New Document

แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

เภสัชกรร้านยา

Re: แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

โพสต์โดย mama » 14 ก.ค. 2008, 20:29

รางสายไฟ  สุดยอด
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆค่ะ
mama

โพสต์โดย ภก. Sigkaman » 15 ก.ค. 2008, 17:15

กลับมาแชร์ไอเดียร์  สานต่อปณิธาน

ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน

เราคุยไปกันแล้วเรื่อง
1.   การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2.   การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3.   การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4.   เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี 
5.   การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6.   การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7.   การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8.   จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9.   การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10.   การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11.   ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12.   การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13.   การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
14.   การปลูกจิตสำนึก และ การรณรงค์ให้ใช้คำนำหน้านาม  ภก. และ  ภญ.
15.   ศักดิ์ศรีของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
16.   การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
17.   การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
18.   Professional Look จะดีหรือไม่ดีดูที่ การแต่งตัวของเภสัชกร และ สภาพแวดล้อมโดยเฉพาะหน้าร้านของร้านยา
19.   การรายงานผลข้างเคียงจากการใช้ยาของร้านยา

เรื่องที่อยู่ในคิว คือ เรื่อง

20.   การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
21.   การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
22.   การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

**********************************************************************************
บารมีและเครดิตของวิชาชีพปัจจุบัน เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนสร้างไว้  อย่าให้คนรุ่นหลังเรา ว่าเราได้ เหมือนกับที่เราว่า และท้อใจกับสิ่งที่เป็นผลพวงและเกิดในปัจจุบัน  สามัคคี ช่วยๆกัน ให้กำลังใจกัน วิชาชีพนี้จะค่อยๆดีขึ้น พัฒนาขึ้น   

การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน   

To be different and knowledge upgradable, You will be the Pharmacist     

โลกเปลี่ยนไป ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องพัฒนา การเปิดร้านยา มันเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของเภสัชกรชุมชน ไม่เหมือนก่อน     

อย่าถามว่า   วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน  แต่ควรถามว่า  ท่านให้อะไร  แก่วิชาชีพนี้มากกว่า   

อย่าไปเปรียบเทียบกับ สิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่ไม่ถูก ไม่ควร แต่จงพยายามทำดี อย่าหวั่นไหว มุ่งมั่น ถ้าเราเห็นว่า สิ่งนั้นเป็นแนวทางที่ดี ทีถูกต้อง     

จงพยายามมองไปการไกล มองไปข้างหน้า มากกว่าจะมองภาพ หรือปัญหาที่เกิดอยู่ในปัจจุบัน   

ในชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน  การพัฒนาร้านยาให้เป็นร้านยาคุณภาพ  ถือว่า ได้รับใช้วิชาชีพเภสัชทางหนึ่ง การได้รับการรับรองให้เป็นร้านยาคุณภาพ  ก็เปรียบเสมือน  การได้รับใบปริญญาทางวิชาชีพ ของการเป็นเภสัชกรชุมชนอีกหนึ่งใบ

ไปร้านยาถามหาเภสัชกร  และให้เภสัชกรจัดยาให้     

การมีทัศนคติที่ดีในการทำงาน มองโลกในแง่ดี มีใจรักในงานที่ทำ ชีวีตมีสุข  ร้านยามีการพัฒนา   

รู้เขา รู้เรา ความไว้วางใจมีมากขึ้น สิ่งที่ยากก็จะง่ายขึ้น

ตัวเองไม่เคยคิดว่า การให้ จะต้องแลกกับ การได้รับ  เราควรทำให้ทุกวันเป็นเหมือนวันสุดท้ายของชีวิต เพราะนั่นแปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้ดีที่สุด เพราะไม่มีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวอีกต่อไปแล้ว       
---- ดร. ภญ .กฤษณา ไกรสินธุ์

อยากส่งแรงส่งกำลังพลังเชียร์                     
อย่าเพิ่งเพลียละเหี่ยใจไปเลยหนา
เรื่องบางเรื่องคนหนึ่งฝันมันธรรมดา                 
เป็นอัตตาความคิดเฉพาะตน
ร้านยาห้องยาเสมือนดังตราเภสัช                 
ช่วยกันพัฒน์เปิดบทบาทให้เห็นผล
ใช่ว่าจะเปิดปิดได้ในบัดดล                       
เราทุกคนมีสิทธิค้านวิจารณ์ดัง
ถ้าร่วมด้วยช่วยกันทำช่วยกันคิด                 
ถูกหรือผิดเป็นบทเรียนที่สอนสั่ง
ให้เราพร้อมหลอมใจหลอมพลัง                 
เป้าที่ตั้งเปิดบทบาทเภสัชไกล       
---- ดร. ภญ. พัชราภรณ์ ปัญญาวุฒิไกร

ลูกค้าจะไม่ดียังไง เภสัชกรต้องมีศักดิ์ศรี บางครั้งอย่าไปยอม เราไม่ใช่พ่อค้า
เงินกำไรเพียงนิดหน่อย แรกกับศักดิ์ศรี และชื่อเสียง บางทีไม่คุ้ม ก็ปล่อยไป อยู่ที่ตัวเรา

อย่าเอาหน้าตาของความเป็นเภสัชกรชุมชน ไปแลกกับเศษเงินที่บริษัทยาโยนให้เพียงเล็กน้อย เพื่อมีอำนาจมายืนผงาดในร้านของพวกเรา
**********************************************************************************

สวัสดีครับตอนบ่ายๆ  แดดแรง ร้อนจัด นอกร้าน ใครๆเข้ามาในร้าน บอกเย็นสบาย อยากนั่งฟังเพลงอยู่นานๆ

เปิดเพลงเบาๆ  เช่นเคยครับ All for The Love of A Girl ?????????..ตามด้วย Sing ของ Carpenter ครับ

ตอนเด็กๆ ผมชอบเพลง Yesterday Once More มากที่สุด เวลาอ่านหนังสือ ก็ชอบเปิดเพลงเบาๆ ทำให้ไม่เครียด
ร้านยา ร้านผม ดูจะแปลกกว่าร้านอื่นก็ตรง เข้ามา ไม่มีวีดีทัศน์ ก็มีเสียงเพลงในบรรยากาศสบายๆ
บางวัน ใกล้ปิดร้านสองทุ่มไปแล้ว บางทีก็เปิดเพลง เหมือนไปนั่งสวนอาหาร เพลงของ ธานินทร์ ฟังสบายๆ ผ่อนคลาย หายเหนื่อย
แหมถ้าได้จิบเบียร์เย็นๆ เป็นวุ้น สักแก้วใหญ่ๆ เวลาทานให้มีฟองติดปากเป็นคราบ และร้อง Kampi ในภาษาญี่ปุ่น หรือ Chess ก็แจ่ม
ไปเชียงคาน ตค นี้ Harrison Ford ของผม อย่าลืมเอาเบียร์ไปด้วยล่ะ เห็นจะไปกันทั้งครอบครัวเชียวนะ นี่แหละ Family Man ตัวจริง
ผมน่ะชอบไปกางเต้นท์บนยอดดอย โผล่หน้าออกมาจากเต้นท์ เห็นทะเลหมอก อากาศเย็นๆ ทิวทัศน์สวยงาม ด้วยทิวเขา ชั่งสวยงามเสียนี่กระไร

ไม่กี่วันก็จะหยุดใหญ่หลายวัน วันสำคัญทางพุทธศาสนา เคยดูวิดีโอชุดตามรอยพระพุทธศาสนา ของ Panorama ทำได้ดีมาก ถ้าได้ไปเที่ยวอินเดีย จะมีความรู้สึกอย่างหนึ่งว่า เหตุที่พระพุทธองค์ทรงตรัสรู้สัจธรรมนั้น มันมีสิ่งที่ส่อและสื่อสะท้อนให้เห็นง่ายมากในอินเดีย คือ คนมีความแตกต่างกันมากมาย
มีความต่างชั้นวรรณะเห็นได้ชัดเจน ไอ้ที่จนก็จนจริงๆ รวยก็รวยเอามากๆ

ที่พูดอย่างนี้ จะเล่าให้ฟัง ผมน่ะเคยถูกส่งไปเป็นตัวแทนหน่วยงาน ไปร่วมประชุมที่ WHO สาขาภาคพื้นแปซิฟิกก็รวมประเทศแถบนี้รวมถึงไทยด้วย
ผมพักที่โรงแรมที่นิวเดลฮี ตอนเช้าตื่นขึ้นมาปกติ เชื่อไหมครับ มองออกไปที่หน้าต่าง เห็นแต่แขกเต็มไปหมดนอนเกลื่อนกับพื้นดินที่สนามโล่ง นอกออกไป จากโรงแรม นอนกันเต็มไปหมด ดูแล้วก็สงสาร และสังเวชใจครับ

หรือถ้าจะเดินไปไหนมาไหนตามท้องถนนในใจกลางเมืองหลวง นิวเดลฮี ก็ต้องระวังครับ พวกๆจะมาเดินใกล้ๆ และเผลอๆ จะปาขี้โคลนมาแปะที่รองเท้าเรา และบอกว่า รองเท้าเราเลอะ จะขัดให้ ตอนนั้นที่ไป ก็ได้ไปเจอะไปเจอ หมอสงวน ซึ่งเป็นผู้บุกเบิก สปสช มาทราบข่าวตอนหลังพี่แกเสียชีวิตไปแล้ว ดังที่เป็นข่าว
น่าเสียดาย เจอแก ครั้งแรก คำถามแรกที่แกถามผม รู้ไหมว่าอะไร ผมยังจำได้ แกถามว่า เป็นเภสัชเหรอ ผมตอบไปว่าใช่ เท่านั้นน่ะ แกพอใจแล้ว ไม่ต้องพูดกันมาก เข้าใจ ก็หมายความว่า แกให้การยอมรับศักดิ์ศรีในการมาเป็นตัวแทนในฐานะเภสัชกร ก็โอเค นี่เล่าให้ฟัง เป็นออเดริฟ.........

เอาล่ะ วันนี้มาเข้าเรื่อง เป็นการเป็นงานสักหน่อย .   การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย........

เรื่องนี้ พูดให้ดี ให้ระวัง ก็ต้องอ้างอิงเลยครับ พูดจาก หนังสือ คู่มือ ผู้ประกอบการขายยาแผนปัจจุบัน (ขย.1) ของ อย
เราคงไม่ต้องหวัง พรบ ยาใหม่แล้วนะครับ ม้วนเสื่อกลับไปแล้ว ทุกอย่างใช้อย่างเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง
วันก่อน ไปประชุม พี่ที่ อย ก็บอกในที่ประชุมให้ฟังว่า พรบ ยา ที่ถกเถียงกันนั้นตกไป สภา ส่งกลับมาให้ กระทรวงใหม่
คือว่า ถ้าจะทำให้ออกเป็น พรบ ใหม่ ก็ให้กระทรวงส่งไปใหม่ จบเห่ ทุกอย่างเป็นศูฯย์ เริ่มใหม่

หลายคนที่มาอ่านติดตาม ในกระทู้นี้ คงจะรู้ดีอยู่แล้ว ก็อยากจะรู้เหมือนกัน อีตา Sigkaman จะมีไอเดียร์อะไรที่มันต่างออกมาในหัวข้อนี้
เรื่องนี้ทุกคนก็รู้ๆกันอยู่แล้ว จะมีอะไรใหม่ๆหรือไร  บางคนก็คอยรอว่าจะพูดว่าอย่างไร

เอาหล่ะ ผมขอถามว่า เภสัชกรชุมชนทุกคนที่ปฏิบัติหน้าที่ในร้านยาปัจจุบันนี่ ทำบัญชีกันรึเปล่า ทุกคนก็ตอบเป็นเสียงเดียวว่าต้องทำทุกคนอยู่แล้ว
และถามว่า เบื่อไหม ผมว่า คงมีน้อยคนที่บอกว่า ไม่เบื่อ ใช่ไหมล่ะ และทุกคนก็บอกได้เลยว่า ถ้าดูข่าว อย เรื่อง การลงโทษ ก็จะเห็นเรื่องการลงโทษที่ไม่ทำบัญชีตามกฎหมาย ให้เห็นเป็นเนืองๆ ร้านยาร้านนั้น ร้านนี้

ฟังสักครู่ เปิดเพลงนี้ครับ เพลงเพราะใช้ได้เลย         He?ll Have to go ?..Jim Reeve 
ต่อด้วย Before the Next Tear Drop???????..เพราะเอามากๆนะครับ

เอาล่ะ ถ้ามาดูข้อกฎหมายก่อนก็แล้วกัน ดูจากคู่มือ อย ที่บอกไปนะครับ หน้า 3 ของคู่มือ
ตามกฎหมาย มาตรา 26(6) และ มาตรา 26(5) ปรับ 2,000 ? 10,000 บาท ถ้าไม่ทำบัญชี
ส่วนใหญ่ เห็นปรับที่ลงข่าว อย ปรับกัน 2,000 บาท

มาดูที่หน้า 30 - 33 ในหนังสือคู่มือ จะอ้างกฎกระทรวง ฉบับที่ 15 พศ.2525 ให้ผู้รับอนุญาตทำบัญชี ดังนี้
ขย.7 บัญชีการขายยาอันตรายและยาควบคุมพิเศษ
ขย.8 รายงานการขายยาตามที่สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยากำหนด ทำทุก 4 เดือน รายงานให้ อย ภายใน 30 วัน นับแต่วันครบสี่เดือน
ขย.9 บัญชีการขายยาตามใบสั่งของผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรม ผู้ประกอบโรคศิลปะหรือผู้ประกอบการบำบัดโรคสัตว์
ขย.10 บัญชีการซื้อยา

ทั้งหมดนี่คือว่าตามกฎหมาย ตามคู่มือดังกล่าวนะครับ
ผมว่าทุกคนก็คงทำ ขย 7 9 10 เป็นหลัก คงไม่ได้ทำ ขย 9 ก็แล้วแต่พื้นที่ควบคุมนะครับ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ก็ขึ้นกับ สสจ จังหวัดนั้น แต่ถ้าถูกต้องหมด ต้องครบ 4 บัญชีครับ

ไอ้ที่พูดนั่นน่ะ มันต่างกับบัญชีที่ออกมาจาก Software นะครับ หรือใครเถียงว่าไม่จริง
ก็จะไม่จริงได้ไง เวลาขายอะไร คอมพิวเตอร์บันทึกหมด จะพิมพ์ออกมาเป็นบัญชี กระดาษแต่ละวันคงยาวเหยียด เก็บบัญชีไม่ไหว

แต่รายการที่ลงบัญชีให้มันถูกต้องตามกฎหมาย มีนิดเดียว ห่างกันยิบโยด จะลงหมด เห็นที วันๆไม่ต้องทำมาหากิน ทำแต่บัญชี คงจะไม่ไหวใช่ไหมครับ

แต่ที่พูดนี่ ไม่ใช่ให้คุณเภสัชกรชุมชนหลีกเลี่ยงกฎหมายนะครับ ต้องทำให้ถูกต้องตามกฎหมายครับ ตอนนี้ พรบ เก่า ยังใช้บังคับอยู่นะครับ จะอ้างรอ กฎหมายใหม่ไม่ได้ เพราะตกไปแล้ว

เอาหล่ะทุกคนบอกว่าเบื่อ และก็เห็นพ้องกันทุกคนว่า ต้องทำให้ถูกต้องถูกกฎหมาย คงไม่ต้องโต้แย้งว่ามัน Imposible ที่จะแสดงบัญชีที่ Real Time ได้หมด ฉนั้นบอกได้เลยว่าการทำบัญชีนี้ทำขึ้นเพื่อถูกต้องตามกฎหมายเท่านั้น อย่าไปสนใจว่ามันจะ Practical หรือไม่ ช่างมัน อย่าให้มีปัญหาเป็นใช้ได้

เรื่องนี้หลายคนๆ บอกว่า อยู่ร้านยาน่ะ ขายยาน่ะไม่เท่าไหร่ เบื่อก็ตรงทำบัญชี แม้แต่ อ.เปิ้ล รุ่นน้อง เคยบ่นๆในเวปไซท์เลย เคยอ่านเจอ

ผมบอกไอเดียร์ของผมให้ฟังอย่างนี้ก็แล้วกัน จะบอกเป็นของผมคนเดียวก็ได้ ผมน่ะไม่ส่งเสริมให้ทำผิดกฎหมายนะครับ แต่ต้องทำบัญชีให้ถูกต้อง

ผมน่ะพิมพ์แบบฟอร์ม ขย.ทั้ง 4 ฉบับ ไว้ใน Word และก็ทำบัญชีสม่ำเสมอทุกเช้าวันจันทร์ตอนเช้าครับ ยกเว้น บัญชีซื้อยา มียาเข้าที่เป็นยาจัดให้ ปกติเป็นขวด จะนำมาลงคอมพ์ และพิมพ์ออกมาสม่ำเสมอ ไม่ให้ดูห่างจากการ บันทึกเป็นเดือน เมื่อ Print ออกมาก็ดูสวยงามครับ

ขย.10 บัญชีซื้อยา ขย.9 บัญชีการขายยาตามใบสั่งของผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรม ผมพิมพ์ออกมาใส่แฟ้ม ทุกครึ่งเดือนครับ
ส่วน ขย 7 ทุกอาทิตย์ครับ พยายามทำให้ข้อมูลทันสมัยทุกวันจันทร์เช้าครับ
ส่วน ขย.8 ทำทุก 4 เดือนครับ ขย. 8 ทำเก็บไว้ เผื่อ ถึงแม้ สสจ ที่นี่ไม่ได้บอกให้ส่งก็เก็บไว้กันเหนียวครับ ไม่ยากอะไร

ที่พิมพ์ลงคอมพ์ นอกจากจะสะดวกแล้ว ข้อมูลพิมพ์ออกมาสวยงามครับ เว้นช่องที่ต้องเซ็นชื่อของเภสัชนะครับ ต้องมาเซ็นชื่อเองทีหลัง

กำลังจะแนะว่า การทำอย่างนี้ ทำให้การทำบัญชีนั้นง่ายขึ้น และได้รายงานที่สวยงาม อีกอย่าง ยาที่ใช้ ยาที่ซื้อ หรือ การขายยาแต่ละวัน หรือ จะไม่มีการขายยาอะไรในแต่ละวัน มีหลายๆจุด ที่ซ้ำๆกัน เช่น ไม่ได้ขายยาตามใบสั่งแพทย์ เพราะไม่เค้ยไม่เคย ที่จดหมายรักจะคุณๆแพทย์จะมาที่ร้านครับ ยาบางตัว ก็ขายซ้ำๆกันบ่อยๆครับ อาจจะ Lot เดียวกันอีก ก็ง่ายครับ ที่ร้านผมมียาไม่มากตัวนักครับ ที่เป้นยาจัด จึงง่าย

ฉนั้นการ Copy หรือ Paste มันง้ายง่ายครับ พูดอย่างนี้ ถ้าเป็นเภสัชไม่เข้าใจความหมาย ก็ไม่กล้าพูดให้มันตรงๆครับ เขาบอกว่าชี้โพรงให้กระรอก หรือ จะสอนจระเข้ว่ายน้ำกันก็ไม่รู้ ไม่ว่าจะเป็นกระรอกหรือจระเข้ ก็ขอให้เป็นเภสัชกรก็แล้วกัน ว่าแต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช่เภสัชก็เยอะมาเปิดดูเวปไซท์นี้ เภสัช สสจ ก็พวกเดียวกัน คงจะเห็นใจกัน เข้าใจ

อย่าลืมนะครับ บัญชีต้องทำให้ถูกต้องตามกฎหมายนะครับ จะให้ตรงเป๊ะต้องดูที่บัญชีจากคอมพ์ครับ เรื่องนี้ พี่ คธา พี่ซิงอดีตนายกสมาคมเภสัชกรรมชุมชน แกเล่าให้ฟังว่า เวลาจะดูว่าเราขายยาอะไรออกไปเมื่อวันไหน คือ สืบทวนกลับ ดูไม่ได้หรอกครับที่บัญชีตามของที่กระทรวงกำหนด ต้องดูที่คอมพ์ครับ นั่นน่ะแค่ทำให้ถูกกฎหมายเท่านั้นเอง8iy[

ไปล่ะครับ เขียนเสร็จ เย็นพอดี

จาก ภก. Sigkaman

อ้อลืมบอกไปว่า วันก่อนพูดถึง Diary สีแดง บัญชีที่ร้านยาต้องทำตามกฎหมายนี่ไงครับ Diary สีแดงตัวจริง หรือว่าไม่จริง
แก้ไขล่าสุดโดย adRIAmYCin เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:28, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ
แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน
และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ภก. Sigkaman

โพสต์โดย นิวัช » 17 ก.ค. 2008, 20:01

เรียน คุณ Sigkaman ครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ Post ไว้เมื่อเช้าหายไป ไม่ทราบมี copy ไว้ไหมครับ ถ้าไม่มี ผมจะส่งทาง PM ให้ก็ได้ครับ แล้ว ชื่อไทย ใช้ไม่ได้กับ board ใหม่นะครับ
นิวัช

โพสต์โดย Sigkaman-2 » 18 ก.ค. 2008, 13:59

Niwat เคยฟังเพลงชื่อเพลง River is no return ไหม

ชีวิต คนเรา ผ่านแล้ว ผ่านเลย เรียกกลับไม่ได้ นี่แหละ สายน้ำไม่ไหลย้อนกลับ

แก้ไขล่าสุดโดย Sigkaman-2 เมื่อ 20 ก.ค. 2008, 09:35, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Sigkaman-2

โพสต์โดย Sigkaman-2 » 19 ก.ค. 2008, 10:43

กลับมาแชร์ไอเดียร์ สานต่อปณิธาน

? ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน ?

1. การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2. การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3. การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี
5. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6. การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7. การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8. จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9. การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10. การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11. ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12. การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13. การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
14. การปลูกจิตสำนึก และ การรณรงค์ให้ใช้คำนำหน้านาม ภก. และ ภญ.
15. ศักดิ์ศรีของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
16. การทำ Barcode เอง เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
17. การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
18. Professional Look จะดีหรือไม่ดีดูที่ การแต่งตัวของเภสัชกร และ สภาพแวดล้อมโดยเฉพาะหน้าร้านของร้านยา
19. การรายงานผลข้างเคียงจากการใช้ยาของร้านยา
20. การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย

21. การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
22. การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

*************************************************************************************************************************************************************

บารมีและเครดิตของวิชาชีพปัจจุบัน เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนสร้างไว้ อย่าให้คนรุ่นหลังเรา ว่าเราได้ เหมือนกับที่เราว่า และท้อใจกับสิ่งที่เป็นผลพวงและเกิดในปัจจุบัน สามัคคี ช่วยๆกัน ให้กำลังใจกัน วิชาชีพนี้จะค่อยๆดีขึ้น พัฒนาขึ้น

การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน

To be different and knowledge upgradable, You will be the Pharmacist

โลกเปลี่ยนไป ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องพัฒนา การเปิดร้านยา มันเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของเภสัชกรชุมชน ไม่เหมือนก่อน

อย่าถามว่า วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน แต่ควรถามว่า ท่านให้อะไร แก่วิชาชีพนี้มากกว่า

อย่าไปเปรียบเทียบกับ สิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่ไม่ถูก ไม่ควร แต่จงพยายามทำดี อย่าหวั่นไหว มุ่งมั่น ถ้าเราเห็นว่า สิ่งนั้นเป็นแนวทางที่ดี ทีถูกต้อง

จงพยายามมองไปการไกล มองไปข้างหน้า มากกว่าจะมองภาพ หรือปัญหาที่เกิดอยู่ในปัจจุบัน

ในชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน การพัฒนาร้านยาให้เป็นร้านยาคุณภาพ ถือว่า ได้รับใช้วิชาชีพเภสัชทางหนึ่ง การได้รับการรับรองให้เป็นร้านยาคุณภาพ ก็เปรียบเสมือน การได้รับใบปริญญาทางวิชาชีพ ของการเป็นเภสัชกรชุมชนอีกหนึ่งใบ

ไปร้านยาถามหาเภสัชกร และให้เภสัชกรจัดยาให้

การมีทัศนคติที่ดีในการทำงาน มองโลกในแง่ดี มีใจรักในงานที่ทำ ชีวีตมีสุข ร้านยามีการพัฒนา

รู้เขา รู้เรา ความไว้วางใจมีมากขึ้น สิ่งที่ยากก็จะง่ายขึ้น

ตัวเองไม่เคยคิดว่า การให้ จะต้องแลกกับ การได้รับ เราควรทำให้ทุกวันเป็นเหมือนวันสุดท้ายของชีวิต เพราะนั่นแปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้ดีที่สุด เพราะไม่มีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวอีกต่อไปแล้ว

อย่าเพิ่งเพลียละเหี่ยใจไปเลยหนา
เรื่องบางเรื่องคนหนึ่งฝันมันธรรมดา
ช่วยกันพัฒน์เปิดบทบาทให้เห็นผล
ถ้าร่วมด้วยช่วยกันทำช่วยกันคิด
ถูกหรือผิดเป็นบทเรียนที่สอนสั่ง
---- ดร. ภญ. พัชราภรณ์ ปัญญาวุฒิไกร

ลูกค้าจะไม่ดียังไง เภสัชกรต้องมีศักดิ์ศรี บางครั้งอย่าไปยอม เราไม่ใช่พ่อค้า
เงินกำไรเพียงนิดหน่อย แรกกับศักดิ์ศรี และชื่อเสียง บางทีไม่คุ้ม ก็ปล่อยไป อยู่ที่ตัวเรา

อย่าเอาหน้าตาของความเป็นเภสัชกรชุมชน ไปแลกกับเศษเงินที่บริษัทยาโยนให้เพียงเล็กน้อย เพื่อมีอำนาจมายืนผงาดในร้านของพวกเรา

*************************************************************************************************************************************************************

สวัสดีครับ

วันนี้ คิดว่าจะคุยอะไรเบาๆสักหน่อยก็แล้วกัน
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ช่วงนี้หยุดยาว 4 วัน
แหมพูดเหมือนตอนเรารับราชการอยู่ เหมือนตัวเองยังเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่
แต่ถ้าจะบอกว่า ยิ่งเป็นเด็ก ก็ยิ่งสบายบรื๋อครับ โรงเรียน หยุด ตั้ง 4 วัน

ผมถาม Niwat ว่าเคยฟังเพลง River is no return ไหม ชีวิต คนเรา ผ่านแล้ว ผ่านเลย เรียกกลับไม่ได้ นี่แหละ สายน้ำไม่ไหลย้อนกลับ
เหมือนกับภาพยนต์ เรื่อง Gone with the wind ตอนที่ผมไปดูหนังเรื่องนี้ ถ้าจำไม่ผิด ตอนนั้นเรียนอยู่คณะเภสัช ปี 2 แต่ยังไม่ข้ามฟาก ยังเรียนอยู่คณะวิทย์ เพื่อนชวนไปดูหนังเรื่องนี้ที่โรงหนังปารีส แถวยมราช หลานหลวง โรงหนังแห่งนี้เลิกไปนานแล้ว หนังเรื่องนี้ยาวมาก 3 ชม.เวลาฉายมีพักครึ่ง หยุดให้ไปห้องน้ำ ชิ๋งฉ่อง ดูแล้วเศร้านิดๆ สงสารพระเอก ทุกอย่างละลายไปตามสายน้ำหมด ไม่หวนกลับมาอีกแล้ว นี่แหละครับชีวิต

เรียบร้อยรึยังครับ สำหรับ Forum ใหม่ของ Pharmacafe ไม่ใช่เขียนๆไปหายอีกหล่ะ เบื่อเขียนใหม่ เดี๋ยวจะ Gone with the wind ครับ

เหมือนเดิมครับ ผมพอว่างๆไม่มีคน หมดภารกิจ ก็จะมานั่งในสภากาแฟนี้ครับ เขียนๆไป ลูกค้ามาก็ไปขายยาที แล้วกลับมาเขียนใหม่
ถ้าไม่มีงานอื่น เขียนได้ทั้งวัน เบื่อๆ อยากๆ อยู่อย่างนี้ทั้งวันครับ นี่หละน้า Pharmacafe ช่วยคนขี้เหงา มาให้นั่งบ่น นั่งเล่าอะไรให้ฟัง คนอ่านเบื่อก็ Pass ไปเลยนะครับ เห็นๆ apotheker มาให้กำลังใจว่ายังตามอ่านอยู่นะครับ ถ้าเป็น Window Live จะมี Interactive หน่อย ไม่ใช่คุยเป็นอีตาบ้าอยู่คนเดียว

ก็คงต้องแบ่งเวลาครับ ไม่ใช่วันๆ นั่งหน้าจอคอมพ์ เป็นเด็กติดเกมส์ งานไม่เดิน งานในร้านก็มีรอทุกวัน ทำๆหยุดๆ พักบ้าง สบายๆ

บางช่วงไม่อยู่ ไม่มาเขียน ไม่มาคุยอะไรให้ฟัง ก็แสดงว่าผมติดธุระ มัวแต่วุ่นงานสักอย่าง หรือว่าเบื่อนั่นเอง

วันไหน อารมณ์สุนทรี หรือ อารมณ์ฉุนเฉียว มีไฟทางวิชาชีพสูงขึ้นมาเมื่อไหร่ ความดันสูงกระฉูด เขียนพูดออกไป ออกจะฉุนเฉียวนะครับ

แต่ละวันเภสัชกรชุมชนอยู่ร้าน ถ้าอยู่แบบ Office Alone อย่างผม มีงานทำทั้งวันครับ ทำตั้งแต่เช็ดถู ดูแล Office จัดนู่น จัดนี่ แกะยาเรียงยาออกจากแพค จัดนู่นเตรียมนี่ งานแม่บ้านทั้งวัน ถึงบอกว่าวันๆเป็นหนูถีบจักรในพื้นที่สี่เหลี่ยม ดีนะยังมีอุปกรณ์อำนวยความสะดวก แอร์ คอมพิว์เตอร์ Internet เคเบิ้ลทีวี เครื่องเสียง ทำให้ไม่เหงา

วันก่อนก็มัวแต่ยุ่งกับการติดบอร์ดเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพแก่ชุมชน หน้าร้าน ติดซะเยอะเชียว คือมองเข้ามาก่อนเข้าร้านก็คงจะเห็น บอร์ด สะดุดตา เหมือนกับ ร้านยาร้านนี้เป็น สถานีอนามัยย่อยๆไปซะแล้ว ความรู้เรื่องยามีมากมาย การแพ้ยา สเตียรอยด์ ยาแผนโบราณ เครื่องสำอาง เรื่องโรคต่างๆ การไม่สูบบุหรี่ คือ มีอะไรที่เกี่ยวกับยา และสุขภาพ โรคภัย ให้ความรู้กับประชาชน ติดหมด เพราะมีที่ให้ติดแล้ว แผ่นใหญ่ๆที่ สสจ ให้มาก็ติดได้ ตอนนี้ เรื่องไข้เลือดออก ยาบ้า ก็กลับมาอีกแล้ว

หลายท่านคงทราบแล้วนะครับว่า สภาฯ ขอความร่วมมือ ในการพิจารณาการจ่ายยาพวก Diphenhydramine และ Promethazine ที่รู้จักกันดี คือ Benadryl ซึ่งมียาเลียนแบบเยอะ แรงงานต่างด้าว พม่ามอญชอบนัก เอายาไปใช้ในทางที่ผิด เอาไปผสม โค๊ก เป๊บซี่ กินแล้ว Happy Happy แต่ที่เขากลัว คือ ปัญหาทางใต้ แต่มาซื้อยาจากที่อื่นๆไป ส่วน อีกตัวผมว่า อย น่าจะยกเลิกทะเบียนนะ Procodyl ของ Bangkok Drug ข้อบ่งใช้ แก้แพ้ คลื่นไส้ อาเจียน แต่นำไปใช้เป็นยาแก้ไอ ใช้ยาทางที่ผิด ซึ่งเดิมตัวยานี้ ผสมกับ Codeine เป็นยาแก้ไอ Phensedryl ยา Procodyl นี้เดิมขายดีมากทางใต้ พม่ามอญก็นำไปใช้ทางผิด Happy Happy เช่นกัน น่าจะยกเลิกทะเบียนนะครับ ไม่น่าไปส่งเสริม ถ้าจะใช้แก้คลื่นใส้อาเจียน Domperidone Syr ก็โอเคแล้ว

เราเภสัชกรชุมชน อยู่ปลายทางครับ ยาหลายชนิดรูปแบบแปลกๆ จะรูปดาว รูปไต ดูแล้วแปลกกว่าชาวบ้าน ร้านหมอตี๋ชอบนัก หาซื้อที่อื่นไม่ได้ ต้องมาร้านกู ว่าไปนั่น รูปแบบพวกแปลกๆอย่างนี้ ยกเลิกทะเบียนไปเถอะครับ กองควบคุมยา Identify ลำบาก จะได้แก้ที่ต้นทาง ไม่ให้ออกมาสู่ท้องตลาด

อย จัดรณรงค์โครงการ Antibiotics Smart Use คือลดการใช้ยาปฏิชีวนะ ใน 3 โรค คือ หวัดเจ็บคอ ท้องเสีย แผลผิวหนัง ในหลักการณ์เห็นด้วย แต่มีจุดหนึ่งที่อยากจะบอกว่า ร้านยาปัจจุบันชาวบ้านก็มักจะซื้อยาปฏิชีวนะใช้เองประจำอยู่แล้วหลายรายการ ถ้าจะลดการใช้กันจริงๆ ก็ควรถอนทะเบียนยาเหล่านี้ ไม่ให้ขาย เช่น ทีซีมัยซิน กาโน่ ฮีโร่มัยซิน เดิมเห็นถอนไปแล้ว เพนนิซิลลิน 5 แสน เพิ่มอีกหน่อยก็ดี เด็กฟันเหลืองกันหมด

อีกอย่างครับ รพ เอกชน ชอบนัก ชอบใช้ยาในกรอบสามเหลี่ยม คือยาใหม่ๆที่ต้องติดตาม บางครั้งมันเป็นธุรกิจที่จะใช้ยาปฏิชีวนะใหม่ๆ อยู่ตลอดเวลา ก็ไม่อยากให้ Start เริ่มต้นใช้ยากลุ่มนี้เป็นตัวแรกๆนะครับ

ตอนนี้ อากาศร้อน นอกร้านร้อนมาก อยากรู้ว่าในร้านอุณหภูมิเท่าไหร่ ติดเทอร์โมมิเตอร์สักอันสิครับ เอาแบบดีหน่อย ไม่ใช่แบบของเด็กเล่นดูไม่ค่อยตรง ของที่แขวนตามผนัง มีขายตามร้านเครื่องเขียน ถ้าให้ดี ติดแบบ Min Max ด้วย เวลาเราไม่อยู่ หรือปิดร้านกลางคืน เราจะได้ Monitor ว่าอุณหภูมิมันสูงไปมากเท่าไหร่ ยาจะเสื่อมง่ายมากขึ้นนะครับ ถ้าอุณหภูมิในร้านเกิน 30 องศา

ตู้เย็นก็ควรตรวจสอบสม่ำเสมอ จดบันทึกเป็นข้อมูลครับ

ขนาดเรายังห่วงเรื่องการเก็บยาที่ร้อนๆ ยาผมน่ะสต็อกก็อยู่ในร้าน ซึ่งเปิดแอร์ตลอด ไม่มีเก็บที่อื่น ค่อนข้างมั่นใจ ยาเข้าก็ต้องเช็ควันหมดอายุนะครับ พวกยี่ปั๊วตัวดี ชอบดันยาใกล้หมดอายุมาให้ ก็ต้องส่งคืนนะครับ ผมน่ะที่ร้านแม้แต่ยาหม่องหมดอายุก็ต้องเอาออก ความหอม ความแรงลดลง ไม่อยากให้เสียชื่อ ถ้าคนที่เขารู้ไปอ่านเจอว่ายาที่ได้รับหมดอายุแล้ว ไม่คุ้ม

อีกอย่างร้านหมอตี๋ทั้งหลายที่มุ่งการขาย เมื่อขายดีๆแล้วชอบนัก ชอบพัฒนาเป็นร้านขายส่ง ไปดูสิครับว่าคุณๆทั้งหลายเก็บยากันอย่างไร เก็บกันไว้บนตึกชั้นบนๆร้อนๆ เป็นกระตั๊ก ไม่เป็นระบบระเบียบ หลอกครับ เวลามาส่งยาที่ร้านก็ร้อนแจ๋มาเลย อย่าเลยครับ อย่าไปส่งเสริม ร้านยาที่เป็นทั้งร้านยาและขายส่งด้วย

ถ้าจะซื้อยายี่ปั๊วควรซื้อร้านที่น่าเชื่อถือหน่อย อย่าเอาแต่ถูกอย่างเดียว ควรเป็นร้านที่มีระบบเก็บสต๊อกที่ขายส่งอย่างเดียว การจัดส่งมาถึงเรา ยาไม่ร้อน แต่จะให้ดี ควรไป Audit สถานที่ที่เราซื้อยาจากเขาบ้าง ไปดูเขาสิว่าร้านเขาเก็บยาที่จะมาส่งให้เรานั้นเก็บอย่างไร มีระบบ ระเบียบน่าเชื่อถือไหม อันนี้ก็สำคัญนะครับ ยาที่เราจัดให้ลูกค้าที่เป็นยาประจำร้าน ควรซื้อจากบริษัทโดยตรงดีกว่า ชัวร์กว่า ยาใหม่กว่า ไม่งั้นยามาถึงเราเสื่อมไปแล้ว

ขอหวนกลับสักนิด หลายๆเรื่องที่เขียนบอกคุยไป บางท่านเพิ่งมาอ่าน อาจจะไม่เข้าใจ อย่างเช่น รางสายไฟ มันเกี่ยวอย่างไร คงต้องไปอ่านช่วงต้นๆครับ ถึงได้มีหัวข้อที่บอกว่าพูดไปแล้วเรื่องอะไรไปบ้าง บอกทุกครั้ง พร้อมข้อความปลุกใจก็ต้องนำมาสอดแทรกทุกครั้ง เพื่อให้เข้าใจเจตนารมณ์ที่มานั่งเขียนอยู่นี้

การเก็บเครดิต CPE ก็เช่นกันครับ หลายคนก็คงต้องเก็บกันไป วันก่อนทำเพิ่มไปอีก 2 เครดิต จากวารสารเภสัชกรรมชุมชน นี่ยังรออีก 2.5 ในวารสารเภสัชกรรมโรงพยาบาล และอีก 1.5 ในวารสาร วงการยา วันก่อนผมบอกน้องๆในที่ประชุมไปว่าพี่น่ะทำไปร้อยกว่าเครดิตแล้ว แต่ที่ขึ้นใน CCPE เพียง สี่สิบกว่าเอง น้องๆเภสัชร้องหวือกันหมด ก็วัยขนาดนี้ยังแอคทีพเลย เด็กๆรุ่นใหม่ๆ ต้องแอคทีพเฉื่อยไม่ได้นะครับ

วันก่อนไปดู CPE Express ดูเพื่อนๆที่เรียนมาใกล้ๆกันก็ได้ใบประกอบโรคศิลป์ใกล้ๆกัน เพื่อนที่มันรับราชการมันไปอบรมบ่อย ปาเข้าไปร้อยกว่าเครดิต มีเพื่อนบางคนเป็นศูนย์ มันย้ายไปทำอาชีพอื่นนอกวงการไปซะแล้ว

วันนี้เอารูป Tablet Cutter มาให้ดูนะครับ เคยไหมครับที่ต้องแบ่งยาเม็ดให้คนไข้ ที่ร้านผมน่ะประจำ โดยเฉพาะ HCTZ ผมจะแบ่งใส่ซองยาสีชาให้เลยครับ จริงๆแล้วนอกจากถาดนับเม็ดยา Spatula หรือ Spoon ก็ต้องแยกกลุ่มยานะครับ ผมมีเพิ่มก็ Forcept แยกกลุ่มยาเหมือนกัน คงไม่ใช้มือหยิบเม็ดยานะครับ คนไข้จะดูไม่ Professional ควรใช้ Forcept คีบยาแทน ส่วน Tablet Cutter คงแยกเฉพาะ General เป็นหลัก ยกเว้นจะมียาหักครึ่งในกลุ่มอื่น

อีกอย่างคงต้องมีแปลงเล็กๆ หรือพู่กัน ปัดฝุ่นใน Tablet Cutter หลังใช้เสร็จ นี่ก็ต้องแยกกลุ่มยาเช่นกัน เดี๋ยว Contaminated กัน

Tablet Cutter มีหลายแบบ อย่างที่มี Safety Lock จะดูดีหน่อย ถ้าดูมุมล่างสุดใกล้ตัว จะมีพลาสติคเป็น Safety Lock เวลาใช้ต้องกดถึงจะง้างออก ป้องกันเด็กเปิดเล่น พวกเอาไปงับนิ้ว นิ้วขาดแน่ๆ มีรูปวิธีใช้แนบมาให้ดูเล่นครับ และเมื่อตัดเม็ดยาแบ่งครึ่งแล้วจะมีที่เก็บเป็น Storage Compartment ก็จะดีหน่อย นี่เป็นสิ่งละอันพันละน้อย เก็บมาฝากครับ

ไปแล้วล่ะครับ เห็นควรแก่เวลา

สวัสดี จาก ภก. Sigkaman
แนบไฟล์
Tablet Cutter 1.jpg
Tablet Cutter Show 1.JPG
Tablet Cutter Show 1.JPG (5.34 KiB) เปิดดู 20696 ครั้ง
Tablet Cutter Show 2.JPG
Tablet Cutter Show 2.JPG (5.03 KiB) เปิดดู 20689 ครั้ง
Tablet Cutter Show 3.JPG
Tablet Cutter Show 3.JPG (5.35 KiB) เปิดดู 20702 ครั้ง
Tablet Cutter Show 4.JPG
Tablet Cutter Show 4.JPG (5 KiB) เปิดดู 20683 ครั้ง
Tablet Cutter Show 5.JPG
Tablet Cutter Show 5.JPG (5.57 KiB) เปิดดู 20697 ครั้ง
Sigkaman-2

โพสต์โดย Sigkaman-2 » 23 ก.ค. 2008, 15:27

กลับมาแชร์ไอเดียร์ สานต่อปณิธาน

? ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน ?

1. การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2. การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3. การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี
5. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6. การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7. การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8. จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9. การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10. การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11. ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12. การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13. การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
14. การปลูกจิตสำนึก และ การรณรงค์ให้ใช้คำนำหน้านาม ภก. และ ภญ.
15. ศักดิ์ศรีของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
16. การทำ Barcode เอง เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
17. การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
18. Professional Look จะดีหรือไม่ดีดูที่ การแต่งตัวของเภสัชกร และ สภาพแวดล้อมโดยเฉพาะหน้าร้านของร้านยา
19. การรายงานผลข้างเคียงจากการใช้ยาของร้านยา
20. การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
21. สภาฯ ขอความร่วมมือ ในการพิจารณาการจ่ายยาพวก Diphenhydramine และ Promethazine
22. การยกเลิกทะเบียน ยารูปเม็ด แบบแปลกๆ
23. การซื้อยาปฏิชีวนะใช้เอง ในร้านยา
24. การติดเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิภายในร้าน
25. การไป Audit Supplier โดยเฉพาะยี่ปั๊วที่ขายส่งโดยเฉพาะ หรือ ร้านยาทั่วไปที่พัฒนาเป็นร้านขายส่ง
26. การแยกกลุ่มของใช้ที่ใช้ในร้านยาเพื่อป้องกัน Contaminated โดยเฉพาะกลุ่มยาที่คนแพ้ง่าย
28. ตัวอย่างรูปแบบ Tablet Cutter ตัวอย่างการใช้

21. การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
22. การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

บารมีและเครดิตของวิชาชีพปัจจุบัน เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนสร้างไว้ อย่าให้คนรุ่นหลังเรา ว่าเราได้ เหมือนกับที่เราว่า และท้อใจกับสิ่งที่เป็นผลพวงและเกิดในปัจจุบัน สามัคคี ช่วยๆกัน ให้กำลังใจกัน วิชาชีพนี้จะค่อยๆดีขึ้น พัฒนาขึ้น

อย่าถามว่า วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน แต่ควรถามว่า ท่านให้อะไร แก่วิชาชีพนี้มากกว่า

ในชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน การพัฒนาร้านยาให้เป็นร้านยาคุณภาพ ถือว่า ได้รับใช้วิชาชีพเภสัชทางหนึ่ง การได้รับการรับรองให้เป็นร้านยาคุณภาพ ก็เปรียบเสมือน การได้รับใบปริญญาทางวิชาชีพ ของการเป็นเภสัชกรชุมชนอีกหนึ่งใบ

ไปร้านยาถามหาเภสัชกร และให้เภสัชกรจัดยาให้

การมีทัศนคติที่ดีในการทำงาน มองโลกในแง่ดี มีใจรักในงานที่ทำ ชีวีตมีสุข ร้านยามีการพัฒนา

ตัวเองไม่เคยคิดว่า การให้ จะต้องแลกกับ การได้รับ เราควรทำให้ทุกวันเป็นเหมือนวันสุดท้ายของชีวิต เพราะนั่นแปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้ดีที่สุด เพราะไม่มีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวอีกต่อไปแล้ว

สวัสดีครับ วันนี้ว่างตอนบ่าย แวะมาคุยสักหน่อย

วันนี้จะคุยเรื่องพื้นๆ พร้อมเปิดเพลงให้ฟังเช่นเคย เพลงใน Album Golden Memories ก็มีหลายเพลงที่เป็นเพลงสากล
ก็เพิ่งเอามา Rip ลงเครื่อง ฟังบ่ายๆก็เพราะดี เช่น Sad Movies หรือ The End of The World

แต่ละวันเวลาจ่ายยา เราคงต้องนับเม็ดยา ปัจจุบันก็คงใช้ถาดนับเม็ดยา บ้านเรานิยมใช้สแตนเลส
วันนี้ลองไปดูตัวอย่างในต่างประเทศ และก็เทคโนโลยีด้านนี้ เขาพัฒนาไปถึงไหน

แต่ก็นั่นแหละครับ ขึ้นกับ ปริมาณงานด้วย ถ้าไม่มากก็คงไม่ต้องใช้เครื่อง หรือแม้แต่การใช้เครื่องชั่งที่บอกเป็นจำนวนวัตถุ หรือจำนวนเม็ดได้
และอีกอย่างเราถนัดแบบไหน ไอ้ที่นับเม็ดยาสามเหลี่ยม บางคนก็อาจไม่ถนัด

เฉพาะถาดนับเม็ดยา บ้านเรามีทางเดียว บางอย่างมี 2 ทาง 3 ทาง แต่เขามักจะใช้พลาสติกมองเห็นเม็ดยาได้

สำหรับช่องเสียบ Spatula บางอันจะทำเป็นช่องวาง Spatula ท่านๆทั้งหลาย ปกติวางบนถาดนับเม็ดยาเฉยๆ ใช่ไหมล่ะ
อย่าเลยครับ ถ้าให้เรียบร้อย สวยงาม เสียบเข้าช่องระหว่างฝาโค้งกับตัวถาด ก็เสียบเก็บ Spatula ได้แล้ว ซึ่งผมทำประจำ
นับเม็ดยาเสร็จ ตะหลบฝามาครอบ และเสียบ ไม้กวาดเม็ดยา เป็นแนวตั้ง ดูเรียบร้อย ไม่หลุด นี่เป็น Pharmacy Tip ที่แชร์ไอเดียร์ เก็บมาฝาก

ส่วนเครื่องมือที่เป็น เครื่อง หรือ Robot คงต้องใช้ใน โรงพยาบาล แต่ต่างประเทศเป็น Refill ส่วนใหญ่จึงทำได้ แต่นำมาให้ดูเป็นไอเดียร์ว่า เขาพัฒนาไปถึงไหนแล้ว บ้านเราคงอีกไกล

วันนี้ดูรูปเป็นหลักนะครับ เดี๋ยวจะไปจัดงานในร้านต่อ

สวัสดีครับ จาก ภก.Sigkaman
แนบไฟล์
Tablet Count-เครื่อง6-1.jpg
Tablet Count-เครื่อง6.jpg
Tablet Count-เครื่อง6.jpg (101.1 KiB) เปิดดู 20052 ครั้ง
Tablet Count-เครื่อง8.jpg
Tablet Count-เครื่อง8.jpg (7.94 KiB) เปิดดู 20029 ครั้ง
Tablet Count-เครื่อง9.jpg
Tablet Count-เครื่อง9.jpg (17.4 KiB) เปิดดู 20029 ครั้ง
Tablet Count-ชั่ง1.jpg
Tablet Count-ชั่ง1.jpg (5.9 KiB) เปิดดู 20015 ครั้ง
Tablet Count-ชั่ง3.jpg
Tablet Count-ชั่ง3.jpg (8.32 KiB) เปิดดู 20016 ครั้ง
Tablet Count-สามเหลี่ยม1.jpg
Tablet Count-สามเหลี่ยม1.jpg (7.9 KiB) เปิดดู 20005 ครั้ง
Tablet Count-สามเหลี่ยม5.jpg
Tablet Count-สามเหลี่ยม5.jpg (20.81 KiB) เปิดดู 20012 ครั้ง
Tablet Count-สามเหลี่ยม6.jpg
Tablet Count-สามเหลี่ยม6.jpg (4.95 KiB) เปิดดู 19998 ครั้ง
Tablet Count32-P.JPG
Tablet Count32-P.JPG (16.64 KiB) เปิดดู 19995 ครั้ง
Tablet Count27-P.JPG
Tablet Count27-P.JPG (9.12 KiB) เปิดดู 19984 ครั้ง
Tablet Count39-P.JPG
Tablet Count39-P.JPG (11.48 KiB) เปิดดู 19998 ครั้ง
Tablet Count2-P.JPG
Tablet Count2-P.JPG (7.79 KiB) เปิดดู 19974 ครั้ง
Tablet Count24-P.JPG
Tablet Count24-P.JPG (23.57 KiB) เปิดดู 19958 ครั้ง
Sigkaman-2

โพสต์โดย Sigkaman-2 » 23 ก.ค. 2008, 15:48

กลัวดูรูปไม่จุใจ ส่งมาให้เพิ่ม
แนบไฟล์
Tablet Count26.jpg
Tablet Count12.jpg
Tablet Count12.jpg (12.86 KiB) เปิดดู 19948 ครั้ง
Tablet Count8.jpg
Tablet Count4.jpg
Sigkaman-2

โพสต์โดย Sigkaman-2 » 23 ก.ค. 2008, 15:50

อันนี้ มองเห็นที่เสียบ Spatula ข้างๆถาดชัดๆ
แนบไฟล์
Tablet Count6-P.JPG
Tablet Count6-P.JPG (25.47 KiB) เปิดดู 19920 ครั้ง
Sigkaman-2

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 24 ก.ค. 2008, 13:16

รูปสวยมาก ถาดยาน่ารักดีคะ
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย Sigkaman-2 » 24 ก.ค. 2008, 20:49

21. สภาฯ ขอความร่วมมือ ในการพิจารณาการจ่ายยาพวก Diphenhydramine และ Promethazine
22. การยกเลิกทะเบียน ยารูปเม็ด แบบแปลกๆ
23. การซื้อยาปฏิชีวนะใช้เอง ในร้านยา
24. การติดเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิภายในร้าน
25. การไป Audit Supplier โดยเฉพาะยี่ปั๊วที่ขายส่งโดยเฉพาะ หรือ ร้านยาทั่วไปที่พัฒนาเป็นร้านขายส่ง
26. การแยกกลุ่มของใช้ที่ใช้ในร้านยาเพื่อป้องกัน Contaminated โดยเฉพาะกลุ่มยาที่คนแพ้ง่าย
28. ตัวอย่างรูปแบบ Tablet Cutter ตัวอย่างการใช้
29. ตัวอย่างการนับเม็ดยาด้วย Pill Counter รูปแบบต่างๆ

การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

สวัสดีครับ วันนี้วุ่นทั้งวัน ยามาส่ง มัวจัดยาเข้าร้าน
ใกล้ปิดร้าน เหนื่อยๆ เปิดเพลงเบาๆ และแวะมาคุยสักหน่อย

ผมสายตายาว เวลาจะดู ตัวเลข Lot No และ Exp Date ผมต้องใช้แว่นขยาย
กำลังจะบอกว่าไม่ชอบจริง Product ที่ตอกเลขดังกล่าวแบบตัวบุ๋ม ไม่ใช้หมึกพิมพ์ มองยากมาก บางบริษัทตัวเล็กมาก
น่าจะแจ้งไปทาง กองควบคุมยา กรุณาช่วยแจ้งให้ผู้ผลิตตอกเลข Lot และเลขอื่นๆให้อ่านง่าย ไม่ใช้แบบรอยบุ๋ม หรือตัวเล็กไป
ยกตัวอย่าง Benadryl หรือยาของ บ.ไทยนคร หรือ Counterpain ผมน่ะต้องแกะกล่อง เข้าไปดูที่ขวด ที่หลอดประจำ มองยาก
ฝากผู้ที่พอจะคาบข้อติงไปบอกให้หน่อย ก็แล้วกัน สงสารคนแก่ และเดี๋ยวนี้จำเป็นต้องลงรายละเอียดใน Software ควบคุมยาหมดอายุในร้าน

วันนี้ ผมฝากรูปที่บอกไปว่า เวลานับเม็ดยาด้วย Spatula แล้วเก็บยังไง เอารูป ตั้งใจถ่ายเมื่อเช้า มาประกอบความเข้าใจ

และเอารูป ถาดนับเม็ดยา 2 ชั้น มาฝาก

และก็รูปถาดที่สวยๆ มาฝาก Sukanya เพิ่มเติมโดยเฉพาะ พร้อมอุปกรณ์ที่แบ่งกลุ่มการใช้ ดังที่ทราบๆกันดีอยู่แล้ว

มีอีกอย่างครับเวลาผสมยา Dry Syrup พวกคุณๆใช้อะไรกันครับ เทน้ำจากขวดน้ำดื่ม ดูๆไม่ Professional ครับ

นี่เลยครับ ใช้ Washing Bottle ถ้าไม่ทันใจ ตัดปลายให้รูใหญ่ขึ้นก็ได้ครับ

หรือจะใช้ Dispenser แล้วมาปรับปริมาตร หลังจากเขย่าให้ยาละลายหมดแล้ว
ปกติ Powder ละลายตัวปริมาตรลดลงครึ่งหนึ่ง จำเป็นต้องปรับด้วย Washing Bottle อีกที

มีตัวอย่างห้องยาเมืองนอกเขาใช้ Dispenser ติดผนัง กะปริมาตรไว้เลย แต่ต้องเช็คเผื่อปริมาตรเวลายาละลายหมดแล้วจะได้ปริมาตรพอดี

ก็พยายามหาอะไร ใหม่ๆมาเสนอ เพื่อเป็นไอเดียร์ บางอย่างมีประโยชน์ บางอย่างแค่ดูๆ ก็เป็นไอเดียร์ ที่พยายามหามาเล่าให้ฟังครับ

ด้วยความปรารถนาดี ตามเคยครับ ? ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน ? ปณิธานนี้ยังอยู่ในหัวใจนะครับ

ไปล่ะครับ
สวัสดี จาก ภก.Sigkaman
แนบไฟล์
dispenser3.jpg (15.7 KiB) เปิดดู 19772 ครั้ง
Dispenser2.jpg (16.93 KiB) เปิดดู 19771 ครั้ง
Tablet Count54.jpg
Tablet Count53.jpg
Tablet Count53.jpg (10.09 KiB) เปิดดู 19733 ครั้ง
Tablet Count54.gif
Tablet Count55.jpg
Tablet Count56.jpg
Tablet Count56.jpg (26.16 KiB) เปิดดู 19721 ครั้ง
Sigkaman-2

โพสต์โดย Sigkaman-2 » 25 ก.ค. 2008, 10:44

29. ตัวอย่างการนับเม็ดยาด้วย Pill Counter รูปแบบต่างๆ
30. ตัวเลข Lot No และ Exp Date บาง Product มองยาก
31. การผสมยา Dry Syrup ในร้านยา

การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

สวัสดีครับ วันนี้สบายๆแต่เช้า เมื่อวานกลับไปบ้านดูข่าวทั้งวัน ช่วงนี้บ้านเมืองเครียดๆ บางทีก็เบื่อดูข่าว

อย่ากระนั้นเลยครับ เช้าๆ อย่าให้อะไรก็ตาม มาทำให้ความสดใสแจ่มใสของบรรยากาศยามเช้านั้นเสียไป

นี่เลยครับ ฟังเพลง สากลที่ชื่นชอบเช้าๆ ฟังเพลง Country คิดถึงบรรยากาศเย็นๆ เช้าๆที่อเมริกา มีต้นไม้ออกจะใบแดงๆ สลับกับเขียวๆ ดูสดชื่น

เพลงกำลังเพราะครับ Devoted To You ?The Very Brother ??????????..

เมื่อวานทำภารกิจเสร็จไปหลายเรื่อง วันนี้เช้าเลยว่างสบายๆ

เมื่อวานเอาของใช้อะไรๆที่เขาใช้ในเมืองนอกมาแยบๆให้ดู ก็เสียดายนะ ตอนไปอเมริกา ไม่ได้สังเกตุร้านยาที่อเมริกาให้ละเอียด
ตอนนั้นไปที่ NIH ของ USA ที่ Washington ไปกับน้องๆ 3 คนที่กรมวิทย์

ไอ้น้องเภสัชเจ้าประคุณก็ไปรับปากพวกๆที่กรมวิทย์ ฝากซื้ออาหารเสริมพวก Melatonin ที่ใช้กรณีทานกัน Jet Lag และ Insomnia
ไปดูร้านยาใหญ่เมือนกัน ถ้าจำไม่ผิดเป็น Pharmmore ตอนนั้นก็ไม่นึกว่าจะมาเปิดร้านยาเป็นของตัวเอง ถ้าไม่งั้นจะดูให้ละเอียดกว่านี้

แต่ Drugstore ที่อเมริกาขายอาหารเสริมเยอะ ยา OTC และเครื่องสำอางก็มีเยอะ ตอนนั้นที่ไปสิบปีแล้วได้มั้ง คุณๆแหม่มกำลัง In Trend แฟชั่นทาริมฝีปากคร้ำๆ มา present ที่เคาน์เตอร์

คราวนี้มาดูบ้านเรา ก็ขอแสดงความคิดเห็นเรื่องการขายอาหารเสริมในร้านยาซะหน่อย

ถ้าเป็นร้านยาทั่วๆไปที่ไม่ใช่เภสัชขายเองก็คงไม่ต้องคิดมาก เพราะอาหารเสริม กำไรดี วันๆคุณขาย LCH สักสิบกล่อง ยอดขายคุณก็พุ่งกระฉูดแล้ว
ก็อย่างที่บอกนะครับ ยอดขายมาก ขายของมีราคามาก บางครั้งกำไรก็ไม่มากตามยอดขาย

แต่อยากจะถามคุณๆเภสัชกรชุมชนท่านนั้นว่า เวลาคุณแนะนำประชาชนที่มารับบริการ คุณพูดได้เต็มปากไหมครับ ว่าทานแล้วดี ได้ผล
ทั้งๆที่ อย รณรงค์ให้ประชาสัมพันธ์ไปว่า อาหารเสริมไม่ใช่ยารักษาโรค บางครั้งโฆษณาเกินจริง

นี่ถ้าคุณแนะนำเขาไป ไอ้ที่เขาเชื่อ เพราะเขาศรัธทาคุณ และถ้าเขาทานแล้วไม่ได้ผลตามที่คุณแนะนำไป มาบอกคุณ แล้วคุณรู้สึก Guilty ไหมครับ

มันจะทำให้ เครดิตของความเป็นเภสัชกรของคุณลดลงไหมครับ และถ้าพวกเหมาไปหมดว่าเภสัชร้านยาดีแต่ขายอาหารเสริม เพื่อให้ได้กำไรเยอะๆ
มันกระเทือนวิชาชีพไหมครับ

เหมือนกันครับ เหมือนกับพวกๆเภสัชบางคน เอาอาชีพ หรือวิชาชีพ ไปพัวพันกับการขายตรง นี่นะแพทย์นะเขาว่าดีนะ เภสัชก็ว่าดีนะยังมาขายเลย
เอาความเป็นวิชาชีพมาเสริมมาแนะนำมาชักชวน หรือมาบรรยายให้พวกขายของ แถมออกเทปมาอธิบายความกันยกใหญ่

ก็เหมือนกับ แปรงสีฟันยี่ห้อหนึ่งที่ทันตแพทย์ใช้...............
เหมือนกันครับ คุณๆเภสัชก็อาจจะถูกซื้อตัว ไปเป็น Presenter เอาความเชื่อถือในวิชาชีพ ไปส่งเสริมการขาย
ก็เหมือนกับการเอาเครดิตของวิชาชีพเภสัชกรชุมชน ไปแนะนำผลิตภัณฑ์ว่าดี มันคุ้มไหมครับ
ก็พูดพูดอย่างนี้ก็เพียงแต่บอกว่า ขายได้ แต่เป็นลักษณะเรียกหา
อย่าใส่ความเป็นวิชาชีพ ความเป็นเภสัชที่พวกเรากำลังสร้างบารมีลงไปให้มันมากเกินเหตุนะครับ
ผมและอีกหลายหลายคนยังหวงวิชาชีพนี้อยู่ครับ
เงินมันสำคัญนักหรือครับ กับความเป็นเภสัชของคุณๆ กำไรมันมากนักหรือครับ
ไม่อดตายหรอกครับ ถ้าเราเป็นเภสัชกรที่ดี ดังพระราชดำรัสของพระราชบิดา ใช่ไหมครับ.........................เลือดวิชาชีพขึ้นอีกแล้ว

พูดแล้วเครียด ฟังเพลงครับ ..................Tom Dooly-----The Kingston Trio

วันนี้เขียนไป ฟังเพลงไป มีอาหารเช้า กล้วยน้ำว้าอบคล้ายกล้วยย่าง ทานเป็นอาหารเช้าที่คุณๆภรรยาทำไว้ให้ก่อนไปทำงาน เดี๋ยวเบรกว่าจะไปชงกาแฟสักถ้วย แหมดูช่างมีความสุขเนอะ...........

เริ่มเบื่อๆอาหาร วันๆทานๆก็ซ้ำๆ เบื่อ สงสัยมื้อเที่ยงต้มข้าวต้มอาหารอ่อนๆบ้าง เบื่อซื้อทาน
เขาบอกว่าถ้าคนเราไม่กินสักอย่าง สบายไปหลายสิบอย่าง จริงไหม วันๆก็ห่วงว่าวันนี้จะกินอะไร แม่ครัว แม่บ้านก็เบื่อ ไม่รู้จะหาอะไรให้ทาน มันซ้ำๆ
ดูสิๆ กินมาก็อ้วน สงสัยคงต้องทานน้อยลง ใช้พลังงานลดลง ไม่งั้นอยู่ร้าน พุงออก หรือตัวซีดเป็นจิ้งจก จิงไหมคุณๆเภสัชที่อยู่ร้านทั้งวัน

พักไปชงกาแฟสักถ้วยนะครับ.................ฟังเพลง Season in The Sun ไปพลางๆก่อนนะครับ ท่านผู้ฟังทางบ้าน.............................

กลับมาแล้วครับ พร้อมกาแฟหนึ่งถ้วย หอมจัง ก็สภากาแฟนี่ครับ ฟาร์มาคาเฟ่ ทานกาแฟไปคุยไปได้รสชาติ ทานไปตาลุกวาว ไม่ง่วง เหมือนทานยาม้าก็ไม่เชิง ........ฮิๆ เอาไหมล่ะครับ............ฮิ ฮิ

วันนี้ตั้งใจว่า มาคุยสักพักเดี๋ยวคงไปจัดการงานในร้าน ดูๆอะไรให้เรียบร้อย บ่ายๆว่าจะอ่านหนังสือสักหน่อย อย ส่งวารสารมาให้อ่านซะเยอะ........
Goodbye Jimmy Goodbye??..กำลังเพราะ แหมคุณร้องได้ไหมครับเพลงนี้
วันก่อนเพื่อนเอาโปรแกรมคาราโอเกะมาให้ Nick Karaoke บอกว่าถ้ามึงลงในคอมพิวเตอร์กิน Memory เยอะน่ะมึง มันจะใช้เวลานานกว่าจะติดตั้งเสร็จ แหมมีคาราโอเกะในร้านก็ดีเนอะ เครียดๆ วันไหนนึกสนุก ไม่มีลูกค้ามานั่งร้องคาราโอเกะหน้าคอมนี่ แหมคงจะสนุกดีนะ นี่หล่ะวิธีคายเครียดแก้เซ็งของเภสัชกรชุมชน วิธีหนึ่ง หรือคุณคุณว่าไง

อย่าเครียดนัก อย่าเครียดนัก ไม่ได้บอกคุณๆ แต่กำลังบอก niwat ผู้ซึ่งทำการเปลี่ยนแปลงโลก Pharmacafe ทั้งใบให้สดใส ทันสมัยอยู่
ด้วยข้อความที่แซวๆ เล่น ดังนี้
Re: จะสมัครเป็นสมาชิกห้องเภสัชกรผู้ประกอบการร้านยา แต่...
แต่.............กำลังจะมาบอกว่า แม้แต่ผมยังสมัครไม่เป็นเลย เพิ่งจะมาสังเกตุ สีของชื่อ เออเขาแบ่งกลุ่มด้วยเน้อ เพิ่งรู้นะเนี่ย

สงสัยเราอยู่หลังเขาเนอะ niwat จาก ภก.Sigkaman

ปล. อย่างผมนี่ต้อง Approved ก่อนไหมนี่
--------------------------------------------------
โดย niwat เมื่อ 23 ก.ค. 2008, 20:48

ให้สมัครตามนี้นะครับ viewtopic.php?f=39&t=21207

แล้วผมจะเอาข้อมูลบ้างส่วนไปกรอกใส่ Excel เพื่่อให้เพื่อนสมาชิกในกลุ่มดู เพื่อความสบายใจว่าใครเป็นใครครับ

niwat Administrator ลงทะเบียนเมื่อ: 27 ก.พ. 2006, 12:02 ที่อยู่: นิวัชเภสัช
------------------------------------------------------------------------------------------------
โดย Sigkaman-2 เมื่อ 23 ก.ค. 2008, 20:56 อ้าว แล้วตาแก่คนนี้ล่ะ niwat ต้อง approved เหมือนกันไหม คนล่ะ Username Sigkaman-2
โดย niwat เมื่อ 23 ก.ค. 2008, 21:00

Sigkaman-2 เขียน: อ้าว แล้วตาแก่คนนี้ล่ะ niwat ต้อง approved เหมือนกันไหม คนล่ะ Username

พี่น่าจะใช้ชื่อเดียวนะครับ แนะนำให้ใช้ชื่อแรกครับ มี -2 ดูยังไงก็ไม่รู้
อีกเรื่องครับ ผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญบอกมาว่า ชื่อแรก คือ Sigkaman จะแก้เป็น ภก.Sigkaman ให้พรุ่งนี้ครับ niwat Administrator
------------------------------------------------------------------------------------
โดย Sigkaman-2 เมื่อ 23 ก.ค. 2008, 21:06

niwat ภรรยาคนอื่น เขายังมี เบอร์ 1 เบอร์ 2 เลย สำรองไว้ไง ฮิ ฮิ ขำดี แซว niwat เล่น

-------------------------------------------------------------------------------------
เอามาให้อ่านเล่น ขำๆ ว่าแต่ว่า ผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ นั่นสิใครล่ะ niwat เอแล้วการที่ niwat ปฏิวัติ Forum ใหม่ได้รับความเห็นชอบจาก ผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ รึเปล่า

แหมที Forum ยังเปลี่ยนรูปโฉม ปะแป้งทาหน้าใหม่ได้เลย เราก็เปลี่ยนรูป ทาหน้าทาปากบ้างสิ เฮ้อไม่ใช่ ไม่ใช่ผู้หญิง ต้องบอกว่า แต่งตัวผูกเน็คไท ใส่สูตรใหม่บ้างสิ

ผมถาม Niwat ไปว่าเคยฟังเพลง River is no return ไหม ชีวิต คนเรา ผ่านแล้ว ผ่านเลย เรียกกลับไม่ได้ นี่แหละ สายน้ำไม่ไหลย้อนกลับ
เหมือนกับภาพยนต์ เรื่อง Gone with the wind

เหมือนกันครับ แต่ละปี อายุก็เพิ่มขึ้น จะเห็นได้ว่า Sigkaman ดูอายุของเภสัชกรที่รูป เมื่อถึงช่วงหนึ่งรูปเภสัชกรดูแก่ขึ้น ภก. Sigkaman จึงเป็นอย่างนั้น ดูแก่ขึ้นเห็นไหม

เดิมตั้งใจว่า Sigkaman-2 จะใส่รูปเภสัชกรแก่กว่านี้ แต่รูปถูกจำกัดขนาดไฟล์ เลยลงได้แต่กราฟฟิก Rx ไง

ไม่ใช่หรอก niwat เดี๋ยวเจ้าหนี้มาตามหนี้ มาดูข้อความที่ post ไว้ จะได้ตามไม่ทันไง ตัดตอนซะบ้าง แปลงร่างซะบ้าง ดูมันกระชุ่มกระชวย เหมือนเปลี่ยนชื่อใหม่ แต่งตัวใหม่ Freshy ดีออก เหมือนที่ niwat ปฏิวัติไง แต่ Admin จะต้องยุ่งยากหน่อยนะ ก็พวกไม่มีข้อจำกัดไม่ให้ลงทะเบียนใหม่นี่ไง เอทีหลังต้องลงเลขใบประกอบโรคศิลป์ด้วย ก็คงไม่ซ้ำเนอะ

อ้อพูดผิด เขาเรียกใหม่ว่าใบประกอบวิชาชีพ ตอนเจ้าอาจารย์เปิ้ลเขามาประเมินที่ร้าน เขาบอกว่าพี่ พี่ เปลี่ยนได้แล้ว เขาไม่ได้เรียกใบประกอบโรคศิลป์กันแล้ว เออสินะ เราไปอยู่หลังเขาซะนาน แถมวันก่อน ไปเช็คเครดิตเขาให้ลงเลขที่ใบประกอบวิชาชีพ 5 ตัว เรามันมีเลข 4 ตัว ไปลงถึงไม่ขึ้น เขาเลยให้แก้ไขมีเลขศุนย์อยู่หน้าถึง มีคะแนนเครดิตออกมา

นี่น่ะพูดเล่นสนุกๆไง niwat เออว่าแต่ว่า ผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ ใน Pharmacafe ใครหรือ และก็ที่นี่มีการปฏิวัติ ด้วยหรือ ไม่ข้าวจ๋าย ข้าวจาย....

เข้าเรื่อง เข้าเรื่อง พูดเล่นซะเรื่อย

วันนี้จะพูดถึง การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
สิ่งนี้มันเป็น Idle อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าจะบอกว่า เภสัชกรชุมชนก็ทำอยู่ประจำ แต่ไม่มี Record ก็คงถูก ความจริงถ้ามีการบันทึกเป็นกิจจะลักษณะ ทำเป็นแบบฟอร์มทำหนังสือจากร้าน เก็บเป็นบันทึกเข้าแฟ้ม ก็ดูจะเป็น Formal หน่อย และดูจะเป็นการยกระดับมาตรฐานของวิชาชีพเภสัชกรชุมชนทางหนึ่ง

เขียนส่งต่อ ไปโรงพยาบาลดีกว่านะ ผมแนะนำ อย่าเขียนว่า ส่งไปพบแพทย์เลย เดี๋ยวไปเข้าปากช้าง ของแพทย์พาณิชที่คลินิก
เอาเป็นว่า ในเรื่องนี้ เขาพูดกันยังไง Copy มาให้อ่านนิดหนึ่ง

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
อยากทราบแนวทางการส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยา ไปรพ. หรือ คลินิก
Post by boy 21 กันยายน 2548 15:30:37

Reply 1
เนื่องจากคนไข้ที่มาหาเราที่ร้านบางคนก็ไม่บอกข้อมูลแก่เราทั้งหมด จะเป็นเพราะว่าอายเราหรือไม่เชื่อถือความสามรถของเราก็แล้วแต่ ผมใช้วิธีง่ายๆคือแนะนำให้เขาไปพบแพทย์ จะเป็น ร.พ. หรือคลีนิกก็แล้วแต่สะดวก

ผมไม่ทำหนังสือส่งตัว เพราะ ไม่มั่นใจว่าข้อมูลที่ให้กับเรา จะตรงกับที่เขาจะบอกกับหมอหรือเปล่า เวลานี้คนเป็นเอดส์เยอะมากๆ บางคนติดเชื้ออะไรแปลกๆ กินยาแล้วก็ไม่หายทั้งที่ก็น่าจะหาย เราดูภายนอกไม่รู้หรอกว่าเขาเป็นเอดส์ และเขาก็ไม่อยากบอกใครว่าเขาเป็นโรคนี้
From เภสัชร้านยา 23 กันยายน 2548 09:05:45
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ผู้ถาม : บอย ส่งคำถามเมื่อ : วันจันทร์ ที่ 26 กันยายน 2548 เวลา 14 นาฬิกา 7 นาที

ผู้ตอบ : ชุติมา ลิ้มมัทวาภิรัติ์ อาชีพ : เภสัชกร
ที่ 1
รายละเอียด :
ถ้าเป็นอุบัติเหตุรุนแรงก็คงต้องให้ญาติรีบนำส่งโรงพยาบาลด่วน แต่อาจจำเป็นต้องมีการปฐมพยาบาลขั้นต้นอย่างถูกต้องก่อนส่งไป
หากเป็นโรคเรื้อรังที่เภสัชกรรักษาแล้วไม่หายสักที และจำเป็นต้องตรวจร่างกาย ด้วยวิธีที่ต้องให้แพทย์เป็นผู้ปฏิบัติ ก็จำเป็นต้องส่งโรงพยาบาลพร้อมประวัติการใช้ยาของคนไข้ที่ได้รับการรักษาจากเรา รวมทั้งข้อมูลรายละเอียดเกี่ยวกับโรค และอาการของคนไข้ที่จำเป็นต้องการรักษาต่อเนื่องก็ควรให้ไปด้วยเพื่อความสะดวกในการวิเคราะห์โรคและการรักษาของแพทย์
กรณีแบบฟอร์มยังไม่ได้กำหนด ชัดเจน ก็เขียนเองครับ ควรมีรายละเอียดของร้านเรา ตัวเรา และรายละเอียดที่เราต้องการบอกให้โรงพยาบาลทราบว่า ได้รับยาอะไรบ้างจากเรา และเหตุผลที่ควรส่งมาโรงพยาบาล ถ้าอยากได้ตัวอย่างที่ร้านพี่ ที่พี่ทำก็ส่ง E Mail มาขอได้ sigkaman@hotmail.com

ค้นเรื่องนี้ ค้นไป ค้นไป ไปเจอเพื่อนเก่า เดี๋ยวนี้เป็นคณะบดีคณะเภสัช ที่ ม.อุบล ไปซะแล้ว แหมเพื่อนเรา เดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปเยอะ เปลี่ยนบุคคลิกไปเลยต่างจากสมัยเรียน ดูสวยกว่าเก่า นี่แหละตัวจริงที่ผมขอยืมเล็คเชอร์มาถ่ายเอกสาร เป็น Tuter ของผมครับ สมัยเรียน เรียนเก่งมาก เบอร์หนึ่งของคณะ สมแล้วที่เป็นคนอุบล ทำงานที่นั่น ได้ข่าวทำโรงพยาบาลก่อน ไปเป็นคณบดี ว่างๆจะแวะไปเยี่ยม

เมื่อ 7-8 ปีที่แล้ว นั่งเครื่องที่ดอนเมืองแต่เช้ามึด ไปลงที่สนามบิน นั่งรถลีมูซีน เอาของไปถวายหลวงพ่อ วัดอะไร จำไม่ได้ วัดใกล้ๆสนามบิน ทางเข้าซุ้มเข้าวัดมีรูปปั้นช้าง 2 ตัว อยู่บนซุ้ม เวลาท่านเทศเสร็จ จะเขวี้ยงอาหารเป็นถุง ผลไม้เป็นลูกๆให้ญาติโยม ที่วัด โบสถ์เป็นรูปเรือสุพรรณหงส์ ไปเช้าๆ ทำบุญ บ่ายๆนอนที่ศาลา วัดอะไร ใครรู้บอกด้วยก็แล้วกัน เย็นๆให้รถลีมูซีนมารับกลับไปสนามบิน นั่งเครื่องกลับถึง กทม ดึก ไม่รู้นะเนี่ย ไม่งั้นไปเยี่นมพวกซะหน่อย

ถ้าจะไปขอนแก่นก็มีพวก ไปเป็น อาจารย์ที่นั่น อ.วิวรรทธ์ เจ้านี้ก็ active อยู่เสมอ ตั้งแต่ตอนเรียน วันก่อนประชุมเจอกัน ก็ดีใจ ไม่เจอนาน ดีนะมีพวกอยู่หลายจังหวัด สมัยก่อนมีซะเมื่อไหร่ล่ะ คณะเภสัช ม.ขอนแก่น

ว่างๆจะไปเยี่ยมพวกๆ Pharmacafe ตามจังหวัดต่างๆ ไปเยี่ยมที่ร้าน แบบถึงไหนนอนนั่นเลย ดีไหม

ดีไหม Harrison Ford ว่างๆจะไปเคาะประตูแบบไม่ให้รู้ตัวเลยที่พิษณุโลก

ยโสธรน่ะหรือ ต้องไปหา Sukanya ให้ได้เลย ดีไหม

และก็อีกหลายๆคน ระวังให้ดีนะ จะไปพบโดยไม่ให้รู้ตัวเลย เพชรบูรณ์ก็เถอะ จะไปปล่อยเต่าสักตัว ให้อายุยืนขึ้น.........ฮิ ฮิ

ไปหล่ะ จาก ภก.Sigkaman
Sigkaman-2

โพสต์โดย Sigkaman-2 » 29 ก.ค. 2008, 13:24

30. ตัวเลข Lot No และ Exp Date บาง Product มองยาก
31. การผสมยา Dry Syrup ในร้านยา
32. การขายอาหารเสริมในร้านยา
33. การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล

สวัสดีครับ หยุดไปหลายวัน
เช็คสต็อก เช็คไปหยุดไป ข้อมูลจำนวนสินค้าจะได้ Update ปีหนึ่งเช็คใหญ่สักที
แต่ถ้าเช็คย่อยก็เช็คประจำ คือ เวลาขาย หรือนำสินค้าเข้า ถ้าเห็นจำนวนสินค้ากับจำนวนจริงไม่ตรง ก็แก้เป็นแต่ละรายการ อย่างน้อยจะทำให้ความคลาดเคลื่อนของตัวเลข ไม่คลาดเคลื่อนนัก อย่าปล่อยเป็นการพอกหางหมูนะครับ คือ มีเวลาก็บริหารจัดการงานในร้านบ้าง อย่าอยู่เฉยครับ เดี๋ยวเซ็ง

ไม่ได้หลบไปไหนหรอกครับ ไม่ได้ไปพิษณุโลก หรือ ยโสธร หรือ เพชรบูรณ์ ดังที่พูดเล่นๆ แต่บางทีเอาจริงนะครับ
ถ้าจะไปน่ะหรือ ใกล้สุดเลยครับ Doraemon ใกล้ๆนี่เอง ไปกินหอยหลอดผัดฉ่า ร้านจินดา ริม แม่น้ำแม่กลอง ตีนสะพาน ร.2 ริมแม่น้ำแม่กลอง

ร้านยาคุณภาพที่แม่กลอง ร้านเม็ดยา ไอ้เจ้าน้องนี่ ก็รู้จัก เห็นตอนอยู่ที่ทำงานเก่า เห็นบอกว่า ตั้งใจลาออกมาเปิดร้าน เคยไปนั่งคุย เจ้าตัวบอกว่า พี่ ผมเอาจริง ตั้งใจมาเปิดร้านจริงๆนะ ไม่สนใจงานที่ทำเก่าแล้ว อยากลาออกมทำร้าน และได้เป็นร้านยาคุณภาพรุ่นแรกๆ พี่คุยๆกับคุณแม่เจ้าตัว คุณแม่ก็ยังเสียดายอยากให้ลูกทำงานที่เดิม ก็ภาพลักษณ์ของเภสัชกรชุมชนในสายตาของแก ก็คิดเปรียบเทียบกับร้านยาเดิมๆที่เคยเห็น

Doraemon ถ้าไม่สะดวก อยากคุย อยากดูการพัฒนาร้านยาของพี่ Sigkaman แวะมาได้นะที่นี่ ใกล้ๆ

ก็เช่นกัน เราก็อยากดูว่าร้านนั้นร้านนี้เขาทำอย่างไร บางคนรู้นะว่าเราก็เปิดร้าน กลัว ไม่อยากให้ดู บางทีคิดไปไกล คิดว่าเป็นคู่แข่ง ทั้งๆที่เป็นเภสัชกรอาชีพเดียวกัน ผมไปนั่งคุยกับพี่เภสัชบางคน คุยถึงน้องๆเภสัชที่มาเปิดใหม่ๆ ใกล้ๆ พูดๆไปแล้วดูๆแกจะคิดว่ามาแย่งแก ทั้งๆที่เป็นเภสัชกรรุ่นน้องๆ น่าจะส่งเสริมให้เภสัชกรรุ่นใหม่ๆเปิดร้านกันมากขึ้น มันดีต่อวิชาชีพของเราเอง กลับไม่คิดอย่างนั้น แต่ก็นั่นเถอะนะ บางทีก็น่าเห็นใจ ก็พวกเล่นมาเปิดกันซะใกล้ขนาดนี้ ก็ไม่เกรงใจกัน ไม่ดีเลย

จะเล่าให้ฟังตอนเปิดร้านใหม่ๆ ผมน่ะ ทุนไปกับการสร้างตึก ก็ปาทำตึกไป 3 ห้อง ไม่มากได้อย่างไร คือไม่ใช่อะไร อีก 2 ห้อง ให้เขาเช่า ตั้งใจเปิดเป็นร้านยา 1 ห้อง ตอนตกแต่งร้าน ก็ไม่ได้ลงทุนมาก ไม่ใช้ตู้กระจกอลูมิเนียม คือเราก็ไม่ชอบรูปแบบเดิมๆของร้านยา ชอบสมัยใหม่ แต่ทุนไม่มาก ก็อยากได้แบบเปลี่ยนแปลงได้ง่าย คือพูดตรงๆ ถ้าเลิกขายยา ก็นำชั้นไปทำอย่างอื่นได้ พอดีขับรถผ่านไปตามแนวถนน มีร้านทำเฟอร์นิเจอร์แบบไม้อัดที่ทำตู้เหมือนเฟอร์นิเจอร์สมัยใหม่ INDEX ก็เลยสั่งต่อเป็นตู้ชั้นๆ มาต่อกัน แต่เอาแบบกระดานอัดแน่นแข็งแรงหน่อย อาทิตย์เดียวเสร็จไม่แพง เคาน์เตอรก็ซื้อตู้กระจก 4 ใบแบบมีล้อเลื่อนมาประกบเป็นเคาน์เตอร์ตามยาว ซื้อปุ๊บได้ป๊บ ทันใจ

คราวนี้ยาเราก็สั่งไม่มาก สั่งยี่ปั๊วส่วนใหญ่ แถมขอกล่องเพื่อใช้ประกอบการตกแต่งร้าน ไม่พอเท่านั้น ไปขอกล่องเปล่า ขวดเปล่ามาตกแต่งร้าน ดูๆเหมือนมียาเต็มร้าน แต่ไม่มียาเท่าไหร่ ก็ทำอย่างนี้สักพัก พอเข้าที่ ของใหม่ก็แทนที่ขวดเปล่า กล่องเปล่า สิ่งนี้ช่วย Safe เงินส่วนหนึ่งในระยะแรก นี่เล่าให้ฟัง

สิ่งที่พูดนั้น เป็นเรื่องเก่า เอาหล่ะต่อจากนั้น ถ้าเราพัฒนาร้านมาโดยตลอดมาถึงจุดหนึ่ง คือ ได้รับการรับรองจากสภาแล้วว่า เป็นร้านยาคุณภาพ คุณจะ Show Off ร้านคุณอย่างไร ถึงจะถูกต้อง เหมาะสม

สิ่งแรกคุณต้องรู้ข้อกำหนดว่าคุณจะสามารถใช้ตราสัญลักษณ์ร้านยาคุณภาพได้อย่างไรบ้าง คุณก็ต้องทำตามนั้น
อันนั้นไม่ต้องบอกก็รู้ แต่สิ่งหนึ่ง เมื่อคุณประกาศให้ชาวบ้านเขาเห็นว่า ร้านคุณได้รับการรับรองว่าเป็นร้านยาคุณภาพแล้วนะ
ชาวบ้านไม่รู้หลอกว่ามันหมายความว่าอย่างไร ร้านยาคุณภาพเป็นอย่างไร ผมว่าสิ่งนี้แหละที่คุณต้องใส่ความพยายามในการประชาสัมพันธ์ให้มากขึ้น

คือว่าถ้าประชาสัมพันธ์ไปว่าร้านยาคุณภาพมีเกณฑ์อย่างไร มีข้อดีที่ต่างจากร้านทั่วไปอย่างไร ผลดีก็จะสะท้อนกลับมาที่ร้านคุณทางอ้อม
เราคงจะไม่สามารถประชาสัมพันธ์ไปในทางโอ้อวดให้มาใช้บริการที่ร้านเรามากขึ้นได้ แต่สามารถบอกได้ว่าร้านยาคุณภาพเป็นอย่างไรทำได้
หรืออาจจะเพิ่มความน่าเชื่อถือเข้าไปในการบริการ หรือ ผลิตภัณฑ์ ผ่าน Logo หรือข้อความตามความเป็นจริงที่ไม่โอ้อวดก็เป็นไปได้

อีกสิ่งหนึ่งที่ต้องระวังนะครับ การประชาสัมพันธ์แม้แต่ติด Logo ร้านยาคุณภาพที่หน้าร้านคุณ ร้านคุณจะเป็นที่เพ่งเล็ง คอยจับผิด คอยกระแนะกระแน๋จากร้านยาอื่นๆระแวกใกล้เคียง และจะเป็นที่วิพากษ์วิจารย์ในการประชุมชมรมร้านขายยา ร้านอื่นๆก็พยายามฟ้องไปทาง สสจ นะครับว่า สสจ ไปตรวจร้านคุณบ้างรึเปล่า ร้านคุณเป็นร้านยาคุณภาพได้อย่างไร เส้นรึเปล่า แถมบอกว่าเห็นลูกค้ามาบอกร้านเขาว่า ร้านคุณเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ ไม่เห็นจะถูกต้องเลย ดันให้ สสจ ให้มาตรวจสอบ เพราะฉะนั้น ร้านคุณต้องพยายามรักษา ความถูกต้อง ความดี และการมีมาตรฐาน ต่อไปนะครับ

ร้านผมน่ะ หลังจากได้รับการรับรองแล้ว ก็พยายามพัฒนาต่อ ไม่หยุดแค่ผ่านการประเมิน เพราะตั้งใจทำเพื่อเกียรติของวิชาชีพ ผมถึงบอกไงครับว่า การได้รับการรับรองให้เป็นร้านยาคุณภาพ มันเป็นกำลังใจ มันเป็นความภูมิใจ ที่กินไม่ได้ เปรียบเสมือนการได้รับใบปริญญาทางวิชาชีพ ของการเป็นเภสัชกรชุมชนอีกหนึ่งใบเท่านั้น หลังจากได้รับใบปริญญานี้แล้ว คุณจะทำดีมาก ดีน้อย ก็อยู่ที่ความตั้งใจของคุณเองต่อไป

แต่ก็อาจจะมีคนแย้ง ผมก็ทำดี ไม่จำเป็นต้องรับปริญญาใบที่สองนี้เลย ก็จริงครับ แต่ใครล่ะ จะรู้ว่าคุณได้เกณฑ์ตามหลักวิชาการ จะให้ชาวบ้านมาประเมินว่าคุณจ่ายยาให้เขา ทานแล้วหาย เพียงอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูหลายๆอย่างตามที่ร้านยาควรจะเป็น ก็ต้องเป็นหน่วยงานกลางที่รู้เรื่องและอยู่ในวงการ ก็พวกเภสัชด้วยกันไง ถ้าจะทำให้ผ่านเกณฑ์แล้วหยุด ก็คงไม่ต่าง แต่ถ้าผ่านเกณฑ์แล้ว ยังมุ่งมั่นต่อไป และดำรงมาตรฐานให้ยืดยาวต่อไปนั่นสิยากยิ่งกว่า

สิ่งต่างๆที่ได้พูดไปแล้ว เดิมตั้งใจ List ออกมาว่าอยากจะพูดอะไรบ้าง อยากจะแชร์ไอเดียร์อะไรให้ฟังบ้าง สิ่งเหล่านั้นก็ได้พูดจบแล้ว ถ้าจะค้นหาโดยการ Search ข้อมูลใน Google หรือ Search Engine ตัวอื่น ข้อความที่ได้พูด ได้เขียนไปแล้วนั้น ก็จะไปปรากฏเป็นสาธารณะ อาจจะเป็นประโยชน์ อ่านแล้ว บันเทิง และไม่บันเทิง จะมีประโยชน์หรือไม่มีประโยชน์ ก็เป็นเพียงการพูดคุยหรือแชร์ไอเดียร์ในสภากาแฟ ห้องของเภสัชกรร้านยา แห่งนี้ เท่านั้น

กระผมเภสัชกรผู้หนึ่งที่ทำหน้าที่เภสัชกรชุมชน พยายามแสดงออกและแชร์ทางความคิด ความรัก และการหวงแหนในวิชาชีพนี้ ไปสู่ทุกท่าน เรื่องสุดท้ายที่จะพูดก็หมดไปแล้ว

ก็ขอลาก่อน สวัสดี

Sigkaman-2

โพสต์โดย kumnungv » 29 ก.ค. 2008, 20:05

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำที่ให้ครับ :razz:
kumnungv

โพสต์โดย kb007 » 02 ส.ค. 2008, 00:55

H45 H45 H45 .... H36
kb007

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 05 ส.ค. 2008, 16:54

ขอบคุณพี่ Sigkaman ค่ะ ที่ช่วยเเชร์ไอเดียกัน

เปิดกระทู้ใหม่นำเสนอเรื่องๆอื่นๆกันอีกดีมั้ยคะ :lol:
sukanya_rx19
Global Moderator

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้