New Document

แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

เภสัชกรร้านยา

Re: แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

โพสต์โดย apotheker » 17 พ.ค. 2008, 14:22

ทัศนคติที่ดีทำให้ชีวิตมีสุขครับ :D
ลองมาดูร้านผมกันบ้างเริ่มจากจอLCD wide screen :lol:
ภาพภายในและภายนอกร้าน
มีหุ่นยนตร์เติมเงินเฝ้าหน้าร้านด้วย :lol:
โฆษณาเต็มไปหมดเลยเนอะ :lol:
ดูรูปเพิ่มเติมได้ที่ มัลติพลาย ของผมนะครับ :wink:

http://apotheker.multiply.com/
แนบไฟล์
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย paopong » 17 พ.ค. 2008, 16:09

แชร์ด้วยคน

ตอนนี้ที่ร้านได้ลองเอา ทีวี ตั้งหน้าร้าน เปิดเรื่องความรู้สุขภาพ โหลดมาบ้าง ได้สนับสนุนจาก อย. บ้าง

เปิดเช้า และ เย็น (ช่วงคนออกหากิน)
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย paopong เมื่อ 17 พ.ค. 2008, 16:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
paopong

โพสต์โดย นิวัช » 17 พ.ค. 2008, 16:28

ไม่เข้าใจ
ทำไม ทั้ง 2 ร้านต้องเปิดฝ้าบางอ้นไว้ด้วย 55555
นิวัช

โพสต์โดย morya » 17 พ.ค. 2008, 17:18

เห็นรูปแบบของร้านพี่พี่น้องน้องเภสัชสวยจริงจริงครับ ผมได้ไอเดียเยอะเลยครับที่จะมาปรับปรุงร้านยาของผม
เห็นรูปหน้าร้านของเพอื่นเพื่อนมีธงสินค้า มีตู้โชว์สวยสวยน่าดึงดูด น่าเชื่อถือ ดีจังครับ
แผ่นพับผมก็นานนานเอามาแจกที ทำเองบ้าง เอามาจากโรงพยาบาลมาปรับปรุงแจกบ้าง
แต่ก็ได้ไอเดียเยอะเหมือนกันครับ ที่จะมาปรับปรุงที่ร้านยา
มามองดูร้านขายยาของผมที่เป็นทั้งบ้านพักอาศัยด้วยคงต้องปรับปรุงขนานใหญ่แล้ว
หน้าร้านยาของผมไม่มีอะไรตั้งดึงดูดลูกค้าเลยครับ
ถึงว่ายอดขายไม่ไปไหนมาไหน
แนบไฟล์
morya

โพสต์โดย apotheker » 17 พ.ค. 2008, 17:37

niwat เขียน:ไม่เข้าใจ
ทำไม ทั้ง 2 ร้านต้องเปิดฝ้าบางอ้นไว้ด้วย 55555

สงสัยมาจากผลของการขายอมีล่าเอ๊กซ์มั้งพี่  :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 17 พ.ค. 2008, 18:28

apotheker เขียน:
niwat เขียน:ไม่เข้าใจ

สงสัยมาจากผลของการขายอมีล่าเอ๊กซ์มั้งพี่  :lol:

อ้อนึกว่าเปิด เอาสาวๆไปซ่อนบนนั้น  :lol: :lol:

ปล. กลายเป็นกระทู้โชว์จอ ไวด์สกรีน ทุกร้านต้องเปิดรูปด้วยจอไวด์  :lol:
รูปภาพ
sukanya_rx19

โพสต์โดย apotheker » 17 พ.ค. 2008, 18:56

ร้านของคุณ หมอยา สวยโล่ง สอาดตาดีออกครับ ผมยังอยากโละพวกป้ายโฆณาออกเลย
ถ้าไม่ติดว่ามันมีค่าโฆษณาให้ด้วย :oops:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย Sigkaman » 18 พ.ค. 2008, 14:24

กลับมาแชร์ไอเดียร์ สานต่อปณิธานของ Sukanya_rx19  ที่ตั้งกระทู้ที่จะแชร์ไอเดียร์การพัฒนาร้านยาต่อ

ทวนสักนิด เราคุยไปกันแล้วเรื่อง
1. การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2. การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3. การเพิ่มพูนความรู้โดยการสะสมเครดิต

เรื่องที่อยู่ในคิว คือ เรื่อง

3. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี โดยเฉพาะยาน้ำ
4. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
5. การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
6. การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode

และเพิ่มเติม คือ
7. การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น

สิ่งที่เขียนข้างบนถือเป็น Outline ของการพูดคุยหรือแชร์ไอเดียร์ต่อไป

แต่ขอสะกิดสะเกา เพื่อนๆร่วมวงสนทนาสักนิด
ปกติเวลาเราคุยอะไรออกไป ถ้าคุยคนเดียว ไม่มีใครพูด หรือเขียนตอบมา เราก็รู้สึกว่าจะบ้าเอานิดๆ
ฉะนั้นถ้าใครเขียน Response มาเราต้องหันไปคุยตอบ เอาใจหรือเลี้ยงไว้ เดี๋ยวจะเป็นตาบ้า พูดอยู่คนเดียว

รูปร้านของ kumnungv ที่แสดงให้พวกเราดู ก็ขอสะกิดถามสักนิดว่า ไอ้ตรง Vender Machine นั่นเลี้ยงไก่ชนรึเปล่า
ภาพถ่ายร้านยา ภาพกลางคืนกับกลางวันให้ความรู้สึกที่ต่างกัน ดูมัน soft นะ ลักษณะร้านง่ายๆดีครับ ลงทุนไม่มาก ความจริงถ้ามีเนื้อที่เองพอ ทำชั้นเดียว ดีครับ การลงทุนถือว่าหนเดียว ยิ่งถ้าไม่มีค่าเช่า การเปิดร้านไม่มี pressure ไม่ต้องวิตกมากนักว่า แต่ละวันจะพอค่าเช่าไหม ขายได้เท่าไหร่ก็เก็บหมด ถ้าเช่าแล้วทำเลไม่ดีแย่ครับ

ค่อยเป็นค่อยไปครับ ค่อยๆต่อยอดไป ดีระยะยาว เห็นบอกว่าเพิ่งเปิดไม่นาน อย่าห่วงเลยครับ ของอย่างนี้เรียนทันกันได้ ใฝ่รู้ ปรับปรุงไปเรื่อยๆตามปัจจัย เดี๋ยวก็แจ่มครับ คำแนะนำการใช้ยาหยอดหูดีเอามากๆครับ เป็นประโยชน์ให้ท่านอื่นๆนำเอาไปดัดแปลงใช้ประโยชน์

เภสัชที่อยู่ต่างจังหวัด มีบ้าน มีครอบครัว มีที่มีทาง ผมว่าเปิดร้านอยู่ที่บ้านดีระยะยาวครับ จังหวัดไหน ไม่มีมหาวิทยาลัย รพ เอกชน โรงงานยา งานส่วนใหญ่ถ้าไม่ทำ รพ สสจ เปิดร้านยาก็ดีครับ ยึดพื้นที่ไว้ก่อน เดี๋ยวมีคนมาเปิดแล้วจะเสียดาย ใกล้เกลือกินด่างครับ

มาดูร้านของ apotheker เห็นร้านแล้วดูโอ่โถงดี แวะเวียนไปดู blog ของ apotheker แล้วเห็น Family ออกน่ารักทุกคน กำลังกิน กำลังใช้เงินเอามากทีเดียว มีสิ่งหนึ่งที่คนที่เป็นพ่อต้องทำ คือ หาเงินส่งเสียลูกๆให้ได้กินได้เรียนสูงสุดเต็มความสามารถ พ่อเป็นเภสัช ใครๆก็จะถามว่า พ่อเป็นเภสัชมีร้านยาแล้วนี่ ไม่อยากให้ลูกเรียนเภสัชบ้างหรือ  เอาเถอะ ถ้าสมมุติว่าลูกได้เรียนเภสัชแล้ว ก็ไม่วายถามอีกว่า ไอ้ที่ลูกได้เรียนเภสัชน่ะ เขาอยากเรียน หรือว่า พ่อบังคับ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เพราะว่าผมโดนมาแล้ว ฮึๆ

สิ่งที่จะพูดเกี่ยวพันกับตัวอย่างเภสัชที่เปิดร้านยา และมีครอบครัวและลูกๆว่า  การที่จะให้ครอบครัว หรือคนใกล้ชิด พ่อแม่ พี่น้อง เห็นภาพลักษณ์ หรือ มีทัศนคติที่ดีต่อวิชาชีพเภสัชกรชุมชน มันก็สำคัญเหมือนกัน ก็ไม่ใช่อะไร จะให้คนอื่นเขามองวิชาชีพเราเป็นอย่างไร ก็ดูคนใกล้ๆตัว ก็พอจะเดาได้บ้าง  ก่อนที่ทุกคนจะมาเปิดร้าน โดยเฉพาะเด็กใหม่ๆ ต้องฝ่าด่าน พ่อแม่ คนใกล้ชิดมาทั้งนั้น และก็บุคคลเหล่านั้นจะบอกว่า เภสัชร้านยาเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ในสายตาที่เขาพบเขาเห็นในปัจจุบัน  แต่ก็เถอะครับ นั่นเป็นภาพลักษณ์ของเภสัชกรชุมชนในแบบเก่าๆ และก็แยกแยะไม่ออกระหว่างหมอตี๋กับเภสัชกร  บอกเขาเลยว่า ต่อไปมันไม่ใช่อย่างนั้น โลกเปลี่ยนไป ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องพัฒนา การเปิดร้านยามันเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของเภสัชกรชุมชน ไม่เหมือนก่อน

ฉะนั้นการพัฒนาร้าน ซึ่งเราจะต้องอยู่ ต้องกิน ต้องขลุกอยู่วันละหลายๆชั่วโมง ทำให้มันดี มันเป็นระเบียบ มันน่าอยู่ มันมีความสุข มีสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ ตามกำลังทรัพย์ ถามว่าติดแอร์ดีไหม ดี แต่เปลืองไฟ แต่ถ้าเรามีเทคนิค กั้นเฉพาะบริเวณสำคัญ หรือสิ่งอื่นๆ และก็คิดว่า เราอยู่เองทั้งวัน มันก็อยู่สบายขึ้นเยอะ ฝุ่นก็น้อย ยาไม่ร้อน ทำงานไม่เหนื่อย ไม่ต้องอาบน้ำบ่อย

นอกจากนี้ จะสังเกตอีกอย่างสำหรับร้านที่พัฒนาปรับปรุงขึ้นเรื่อยๆ คนในครอบครัวก็จะมีความรู้สึกที่ดีต่อวิชาชีพเภสัชกรด้วย แม้แต่การเปิดวิดีโอของโครงการร้านยาคุณภาพ เด็กๆในร้านแทบจะร้องเพลงได้เลยว่า ? ฉลาดใช้ยา กับร้านยาคุณภาพ ? การแนะนำอธิบายคนไข้ หรือการระมัดระวังในการจัดการยาต่างๆในร้าน ทุกสิ่งทุกอย่างจะทำให้คนในครอบครัวซึมซับ และจะมีความภูมิใจ มีการมองภาพลักษณ์ในวิชาชีพมากขึ้น  ลูกๆก็อยากเรียนแบบพ่อ อีกหน่อยถ้าลูกได้เรียนเภสัช แล้วมีคนมาถามคำถามดังกล่าว เราคงไม่ต้องตอบ เราเป็นพ่อคงจะรู้เองอยู่ในใจ ว่าคำตอบควรจะเป็นอย่างไร

ขอเบรกสักนิดสำหรับคิวท่านต่อไป

ถ้าคนที่ดูละครซีรี่ย์ของเกาหลี หรือ ฮ่องกง ถ้าได้เห็น scene ของภาพร้านยาในประเทศเขา เวลาคนไปซื้อยาจะเห็นเภสัชใส่สูทขาว ดูภูมิฐานดีทั้งร้านยาในเกาหลี และร้านยาในฮ่องกง ดูแล้วมันดีครับ ไม่ใช่อะไรหรอก ยังไงๆก็เชียร์ให้ใส่สูท แต่ถ้าร้านไม่ติดแอร์ ร้อนอ๊วกตาย ใส่เสื้อเชิ้ต Private เป็นเอวปล่อย บางๆ เลี่ยมๆ ไม่หนา รีดง่าย ใส่สูท คลุมเฉยๆ ไม่ต้องไปปิดกระดุม  ก็ช่วยให้เย็นขึ้น
ถ้าดูรูปบนซ้ายมือรูปเล็กๆใต้ Sigkaman จะเห็นรูปเภสัชกรกำลังทำหน้าที่แนะนำการใช้ยาให้กับผู้สูงอายุ ดูแล้วเป็นไง ครับ น่ะภาพของเภสัชกรชุมชนในสายตาผมเลยครับ มีความโอบอ้อมอารีย์กับผู้มีอายุ อยากเห็นเภสัชกรชุมชนคนไทยเป็นอย่างนี้ครับ

เล่าให้ฟังสิกนิด เวลาผมเริ่มใส่สูท อะไรก็ไม่รู้ มันแตกตื่นกันไปหมด แถวๆในร้าน และนอกร้านผม หลานถามว่าน้าไปประชุมที่ไหนมาหรือ ลูกค้าก็เหมือนกัน ถามหมอไปไหนมาวันนี้หล่อจัง นั่นก็เป็นเหตุผลว่าทำไมถึงต้องเปิด ต้องปิดภาพที่เห็นว่าเภสัชกรในร้านยาต่างประเทศเขาแต่งตัวกันอย่างไร  ไอ้ที่เด็ดกว่านั้น ถามผมว่าจะไปเป็นเจ้าบ่าวที่ไหน ถามอย่างนี้แม่อีหนูได้ยิน ยิ้มใหญ่ ก็ปาอายุเลข 5 เข้าไปแล้วจะแต่งใหม่ก็คงจะสดชื่นดีนะ  แต่แม่อีหนูดีใจครับ ที่ไม่ต้องซักเสื้อกาวน์สีขาว ซักแต่เสื้อเชิ้ตไปรเวท ง่ายดี สูทใส่คลุมทุกวัน อาทิตย์สองอาทิตย์ซักทีโดยเฉพาะที่ปลายแขนเสื้อเมื่อมันเริ่มสกปรก  และขอแถมว่าการแต่งกายที่ต่างออกไป จะได้ประชาสัมพันธ์ร้านไปในตัวครับ นี่แหละ To be different  To be the Pharmacist

กลับมาร้านของ Paopong ไม่พูดถึง เดี๋ยวน้อยใจแย่ เวลาเราเขียน หรือ เรา post อะไรลงไป ก็อยากจะคอยติดตามดูว่าจะ response อย่างไร ผมก็เป็นเช่นนั้น 

ก่อนอื่นก็ขอบอกได้เลยว่าใช้พื้นที่ได้เต็มที่นะครับ  เห็นทีจะต้องยกนิ้วหัวแม่โป้งให้กับ ข้อมูลการแนะนำการใช้ยาที่ติดไว้มุมเพดานนะครับ เห็นชัดดี

ไอ้ที่เห็นชัดน่ะ ไม่ใช่เพราะตัวหนังสือ และรูปใหญ่ สวดชัดดี
แต่ที่ชัดคือ การแสดงออกถึงความตั้งใจที่จะแนะนำวิธีการใช้ยาให้กับผู้มารับบริการ 
การแสดงออกถึงความตั้งใจมันชัดซะยิ่งกว่าชัดครับ  ไม่รู้คนอื่นเห็นอย่างไร  ผมถึงยกนิ้วโป้งให้ครับ

มาดูของ morya ครับ
ตอนแรกภาพที่เห็น ผมก็สายตายาวแล้ว มองครั้งแรกและอ่านป้ายร้านไม่ชัด นึกว่าเป็นร้านยาของคณะเภสัชฯที่ใดสักแห่ง
ถ้าเห็นสภาพร้านอย่างนี้แล้ว ขอบอกได้เลยว่า สามารถทำให้ร้านยาแห่งนี้ เป็นร้านยาอุดมคติ สำหรับฝึก นศภ ได้ดีเอามากๆ
ถ้าให้ดีกั้นห้องเล็กๆ เป็นห้องประชุม หรือห้องสอน นศภ หรือ เป็น Ante Room ได้สบายครับ บ้านเราเอง คฤหาสของเราเอง มีกำลังทรัพย์ ที่จะทำให้ร้านนี้ เป็นสถานประกอบการทางวิชาชีพที่เชิดหน้าชูตาได้ครับ

ขอบอกแบบฟันธงได้เลยครับ สถานที่สมกับชื่อที่ตั้งนะครับ เหมาะที่สุดครับ เหมาะอย่างยิ่งครับ
ขอให้พัฒนาให้เป็นรูปแบบที่สมบูรณ์ยิ่งๆขึ้นนะครับ เอาใจช่วย

เอาล่ะครับ หมดหน้าที่ของ Partner ของวงสนทนาที่ดีแล้ว ขอดำเนินต่อในหัวข้อที่ 3.
เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี โดยเฉพาะยาน้ำ

ก่อนที่จะเอาเรื่องนี้มาพูดมีผู้ถาม คือ tikky

กำลังจะย้ายร้านใหม่ อยากได้ป้ายชื่อยาและราคาติดที่ชั้น เหมือนที่มีในห้าง มีใครเคยทำบ้างคะ เอาแบบเปลี่ยนป้ายง่ายๆ ย้ายที่สะดวก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ผมก็เคยถามอย่างนี้ และผมก็แวะเวียนไปตามห้าง ตามร้านยาที่ทันสมัย ดูว่าเขาติดอย่างไร ตอนเปิดร้านใหม่ๆ ก็อยากได้ชั้นที่ติดป้ายชื่อยา ชื่อราคาติดที่ชั้น อยากได้เปลี่ยนง่ายๆ เพราะมันต้องเปลี่ยนแปลง ตำแหน่งที่วาง และ ราคาบ่อยๆ ผมก็เห็นมีแต่ชั้นลักษณะที่มีขาย เหมือนกับชั้นเหล็กที่ประกอบต่อเติมได้ เหมือนในมินิมาร์ททั่วๆไป เพราะตัวชั้นเป็นเหล็ก ด้านหน้าเป็นสัน เว้าและขอบงอบนและล่าง ให้ใส่กระดาษสอดวางได้  ดูๆก็สะดวกดี แต่ผมลงทุนมีชั้นไปซะแล้ว จะเปลี่ยนใหม่ก็คงจะหลายเงิน ของเก่าจะเอาไปทิ้ง ก็ใช่ที่

และบอกได้เลยว่ามาถึงตอนนี้ หลังจากได้พัฒนาร้านยาให้เป็นร้านยาคุณภาพ การบอกชนิดสินค้าและราคา ณ ตำแหน่งของยาที่ Shelf ผมไม่ใช้แล้ว เพราะผมรู้ตำแหน่งหมดแล้ว ขายคนเดียว ผมให้ความสำคัญกับวันหมดอายุมากกว่า

บอกแค่นี้ หลายท่านอาจจะงง ขอบอกว่าถ้าสินค้ามี Barcode ก็คงง่าย ไม่ต้องเขียนบอกว่าเป็นสินค้าอะไร  ราคามันก็เปลี่ยนตามกำหนด ของ Software ของสินค้าแต่ละ Barcode แล้ว แก้ราคาที่จอเลยครับ และถ้าสินค้าไม่มี Barcode ก็ทำเองครับ ไว้พูดในโอกาสต่อไป

คราวนี้ปีที่หมดอายุสำคัญอย่างไร ร้านที่เข้าสูระบบร้านยาคุณภาพ บอกก็คงเข้าใจดีอยู่แล้ว ทุกท่านคงจะปิด คงจะแปะ Sticker สีปีที่หมดอายุกันยุ่งไปหมด เบื่อไหมครับ ไอ้ที่เป็นกล่อง เป็น ขวด 1000?s 500?s น้อยขวดล่ะไม่เท่าไหร่ แต่ถ้ามันตัวเดียว 10 20 30 หรือมากกว่านั้นล่ะ ปิดหมดไหม เปลือง Sticker ตาย และ ถามว่า ยาอื่นๆ ที่เป็นยาเรียกหา ติดรึเปล่า วันหมดอายุ สำคัญไหม มันก็เป็นยาเหมือนกัน  ร้านยาคุณภาพ ขายยาหมดอายุออกไป เสียชื่อหมด แม้แต่ ขาวละออ ระดมพล เบนโล หรือแม้แต่ ยาดม ยาอม ยาหม่อง ซีม่า ขี้ผึ้งเบอร์ 28 มีวันหมดอายุหมด

ของผมทำอย่างนี้ครับ ถือว่าแชร์ไอเดียร์ ไม่อวดเก่งนะครับ ถ้าเห็นว่าเป็นประโยชน์ นำไปใช้  พัฒนาให้ดีขึ้น ผมก็ขอได้บุญ ก็แล้วกันนะครับ

ผมทำป้ายติด Sticker สีปีที่หมดอายุไว้ที่ Shelf หน้าสินค้าแต่ละตัว หรือ หน้า Shelf ของ Stock ยาแต่ละชนิดที่สั่งมาครับ รวมถึง ยาน้ำด้วย ดูรูป ประกอบนะครับ ไม่เปลืองที่จะต้องติดทุกขวด ทุกกล่องครับ ยกเว้นตำแหน่งของกล่องปลีกก็อาจจะติด เผื่อกันพลาดครับ Sticker ที่ติด เป็นของปีที่สั้นที่สุด กรณียาหลาย Lot ชนิดเดียวกัน ปีที่หมดอายุไม่ตรงกัน แสดงปีที่หมดอายุก่อน เป็น Shorttest Expired เพราะสำคัญกว่า การวางยาน้ำหรือยาอื่นที่ Shelf ก็ต้องใช้ระบบ 3 P เข้ามาช่วยตรงนี้ เพราะต้องให้เป็นระบบ FIFO ซึ่งจะพูดในคราวต่อไป

ผมเห็นภาพชั้นที่จัดเรียงยาหลายร้าน ไม่มี Sticker สีปีที่หมดอายุกำกับหน้าสินค้า ไอ้ที่เป็นกล่องทุกท่านก็คงติด ถ้าติดอย่างที่ผมทำ เวลาหยิบสินค้าออกขาย จะมองได้เลยว่า ยาในกลุ่มนี้หมวดนี้ หรือ ตัวยาลักษณะอย่างนี้ ตัวไหนใกล้หมดอายุก่อน มองที่ Shelf ก็รู้ได้เลยครับ ว่าควรนำยาตัวไหนออกขายก่อน ถ้าใช้ได้เหมือนกัน ยาที่เรียกหา Self Care Products ยาที่มีวันหมดอายุ ผมก็ติดปีหมดอายุกำกับหน้าตำแหน่งสินค้าเช่นกัน

แน่หล่ะ เราสามารถดู Exp ได้จากหน้าจอของแต่ละ Software ที่เราใช้  แต่เวลาขายจริงๆ ดูไม่ทัน และการติด Sticker สีปีที่หมดอายุสั้นที่สุด ทำให้เรามองง่ายขึ้น และเมื่อยาใกล้หมดอายุก่อน 6 เดือน เราก็ Print จากคอมพ์มา แต่ถ้าเราเขียนตัวเลขเดือนกำกับที่ Sticker สีปีหมดอายุที่กล่อง หรือ หน้า Shelf ก็ช่วยกำกับดูแลเรื่องการหมดอายุได้ดีขึ้น

นอกจากนี้  Tag พลาสติกที่ติด Sticker สีปีหมดอายุ ยังติดชื่อกลุ่ม หรือ หมวดยา และ ตัวยาสำคัญได้ด้วย เพราะยาน้ำ ถ้าเป็นยาเรียกหา ก็คงไม่เท่าไหร่ แต่บางครั้ง เภสัชกรควรรู้สัดส่วนของตัวยาด้วย เพราะหลากหลาย และถ้าเราจัดยาให้เด็ก เราต้องรู้รายละเอียดตัวยา เทียบกับ น้ำหนักตัว จะรู้แต่ชื่อการค้าอย่างเดียวไม่ได้ ตรงจุดนี้ก็จะช่วยด้วย

สุดท้ายนี้ เขียนมาซะยืดยาว ขอบอกทิ้งท้าย ว่า

อย่าถามว่า     วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน  แต่ควรถามว่า  ท่านให้อะไร  แก่วิชาชีพนี้มากกว่า  

ขอขอบคุณ
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:22, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย paopong » 18 พ.ค. 2008, 16:32

Sigkaman เขียน:กลับมาร้านของ Paopong ไม่พูดถึง เดี๋ยวน้อยใจแย่ เวลาเราเขียน หรือ เรา post อะไรลงไป ก็อยากจะคอยติดตามดูว่าจะ response อย่างไร ผมก็เป็นเช่นนั้น 

ก่อนอื่นก็ขอบอกได้เลยว่าใช้พื้นที่ได้เต็มที่นะครับ  เห็นทีจะต้องยกนิ้วหัวแม่โป้งให้กับ ข้อมูลการแนะนำการใช้ยาที่ติดไว้มุมเพดานนะครับ เห็นชัดดี

ไอ้ที่เห็นชัดน่ะ ไม่ใช่เพราะตัวหนังสือ และรูปใหญ่ สวดชัดดี
แต่ที่ชัดคือ การแสดงออกถึงความตั้งใจที่จะแนะนำวิธีการใช้ยาให้กับผู้มารับบริการ 
การแสดงออกถึงความตั้งใจมันชัดซะยิ่งกว่าชัดครับ  ไม่รู้คนอื่นเห็นอย่างไร  ผมถึงยกนิ้วโป้งให้ครับ

ขอบคุณครับสำหรับ นิ้วโป้งที่ยกให้ ก็พยายามแสดงบทบาทในทุกๆจุดหนะครับ อีกอย่างไม่อยากให้พื้นที่มันโล่งๆด้วย

สำหรับที่เปิดประเด็นไว้ ตามคิวเรื่อง
3. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี โดยเฉพาะยาน้ำ
4. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
5. การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
6. การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode

ของที่ร้านทำการตรวจสอบอายุโดยใช้สติ๊กเกอร์ติดราคา รุ่นที่เป็น 2 แถวใช้ติดยาเกือบทุกอย่าง ที่ไม่ได้ติดก็เพียงยาเม็ดแผง ยาอม และอุปกรณ์ทางการแพทย์ ร่วมกับการใช้ แถบสี บอกอายุยา คล้ายๆกับที่ อย. เคยเสนอเอาไว้

สำหรับยาแผง ของที่ร้านทำเป็นกล่องพลาสติก เป็นล๊อกๆแต่ละอันไว้เลยครับ แล้วก็ทำป้ายแสดงรายละเอียดเอาไว้ให้ครบเลย ก็เป็นการควบคุมไปในตัว

ส่วนระบบ FIFO ก็คงตามทั่วๆไป วางเรียงตามลำดับ ไม่ได้มีระบบอะไรซับซ้อนเพราะร้านเล็กๆเอง

ส่วนฉลากช่วยก็จะทำเป็นกระดาษ เอ4 แล้วแบ่งๆเอา ตามเนื้อหาที่ต้องการจะสื่อสาร

สุดท้ายจะแชร์เรื่อง บาร์โค๊ต เคยเห็นหลายๆคนกังวลเรื่องทำบาร์โค๊ต ต้องมีเครื่องทำเฉพาะ หรือ การออกแบบระบบ บาร์โค๊ต ซึ่ง บาร์โค๊ต ก็เป็นการกำหนดรหัสให้สินค้าแต่ละอย่างเอง

ถ้าเราต้องการทำบาร์โค๊ตเองก็สามารถทำได้เลย เพียงแค่เราต้องกำหนดว่า สินค้าจะเอารหัสเลขอะไรบ้าง จำนวนกี่หลัก และก็จัดพิพม์ไปติดไว้ที่ สินค้านั้นเลย แต่...
รหัสจะพิมพ์ออกมาได้ต้องทำเป็นรหัส บาร์โค๊ตก่อน ของที่ร้านจะทำคือ ไปโหลด Font ที่เป็นบาร์โค๊ต มาใส่ก็ใช้ได้แล้ว เผื่อใครอยากได้ แนบมาให้แล้วด้วย
อีกอันคือ บาร์โค๊ตจะพิมพ์ออกมาแล้วใช้งานได้ ต้องใช้เครื่อง เลเซอร์ครับ เพื่อให้ได้ความคมของแทบแท่ง มากที่สุด (เครื่องอิ้งเจต บางรุ่นก็ทำได้)

เอาเท่านี้ก่อนละกัน จะรอดูว่าใคร response ยังไงอีก
แนบไฟล์
barcodefonts.zip
(15.49 KiB) ดาวน์โหลด 658 ครั้ง
รูปภาพ
paopong

โพสต์โดย rinko » 18 พ.ค. 2008, 17:57

ชอบกล่อง plastic ใส่ยาจัง สามารถสั่งทำที่ไหนได้บ้างคะ
แอบไปดูร้านพี่ apo มา ใหญ่มากกก ทำยังไงร้านเราจะมีของเยอะๆอย่างนี้บ้างนะ ตอนนี้ดูกระจุ๋มกระจิ๋มเหลือเกิน
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย DrugCenter » 18 พ.ค. 2008, 18:20

สวยครับ...

ชอบร้านพี่ morya ครับ  :D
DrugCenter

โพสต์โดย mino » 19 พ.ค. 2008, 11:27

apotheker เขียน:ร้านของคุณ หมอยา สวยโล่ง สอาดตาดีออกครับ ผมยังอยากโละพวกป้ายโฆณาออกเลย
ถ้าไม่ติดว่ามันมีค่าโฆษณาให้ด้วย :oops:

เอ๊ะ เพิ่งรู้คะว่าเวลาเราเอา stand ของต่างๆขึ้น show เนี่ย มีค่าโฆษณาให้เราด้วยเหรอคะ มันต้องเป็น stand ใหญ่ๆ หรือแค่ป้ายก็ได้อ่ะคะ

เพราะที่ร้านก็ show ของ amela-x และ yasmin (ป้ายเกือบเท่าคนจริงอ่ะ)  แต่ว่าได้ stand  มาจากยี่ปั๊วอีกทีอะคะ ไม่ทราบว่าใช้ได้เหมือนกันหรือเปล่า
mino

โพสต์โดย apotheker » 19 พ.ค. 2008, 13:02

ทั้งยาสมินและอมีล่ามีค่าตั้งโชว์ให้ครับ แต่จำแน่นอนไม่ได้แต่คิดเป็นเงินก็เดือนละหลายร้อยอยู่(แต่ให้เป็นของนะ)
แต่ถ้าได้จากยี่ปั๊วก็คงไม่ได้ค่าตั้งโชว์ครับ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย kumnungv » 20 พ.ค. 2008, 06:15

Sigkaman เขียน:รูปร้านของ kumnungv ที่แสดงให้พวกเราดู ก็ขอสะกิดถามสักนิดว่า ไอ้ตรง Vender Machine นั่นเลี้ยงไก่ชนรึเปล่า
ภาพถ่ายร้านยา ภาพกลางคืนกับกลางวันให้ความรู้สึกที่ต่างกัน ดูมัน soft นะ ลักษณะร้านง่ายๆดีครับ ลงทุนไม่มาก ความจริงถ้ามีเนื้อที่เองพอ ทำชั้นเดียว ดีครับ การลงทุนถือว่าหนเดียว ยิ่งถ้าไม่มีค่าเช่า การเปิดร้านไม่มี pressure ไม่ต้องวิตกมากนักว่า แต่ละวันจะพอค่าเช่าไหม ขายได้เท่าไหร่ก็เก็บหมด ถ้าเช่าแล้วทำเลไม่ดีแย่ครับ

ไม่ได้เลี้ยงไก่ชนครับ :lol:แต่ตรงด้านข้างนั้นก็ทำเอาไว้เลี้ยงสัตว์จริงๆ เดิมตอนอยู่กทม.ก่อนย้ายมานี่มีเลี้ยงไก่ฟ้ากับนกอยู่ด้วย  เลยว่าจะเอามาไว้ข้างร้านกั้นเป็นกระจกไว้ดูยามว่างด้านนอกเป็นตาข่าย พอมาอยู่อากาศที่นี่มันร้อน ถ้าเปิดกระจกข้างร้านมีเลี้ยงไก่เลี้ยงนกอยู่ มันจะดูไม่เหมาะสมเดี๋ยวคนมาซื้อยาจะกลัวหวัดนกเลยต้องพักไว้ก่อน
ตรงที่ทำร้านนี่เป็นแบบเช่าที่ดินเปล่าแล้วปลูกเองครับ ยังไม่กล้าลงทุนมาก ก็ว่าจะค่อยๆมองหาที่ใกล้เคียงลงทุนอีกทีครับ

ผมก็ชอบลักษณะของร้านหมอยาดูอยู่สบายดี :D
แนบไฟล์
รูปภาพ
kumnungv

โพสต์โดย นิวัช » 20 พ.ค. 2008, 09:44

นุ่นป้าย Sara ขา มันเล็กเกินไปนะ
พี่ก็เคยทำแบบนี้ แล้วมันจะล้ม เลยเอาไปแก้ เดียวให้ดูใน MSN
นิวัช

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้