแน่นนอน..แต่จะมีอย่างเดียวคือเสียค่าส่งยาเอง :razz:
nupook

โพสต์โดย chesoo » 03 ต.ค. 2008, 14:35

ขอให้ไปถามจากสสจ.ประจำจังหวัดก่อนนะครับ
เพราะที่ขอนแก่น เภสัชกรต้องเปิดร้านเองและอยู่ร้านเองตลอด สำหรับร้านใหม่
chesoo

โพสต์โดย dek_mohkoh » 22 ต.ค. 2008, 13:20

chesoo เขียน:ขอให้ไปถามจากสสจ.ประจำจังหวัดก่อนนะครับ
เพราะที่ขอนแก่น เภสัชกรต้องเปิดร้านเองและอยู่ร้านเองตลอด สำหรับร้านใหม่

ไม่จริงหรอก มีร้านเปิดใหม่เป็นร้านของเจ้าหน้าที่สายการบินอยู่แถวๆตลาดบ้านคำไฮ จ.ขอนแก่น เพิ่งเปิดต้นเดือนนี้(ต.ค.51)มีเภสัชกรจากสสจ.อยู่ตอนเย็น กลางวันมีพนักงานขายทั้งยาและตั๋วเครื่องบินด้วยนะเพราะว่าญาติไปซื้อยาวันเสาร์กลางวันเภสัชกรไม่อยู่เจ้าของร้านเขายังขายให้เลย ไหนว่ามีแต่ร้านเภสัชกรเปิดใหม่จึงอนุญาตให้เปิดได้ งานนี้สงสัยแล้วเภสัชกรสสจ.(บางคน)ที่เลือกปฏิบัติใช้สองมาตรฐานอยู่ ไม่เชื่อก็ขอให้ท่านหัวหน้าภก.สสจ.ไปตรวจสอบดูก็ได้นะ อยู่ใกล้ๆสถานีอนามัย เป็นตึกสร้างใหม่ชื่อร้านยา...... ตลาดบ้านคำไฮ มีใบอนุญาตหรือยังก็ไม่รู้เห็นเปิดได้เร็วมากๆ(ก็มีท่านภก.สสจ.คนหนึ่งช่วยเหลือ )
ผมเองเป็นนศ.ภ.อยู่มข.นี่เหละครับ บ้านก็อยู่แถวนั้นเข้าออกทุกวันก็เห็นแถมชาวบ้านแถวนี้ก็คุยกัน ว่าจะไม่พูดแล้วแต่พอคุณchesooบอกว่า ที่ขอนแก่นเภสัชกรต้องเปิดร้านเองและอยู่ร้านเองตลอดสำหรับร้านใหม่ เห็นว่าไม่ถูกต้องไม่จริง น่าจะนำมาบอกกล่าวทางผู้ใหญ่ในสสจ.ควรรับทราบความจริงบ้างนะครับ หรือพี่ๆสสจ.ขก.ว่าอย่างไรครับ
dek_mohkoh

โพสต์โดย mono » 22 ต.ค. 2008, 15:40

ถ้าจะว่ากันตามตัวบทกฎหมาย คุณเค้าก็แนะนำถูกต้องแล้วนะค่ะ
ส่วนเรื่องที่คุณมาว่าสสจ.เปิดร้านแต่ไม่ได้มาอยู่ร้านเองนั่น ก้แล้วแต่จะพิจรณากันเองค่ะ
ได้แค่แนะนำว่า ถ้าตามหลักจะต้องมีเภสัชกรอยู่ปฎิบัติการตลอดวัน ถ้าทำได้จะดีกว่ามากเลยค่ะ เราเน้นตัวผู้ป่วยนะค่ะ ได้รับยาที่ถูกต้องเหมาะสม
ภาพประจำตัวสมาชิก
mono

โพสต์โดย dek_mohkoh » 22 ต.ค. 2008, 23:08

mono เขียน:ถ้าจะว่ากันตามตัวบทกฎหมาย คุณเค้าก็แนะนำถูกต้องแล้วนะค่ะ
ส่วนเรื่องที่คุณมาว่าสสจ.เปิดร้านแต่ไม่ได้มาอยู่ร้านเองนั่น ก้แล้วแต่จะพิจรณากันเองค่ะ
ได้แค่แนะนำว่า ถ้าตามหลักจะต้องมีเภสัชกรอยู่ปฎิบัติการตลอดวัน ถ้าทำได้จะดีกว่ามากเลยค่ะ เราเน้นตัวผู้ป่วยนะค่ะ ได้รับยาที่ถูกต้องเหมาะสม

พี่ครับร้านนี้ไม่ใช่ร้านเภสัชกรเปิด เจ้าของร้านไม่ใช่เภสัชกร แต่เปิดทั้งวัน จะมีภก.จากสสจ.มาขายยาให้เฉพาะช่วงเย็น นอกนั้นมีพนักงานขายให้หยิบยาให้ทั้งๆที่ไม่มีความรู้ด้านยาเลยผมลองเข้าไปสอบถามแล้ว เขาก็ตอบแบบมั่วๆจะหยิบยาอันตรายมาขายให้ผมเลยบอกว่าขายไดหรือ เขายังบอกว่าขายได้เภสัชสอนไว้..โอ้โฮ้..อย่างนี้นายทุนเป็นนายเหนือเภสัชกรเลย แถมเภสัชกรยังไปสอนให้เขาขายยาเวลาไม่อยู่ให้อีก น่าเศร้าจังเลยครับ :cry:
dek_mohkoh

โพสต์โดย apotheker » 23 ต.ค. 2008, 09:33

เรื่องแบบนี้มันเศร้ามานานแล้วละครับน้อง :lol:
ผมว่าในเมืองไทยจะมีรึ ที่ทำได้100%แบบที่ว่า
คือร้านที่เปิดใหม่ต้องมีเภสัชกรเต็มเวลา
ยังไม่ต้องพูดถึงร้านเก่าๆนะ

แต่จริงๆ ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่น่าประกาศตัว ให้เสื่อมเปล่าๆ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย mono » 23 ต.ค. 2008, 18:35

apotheker เขียน:เรื่องแบบนี้มันเศร้ามานานแล้วละครับน้อง :lol:
ผมว่าในเมืองไทยจะมีรึ ที่ทำได้100%แบบที่ว่า
คือร้านที่เปิดใหม่ต้องมีเภสัชกรเต็มเวลา
ยังไม่ต้องพูดถึงร้านเก่าๆนะ

แต่จริงๆ ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่น่าประกาศตัว ให้เสื่อมเปล่าๆ

เข้ามาเสิรมพี่อโป
M04 M04 M04 M04 M04 M04 M04
mono

โพสต์โดย chesoo » 24 ต.ค. 2008, 13:57

ไม่ว่างแวะเข้าไปดู
ถ่ายรูปมา post ให้ดูหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
chesoo

โพสต์โดย dek_mohkoh » 24 ต.ค. 2008, 14:52

chesoo เขียน:ไม่ว่างแวะเข้าไปดู
ถ่ายรูปมา post ให้ดูหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

แหม..พี่ครับจะไปถ่ายรูปเขาได้อย่างไร ถึงถ่ายได้ก็ได้แค่หน้าร้านเท่านั้น ถ้าพี่ไม่ว่าง(ก็แปลกนะครับน่าจะว่างเพราะเป็นหน้าที่ที่ต้องหาความจริงในฐานะเจ้าพนักงาน) ก็ลองตรวจสอบข้อมูลเบื้องต้นจากข้อมูลขอสสจ.ก่อนก็ได้นี่ครับว่าแถวนั้นมีร้านเปิดกี่ร้าน ได้รับอนุญาตแล้วหรือยัง ปกติร้านใหม่เขาจะต้องออกไปตรวจร้านก่อนอนุญาตไม่ใช่หรือครับ (พึ่งได้ข้อมูลมาตอนฝึกงาน1) แล้วเมื่อถ่ายรูปมาแล้วมาโพสต์ก็เท่ากับประจานเขาผมเห็นว่าไม่ควรทำครับ พี่ๆที่รับผิดชอบก็ช่วยไปตรวจสอบและปรามไว้ก่อนก็ดีเพราะว่าเพิ่งเปิด จะได้ไม่กระทำผิดไปมากกว่านี้ ผมอยากให้บทบาทเภสัชกรเด่นชัด ไม่ใช่ว่าเภสัชกรไม่อยู่ใครก็ขายยาแทนได้ อย่างนี้ต้องตัดไฟแต่ต้นลมก่อนที่เจ้าของร้านจะแสดงบทบาทเภสัชกรเสียเอง ผมก็ไม่ได้มีเจตนาจะว่าพี่ๆนะครับ เพียงแต่เห็นว่าอาจหลงหูหลงตาไปบ้างก็ขอให้แก้ไข จะได้เป็นไปตามที่พี่บอกว่า ขอนแก่นร้านที่เปิดใหม่จะต้องมีเภสัชกรทำหน้าที่ตลอดเวลาทำการห้ามบุคคลอื่ขายยาแทน(ถึงจะไม่เต็มร้อยที่บอกว่าเที่ขอนแก่นภสัชกรต้องเปิดร้านเองเท่านั้น เพราะว่าร้านนี้เป็นกรณีที่เกิดขึ้นจริงแล้ว)
dek_mohkoh

โพสต์โดย puri » 24 ต.ค. 2008, 21:34

โห เด็กหนุ่มไฟแรง... อย่างไรถ้าจบมาแล้วอย่าลืมอุดมการณ์ของตัวเองนะครับ
ส่วนเรื่องสสจ.นั้น ผมเชื่อว่า"ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่webmasterคงจะยังไม่อยากตายครับ" :lol:
puri

โพสต์โดย adRIAmYCin » 24 ต.ค. 2008, 22:58

dek_mohkoh เขียน:
chesoo เขียน:ไม่ว่างแวะเข้าไปดู

แหม..พี่ครับจะไปถ่ายรูปเขาได้อย่างไร ถึงถ่ายได้ก็ได้แค่หน้าร้านเท่านั้น ถ้าพี่ไม่ว่าง(ก็แปลกนะครับน่าจะว่างเพราะเป็นหน้าที่ที่ต้องหาความจริงในฐานะเจ้าพนักงาน) ก็ลองตรวจสอบข้อมูลเบื้องต้นจากข้อมูลขอสสจ.ก่อนก็ได้นี่ครับว่าแถวนั้นมีร้านเปิดกี่ร้าน ได้รับอนุญาตแล้วหรือยัง ปกติร้านใหม่เขาจะต้องออกไปตรวจร้านก่อนอนุญาตไม่ใช่หรือครับ (พึ่งได้ข้อมูลมาตอนฝึกงาน1) แล้วเมื่อถ่ายรูปมาแล้วมาโพสต์ก็เท่ากับประจานเขาผมเห็นว่าไม่ควรทำครับ พี่ๆที่รับผิดชอบก็ช่วยไปตรวจสอบและปรามไว้ก่อนก็ดีเพราะว่าเพิ่งเปิด จะได้ไม่กระทำผิดไปมากกว่านี้ ผมอยากให้บทบาทเภสัชกรเด่นชัด ไม่ใช่ว่าเภสัชกรไม่อยู่ใครก็ขายยาแทนได้ อย่างนี้ต้องตัดไฟแต่ต้นลมก่อนที่เจ้าของร้านจะแสดงบทบาทเภสัชกรเสียเอง ผมก็ไม่ได้มีเจตนาจะว่าพี่ๆนะครับ เพียงแต่เห็นว่าอาจหลงหูหลงตาไปบ้างก็ขอให้แก้ไข จะได้เป็นไปตามที่พี่บอกว่า ขอนแก่นร้านที่เปิดใหม่จะต้องมีเภสัชกรทำหน้าที่ตลอดเวลาทำการห้ามบุคคลอื่ขายยาแทน(ถึงจะไม่เต็มร้อยที่บอกว่าเที่ขอนแก่นภสัชกรต้องเปิดร้านเองเท่านั้น เพราะว่าร้านนี้เป็นกรณีที่เกิดขึ้นจริงแล้ว)

คุณ chesoo ไม่ได้ทำงาน สสจ. หรอกครับ เผลอๆอาจเป็นคนที่คุณรู้จักก็ได้หรือรู้จักคุณก็ได้ ถ้าคุณเป็นคนที่บอกว่าเป็นจริงๆ :lol: :lol: :lol:
adRIAmYCin

โพสต์โดย rinko » 25 ต.ค. 2008, 10:45

ที่นี่ประเทศไทย !!! นิยามที่เหมาะสมกับทุกอย่างจริงๆ
Amazing Thailand!! ยาอันตรายขายโดยชาวบ้าน หมอขายยาได้ พยาบาลขายยาได้ เภสัชแขวนป้าย ไม่ต้องขายยาก็ได้ แปลก แต่พบได้ทั่วไป จริงๆ
rinko

โพสต์โดย dek_mohkoh » 26 ต.ค. 2008, 14:21

adRIAmYCin เขียน:
dek_mohkoh เขียน:

คุณ chesoo ไม่ได้ทำงาน สสจ. หรอกครับ เผลอๆอาจเป็นคนที่คุณรู้จักก็ได้หรือรู้จักคุณก็ได้ ถ้าคุณเป็นคนที่บอกว่าเป็นจริงๆ :lol: :lol: :lol:

แสดงว่าต้องเป็นอาจารย์ที่มข. อย่างนี้ต้องสวัสดีครับ อาจารย์ ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ 555
dek_mohkoh

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้