New Document

แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

เภสัชกรร้านยา

Re: แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

โพสต์โดย winds » 24 มิ.ย. 2008, 22:10

อยากให้จัดรายการวิทยุจังเลยค่ะ..
winds
Global Moderator

โพสต์โดย apotheker » 25 มิ.ย. 2008, 08:59

จริงด้วย อ่านแล้วเหมือนฟังรายการวิทยุยามเช้าเลยครับพี่ :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker

โพสต์โดย ภก. Sigkaman » 25 มิ.ย. 2008, 09:52

กลับมาแชร์ไอเดียร์ใหม่
สานต่อปณิธาน  ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน

เราคุยไปกันแล้วเรื่อง
1.          การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2.        การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3.          การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4.          เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี 
5.          การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6.          การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7.          การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8.          จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9.          การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10.      การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11.        ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12.        การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13.      การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
14. การปลูกจิตสำนึก และ การรณรงค์ให้ใช้คำนำหน้านาม  ภก. และ  ภญ.
15. ศักดิ์ศรีของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน

เรื่องที่อยู่ในคิว คือ เรื่อง
16.        การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
17.        การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
18.      การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
19.      การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
20.      การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง
****************************************************************************************************************************************

บารมีและเครดิตของวิชาชีพปัจจุบัน เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนสร้างไว้  อย่าให้คนรุ่นหลังเรา ว่าเราได้ เหมือนกับที่เราว่า และท้อใจกับสิ่งที่เป็นผลพวงและเกิดในปัจจุบัน  สามัคคี ช่วยๆกัน ให้กำลังใจกัน วิชาชีพนี้จะค่อยๆดีขึ้น พัฒนาขึ้น   

การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน   

To be different and knowledge upgradable, You will be the Pharmacist     

โลกเปลี่ยนไป ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องพัฒนา การเปิดร้านยา มันเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของเภสัชกรชุมชน ไม่เหมือนก่อน     

อย่าถามว่า   วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน  แต่ควรถามว่า  ท่านให้อะไร  แก่วิชาชีพนี้มากกว่า   

อย่าไปเปรียบเทียบกับ สิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่ไม่ถูก ไม่ควร แต่จงพยายามทำดี อย่าหวั่นไหว มุ่งมั่น ถ้าเราเห็นว่า สิ่งนั้นเป็นแนวทางที่ดี ทีถูกต้อง     

จงพยายามมองไปการไกล มองไปข้างหน้า มากกว่าจะมองภาพ หรือปัญหาที่เกิดอยู่ในปัจจุบัน   

ในชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน  การพัฒนาร้านยาให้เป็นร้านยาคุณภาพ  ถือว่า ได้รับใช้วิชาชีพเภสัชทางหนึ่ง การได้รับการรับรองให้เป็นร้านยาคุณภาพ  ก็เปรียบเสมือน  การได้รับใบปริญญาทางวิชาชีพ ของการเป็นเภสัชกรชุมชนอีกหนึ่งใบ

ไปร้านยาถามหาเภสัชกร  และให้เภสัชกรจัดยาให้     

การมีทัศนคติที่ดีในการทำงาน มองโลกในแง่ดี มีใจรักในงานที่ทำ ชีวีตมีสุข  ร้านยามีการพัฒนา   

รู้เขา รู้เรา ความไว้วางใจมีมากขึ้น สิ่งที่ยากก็จะง่ายขึ้น

ตัวเองไม่เคยคิดว่า การให้ จะต้องแลกกับ การได้รับ  เราควรทำให้ทุกวันเป็นเหมือนวันสุดท้ายของชีวิต เพราะนั่นแปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้ดีที่สุด เพราะไม่มีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวอีกต่อไปแล้ว       ---- ดร. ภญ .กฤษณา ไกรสินธุ์

อยากส่งแรงส่งกำลังพลังเชียร์                     
อย่าเพิ่งเพลียละเหี่ยใจไปเลยหนา
เรื่องบางเรื่องคนหนึ่งฝันมันธรรมดา                 
เป็นอัตตาความคิดเฉพาะตน
ร้านยาห้องยาเสมือนดังตราเภสัช                 
ช่วยกันพัฒน์เปิดบทบาทให้เห็นผล
ใช่ว่าจะเปิดปิดได้ในบัดดล                       
เราทุกคนมีสิทธิค้านวิจารณ์ดัง
ถ้าร่วมด้วยช่วยกันทำช่วยกันคิด                 
ถูกหรือผิดเป็นบทเรียนที่สอนสั่ง
ให้เราพร้อมหลอมใจหลอมพลัง                 
เป้าที่ตั้งเปิดบทบาทเภสัชไกล       
---- ดร. ภญ. พัชราภรณ์ ปัญญาวุฒิไกร

ลูกค้าจะไม่ดียังไง เราต้องมีศักดิ์ศรีนะครับ เราเป็นเภสัชกร เราเป็นหมอยา บางครั้งอย่าไปยอม เราไม่ใช่พ่อค้า เงินกำไรเพียงนิดหน่อย แรกกับศักดิ์ศรี และชื่อเสียง บางทีไม่คุ้ม ก็ปล่อยไป อยู่ที่ตัวเราครับ

****************************************************************************************************************************************

สวัสดีครับ ภก. และ ภญ. ทั้งหลาย

สวัสดีครับ เภสัชกร คนรุ่นใหม่ เภสัชกรที่วิชาชีพเภสัชของพวกเราๆ ฝากความหวังไว้กับพวกท่าน

เช่นเคยครับ วันนี้มาคุย ไม่ได้มาจัดรายการวิทยุ และก็ไม่ได้มาปุกปั่นให้ รักชาติ รักวิชาชีพ หรือ ให้มารวมตัวประท้วงที่ไหนนะครับ

ไม่เกี่ยวการเมืองครับ เรื่องที่พูดออกไป พูดจากหัวใจน้อยๆ ที่รัก และหวงแหนในวิชาชีพนี้ครับ แหมพูดซะหยดย้อยแบบนักการเมืองเลยครับ

สงสัยเมื่อวาน ดูฟังอภิปรายซะดึกดื่น ดูๆจะเพี้ยนไป ก็วุ่นๆดีครับ วันนี้ก็คงต่อครับ

ภญ. Winds บอกว่า  อยากให้จัดรายการวิทยุจังเลยค่ะ..

ไม่รู้ว่าอยากให้พี่จัดรายการ หรือ ออกรายการวิทยุ หรือไร

ก็ไม่เคยนะ เคยแค่ไปเป็นวิทยากรรับเชิญ ไปเป็นวิทยากรแทนผู้ใหญ่ที่ทำงาน ไปออกทีวีก็หนเดียวกระมัง ช่อง 9 ตอนนั้น รายการ ชีวิตและสุขภาพ ที่มียาคูลท์ เป็นสปอนเซอร์ ถ้าไปดูเทปที่อัดไว้ ตอนนั้นหนุ่มเฟี้ยวเลย

ไอ้ที่เขียนๆอยู่นี่ ปกติก็ไม่เคยเขียน ก็จะเคยเขียนแต่บทความทางวิชาการส่วนใหญ่ ถ้าจำได้ บทความที่เขียนครั้งแรก ก็เรื่อง Acyclovir ซึ่งเมืองไทยตอนนั้นยังไม่เป็นที่รู้จัก ก็ร่วม 26 - 27 ปี มาแล้วได้มั้ง ตอนนั้นเป็น นศภ.และร่วมเป็นบรรณาธิการ วารสาร สาศ์นยา ของ อ.ธิดา  Project ตอนปี 5 ก็ทำกับ อ.ธิดา สนุกดี แถม อ.ชอบให้ Nick Name พี่จนเพื่อนๆนำชื่อมาลงในหนังสือรุ่น

คุยอดีต อีกแล้ว อีตาแก่ ว่าตัวเองนะ อย่าถือเลยนะ เส้นทางข้างหน้า มันสั้นกว่าเส้นทางข้างหลัง

วันนี้พอมีเวลาสักนิด คลึ้มๆใจก็มาแชร์ไอเดียร์ต่อก็แล้วกัน

เขาบอกว่า ไอ้คนรวยๆ ยิ่งรวยก็ยิ่งรวย และก็ไม่คิดว่าตนเองจน

ก็เจ้าประคุณ มี 10 ล้าน ดันไปเปรียบเทียบ กับคนมี 100 ล้าน ก็ไม่จนกว่า ได้ยังไง

คนหาเช้ากินค่ำ เขาบอกว่าเรารวย เราก็บอกว่าเราจ้นจน เฮ่อ! แล้วจะเอาอะไรมาเป็นบรรทัดฐานล่ะ

นี่ละครับ จะจน จะรวย ขึ้นอยู่กับการเปรียบเทียบ ไปเปรียบเทียบกับสิ่งที่ Up กว่า เราก็ Down ถ้าไปเปรียบเทียบกับสิ่งที่ Down กว่า เราก็ UP ครับ

ฉะนั้น จะสุข จะทุกข์ จะจน จะรวย อย่างไร อยู่ที่การเปรียบเทียบครับ

เพราะฉะนั้น คุณอยากจะเปลี่ยนจากทุกข์ ไปเป็นสุข ก็ไปเปรียบเทียบกับสิ่งต่างๆที่ Down กว่า

อยากรวยหรือ ก็ให้ไปเปรียบเทียบกับคนที่จนกว่าเรา ก็แค่นั้นเอง ดูเหมือนง่าย อยู่ที่ใจครับ  พูดง่าย ทำยาก พอดูครับ

เป็นไงครับ ฟังแล้ว รู้สึกว่ามีทางออกไหมครับ ผมว่า ทุกคนที่มาคุย ใน Pharmacafe นี้ รวยทุกคน และทุกคน มีความสุข Happy กันทุกคนครับ

คุณทำได้นี่ครับ ทำอะไร หรือครับ ก็ทำใจ ไงครับ และ ก็ให้เปรียบเทียบกับสิ่งที่ผมบอกไง เปรียบเทียบกับสิ่งที่ Down กว่าเราไงครับ

วันก่อน ภก. Paopong บอกว่า

สุดท้ายจะแชร์เรื่อง บาร์โค๊ต เคยเห็นหลายๆคนกังวลเรื่องทำบาร์โค๊ต ต้องมีเครื่องทำเฉพาะ หรือ การออกแบบระบบ บาร์โค๊ต ซึ่ง บาร์โค๊ต ก็เป็นการกำหนดรหัสให้สินค้าแต่ละอย่างเอง

ถ้าเราต้องการทำบาร์โค๊ตเองก็สามารถทำได้เลย เพียงแค่เราต้องกำหนดว่า สินค้าจะเอารหัสเลขอะไรบ้าง จำนวนกี่หลัก และก็จัดพิพม์ไปติดไว้ที่ สินค้านั้นเลย แต่...รหัสจะพิมพ์ออกมาได้ต้องทำเป็นรหัส บาร์โค๊ตก่อน ของที่ร้านจะทำคือ ไปโหลด Font ที่เป็นบาร์โค๊ต มาใส่ก็ใช้ได้แล้ว เผื่อใครอยากได้ แนบมาให้แล้วด้วย อีกอันคือ บาร์โค๊ตจะพิมพ์ออกมาแล้วใช้งานได้ ต้องใช้เครื่อง เลเซอร์ครับ เพื่อให้ได้ความคมของแทบแท่ง มากที่สุด (เครื่องอิ้งเจต บางรุ่นก็ทำได้)

ถูกต้องแล้วครับ ภก. Paopong พูดถูกครับ สินค้าหลายๆชนิด เดี๋ยวนี้มีทั้งนั้น เมื่อก่อนไม่มี เดี๋ยวนี้ก็มี เช่น Zema ทั้ง Cream และ Lotion อื่นๆก็มีเยอะในร้านที่เพิ่งจะมี ไม่ใช่อะไรหรอกครับ มันสะดวก และดูทันสมัยขึ้นใช่ไหมครับ

โปรแกรมที่ Download มาใช้ก็มีหลายชนิดนะครับ ที่ผมใช้ คือ TechnoRiver ก็ลอง Search และลงดูครับ สามารถ Add เข้าไปใน Word ได้ ต้องลองทำดูนะครับ เมื่อได้ Barcode มาแล้ว จะขยาย จะย่อ จะหมุน จะย้ายตำแหน่ง ทำได้ในรูปแบบของรูปภาพ ผมน่ะใช้ Barcode ที่ทำเองกับสินค้าที่ไม่มี Barcode ทำและพิมพ์มาเป็นตารางไว้ใกล้จุด Dispensing ก็เหมือนพวก Supermarket หรือ Minimart ทั่วไป จริงอยู่ อาจจะพิมพ์ หรือ ใส่ รหัส หรือ Keyword แต่ Barcode ก็สะดวก ลูกค้ามาเห็น บอกว่าร้านเรา ทันสมัย เวลาคิดเงินมีเสียง ตื้ดๆ เลเซอร์สแกนบาร์โค็ด เราอาจจะใช้ Barcode กับ ฉลากยาด้วย จะทำให้ดูดีขึ้นเยอะนะครับ

ก็ลอง Apply ดู ผมว่าหลายคนก็คงทำอยู่แล้ว ถ้าไปดูใน Catalogue ของพวก Pharmacy Supply ต่างๆ จะเห็นว่า นำเอา Barcode มาใช้ในหลายๆด้าน ดูทันสมัยครับ วันก่อนผมแนะนำให้ไปขอ Catalogue ได้กันมารึยังครับ

ครับ! คุยแค่นี้ครับ ไปดูเขาถกอภิปรายกันต่อ
ดีไหมล่ะครับ ดูทีวีก็ดูได้ ไปทำงานด้านอื่น คงมาดูทีวีอย่างนี้ไม่ได้ ข้อดีของการเปิดร้านยาเป็นของตนเอง ไม่มีเจ้านาย อิสระ
ถ้าการเงิน และกิจการคงที่แล้ว สบายซะยิ่งกว่าสบายครับ

ไปล่ะครับ สวัสดี ภก. และ ภญ.
เดี๋ยวนี้ต้องย้ำๆหน่อย  ภก. และ ภญ. ปลุกระดมให้รักวิชาชีพไง
ปลุกแล้วไม่ต้องไปประท้วงขอเขาพระวิหารคืนล่ะ จบไปแล้ว เขมรก็คงจะไม่ยอม เดี๋ยวจะรบกันใหญ่

ไปล่ะ สวัสดี
จาก ภก. Sigkaman
แก้ไขล่าสุดโดย adRIAmYCin เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ
แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน
และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน
ภก. Sigkaman

โพสต์โดย ภก. Sigkaman » 26 มิ.ย. 2008, 09:45

กลับมาแชร์ไอเดียร์ใหม่
สานต่อปณิธาน  ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน

1.          การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2.        การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3.          การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4.          เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี 
5.          การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6.          การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7.          การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8.          จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9.          การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10.      การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11.        ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12.        การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13.      การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
14. การปลูกจิตสำนึก และ การรณรงค์ให้ใช้คำนำหน้านาม  ภก. และ  ภญ.
15. ศักดิ์ศรีของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
16.        การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode

17.        การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
18.      การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
19.      การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
20.      การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

บารมีและเครดิตของวิชาชีพปัจจุบัน เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนสร้างไว้  อย่าให้คนรุ่นหลังเรา ว่าเราได้ เหมือนกับที่เราว่า และท้อใจกับสิ่งที่เป็นผลพวงและเกิดในปัจจุบัน  สามัคคี ช่วยๆกัน ให้กำลังใจกัน วิชาชีพนี้จะค่อยๆดีขึ้น พัฒนาขึ้น   

การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน   

To be different and knowledge upgradable, You will be the Pharmacist     

โลกเปลี่ยนไป ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องพัฒนา การเปิดร้านยา มันเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของเภสัชกรชุมชน ไม่เหมือนก่อน     

อย่าถามว่า   วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน  แต่ควรถามว่า  ท่านให้อะไร  แก่วิชาชีพนี้มากกว่า   

อย่าไปเปรียบเทียบกับ สิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่ไม่ถูก ไม่ควร แต่จงพยายามทำดี อย่าหวั่นไหว มุ่งมั่น ถ้าเราเห็นว่า สิ่งนั้นเป็นแนวทางที่ดี ทีถูกต้อง     

จงพยายามมองไปการไกล มองไปข้างหน้า มากกว่าจะมองภาพ หรือปัญหาที่เกิดอยู่ในปัจจุบัน   

ในชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน  การพัฒนาร้านยาให้เป็นร้านยาคุณภาพ  ถือว่า ได้รับใช้วิชาชีพเภสัชทางหนึ่ง การได้รับการรับรองให้เป็นร้านยาคุณภาพ  ก็เปรียบเสมือน  การได้รับใบปริญญาทางวิชาชีพ ของการเป็นเภสัชกรชุมชนอีกหนึ่งใบ

ไปร้านยาถามหาเภสัชกร  และให้เภสัชกรจัดยาให้     

การมีทัศนคติที่ดีในการทำงาน มองโลกในแง่ดี มีใจรักในงานที่ทำ ชีวีตมีสุข  ร้านยามีการพัฒนา   

รู้เขา รู้เรา ความไว้วางใจมีมากขึ้น สิ่งที่ยากก็จะง่ายขึ้น

ตัวเองไม่เคยคิดว่า การให้ จะต้องแลกกับ การได้รับ  เราควรทำให้ทุกวันเป็นเหมือนวันสุดท้ายของชีวิต เพราะนั่นแปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้ดีที่สุด เพราะไม่มีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวอีกต่อไปแล้ว       
---- ดร. ภญ .กฤษณา ไกรสินธุ์

อย่าเพิ่งเพลียละเหี่ยใจไปเลยหนา
เรื่องบางเรื่องคนหนึ่งฝันมันธรรมดา                 
ช่วยกันพัฒน์เปิดบทบาทให้เห็นผล
ถ้าร่วมด้วยช่วยกันทำช่วยกันคิด                 
ถูกหรือผิดเป็นบทเรียนที่สอนสั่ง
---- ดร. ภญ. พัชราภรณ์ ปัญญาวุฒิไกร

ลูกค้าจะไม่ดียังไง เภสัชกรต้องมีศักดิ์ศรี บางครั้งอย่าไปยอม เราไม่ใช่พ่อค้า
เงินกำไรเพียงนิดหน่อย แรกกับศักดิ์ศรี และชื่อเสียง บางทีไม่คุ้ม ก็ปล่อยไป อยู่ที่ตัวเรา

สวัสดีครับ ภก. และ ภญ. ทั้งหลาย

วิชาชีพเภสัชของพวกเราๆ ฝากความหวังไว้กับพวกท่านครับ

วันก่อนบอกว่า ไม่ได้มาจัดรายการวิทยุ แต่ apotheker บอกว่า  อ่านแล้วเหมือนฟังรายการวิทยุยามเช้าเลยครับพี่

เอ้า ไหนๆ ก็ ไหนๆ จัดเป็นรายการวิทยุยามเช้าเลยก็แล้วกัน เริ่มเลยนะ

สวัสดี ท่านผู้ฟัง ทางบ้านทุกๆท่าน วันนี้ผมเปิดเพลงเริ่มต้นรายการด้วยเพลงเก่าๆ ชื่อเพลง อุทยานดอกไม้ ของ อรวีย์ สัจจานนท์ ยามเช้าๆ อากาศแจ่มใส ทำจิตใจให้สดชื่น เรามาชมสวนกันครับ ตอนเช้าๆ แหมดอกไม้กำลังบานเลยครับ

ขอต่อด้วยเพลง มนต์ชะตา อีกซะเพลงนะครับ ผมช๊อบชอบ อะไรก็ไม่รู้ มนต์ชะตาทำให้ลุ่มหลง นั่นแน่โปรดดูตาฉัน...............ถูกชะตาต้องใจ

ได้ยินเสียง apotheker ทีไร นึกถึง พระเอกเรื่อง ขุมทรัพย์สุดขอบฟ้า พระเอกใส่หมวก ถือแส้ แหม apotheker หมวกที่ใส่อยู่มันเท่ห์ ทรมานใจสาวนัก ขอซื้อได้ไหม ฮิๆ

แต่ถ้า Sukanya ก็ต้องนึกถึง นักข่าวหญิง มือหนึ่งถือกล้อง นักข่าวสาว สาวมั่น แหมทำ Blog ตัวเองใหม่ ซะแจ๋วเลยนะ พี่ถามนิดหนึ่ง ไอ้ รูป Logo น่ะเป็นนางเอกเกาหลีเรื่อง Coffee Prince ใช่ไหม ลูกสาวฝากถาม  (คนอื่นๆ รอคิว แซวต่อนะครับ)

เมื่อวานไปเห็นกระทู้ข้างๆนี้ พวกเริ่มต้นเขียน  เพื่อนฟู เอ็งเหน่ง ไปไม่น้อยเลยเนอะ  ของ lannaphar ทักทายพวกเก่า Pharma 24
ผมตกใจ ดีนะนี่ ที่ไม่ลงรูปตัวเอง ไม่งั้น พวกมาเจอและจำได้ post ข้อความมาว่า เออ! ไอ้.......... ไม่เจอมึงซะนาน หัวมึงเถิก ไปเยอะเลยว่ะ ผมคงอายม้วนแน่

แต่ก็นั่นเถอะ ก็ยังไม่วาย เผยตัว เผยรายละเอียดที่เกี่ยวข้องกับตัวเอง เผื่อพวกๆแวะมาแถวนี้ จะได้ดีใจที่ได้เจอะเจอเพื่อนเก่าบ้าง ก็ยังรอนะ

พักสักนิด เปิดเพลงให้ท่านผู้ฟังนะครับ เพลง วนาสวาท ...........ฉันคิดถึงเธอ.....ตั้งแต่หัวค่ำ...จนอุษาสาง  ....แหมเพราะจัง

วานซืนได้รับ Sticker Pharmacafe.com แปลกใจส่งมาจาก สสจ สกลนคร มาไกลถึงอีสานโน่น อ้อลืมไป Internet มันไปทั่วโลกเนอะ สุกัญญา ยังอยู่ถึงยโสธร ยังไปถึง ลืมไปนึกว่าคุยแถวๆนี้ 

ก็ขอขอบคุณก็แล้วกัน ว่าจะไปแจกที่น้องๆที่มาประชุมที่ สสจ สมุทรสาคร ก็แล้วกัน เขานัดประชุมเรื่อง การรายงาน ADR ทาง Internet พอดี หรือจะให้ไปแจกในงาน ที่โรงแรมเรดิสัน วันอาทิตย์นี้ ที่สภาจัดน่ะ พอดีต้องไปร่วมงาน แต่อย่าเลยนะ เดี๋ยวพวกเขม่น

คงจะรู้กันนะครับว่าวันอาทิตย์นี้เขามีประชุมรับฟังความคิดเห็นเรื่องร่างมาตรฐานวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน ใครสนใจอย่าลืมไปนะครับ โรงแรมเรดิสัน เช่นเคยครับ ประชุมทั้งวัน เวทีสาธารณะครับ

และก็อีกหละครับ เมื่อวานได้รับเอกสารเป็นเล่ม  เภสัชกรห่วงใย รวมพล...ประชาชนคนใช้ยา  จัดทำขึ้นในโอกาส สัปดาห์เภสัชกรรม ครั้งที่ 9 (25 มิย.-1 กค.51) เนื้อหาเรื่อง กำจัด ยาขยะ คงจะได้รับกันนะครับ

ในหนังสือมีจุดหนึ่งที่น้องคนหนึ่งถามผมวันก่อน เรื่องวันหมดอายุของยาที่ใช้แล้วว่ามี Reference หรือไม่ หาได้ที่ไหน พอดีเลยครับ ดูที่หนังสือเล่มนี้ อ้างเป็น Reference ได้เลย เพราะจัดทำโดย สภาเภสัชกรรม สมาคมเภสัชฯ สมาคมเภสัชกรรมชุมชน และ สมาคมเภสัชกรรมโรงพยาบาล ดูหน้าที่ 25 ครับ กำหนดยาที่เปิดใช้แล้ว

ยาเม็ด แคปซูล และ ยาน้ำทั่วไป 1 ปี หลังเปิดใช้ หรือ แบ่งจากขวด ยกเว้น วันหมดอายุที่ระบุถึงก่อน ก็ใช้วันหมดอายุนั้น
ยาภายนอก 6 เดือน หลังเปิดใช้ ยกเว้น วันหมดอายุที่ระบุถึงก่อน ก็ใช้วันหมดอายุนั้น
ส่วน ยาน้ำเชื่อมผสมน้ำ และ ยาหยอดตา เราเข้าใจกันอยู่แล้ว

เห็นวารสารของสภาที่ส่งมา เฉพาะ คำสั่งสภาฯ ใน หัวข้อ ข่าวฝากจากสภาเภสัชกรรม มีมากมายที่เป็นการกระทำผิดของเภสัชกร ดูไม่ไหว ตัวเล็กมาก อาจจะเป็นเพราะมีหลายคดี พวกเราทำผิดกันมาก ก็อย่าทำผิดก็แล้วกันนะครับ เสียชื่อครับ

ข่าวคราวของการรวมตัวเภสัชในแต่ละจังหวัด คึกคักมากเลยครับ ดูหน้า 4 ครับ จังหวัด พิษณุโลก เป็นไง ครับ apo ยโสธรล่ะ Sukanya ร้านยาคุณภาพแห่งเดียวในจังหวัด ชมรมเภสัชจังหวัดได้เรื่องไหมครับ หลายจังหวัดคึกคักนะครับ ผมว่ารวมตัวและออกเป็นเอกสาร วารสาร รวมตัว บอกข่าวคราว ทั้งแวดวงวิชาชีพ ข่าวของงานเภสัช ใน สสจ งานเภสัชโรงพยาบาล งานของเภสัชชุมชน ในแต่ละจังหวัด ผนึกเป็นปึกแผ่นในวิชาชีพแต่ละๆจังหวัด ดีเอามากๆเลยครับ ตั้งเป็นกรรมการทีมงานในแต่ละจังหวัด ช่วยๆกันครับ

คงตอบข้อซักถามได้นะครับ เดิม ผมใช้ ยาน้ำหลังเปิดฝาขวด ผมใช้ 6 เดือน และยาครีม หลังเปิดใช้ ผมใช้ 1 ปี เพราะเห็นว่า ยาน้ำเสื่อมง่ายกว่ายาครีม แต่นี่กลับกัน

และมาดูหน้าที่ 24  ไม่ควรเก็บยาที่บริเวณประตูตู้เย็น เพราะอุณหภูมิบริเวณนั้นเปลี่ยนแปลงบ่อยจากการเปิดปิด  อันนี้ก็เป็นข้อแนะนำที่กรรมการประเมินร้านยาคุณภาพจะแนะนำนะครับ ทราบแล้วก็ย้ายที่ก็แล้วกัน

อ้อ มีเอกสารแนบมาอีกเรื่องครับ  การประชุมเชิงปฏิบัติการ กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับการประกอบการร้านยา  วันอาทิตย์ที่ 3 สิงหาคม 2551 เวลา 8.30 - 16.30 จัดที่ อย. แหมค่าลงทะเบียนแพงจัง 1500 บาท สนใจก็เชิญครับ

เอาล่ะพักฟังเพลง รอคอยเธอมาแนนแสนนานซะหน่อย นะครับ เชิญครับ................แต่ปางก่อน

เพลงเพราะไหมครับ ท่านผู้ฟัง เช้าๆฟังเพลงสบายๆยามเช้า รู้สึกผ่อนคลายไหมครับ จะได้เครียดน้อยลง บ่ายๆก็เริ่มเครียดต่อนะครับ

ตอนนี้อากาศร้อนมาก ถ้าไม่ได้ทำงานห้องแอร์ก็คงจะหงุดหงิดแน่ ขณะที่ออกอากาศอยู่นี่ อยู่ในห้องบันทึกเสียง แอร์เย็นฉ่ำครับ เย็นสบายๆด้วยเพลงของ อรวีย์ สัจจานนท์ ครับ

วันนี้มาต่อเรื่อง การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง กันซะหน่อยนะครับ

แหม อยากจะบอกว่า เภสัชกรทุกท่านก็คงจะรู้ว่า แสงนั้นมีผลต่อการเสื่อมของยาอย่างไร ร้านยาร้านไหนใช้ซองสีชาก็แทบพูดได้ว่า ร้านนั้นให้ความสำคัญ เรื่อง การรักษาคุณภาพ ของยาที่ผู้ป่วยได้รับ เหมือนโรงพยาบาล

ลูกค้าบางคน บอกว่า แหมหมอผมไม่เคยได้รับยาจากร้านยาที่เป็นซองสีชา เหมือนร้านของหมอเลย แหมฟังแล้วรู้สึกดีไหมครับ

ลงทุนซะหน่อยครับ ถ้าไม่ได้สั่งพิมพ์เป็น Lot ใหญ่ ก็ซื้อที่ทำสำเร็จมาติด Sticker ร้านเองก็ได้ ลองดัดแปลงนะครับ

และจะรู้ได้อย่างไรว่ายาตัวไหน ควรใส่ซองสีชา เอาง่ายๆที่หาได้ง่ายๆ ดูจากหนังสือ ? คู่มือการใช้ยา สำหรับบุคลากรสาธารณสุข ? ของสมาคมเภสัชกรรมโรงพยาบาล คือ Reference เอาเป็นของหน่วยงานที่เป็น Formol ทางวิชาชีพเราดีที่สุด

ดูแล้วก็ List ยาในร้านตัวไหนที่ต้องใส่ซอง และให้ดีควร Print ติดไว้ หรือ ไป Mark ที่ตัวกระปุกยาตัวนั้นๆเลย เวลาหยิบมาจ่ายจะได้เป็นที่สังเกตว่ายาตัวนี้ต้องใส่ซองสีชานะ ก็จะดีขึ้น

วันนี้ก็ขอจบรายการวิทยุแค่นี้นะครับ
ขอลาท่านผู้ฟังไปด้วยเพลง เอาความขมขื่นไปทิ้งแม่โขง ครับ
QRT หมดข้อความ ภาษานักวิทยุสมัครเล่นครับ
ภารกิจราบรื่นครับ

ไปล่ะ สวัสดี
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ
แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน
และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน

โพสต์โดย apotheker » 26 มิ.ย. 2008, 12:20

:lol: :lol: :lol: อย่าให้ถอดหมวกเลยครับ ไม่งั้นจากแฮริสันฟอร์ด จะกลายเป็น แดนนี่เดอวีโต้ ในบัดดล :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย ภก. Sigkaman » 27 มิ.ย. 2008, 10:09

กลับมาแชร์ไอเดียร์  สานต่อปณิธาน

ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน

1. การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2. การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3. การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี 
5. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6. การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7. การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8. จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9. การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10. การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11. ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12. การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13. การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
16. การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
17. การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง

18. การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
19. การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
20. การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

ตัวเองไม่เคยคิดว่า การให้ จะต้องแลกกับ การได้รับ  เราควรทำให้ทุกวันเป็นเหมือนวันสุดท้ายของชีวิต เพราะนั่นแปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้ดีที่สุด เพราะไม่มีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวอีกต่อไปแล้ว       

ลูกค้าจะไม่ดียังไง เภสัชกรต้องมีศักดิ์ศรี บางครั้งอย่าไปยอม เราไม่ใช่พ่อค้า
เงินกำไรเพียงนิดหน่อย แรกกับศักดิ์ศรี และชื่อเสียง บางทีไม่คุ้ม ก็ปล่อยไป อยู่ที่ตัวเรา

สวัสดีครับตอนเช้าๆ ภก. และ ภญ. ทั้งหลาย

กราบเท้างามๆเถอะครับ อยากจะบอกว่า วิชาชีพเภสัชของพวกเราๆ ฝากความหวังไว้กับพวกท่านครับ ได้โปรดครับ

ช่วงนี้ คนไม่สบายกันเยอะ พอฝนตกไม่นาน คนก็จะเป็นไข้ ปวดเมื่อย ไอ เจ็บคอ น้ำมูก ก็มาร้านยา ที่พึ่งคนจน ไม่แพง สะดวก

ร้านผม ภารกิจหลัก คือ จัดยาให้คนที่มารับบริการเป็นหลัก ทั้งเด็ก และ ผู้ใหญ่ เครดิต จะอยู่ตรงนี้เป็นหลัก ขี้สงสารคนอีกต่างหาก ฟันไม่เป็น มีคนบอกว่า ผมน่ะ ฟันไม่เป็น สงสัยจะรวยยาก ก็หละครับ ความสุขของผม มันไม่ได้อยู่ตรงนั้น

ถ้ามาดูแต่ละร้าน Nature อาจจะต่างกันครับ ทำเล กลุ่มลูกค้าต่างกัน ร้านยาในเมือง ชานเมือง ต่างกัน หรือร้านยาลูกทุ่งอยู่ต่างจังหวัดก็ต่างจากร้านยาลูกกรุงใน กทม ยิ่งร้านใน Supermaket ร้านยาตามแหล่งท่องเที่ยว ก็ต่างกันอีก

เขาบอกว่า ในร้านยาคุณภาพ เอกสารแผ่นพับ สื่อภาพโปสเตอร์ ป้ายต่างๆ จะวางโชว์ ยืนโชว์ หรือ แขวนโชว์ ไม่ควรเป็นพาณิช มากไปนัก คุณว่าจริงไหมล่ะ

ผมก็เห็นหลายๆร้าน หน้าร้าน หรือ หน้าบ้าน ติดอะไรๆที่กระจกเต็มไปหมด แท่นโชว์ต่างๆก็เต็มหน้าร้าน โฆษณาทั้งนั้น นี่ล่ะหรือ ร้านยาเภสัชกรชุมชน ร้านยา Professional หรือว่า ร้านยาที่สภาเภสัชกรรมรับรองว่าเป็นร้านยาคุณภาพ

ผมไปมองคลินิกเก่าๆ แห่งหนึ่ง ร้านสว่างพอควร ไม่ทึมๆ ไม่มัวๆ ร้านยาสะอาดตา เคร่งขลึม ดูสะอาดเรียบร้อย มองจากหน้าร้านริมถนน มองเห็นเข้าไปข้างใน มองเห็น บุคคล ดูโปร่ง ความน่าเชื่อถือมีมากกว่าครับ และผมเห็นสิ่งที่ติดภาพโปสเตอร์ หรือ แผ่นพับ ก็เป็นภาพที่ให้ความรู้ทางสุขภาพอนามัย ที่ไม่มีโฆษณา ดูแล้วดีกว่าเยอะครับ

อย่าเลยครับ อย่าหวังแต่ รายได้ เพียงอย่างเดียว โดยไม่สนใจหน้าตาของสถานที่ความเป็นเภสัชกรชุมชนเลยครับ มีก็พอควร อย่าไปโฆษณาซะเต็มหน้าร้าน ไม่ต้องกลัวว่าเขาจะไม่รู้ว่าเป็นร้านยาเลยครับ

หน้าตา หน้าตา หน้าบ้านครับ สะอาด สะอาด ไม่รกรุงรัง ไม่ต้องติดสติกเกอร์บังแสงอะไรกันมากมายนัก กลัวแสง ติดผ้าเต้นท์ ม่านกันแสงจะดูดีกว่าครับ Professional Look ไม่ใช่แต่ตัวเภสัชกรครับ สถานที่ที่เภสัชกรชุมชนทำหน้าที่ก็สำคัญครับ

ผมไปเห็น สถานที่ปฏิบัติการเภสัชชุมชน ของคณะเภสัชฯต่างๆในทุกมหาวิทยาลัย มีไหมครับ จะมีนางงาม จะมี Sticker โฆษณาผลิตภัณฑ์ต่างๆ ปิดระเกะระกะอยู่หน้าร้าน กลบความเป็น สถานที่ปฏิบัติงานของเภสัชกรชุมชน ยิ่งไปดู Pharmacy ในต่างประเทศ หน้าร้านเลี่ยมเชี่ยมเลยครับ บางร้าน ประดับหน้าร้านด้วยตนไม้ ดูร่มรื่น มองจากข้างนอก มองเห็นถึงข้างใน

มีไหมครับที่จะเอาหน้าตาของความเป็นเภสัชกรชุมชน ไปแลกกับเศษเงินที่บริษัทยาโยนให้ เพียงเล็กน้อย เพื่อมีอำนาจมายืนผงาดในร้านของพวกคุณๆ มีศักดิ์ศรีบ้างครับ คุณๆเภสัชกร

อย่าให้การพาณิชมาอยู่เหนือความเป็นวิชาชีพเภสัชกรชุมชนที่พวกเราหวงแหนกันนะครับ

ประชาชนมองผ่านเห็นหน้าร้านคุณจากแนวถนน เออ! ให้เขานึกว่า เอ ร้านยาร้านนี้ สงสัยจะเป็นร้านยาของเภสัชนะ ดูท่าทาง ไม่เหมือนร้านยาทั่วไป ท่าทางไม่หวังจะเอาแต่กำไร จะเอาแต่เงินอย่างเดียว มีความถูกต้อง ถูกหลักวิชาการ พอจะเชื่อถือได้ พอจะไปปรึกษาได้

ลองไปยืนหน้าร้าน ลองนึกว่าเราเป็นคนอื่นเดินมา นึกและมองเข้ามาที่ร้านสิครับ เป็นไง นี่หรือครับ ร้านยาของคุณหมอยา เอ! จะเป็นร้านหมอยา หรือ หมอตี๋นะเนี่ย รกรุงรังไปหมด มีแต่ป้ายโฆษณา ดีไหมล่ะครับ

วันนี้ เลือดวิชาชีพขึ้นหน้าแต่เช้าเลยครับ 

พักสักครู่ ฟังเพลงครับ..............นานเกินรอ ........สงสัยเธอให้รอนานเกินไป..................คิดถึงคนที่บ้านจะรอ

พอพูดถึงเรื่องนี้ คิดถึง เพื่อนนักศึกษา Partner Lab สมัยเรียน ก็ไม่รู้นะว่าไปทำดี อะไร พอต่างคน ต่างจบไปทำงาน มาเจอกันอีกที ก็ทั้งสองมีครอบครัวกันแล้ว สงสัย เธอ ก็คงจะร้องเพลงนี้.............................เธอให้รอนานเกินไป.................คิดถึงคนที่บ้านจะรอ

คิดถึงเรื่องเก่าอีกแล้ว คิดถึงสมัยเรียน ก็หลายคนผ่านมาแล้วในรั้วมหาวิทยาลัย ตอนเรียนเป็นแฟนกัน แต่พอจบต่างคนต่างไปทำงาน ทุกอย่างก็เปลี่ยนไป ก็ไปตามดวงนะครับ มาเจอกันอีกที ก็คงจะต้องร้องเพลงนี้ครับ

เมื่อคืนอยู่ดึก ดูขุนศึกฝั่งธนเขาท้าสาบาน ดุดันดีไหมครับ สีสันในสภา ก็ร่วมเที่ยงคืน วันนี้ก็จะเพลียๆครับ ถึงจะเพลียๆยังไง คำว่าวิชาชีพ มันไม่เพลียนะครับ หัวใจเต็มร้อยครับ ค่อนข้างจะหัวรุนแรงพอดู วันก่อนไปประชุมกับเภสัช ที่ สสจ หลายคน ก็มีพี่แกคนหนึ่ง รุ่นเดียว กับ นายก ดร.ภาวิทย์ บอกว่า เออ เธอนี่น่ะ Active น่าดูนะ ก็เลยบอกพี่เขาไปว่า ไม่ Active เดี๋ยวจะ Inactive ก็เป็นพักๆครับ นิสัยผม ชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชนก็อย่างนี้ล่ะ เบื่อๆ อยากๆ

ผมน่ะมานั่งตรงนี้ คิดๆดูก็แปลกนะ ในชีวิตก็ไม่เคยคิดว่า สักวันหนึ่งจะมานั่งพูด นั่งเขียน นั่งปลุกปั่นน้องๆเภสัช ให้ยืนหยัดขึ้นต่อสู้เพื่อวิชาชีพเราไปซะแล้ว กลายเป็นนักปลุกระดมไปซะแล้ว ก็เป็นอย่างนี้ล่ะครับ ตั้งแต่สมัยเรียน บู๊พอดู

พูดอะไรๆออกไป มีสาระบ้าง ไม่มีบ้าง ก็สภากาแฟ ก็อย่างนี้ล่ะครับ เดี๋ยวนี้ดีกว่าเมื่อก่อนเยอะ อยู่ที่ไหนก็รวมตัวกัน มาคุยกันได้ใน Internet รวมกันเยอะครับๆ สมาชิกใหม่มีมากขึ้น มีเข้ามาใหม่เรื่อยๆดีครับ คนใหม่ๆ ปล่อยโอกาสได้ Post ได้พูดในแต่ละกระทู้ มากขึ้น ต้องเปิดทางให้นะครับ คนเก่าๆ พวก Modurator ทั้งหลายต้องคอย monitor ผมว่า Phrmacafe แห่งนี้ เป็นการรวมตัวในวิชาชีพมากขึ้น เปิดศักราชของเภสัชรุ่นใหม่ มีอะไรก็มาพูดคุย มาปรึกษาหารือ มีที่ระบาย ดีครับ รักษาไว้ คนจัดการ คงต้องมองนะครับ มองแบบ Eye View ว่า เวปไซท์นี้ เป็นอย่างไร คอยดูแลครับ มองไปในอนาคตด้วยครับ บทบาท และ การก้าวเดินต่อไปในวิชาชีพครับ

ตอนนี้คุยจบ แดดร้อนพอดี

ไปล่ะครับ สวัสดี

แก้ไขล่าสุดโดย adRIAmYCin เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์โดย ภก. Sigkaman » 03 ก.ค. 2008, 10:26

กลับมาแชร์ไอเดียร์  สานต่อปณิธาน

ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน

1.   การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2.   การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3.   การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4.   เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี 
5.   การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6.   การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7.   การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8.   จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9.   การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10.   การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11.   ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12.   การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13.   การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
14.   การปลูกจิตสำนึก และ การรณรงค์ให้ใช้คำนำหน้านาม  ภก. และ  ภญ.
15.   ศักดิ์ศรีของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
16.   การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
17.   การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง

18.   การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
19.   การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
20.   การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

**********************************************************************************

**********************************************************************************

สวัสดีครับตอนเช้าๆ ไม่ได้มาคุยซะหลายวัน ไม่ค่อยสบาย ออกจะจับไข้เป็นช่วงๆ สงสารคนที่ปูเสื่อรอ ก็ขอวันนี้เบาๆซะหน่อย เพราะยังไม่หายสนิท

จะเล่าให้ฟังว่าวันก่อน ไปประชุมที่ รร.เรดิสัน ฟัง นายกสภาฯ ดร.ภก. ภาวิทย์ พูดถึงว่า ในวิชาชีพเภสัช ทางซีกตะวันตก กับ ตะวันออก จะต่างกัน

ไอ้ที่เราๆหวังจะมี Prescription มาที่ร้านยาเหมือนตะวันตก คงจะยาก ไอ้ที่ตะวันตกเขามี Prescription นั้นน่ะ แปลว่า แพทย์ เขาบอกว่า
You ! Pharmacist จะจ่ายยาให้คนไข้ ก็ต้องจ่ายยาตามนั้น ไม่ให้นอกเหนือจากนี้ เป็นเส้นแบ่ง แต่ความเป็นจริง Pharmacy ในร้านยา เภสัชกรทำอะไรได้มากมาย
จะจ่ายยาอะไรก็ได้ ถึงต้องออกกฎแยก กลุ่มยา นอกจากแยก OTC แล้วยังแยกเป็นยา กลุ่มที่เภสัชกรจ่ายได้อีก สำหรับบ้านเรา ในฐานะนายกสภาฯ ก็หวังให้มีเภสัชกรประจำร้านตลอด
จะนานเท่าไหร่ก็หวัง แต่เป็นความหวังสูงสุด

กรณีที่เภสัชกรชุมชน สามารถทำอะไรต่างๆได้มากมาย เช่น วัด ความดันโลหิต ตรวจน้ำตาลในเลือดที่นิ้ว เป็นต้น
พี่ คธา พี่ซิง นายกเภสัชกรรมสมาคมเก่า ก็มาบอกว่า ถ้าไปดูของอังกฤษ Royalty Pharmaceutical Society  จะมี Outline มากมายที่เป็นแนวทางที่เภสัชกรในร้านยาที่อังกฤษทำได้

ตอบข้อซักถาม ว่า ทำไมถึงบอกว่า เภสัชกรชุมชนเป็นเรือธงของวิชาชีพเภสัช พี่กิตติ เลขาสภาฯ บอกว่าก็เภสัชสาขาอื่น มักจะประกอบอาชีพ ภายใต้การควบคุมโดยสาขาวิชาชีพอื่น
ก็มีสาขาวิชาชีพเภสัชกรชุมชนที่มีอิสระ ทำอะไรๆได้ ตามกำลังของวิชาชีพ จึงมีแรงผลักดันวิชาชีพมากกว่าสาขาอื่นๆ เหมือนเป็นเรือธง ฟังพี่แกพูด จึงถึงบางอ้อ

กรณีที่มีร่าง ข้อบังคับ วิชาชีพเภสัชกรชุมชน นั้น เพื่อเป็นแนวป้องกันวิชาชีพมาเบียดบัง และก็จะเริ่มสาขาเภสัชกรชุมชนเริ่มต้น
และจะเริ่มสาขาอื่นๆต่อไป รวมถึง เภสัชกรการตลาดซึ่งนับวัน จะมีวิชาชีพอื่นมาเบียด
ที่ทำมาให้เปิดเวทีสาธารณะก็เป็นกระบวนการเริ่มต้น ข้อความบางอย่างอาจต้องปรับแต่งต่อไป

ตอนช่วงก่อนพิธีมอบเกียรติบัตร ร้านยาคุณภาพ ทางสภาฯเปิดวีดีทัศน์ประกอบเพลง เห็นภาพพวกเราๆในวิชาชีพเภสัชกรชุมชน แสดงบทบาทหน้าที่ให้เป็นที่ประจักษ์ต่อสาธารณะชน
ดูแล้วออกปลื้มปิติ ที่ทุกๆคนในวิชาชีพนี้มีความกระตือรือร้น โดยเฉพาะน้องๆรุ่นใหม่ๆ ตั้งใจทำตัว ทำหน้าที่การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดีเอามากๆ
ดูแล้วน้ำตาไหล ทำไมพวกเราทำกันได้ถึงขนาดนี้ แล้วคุณๆหล่ะอยู่ในวิชาชีพเดียวกัน คงจะเช่นกันนะครับ เพื่อชาติ เพื่อวิชาชีพ
ช่วยกันสร้างบารมีในวิชาชีพครับ ขอขอบคุณๆพวกเขาเหล่านั้น และขอขอบคุณเป็นการล่วงหน้า และ เป็นการปัจจุบัน ที่เสียสละ
ทุ่มเททั้งใจ และจิตวิญญาณเพื่อทำหน้าที่เภสัชกรชุมชนให้ดีที่สุด

ขอบคุณครับ

สวัสดี  จาก ภก. Sigkaman
แก้ไขล่าสุดโดย adRIAmYCin เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์โดย ภก. Sigkaman » 04 ก.ค. 2008, 09:54

1.   การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2.   การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3.   การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4.   เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี 
5.   การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6.   การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7.   การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8.   จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9.   การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10.   การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11.   ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12.   การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13.   การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
14.   การปลูกจิตสำนึก และ การรณรงค์ให้ใช้คำนำหน้านาม  ภก. และ  ภญ.
15.   ศักดิ์ศรีของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
16.   การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
17.   การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
18.   Professional Look ไม่ใช่แต่ตัวเภสัชกรอย่างเดียว สถานที่ที่เภสัชกรชุมชนทำหน้าที่ก็สำคัญ

19.   การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
20.   การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
21.   การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

อย่าเอาหน้าตาของความเป็นเภสัชกรชุมชน ไปแลกกับเศษเงินที่บริษัทยาโยนให้เพียงเล็กน้อย เพื่อมีอำนาจมายืนผงาดในร้านของพวกเรา

สวัสดีครับตอนเช้าๆ  เช่นเคย วันนี้ อาการดีขึ้น
เปิดเพลงเบาๆ ขณะทานอาหารเช้า ไวตามิ้ลท์ 1 กล่อง ขนมปังนิดหน่อย พร้อมกาแฟ 1 ถ้วย

คนที่ปูเสื่อ จะถามว่าวันนี้เปิดเพลงอะไร คงไม่ใช่เพลงกฎแห่งกรรม ใต้ Footnote ของ K.J. นะ เดี๋ยวนี้เขามีรายการนี้ออกทางทีวี วันไหนก็จำไม่ได้ ออกอากาศช่วงค่ำๆ เคยเปิดเจอ

เพลงที่เปิดขณะนี้ก็เช่นเคยครับ  มอบให้ K. J. ผู้ฟังทางบ้าน ซึ่งปูเสื่อรอฟังครับ เชิญครับ  ระฆังใจ ................. ดังแผ่วแววหวาน เสียงระฆัง ดังจากใจฉัน บอกสัญญาณว่าฉันรักเธอเข้าแล้ว เสียงแผ่ว.................................แฝงด้วยมนต์ขลัง..................................ฉันฝากความรักกับระฆังขาน.....................

วันก่อนไปตักบาตร ของจังหวัด ตักบาตรทำบุญช่วยภาคใต้ คนมากันมากมาย พระก็หลายรูป ทำบุญ ตักบาตร จิตใจแช่มชื่นครับ อยู่ต่างจังหวัด ชีวิต เรียบง่าย ไม่วุ่นวาย สบายๆครับ

พอ พูดถึงปูเสื่อ รอฟังเพลง มีวิทยุทรานซิสเตอร์ นอนตีพุง ใต้ต้นไม้ มีของกิน ผลไม้ เหมือนไปปิกนิค คงจะดีเนอะ K.J.

สมัยเด็กๆ เราคนบ้านนอกเหมือนกัน ตอนนั้นทีวีไม่เฟื่องฟุ้ง ก็ชอบไปปูเสื่อหน้าจอ ดูหนังกลางแปลง งานวัดเหมือนกัน ชอบดูหนังกลางแปลง พอดีบ้านอยู่ไม่ไกลจากวัด เท่าไหร่ ดูสัก 2-3 เรื่องก็เดินกลับบ้าน ไอ้ที่เป็นคนกลัวผี ตอนนั้นยังเด็ก เวลาดูหนังผี จำได้เลย หนังผีจีน ตอนนั้นน่ากลัวมาก เวลาดูเอามือปิดตา แต่ก็ยังดูผ่านร่องนิ้ว ค่อยๆแง้มเพราะกลัวผี แถมเวลาเดินกลับบ้าน ตอนตี 3 ตี 4 ผ่านสุสานจีน ที่เรียกว่า ฮวงซุ้ย มีหอคอยเชิงตะกอน เวลาเผาศพ อีกต่างหาก ก็เวลาเดินผ่านก็ท่องนะโมไปตลอดครับ พอใกล้ถึงบ้าน วิ่งแจ้นเลยครับ

คิดถึงตอนเด็ก ตัวกระเปี๊ยกเดียว ดูหนังกลางแปลงมากๆเข้า พ่อบอกยังไง รู้ไหมครับ พ่อบอกว่า เรียนหนังสือให้มันเก่งๆเถอะลูก ต่อไปจะดูหนังซะเท่าไหร่ก็ได้ เรื่องเรียนสำคัญกว่า ก็เราเป็นลูกคนจน พ่อแม่ไม่มีสมบัติให้ นอกจากวิชาความรู้ ก็เพราะปูเสื่อดูหนังกลางแปลงงานวัดนี่ไงครับ ถึงได้มีวันนี้ เภสัชกรชุมชน

อดพูดอดีตไม่ได้ ก็อย่างนี้แหละ ท่านผู้ฟังทางบ้าน วันนี้ จะเข้าเรื่องเป็นชิ้นเป็นอันซะหน่อยนะครับ เรายังอยู่ในประเด็น ? ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน ? คุยไปก็มากมาย เขาบอกว่า น้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหลงเหลง เป็นซะอย่างนั้นรึเปล่าก็ไม่รู้เนอะ ก็คุยๆไป ออกนอกเรื่องบ้าง จะได้ไม่เครียด สบายๆครับ

อ้าว พักสักครู่ เพลงต่อไปครับ ไดอารีย์สีแดง เคยฟังไหมครับ คนที่มีความหลังอย่างกระผมคงต้องมีบันทึกรักไดอารีย์สีแดงในหัวใจ จริงไหมครับ 
ครั้งนั้นฉันยังมีเธอ..............ฉันไม่คิดจริงใจ..............จดเป็นบันทึกรักไดอารีย์สีแดง.............................ไดอารีย์เล่มแดง...........................

พอพูดถึงไดอารีย์หลายๆคนก็คงต้องจดบันทึกกันมาก่อน จะมีสีแดง หรือมีสีอื่นก็ตาม ผมน่ะปกติก็ไม่ได้จดไดอารีย์ จะจดก็ตอนไปต่างประเทศ เวลาไปดูงาน หรือไปอบรม เพราะต้องใช้บันทึกช่วยจำเวลามาทำรายงาน หลังจากกลับมา

พอพูดถึงเรื่องบันทึก เขากำหนดว่า ร้านยาคุณภาพ ควรมีการบันทึก หรือรายงาน ในหลายๆเรื่อง ก็คงต้องตามนั้น แต่ควรเก็บเป็นสำเนาไว้เป็นหลักฐานนะครับ
รายงานหนึ่งที่สำคัญ คือ การรายงานผลข้างเคียงของการใช้ยา Adverse Drug Reaction ซึ่งมีแบบฟอร์มที่เป็นเฉพาะของร้านยาจะดี ง่ายหน่อย ถ้าเป็นของ รพ ละเอียดกว่าหน่อย

และถ้าถามว่าการรายงาน ADR นั้นส่งให้ใคร จริงๆแล้วคงต้องส่งให้ อย แต่เราอยู่ต่างจังหวัด ก็ให้รายงานให้ สสจ แต่ต้องสำเนาไว้เป็นหลักฐานนะครับ การรายงานให้ อย เดี๋ยวนี้รายงานผ่าน Internet ผ่านเวปไซท์ได้ แต่ปัญหาของเภสัชกรชุมชน ตอนสมัคร ขอ User Name นั้นไม่อนุญาต ให้ได้เฉพาะเภสัชกรของภาครัฐ ซึ่งจุดนี้ก็ได้รายงานไปแล้วว่าทำไม ถึงเภสัชกรร้านยาขอ User Name เพื่อรายงาน ADR ไม่ได้ สงสัยก็เพราะเรามัน Private มั้ง คิดเอาเอง

Case ที่ผมเจอส่วนใหญ่ก็เป็น Angioedema จาก NSAID โดยเฉพาะ Ibuprofen ส่วนใหญ่ ซึ่งมักจะเกิดกรณีใช้เป็นยาแก้ปวดฟัน ก็คงต้องมี Record อย่างน้อยก็มีให้แสดงว่า ข้าพเจ้า เภสัชกรชุมชนก็ทำหน้าที่ที่ดีในการรายงาน ADR อันนี้เป็นข้อกำหนดของหน้าที่เภสัชกรชุมชนหน้าที่หนึ่งในร่างข้อบังคับของเภสัชสภานะครับ

วันก่อนไปส่งรายงาน ADR ให้ สสจ ทางนั้นก็เห็นบอกว่าทั้งจังหวัด ก็มีร้านพี่ร้านเดียวที่รายงาน ADR มาที่ สสจ แหมมันน่าภูมิใจไหมล่ะครับ เภสัชกรชุมชนตัวอย่าง...........ยกหางตัวเอง กระดิก กระดิก เป็นงูหางกระดิ่งอีกแล้ว........ฮิ ฮิ

ก็ลองดูนะครับ รื่อง การรายงาน ADR จากร้านยาเภสัชกรชุมชน อย่างน้อยมีสำเนาว่าได้รายงาน ก็เป็นตัวอย่างของเภสัชกรชุมชนที่ดีแล้ว ใช่ไหมครับ

เรื่องการแพ้ยา แต่ละร้าน คงต้องมีบัตรแพ้ยา มีตัวอย่างมากมาย ทำให้เหมาะเจาะกับร้านของคุณๆนะครับ ผมน่ะใส่ Logo ชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ของร้าน มีรายละเอียด พร้อม ช่องเซ็นชื่อของเภสัชกร มีข้อแนะนำให้กับผู้ป่วยในการใช้และเก็บบัตรแพ้ยาไว้ด้วย

อีกอย่างนะครับ เวลาคนไข้ มาหาเราพร้อมบัตรแพ้ยา ถ้าเก่านักก็เปลี่ยนเขียนให้ใหม่ได้เลยครับ เขียนโน๊ทไว้ด้วยครับว่า คัดลอกจากบัตรแพ้ยาเก่าจาก........

เรื่องการแพ้ยา ลูกค้าบางคนไม่เข้าใจ ลูกเขากินยาเรา ตาบวม เช้ามาด่า หรือเอาอะไรมาขว้างหน้าร้าน ต้องระวังนะครับ ฉะนั้นที่เคาน์เตอร์ ชัดๆเลยครับ ต้องมีคำว่า ถ้าแพ้ยาอะไร หรือ เป็นโรคหอบหืดประจำ กรุณาแจ้งให้ทราบด้วย สำคัญครับ ป้องกันตัวเอง

และถ้ายาตัวไหนที่มีความเสี่ยงมาก และได้ข้อมูลจากการซักถาม ไม่ชัดเจน ถ้าจำเป็นต้องให้ยาตัวนั้นไป ติดฉลาช่วยที่ซอง หรือ ขวด ไปด้วยเลยครับ เช่น แพ้ยา ผื่นขึ้น ตาบวม หยุดยา เป็นมากกว่านั้น ไปโรงพยาบาล เป็นการ Safe ตัวเราเองครับ

หนังสือที่แนะนำเรื่องนี้ 1. คู่มือ การติดตามอาการไม่พึงประสงค์ จัดทำโดย ศูนย์ ADR กองแผนงานและวิชาการ อย
2. ตรงประเด็น เรื่อง ADR ของ สมาคมเภสัชกรรมโรงพยาบาล
3. เวปไซท์ ของชมรม เภสัช ADR ที่เพิ่งก่อตั้งใหม่

แบบฟอร์มการรายงาน ADR ของร้านยา ดูได้จาก ข่าวสารด้านยา ปีที่ 10 ฉบับที่ 4 ตค ? ธค 50 หน้า 16 -17

พักสักครู่ครับ เชิญครับ ฟังเพลง.......................ใครก็ได้ ถ้ารักฉันจริง..............................

เอาล่ะครับ ลากันด้วยเพลงนี้ต่อเลยครับ...............................โลกนี้ คือ ละคร...............จริงไหมล่ะครับ

ไปล่ะ ครับ สวัสดี

แก้ไขล่าสุดโดย adRIAmYCin เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์โดย aongy@Rx » 07 ก.ค. 2008, 22:30

Sigkaman : อยากติด tag พลาสติกแบบของร้านพี่อะครับ  ผมว่ามีประโยชน์ดี  แต่หาร้านสั่งไม่ได้  ไม่ทราบพี่สั่งจากไหนครับ  แนะนำหน่อยครับ
Sukanya_rx19 :  ชั้นวางแผ่นพับก็ชอบมาก  ไปถามโลตัสที่บ้านมา  เค้าก็บอกว่าหาสั่งไม่ได้  ไม่เคยมีสินค้านี้สั่งมาขาย 
แงๆ  อยากได้ๆ
aongy@Rx

โพสต์โดย ภก. Sigkaman » 12 ก.ค. 2008, 20:19

สวัสดี ยามดึก

ไม่ได้มาเปิดเวปซะหลายวัน มัวแต่ซ่อมแซม คอมพิวเตอร์ ลงอะไรต่างๆใหม่หมด เพราะความกลัว ไป Backup ข้อมูลโดยใช้ Norton Ghost ซึ่งใช้ Ram มาก เครื่องน็อก Window อ่านไม่ออก

ประจวบเหมาะวุ่นกังานฉลองรับปริญญาของหลานสาว

วันนี้แวะมาออเดิฟก่อน เดี๋ยวหาว่าหนีหายไป

น้องที่ถาม ป้าย Tag ที่ทำน่ะ พี่ซื้อรางหุ้มสายไฟที่ใช้เดินสายไฟฟ้าทั่วไป หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณืไฟฟ้า ด้านหลังเป็นกาว ซื้อมาเป็นกล่อง มาตัดและติดเองจ๊ะ ทำเองหมด ถ้าเป็นผู้ชายก็บอกว่าง่ายๆหมูๆ ไม่มีอะไร ตัดให้พอดีความกว้าง ดึงเทปกาวด้านหลังก็ติดได้เลย ส่วนป้ายเล็กๆก็ใช้ใบมีดกรีดแล้วหัก หรือจะใช้เลื่อยเล็กๆ เลื่อยฉลุก็ได้ ตัดเอาจะได้ขอบเรียบไม่เบี้ยวดูสวยหน่อย ส่วนสติกเกอร์หาซื้อได้ทั่วไป จะเป็นขนาด  A4 หรือแผ่นใหญ่มาตัดก็ได้ แล้วแต่นะ พี่ใช้ Sticker PVC และใช้ Printer Laser พิมพ์ปีทับอีกที PVC ติดแล้วดึงออกได้ ถ้าติดขวดแก้ว และขวดพลาสติก นำกลับมาใช้ใหม่ได้ แต่กระดาษติดแน่นเสียเลย

เอาไว้ เดี๋ยวว่างมาคุยต่อ วันนี้ขอคุยแค่นี้

ขออภัยด้วยนะ ไม่ได้มาตอบซะหลายวัน

ไปหล่ะ

โพสต์โดย aongy@Rx » 14 ก.ค. 2008, 07:56

Sigkaman : อ้อ ขอบคุณค้าบ  กระจ่างเห็นภาพมาก เรื่องป้าย tag 
aongy@Rx

โพสต์โดย rinko » 14 ก.ค. 2008, 08:35

น้องที่ถาม ป้าย Tag ที่ทำน่ะ พี่ซื้อรางหุ้มสายไฟที่ใช้เดินสายไฟฟ้าทั่วไป หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณืไฟฟ้า ด้านหลังเป็นกาว ซื้อมาเป็นกล่อง มาตัดและติดเองจ๊ะ ทำเองหมด ถ้าเป็นผู้ชายก็บอกว่าง่ายๆหมูๆ ไม่มีอะไร ------> เออ จริงพี่ อ่านแล้วงงเลย ว่าทำไง 5555
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย ภก. Sigkaman » 14 ก.ค. 2008, 11:47

18.   Professional Look จะดีหรือไม่ดีดูที่ การแต่งตัวของเภสัชกร และ สภาพแวดล้อมโดยเฉพาะหน้าร้านของร้านยา
19.   การรายงานผลข้างเคียงจากการใช้ยาของร้านยา

20.   การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
21.   การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
22.   การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

อย่าเอาหน้าตาของความเป็นเภสัชกรชุมชน ไปแลกกับเศษเงินที่บริษัทยาโยนให้เพียงเล็กน้อย เพื่อมีอำนาจมายืนผงาดในร้านของพวกเรา

สวัสดีครับตอนเช้าๆ  เช่นเคย ช่วงนี้ แถวนี้ แดดแรงตอนเช้าๆ

หน้าร้านริมถนน การสะท้อนของผิวถนน แสงส่องเข้ามาในร้าน คงต้องปล่อยผ้าเต็นท์ลงมา บังแสงส่องเข้ามาในร้าน

เปิดเพลงเบาๆ ขณะทานอาหารเช้า เช่นเคยครับ ขนมปังนิดหน่อย พร้อมกาแฟ 1 ถ้วย เพิ่มความ active ไม่ง่วงนอน จะได้ทำภารกิจต่ออย่างแช่มชื่น

วันนี้ ยังชอบเปิดเพลงเย็นๆในบรรยากาศเย็นๆสบายๆในห้องแอร์ครับ.........

สมมุติว่าเขารัก ของ อรวีย์ สัจจานนท์ เช่นเคย ในเครื่องคอมพ์ก็มีแค่นี้ล่ะครับ ว่างๆ จะไป โหลดมาเพิ่ม
ครับ ปณิธาน ? ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน ? ยังอยู่ในหัวใจตลอดครับ ยังไม่เสื่อมถอยครับ
เหมือนภารกิจการทำหน้าที่เภสัชกรชุมชนของทุกๆคนครับ มีเบื่อๆอยากๆ เบื่อก็พัก หยุดพักผ่อน เสร็จแล้วลุกขึ้นมาต่อสู้ในอุดมการณ์ต่อครับ

เพลงต่อไป ฟังเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อ มนต์ชะตา...........................ถูกชะตาต้องใจ.............เราควรรักกัน รู้จักกันให้นานๆหน่อย...........จริงไหมครับ

เขาบอกว่า การแต่งงาน เหมือนกับการเสี่ยงดวงเหมือนกัน...........ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ก็เวลามันน้อย ปีสองปี ดูใจกันนานนักก็เบื่อ ใช่ไหมครับ แต่ก็นั่นแหละ มนต์ชะตา ทำให้ มองแต่ส่วนดี มันก็คงเป็นพรหมลิขิต กระมัง

เข้าเรื่องนะครับ
หนู rinko บอกว่า  ------> เออ จริงพี่ อ่านแล้วงงเลย ว่าทำไง 5555

อ้าวอธิบายให้ชัดๆหน่อย บอกแล้วไงถ้าเป็นผู้ชาย โดยเฉพาะคุณๆพ่อบ้านก็คงรู้แน่นอนครับ เพราะเวลาเราจะเดินไฟฟ้าแต่ละจุดในบ้าน ถ้าไม่ฝังสายไฟในผนังตึก ก็จะเดินตามผนัง ใช่ไหมล่ะ

เดิมน่ะ เราจะใช้เข็มขัดรัดสายไฟฟ้า ตอกยึดติดผนังเป็นช่วงๆใช่ไหม ถ้าถามว่ารู้จัก เข็มขัดรัดสายไฟรึเปล่า ก็ให้ถาม คุณพ่อ คุณแฟนก็จะเข้าใจ แต่ถ้าคุณแฟนคนไหน เดินสายไฟฟ้าไม่เป็น เหมือนขาดคุณสมบัติการเป็นพ่อบ้านในอนาคตครับ คุณผู้หญิง ซักผ้า ทำกับข้าวไม่เป็น ก็ขาดคุณสมบัติการเป็นแม่บ้านครับ เดี๋ยวแยกครัวกันไปอยู่กันสองคน ตายาย ทำอะไรไม่เป็น ลำบากครับ ไฟฟ้าดับ น้ำประปารั่ว หิวข้าวกลางดึก ต้องเป็นบ้าง คุณผู้ชายต้องเป็นงานช่างบ้างนะครับ

พักสักครู่ มาอีกแล้ว รอคอยเธอมาแนนแสนนาน.......................................รักเธอรักเดียวนิรันด์..............................จะชาติไหนๆ.................

คงเป็นรอยบุญมาหนุนนำ.....................ให้เราได้มาเจอะเจอ

เชื่อไหมครับเรื่องดวง ผมผ่านชีวิตมาค่อนคน ถึงแม้จะเรียนมาทางด้านที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ ก็เชื่อดวงเหมือนกัน เพราะในชีวิตผม มันผกผัน ไปตามดวงหลายช่วงจังหวะแล้ว แต่เชื่อไม่หมด 100 % บางช่วงมันเป็นไปตามบุญกรรมจริงๆนะครับ

มาต่อนะครับ หนู rinko
การเดินสายไฟฟ้าตามผนังตึกโดยใช้เข็มขัดรัดสายไฟ ถ้า DIY (Do It Yourself)  ของคุณผู้ชายก็เป็นศิลปะ เดินไม่เป็นก็ไม่ตรง ไม่สวยงาม ถ้าเป็นสายไฟฟ้าเก่าๆ ก็ต้องรีดต้องเค้นให้ตรง ถึงจะสวยงาม

อย่ากระนั้นเลย ไอเดียร์ใหม่ ทำมาขาย ทำเป็นรางพลาสติก เป็นราง สายไฟฟ้าอยู่ด้านในมีฝาปิด ดูสวยงาม เวลาใช้วัดขนาด ตัดตามความยาวที่ต้องการ ไม่ต้องตอกตะปูเหมือนเข็มขัดรัดสายไฟ ดึงเทปกาวใต้ล่างรางสายไฟตามแนว ดึงออกนำไปติดผนังตามที่ต้องการได้เลย ง่ายๆ ฉนั้นจะติดที่ขอบชั้นตู้ยา สันกระจกที่ชั้นวางยา อะไรก็ได้ ตัวฝาเรามาตัดเป็นชิ้นๆตามต้องการ เมื่อติดรางแล้ว ตัวฝาที่ตัดเป็นชิ้นๆ จะวางจะเลื่อนตามแนวนอน ตำแหน่งไหนก็ได้ จะเอาออก จะติดใหม่ก็ง่ายๆ

ง่ายไหมล่ะครับ ต้อง DIY เองนะครับ คุณสาวๆก็วานคุณพ่อ คุณแฟนทำให้ ง่ายครับสำหรับ Gentle Man โดยเฉพาะ Family Man

คราวนี้ติดเสร็จแล้ว จะติดสติกเกอร์ ก็ติดที่ฝา เป็น Tag นั่นน่ะ และจะพิมพ์กระดาษกลุ่มยาก็พิมพ์มาพอดีความกว้าง วางพอดีให้ Tag ติดกึ๊กหนีบกระดาษห้อยลงมา สบายบรื๋อ จะเพิ่มตัวยาสำคัญก็ พิมพ์ไปเพิ่มเติม จะติดใหม่ จะเอาออกก็ถอด Tag ดึงออก กึ๊กเดียว ง๊ายง่าย

ไม่ทราบว่า อธิบายแจ่มแจ้งแดงแจ๋ หมดเปลือก หมดพุง ไม่เข้าใจตรงไหนอีก ก็ถามมาก็แล้วกัน ไม่มีการกั๊ก ไม่มีการที่จะไม่บอกก็แล้วกัน บอกให้หมดล่อนจ้อนกันเลยก็แล้วกัน สงสัยจุดไหนอีกก็ถามมา ไม่ต้องเกรงใจ...............ไอ้คนที่รู้แล้ว สงสัยมันคงจะหัวเราพี่ Sigkaman แน่เลย ฮิๆ

อีกอย่าง พูดไป มองไม่เห็นภาพพจน์ ไปร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้า พวกสายไฟ หลอดไฟฟ้า ร้านในตัวเมืองต่างจังหวัด ร้านใหญ่ๆหน่อย รางสายไฟมีหลายขนาด เลือกเอา แต่ค่อนข้างแพงสักนิด เส้นหนึ่ง ประมาณ 20-25 บาท ยาวมาตรฐาน คิดว่าสัก 3 หรือ 4 เมตร ซื้อเป็นกล่องถูกลง อาจเหลือเส้นละ 16 บาท ที่ซื้อน่ะนานหลายปีแล้ว ไม่รู้ว่าราคาอาจเปลี่ยนแล้ว

เฮ้อเหนื่อย พักฟังเพลง ชรินทร์ นันทนาคร ? อรวีย์  รัก.......................คำก็รัก สองคำก็รัก...............................วจียังตามไม่ค่อยทัน..............เพ้อรำพัน แต่คำรักเอย...........

ไหนๆเล่าแล้ว เล่าให้ฟังต่อก็แล้วกัน เดิมน่ะพี่น่ะหาวิธีตั้งนานมาแล้วว่าจะติด Tag ที่หน้า Shelf อย่างไร ไปดูตาม Minimart ห้างต่างๆ ก็คงไม่วายเป็นแบบทำพลาสติกยาวติด มีร่องให้วางกระดาษ หรือเป็นสันโค้งขอบงุ้มล็อกป้ายกระดาษ และก็เดิมใช้พิมพ์ติดที่ชั้นเลย แต่มันเปลี่ยนแปลงตลอด ไหนจะตำแหน่ง โยกย้ายประจำ จึงอยากได้แบบเปลี่ยนแปลงได้ จะไปซื้อชั้นเหล็กมาใหม่ก็ไม่เอาเปลือง ดัดแปลงของที่มีอยู่ พอดีทำเรื่องร้านยาคุณภาพ เบื่อที่จะติดปีหมดอายุยาทุกอย่าง เปลืองโดยเฉพาะขวดยาน้ำเล็กๆ ดังที่เล่าให้ฟังไปแล้ว คือติดปีหมดอายุเหมารวมยาทั้งบริเวณนั้นไปเลย ยาน้ำวางที่ชั้นจะไปติดสติกเกอร์ปีที่หมดอายุทุกขวดได้ไง

คิดอยู่นาน พวกเป็นวิศวะ มาเยี่ยมที่ร้าน ก็เลยแนะนำให้ทำอย่างนี้ ต้องยกความดีให้พวก เป็นไอเดียร์ของเพื่อนในการใช้รางสายไฟฟ้า ส่วนไอเดียร์ที่ติดหมวดยา และชื่อตัวยาสำคัญ ไปกับ Tag ที่ติดสติกเกอร์สีเป็นไอเดียร์พี่เอง

วันนี้ ว่าเรื่องรางสายไฟซะเหนื่อย หมดแรง เขียนเสร็จ ใกล้เที่ยง ไปอุ่นกับข้าวด้วยไมโครเวฟ ดูข่าวสักนิด ไปหล่ะ

ไปแล้วนะ หนู rinko

โพสต์โดย rinko » 14 ก.ค. 2008, 12:42

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวไปเรียนเชิญพ่อบ้านทำดูก่อน ถ้าติดขัดจะมาสอบถามเพิ่มเติมนะคะ
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย apotheker » 14 ก.ค. 2008, 19:04

เข้ามาบอกว่า ยังตามอ่านอยู่นะครับ :wink:
รูปภาพ
apotheker

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้