New Document

ปัญหาและจิตนาการของเด็กน้อย

เภสัชกรร้านยา

ปัญหาและจิตนาการของเด็กน้อย

โพสต์โดย เด็กอ่อนๆ » 25 เม.ย. 2008, 12:42

ตอนนี้ผมเป็นเภสัชใหม่พึ่งเปิดร้านยาเล็กๆ แล้วก็ทำงานราชการไปด้วย ผมเปิดร้านยาในเวลางานด้วยนะครับ ตอนนี้ผมสับสนไม่รู้ว่าผมทำถูกอ่ะป่าว ผมอยากอยู่ร้านตลอดเวลาเปิดเพราะในเวลาที่ผมไม่อยู่ก็มีคนมาซื้อยาอันตรายและก็ต้องขาย  แต่แถวๆที่ผมอยู่ มีทั้งร้าน ขย.2ที่ขายยาอันตราย มีทั้งร้านขย.1ที่ ไม่มีเภสัชอยู่ประจำเหมือนกับผม และก็ยังมีร้านขย.1แขนป้ายอีกร้านใหญ่ด้วย ผมอิจฉาร้านเหล่านี้(เลยเอามั้ง)  และถ้าผมอยู่เต็มเวลาก็ไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือป่าวหรือสู้เขาได้ไหมยังไงก็ต้องแชร์ลูกค้ากันอยู่ดีเราร้านเล็กด้วย  ผมรู้ว่าผมเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้วิชาชีพนี้อ่อนแอลงเรื่อยๆ แต่ผมก็ต้องกินต้องอยู่  เภสัชเราร้านยาน่าจะเป็นจุดแข็ง แต่กลับทำให้เป็นปมด้วยยังไงไม่รู้  ผมอยากให้  ขย.2ขายยาแผนปัจจุบันเฉพาะยาบรรจุเสร็จที่ไม่ใช่ยาอันตรายหรือยาควบคุมพิเศษจริงๆ.. ขย.1เปิดขายต้องมีเภสัชอยู่ตลอดเวลาเปิดเพราะถ้าไม่อยู่ยังไงยาอันตรายก็ขายอยู่ดีถ้าไม่อยู่ต้องปิด เอาจริงๆนะครับไม่ใช่มีอยู่เฉพาะตัวหนังสือ ถ้ามีนโยบายประกาศตูมเดียวกำหนดให้ได้อย่างนี้ผมว่าประโยชน์จะเกินขึ้นกับทั้งตัวเภสัชและประชาชนทุกคน แก้ปัญหายาหลายๆอย่างให้มันหมดไป ทำให้วิชาชีพเราเข้มแข็งขึ้น ผมก็จะได้ลาออกจากราชการมาเปิดร้านจริงๆซะที  หรือไม่ก็จะเปิดเฉพาะเวลาเลิกงาน จะได้อยู่อย่างรู้สึกผิดเหมือนตอนนี้ แต่ถ้ามันเป็นอย่างนี้อยู่ผมก็อยู่อย่างนี้แหละ  ถ้า เจ้าหน้าที่ทุกคนเอาจริงมีนโยบายจากผู้ใหญ่เข้มจริงๆ เด็ดขาด ผมว่าทำได้นะครับ คิดว่าเกือบทุกพื้นที่น่าจะรู้ว่าแต่ละร้านเป็นอย่างไรขึ้นอยู่กับจะทำและกล้าไหม ผมไม่เริ่มก่อนนะครับผมไม่ยอมเสียเปรียบใคร  ทุกร้านต้องพร้อมกัน  และไม่ใช่ทำแค่เขียนเสือให้ช้างกลัว เด็กประสบการณ์น้อยจึงอยากจะเรียนปรึกษาพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ว่าสิ่งที่ผมฝันจะเป็นจริงได้ไหมและเมื่อไรครับ  และผมทำถูกไหมครับ คิดผิดอ่ะป่าว  ขอบคุณครับ
เด็กอ่อนๆ

Re: ปัญหาและจิตนาการของเด็กน้อย

โพสต์โดย apotheker » 25 เม.ย. 2008, 12:56

ถ้าเป็นไปตามที่GPPกำหนด ซึ่งประกาศใช้ไปแล้ว สิ่งที่น้องต้องการเห็นจะเป็นจริงใน 8ปีครับ ร้านขายยาทุกร้านจะมีเภสัชกรประจำ
มีมาตรฐานการให้บริการตามแบบที่กำหนดไว้ในGPP(good pharmaceutical practice)
แต่ผมเกรงว่าถึงเวลานั้น ร้านยากว่า80%ของบ้านเราก็คงเป็นร้านเชนสโตร์ อย่าง บูท วัตสัน เอ๊กซ์ตร้า แล้วเภสัชอย่างเราๆก็คงเป็นเพียงลูกจ้างในร้าน
ที่ต้องขายยา เชียร์ยา ตามคำสั่งของ บริษัทชั้นนำเหล่านั้น เหมือนที่เห็นกันอยู่ในเมืองใหญ่ๆขณะนี้ :wink:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: ปัญหาและจิตนาการของเด็กน้อย

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 25 เม.ย. 2008, 17:36

อีกแปดปี รอไหวๆ สู้ๆ  :wink:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้