New Document

ชอบเข้าร้านขายยามาก ถามเจ้าของร้านว่ารำคาญลูกค้าที่ชอบดูไหม

เภสัชกรร้านยา

ชอบเข้าร้านขายยามาก ถามเจ้าของร้านว่ารำคาญลูกค้าที่ชอบดูไหม

โพสต์โดย ปรึกษาเภสัช » 22 ก.ค. 2008, 00:48

บางทีก็ไม่เจ็บป่วยอะไร อยากเดิน อยากถามนู่นนี่ แล้วก็คิดๆว่า อยากได้อะไรหว่า
บางทีก็ได้ วิตามินกลับมา บางทีก็ยาหม่อง ยาดม ลูกอม
ชอบเดินมองๆไปเรื่อยๆ อยากรู้ว่าเภสัชรำคาญเราไหม

คือถ้าเป็นร้านขายยาทั่วไป เค้าก็จะถาม เราก็เกรงใจ จะอยู่ไม่ได้นาน
ถ้าเป็นร้านในห้าง ก็ได้มองนานหน่อย
แต่ถามว่าอยากอุดหนุนที่ไหน อยากอุดหนุนร้านทั่วไปค่ะ ไม่อยากเอาเงินให้ต่างชาติ
แต่ร้านทั่วไปมันเดินเล่นไม่ได้

น่าจะมีร้านขายยาที่เราไปนั่งเล่นได้ แบบมีมุมกาแฟ มุมเข้าเน็ต นั่งเล่น นั่งคุยกับเภสัช

ไม่อยากให้ร้านขายยาทั่วไป เป็นแบบโชห่วย หรือร้านเครื่องเขียนเลย
ปรึกษาเภสัช

Re: ชอบเข้าร้านขายยามาก ถามเจ้าของร้านว่ารำคาญลูกค้าที่ชอบดูไหม

โพสต์โดย juggy » 22 ก.ค. 2008, 02:05

อืม เข้าทาง ไม่รำคาญค่ะ กำลังอยากเปิดร้านกาแฟพอดี :P
juggy

Re: ชอบเข้าร้านขายยามาก ถามเจ้าของร้านว่ารำคาญลูกค้าที่ชอบดูไหม

โพสต์โดย apotheker » 22 ก.ค. 2008, 10:05

ร้านยาแบบใหม่จะเป็นแนวๆนี้นะ ผมว่า เน้นส่งเสริมสุขภาพมากกว่ารักษา
ของที่ขายก็ออกไปทางผลิตภัณฑ์เสริมอาหาร เครื่องสำอาง มากกว่ายา
ซึ่งสินค้าพวกนี้ ลูกค้าสามารถเดินดู ศึกษาเอาเอง และตัดสินใจเลือกได้เอง
เภสัชกรเก่าๆอย่างผม คงต้องปรับตัวเยอะเลยทีเดียว :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย PeSageSura » 22 ก.ค. 2008, 18:27

จากที่เคยทำร้านยามาก่อน บอกได้เลยค่ะว่าชอบมาก...ลุกค้ามาเดินแล้วถามเนี่ย เพราะมันได้เปิดโอกาสได้พูดคุยถึงความต้องการของลูกค้า และนำไปสู่การแนะนำให้ซื้อยาหรืออาหารเสริม วิตามินก็ตาม ได้อย่างใจของลูกค้าจริงๆ แต่ไม่ชอบค่ะ ถ้าเดินๆ แล้วไม่พูดอะไร เพราะไม่รุ้จะดูแลลูกค้าอย่างไรดีให้ถูกใจเค้า ดังนั้นถ้ามีเภสัชถามว่า สอบถามได้นะคะ/ครับ หรือ หายาอะไรอยู่คะ ก็ตอบเค้าไปตรงๆ เถอะค่ะ หรือถ้าจะบอกว่า ยังไม่เอาอะไรค่ะ แค่อยากขอดูเฉยๆ ก็ไม่ว่ากันค่ะ
PeSageSura

โพสต์โดย NOOMCHAN » 22 ก.ค. 2008, 23:31

ผมชอบดูคนข้างบนนี่มากกว่าชอบดูร้านขายยาแฮะ .................................................................................... :roll:

OOPZZZZ!!!! :oops:
NOOMCHAN

โพสต์โดย SuperK » 23 ก.ค. 2008, 14:52

NOOMCHAN เขียน:ผมชอบดูคนข้างบนนี่มากกว่าชอบดูร้านขายยาแฮะ .................................................................................... :roll:

OOPZZZZ!!!! :oops:

....เอาอีกแล้วพี่ตรู ระวังหูยานเน่อพี่ อิอิ.........
SuperK

โพสต์โดย PeSageSura » 23 ก.ค. 2008, 17:41

เอ่อ...ขออนุญาตให้สิทธิ์พาดพิงค่ะ นุ้ยทำไรผิดไปรึเปล่าคะ ถ้าเป็นเพราะรูปดูแล้วไม่เหมาะสม จะไปเปลี่ยนให้นะคะ ขอโทษอย่างแรง :redface:
PeSageSura

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 23 ก.ค. 2008, 18:10

สาวๆเเถวนี้โหดค่ะ พี่ หนุ่มจันทน์ ไม่เคยเจอสาวหวานๆเซ๊กซี่ H05
sukanya_rx19

โพสต์โดย azzuri » 23 ก.ค. 2008, 18:20

PeSageSura เขียน:เอ่อ...ขออนุญาตให้สิทธิ์พาดพิงค่ะ นุ้ยทำไรผิดไปรึเปล่าคะ ถ้าเป็นเพราะรูปดูแล้วไม่เหมาะสม จะไปเปลี่ยนให้นะคะ ขอโทษอย่างแรง :redface:

จริงๆ ไม่น่ารอให้มีคนบอก หรือ คนทักก้อน่าจะคิดได้นะครับ
azzuri

โพสต์โดย NOOMCHAN » 23 ก.ค. 2008, 18:24

เอ่อ..
..อัซซูรี่เค้าพูดเล่นหนะครับ

:lol: :lol: :lol:
NOOMCHAN

โพสต์โดย PeSageSura » 25 ก.ค. 2008, 21:01

เปลี่ยนแล้วนะค๊า..ขอบคุณและขอโทษด้วยค่า....
PeSageSura

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้