New Document

รณรงค์ ลบป้าย "ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา" หน้าร้านยา

เภสัชกรร้านยา

Re: รณรงค์ ลบป้าย "ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา" หน้าร้านยา

โพสต์โดย apotheker » 21 ก.พ. 2008, 13:58

คนไข้ เอาโทนาฟหลอดนึง
เภสัช เป็นอะไรครับอาการเป็นยังไง
คนไข้ ยื่นมือที่เป็นคอนแทคเดอมาไตติสมาให้ดู
เภสัช ใช้ครีมทาแก้แพ้ดีกว่านะครับ หยิบยามาให้ดูอธิบาย บราๆๆ
คนไข้ ไม่เอาอะ ไม่เคยใช้ เอาโทนาฟ เคยทาแล้วหาย

คนไข้ เอาทีซีแผงนึง
เภสัช เป็นอะไรครับ
คนไข้ มดลูกอักเสบ
เภสัช อาการเป็นไงครับ
คนไข้ บราๆๆๆ (อาการดิสเมนโนเรีย)
เภสัช เอาตัวนี้ไปกินดีกว่าครับ หยิบ เมเฟนนามิก500มก.มา
คนไข้ ไม่เอาเอาทีซีแหละ เคยกินแล้วหาย นี่ๆเห็นไหมที่กล่องเขียนมดลูกอักเสบ

ไม่เห็นเหมือนlittle bean บอกเลย สงสัยเภสัชหน้าตาไม่ดี :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

Re: รณรงค์ ลบป้าย "ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา" หน้าร้านยา

โพสต์โดย little bean » 21 ก.พ. 2008, 14:46

สงสัยหนูพูดไม่หยุดมั้งพี่ คนไข้เถียงไม่ทัน  - -'
คนที่ไม่ยอมเปลี่ยนก็มี เค้าจะบอกประมาณว่าพี่เค้าใจ แต่ คนฝากมาซื้อต้องไปถามเค้าก่อน
คนนึงมาเอายาล้างไต ก็พูดไปตั้งนาน พอพูดจบ คนไข้บอก สรุปที่ร้านไม่มีใช่มั้ย แล้วก็เดินไปร้านอื่น
แก้ไขล่าสุดโดย little bean เมื่อ 21 ก.พ. 2008, 14:54, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
little bean

โพสต์โดย Sigkaman » 22 ก.พ. 2008, 11:09

ถึงเวลารึยังที่จะต้อง - สงวนสิทธิ์อาชีพเภสัชกรชุมชน คือ การขอเปิดร้านยาเป็นของผู้ที่เป็นเภสัชกรเท่านั้น
ถึงเวลารึยังที่จะต้อง - บังคับให้มีใบสั่งยามาที่ร้านยา แพทย์เขียนใบสั่งยาขายยาเองไม่ได้ เหมือนในต่างประเทศ
ถึงเวลารึยังที่จะต้อง - ยกเลิกใบอนุญาต ขย 2 ที่มีจำนวนทั่วประเทศมากกว่า ขย 1 เท่าตัว
ถึงเวลารึยังที่จะต้อง - มีเภสัชกรชุมชน ที่จบ 6 ปี เป็น Doctor of Pharmacy (Pharm D) มาปฏิบัติหน้าที่ทางวิชาชีพอย่าง 
  จริงจัง

เมื่อไหร่ถึงเวลานั้น เภสัชกรทุกคนอย่างพวกคุณๆ และตัวผม ซึ่งไม่รู้ว่าชาตินี้จะได้เห็นรึเปล่า คงจะนอนตายตาหลับซักที
Sigkaman

โพสต์โดย Pharcist » 27 พ.ค. 2008, 23:04

เราดิ...คนไข้ชอบมาขอซื้อ amoxy 1 แผง ถามไปถามมา บอกว่าเหมือนจะไม่สบาย แสบๆคอ พอดีเมื่อกลางวันไปเล่นน้ำทะเลมา    เราก็อธิบายถึงเหตุผลของการกินยาฆ่าเชื้อ  และคำแนะนำอื่นๆๆๆ  แต่คนไข้ไม่ยอมจะกิน amoxy ท่าเดียว  เถียงว่าก็กินมาตลอด หายทุกครั้ง เราก็แนะนำอีกหละ  สุดท้าย ถามเราว่า ตกลงจะขายมั้ยยานะ เราก็น่ะ .....ตอบง่ายๆๆๆ..........ไม่ขายค่ะ  เพราะคุณไม่มีความจำเป็นต้องกิน amoxy เลย คุณแค่รู้สึกไม่สบายตัว เนื่องจาก วันนี้ไปตากแดด เล่นน้ำมาทั้งวัน กินน้ำทะเลเข้าไปบ้าง เดี๋ยวกลับไปนอนพัก ดื่มน้ำเยอะ พรุ่งนี้ก็ดีขึ้นแล้วค่ะ ยังไม่ต้องกินยาให้สิ้นเปลืองเงินหรอกค่ะ แต่ ถ้าอีก2-3 วันไม่ดีขึ้นให้ไปหาหมอน่ะ          เลยโดนค่ะ....ร้านยาบ้าไรไม่ขายยา ซื้อที่ไหนๆเค้าก็ขาย แต่ร้านนี้ไม่ยอมขาย  ...เราเลยได้แค่ยืนอมยิ้ม...ค่ะ  สั้นๆๆๆ :P :roll: :roll: :roll: :roll: :idea:
Pharcist

โพสต์โดย rinko » 28 พ.ค. 2008, 08:49

ถ้าเจอประเภท เอาเม็ดเดียวก็พอ เดี๋ยวก็หาย หรือ เอาแค่คลายกล้ามเนื้อ มันไม่ได้ปวดซะหน่อย อย่างเดียวก็ได้ จะถามแล้วยิ้มแบบเชือดๆว่า  เวลาไปหาหมอเคยบอกหมออย่างนี้ไหมคะ คนไข้จะตอบทุกคนว่าไม่เคย ก็จะถามกลับเลยว่า นั่นน่ะสิคะ เพราะยาที่คุณจะเอาอย่างเดียวเนี่ยมันไม่หาย ก็ต้องใช้ร่วมกันเนี่ยแหละค่ะ เพราะฉะนั้นต้องกินให้ครบค่ะ หรือ ถ้าเจอประเภท เพื่อนกินแล้วบอกว่าดี ก็จะถามกลับเลย ว่าเป็นเหมือนเพื่อนเหรอ แขนข้างเดียวกันป่ะ อ๋อ แขนเหมือนกันเปี๊ยบเลยเหรอ อันเดียวกันเลยเหรอ คนไข้ก็จะตอบเหมือนๆกันอีกว่า คนละอันกันค่ะ เราก็ตอบเลยว่า ก็นั่นน่ะสิค่ะ แขนก็คนละเจ้าของแล้ว จะกินยาเหมือนกันได้ไง ในเมื่อมันคนละอาการกัน คนไข้ส่วนใหญ่ไม่กล้าโวยวายต่อ น้อยมากที่จะกล้าถาม เพราะเภสัชโหด 5555

จริงๆจะดีมาก ถ้าคนไข้กล้าขอยาที่คิดว่าตรงตามอาการ เพราะนั่นถือว่าคนไข้ในกลุ่มประเทศที่เจริญแล้วทำกัน คือกล้าบอกว่าอาการเป็นอย่างนี้ นอกเหนือจากยาสำหรับอาการนี้ ไม่รับ แต่ประเทศที่ยังไม่เจริญ การศึกษาของประชาชนยังไม่สูงพอ ต้องใช้คนมีจริยธรรม และจรรยาบรรณสูงในการจ่ายยา เพราะคนไข้ไม่มีความรู้พอจะทราบว่าตนเองได้รับยาอะไร อันนี้ต้องแก้ที่ระบบค่ะ เฮ้อ พูดแล้วละเหี่ยใจ :(
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย colanarak » 29 พ.ค. 2008, 10:15

สิ่งที่ผมทำอยู่ตอนนี้คือ อยู่ร้านตลอดเวลาที่เปิดทำการ
ลูกค้าไม่โง่นะครับ ถึงเภสัชร้านนี้จะอายุน้อยกว่าหมอตี๋ร้านอื่น(25)
แต่เค้าดูออก(บางคนก็ไม่สน) และจะบอกต่อๆกันไป
เราก็จะได้ลูกค้ากลุ่มที่พอใจที่จะซื้อยากับเภสัชกรจริงๆ และเค้าห่วงสุขภาพตัวเองจริงๆ
แถวร้านผมมีร้านขายยาทั้งหมด10ร้าน ร้านผมเป็นร้านที่8ที่เพิ่งเปิด
หลายคนทัก(เภสัชด้วยกัน)จะอยู่ได้หรือ ร้านอื่นเปิดมา 10กว่าปีแล้วนะ
ผมพิสูจน์แล้วว่าได้ (ผมไม่ได้ทำงานที่รพ.นะ อยู่ร้านเต็มเวลา)

แล้วเชื่อไหมครับว่า 10 ร้านเนี่ย มีร้านผมร้านเดียวที่มีเภสัชกรขายยาเต็มเวลาจริงๆ
เคยพูดกับพี่สสจ.แล้ว(จังหวัดไหนคงรู้) แต่ก็ทำใจ เพราะพี่เค้าก็มี4ร้านที่แขวนป้าย

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจกันนะครับ ทำหน้าที่ตัวเองให้ดีที่สุดก็พอ สักวันลูกค้าจะเป็นผู้ตัดสินให้เราเอง
colanarak

โพสต์โดย apotheker » 29 พ.ค. 2008, 10:46

colanarak เขียน:
เคยพูดกับพี่สสจ.แล้ว(จังหวัดไหนคงรู้) แต่ก็ทำใจ เพราะพี่เค้าก็มี4ร้านที่แขวนป้าย

:shock: :shock: ทำให้ต้องไปเปิดดูเลยว่าคุณcolanarakอยู่จ.อะไร
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย Pharcist » 30 พ.ค. 2008, 13:37

:P :P :P
คุณ colanarak เหมือนเราเลยอ่ะ  ในละแวกเดียวกันรัศมี 1 กม. มีร้านขายยา 10 ร้าน เราเป็นร้านที่ 8 เหมือนกัน และก็มีร้านเราร้านเดียวที่มี เภสัชกรตลอดเวลาเปิดนะ ที่เหลือก็เด็กในร้านบ้าง บางคืนเจ้าของที่เป็นเภสัชก็แวะมา  นานๆๆเห็นนะ บางร้านก็ให้ญาติที่เป็นเภสัชเปิดให้ ขายยาหันไปเรื่อยๆๆๆๆ  แต่เราก็อยู่ได้นะ โอเคเชียวหล่ะ ไม่มีเคสไหนไม่ผ่าน drug couseling จากเรา คนที่รักเรานะเยอะ คนที่ไม่ชอบเราก็มี (พวกชอบซื้อยาล้างไต ยาชุด สารพัดยาผีบอก 5555) โดยเฉพาะลูกค้าต่างชาติ เค้า happy มาก  เราเองก็ happy ทำดีแล้วได้ดี  สู้ๆนะ เพื่อนๆๆพี่ๆๆ
Pharcist

โพสต์โดย Pharcist » 30 พ.ค. 2008, 13:51

:lol:
ส่วนเรื่อง ต้องไปร้องเรียนเรื่องแขวนป้ายกะ สสจ. เราปลงนานแล้ว เพราะเจ้าหน้าที่เองก็แขวนควบหลายร้านเชียว ยิ่งยุ่งก็เหมือนหาเรื่องให้ตัวเอง แค่เอารถไปจอดที่บ้าน (ห่างจากร้าน2 กิโล) ไม่ทันจอดรถ แฟนโทรมา ...สสจ.มาตรวจนะ...  สตาร์ทมอเตอร์ไซแทบไม่ทัน ขับรถมาแบบสั่นๆๆเลย ส่วนร้านอื่นๆเหรอ เปิดร้านมา 1 ปีกว่าบาง(5-6 ร้าน)ร้านยังไม่เคยเห็นหน้าเภสัชเลย เค้าก็อยู่กันสบายๆๆ สสจ.ทำไรได้ ทำไปก็โดนร้านตัวเองเหมือนกัน พึ่ง(พึ่งพากัน..ว่างั้น) ทุกวันนี้ก็เลยขอแค่ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด  เป็นเภสัชกรที่ดี ห่วงใยชีวิตเพื่อนมนุษย์ด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆๆก็พอ    รู้มั้ย???? ทุกๆคน เรามีความสุขมากเลย ทั้งๆที่เราต้อง จ่ายค่าเช่าที่ เดือนละ 20000 บาท สิ้นปีจ่ายอีก 150,00 บาท  เราก็ยังอดทน 
Pharcist

โพสต์โดย nnuutt_3 » 30 พ.ค. 2008, 13:57

Pharcist เขียน: :lol:
ส่วนเรื่อง ต้องไปร้องเรียนเรื่องแขวนป้ายกะ สสจ. เราปลงนานแล้ว เพราะเจ้าหน้าที่เองก็แขวนควบหลายร้านเชียว ยิ่งยุ่งก็เหมือนหาเรื่องให้ตัวเอง แค่เอารถไปจอดที่บ้าน (ห่างจากร้าน2 กิโล) ไม่ทันจอดรถ แฟนโทรมา ...สสจ.มาตรวจนะ...  สตาร์ทมอเตอร์ไซแทบไม่ทัน ขับรถมาแบบสั่นๆๆเลย ส่วนร้านอื่นๆเหรอ เปิดร้านมา 1 ปีกว่าบาง(5-6 ร้าน)ร้านยังไม่เคยเห็นหน้าเภสัชเลย เค้าก็อยู่กันสบายๆๆ สสจ.ทำไรได้ ทำไปก็โดนร้านตัวเองเหมือนกัน พึ่ง(พึ่งพากัน..ว่างั้น) ทุกวันนี้ก็เลยขอแค่ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด  เป็นเภสัชกรที่ดี ห่วงใยชีวิตเพื่อนมนุษย์ด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆๆก็พอ    รู้มั้ย???? ทุกๆคน เรามีความสุขมากเลย ทั้งๆที่เราต้อง จ่ายค่าเช่าที่ เดือนละ 20000 บาท สิ้นปีจ่ายอีก 150,00 บาท  เราก็ยังอดทน 

"เพราะเจ้าหน้าที่เองก็แขวนควบหลายร้านเชียว" ที่ไหนหรือครับ
ไม่ใช่ได้แค่ 1 ต่อ 1 หรือ
เภสัชศาสตร์..เราเป็นหนึ่งเดียวกัน..
nnuutt_3

โพสต์โดย Pharcist » 30 พ.ค. 2008, 20:43

:) :) :) :)
เออ...สื่อผิดอ่ะ...หมายความว่า เภสัช สสจ. เองก็เปิดร้านให้คนอื่นมาแขวนป้ายต้งหลายร้าน (2-3 มั้ง )  ระดับหัวหน้าด้วยดิ  (ทำไปได้ไง...)ก็เลยไม่ขอยุ่งเรื่องนี้ดีกว่า  จดหมายจากสสจ.เรื่องรณรงค์โน้นบ้าง นี่บ้าง ล่าสุดเรื่องยาแก้ไอ benadryl ส่งให้ทั้งที่ร้าน ฝากส่งที่บ้านมากะใครก็ไม่รู้ (ยังงงว่าส่งมาที่บ้านได้ไง ..ฝากมาด้วยนะ ไม่ได้ส่งทางไปรษณีย์ )  สงสัยเห็นร้านเราขายดีมั้ง เลยคิดว่าเราจะขายยานี้ให้วัยรุ่นแถวๆๆนี้ด้วย .......บอกตรงๆๆทุกวันนี้หยิบยาทั้ง benadryl , iyafin สารพัดกลุ่มพวกนี้ใส่ตู้ลิ้นชักเกลี้ยง ถ้าวัยรุ่นมาถามหา ก็พอดูออกว่าจะเอาไปทำอะไร ตอบสั้นๆๆ  ไม่มีขาย  แค่นี้จบ  ....ถ้ากรณีมีเคสที่จำเป็นต้องใช้จริงๆๆ(จากการซักประวัติ) ค่อยหยิบออกมา  เบื่อมากเวลาวัยรุ่นมาถามแบบนี้น่ะ.....
    " ยามายังพี่. ไก่มายัง  ,.."  ทำอย่างกะเราขายของผิดกฎหมายงั้นแหละ  แต่หลังๆๆนะ  ให้ผู้หญิงมาซื้อแทน.....ก็อดอยู่ดี....ชาตินี้ไม่ได้ขายยาพวกนี้ก็ไม่จนหรอก....เราว่านะ  :lol: :lol:
                                          :P :P :P  มีความสุขทุกครั้งที่คิดดีทำดี :lol: :lol: :lol:
Pharcist

โพสต์โดย sting19 » 31 พ.ค. 2008, 18:25

เภสัชกร ต่อให้อยู่ที่ไหน ใส่เสื้อผ้าอะไร ถ้าจิตใจยังเป็นเภสัชกร
ก็ยังคงเป็น........................
sting19

โพสต์โดย doraemon » 01 มิ.ย. 2008, 14:19

sting19 เขียน:เภสัชกร ต่อให้อยู่ที่ไหน ใส่เสื้อผ้าอะไร ถ้าจิตใจยังเป็นเภสัชกร
ก็ยังคงเป็น........................

ถูกต้อง .... การพูดและการตัดสินใจ เหตุผลในการใช้ยาคนไข้ฟังน่าจะรู้นะ
ไม่ค่อยได้ใส่เสื้อกราวน์ แต่จะพยายาม แหะๆ
doraemon

โพสต์โดย Pharcist » 01 มิ.ย. 2008, 18:41

apotheker เขียน:ไม่จริงหรอก ยังไงfirst impression ก็สำคัญ
ยิ่งลูกค้าขาจร เข้ามาคุยกับเราสักกี่นาทีกันจะรู้เข้าไปลึกถึงจิตวิญญาณความเป็นเภสัชกรได้ไง แต่ถ้าเค้ามาเจอครั้งแรก มีfirst impression ที่ดี ต่อไปเค้าก็จะมาอีก แล้วเราจึงสามารถแสดงความเป็นเภสัชกรให้ประจักษ์ได้ ที่ร้านมีบ่อยนะครับ ผมว่าร้านใครๆก็มี แต่จะสังเกตเห็นหรือเปล่า มาครั้งแรก ซื้อทิฟฟี่แผงนึง แต่ถ้าเค้าพอใจในprofessionnal lookของเรา ต่อไปเค้าก็มาอีก ทีนี้แทนที่เค้าจะมาซื้อทิฟฟี่แผงนึง เค้าอาจจะมาขอคำแนะนำเราก็ได้ ต่อไปเค้าก็จะเป็นคนกลุ่มที่เข้าใจบทบาทวิชาชีพเรา ซึ่งถ้าพวกเราช่วยกันเพิ่มคนกลุ่มนี้ให้มากขึ้นวันละคน2คน วิชาชีพเราก็จะพัฒนาไปมากขึ้นกว่านี้ เป็นที่ยอมรับของประชาชนมากกว่านี้

ใช่แล้ว first impression สำคัญ  อันนี้เรายอมรับ เราเองก็พยายามน่ะ ใส่เสื้อกาวด์ทุกๆวัน (แต่ส่วนใหญ่จะไม่ใส่มากกว่า  55 :  lol: :lol:)    แต่บางครั้งก็เบื่อเหมือนกัน  ร้านขายยาแถวนี้เกือบทุกร้าน (ไม่มีเภสัชกร) ให้เด็กขายยาใส่เสื้อกาวด์ ทำตัวเป็นเภสัชกรหลอกตานักท่องเที่ยวกันทั้งหาด  เราก็เลยไม่ใส่ซะเลย เพราะเราก็คิดเหมือนกันว่า เป็นเภสัชกร ถ้าเราทำหน้าที่เราได้สมบูรณ์แบบ อยู่ที่ไหน ใส่ชุดอะไร ก็ยังคงเป็นเภสัชกร  เราขอแสดงความเป็นเภสัชกรด้วยความสามารถในการดูแลและเอาใจใส่คนไข้ดีกว่า  เคยมีลูกค้าต่างชาติซึ่งเป็นลูกค้าประจำเราระหว่างที่เค้ามาเที่ยวเมืองไทยเป็นเดือน  มาหาเราที่ร้าน แต่วันนี้เราเปิดร้านตอนบ่าย ตกเย็นเค้ามาหาเราถือถุงยามา แล้วถามเราว่า แฟนเค้าท้องเสียกินยาเหล่านี้ได้มั้ย เราดูยาที่ได้มาทุกตัว  (คงไม่ต้องบอกนะว่ายาไรบ้าง สูตรสอนเด็กในร้านไง )  เราก็ซักอาการแฟนเค้า โอเคกินได้ แล้วก็อธิบายสาเหตุที่ต้องกินยาแต่ละตัวให้ฟัง เขียนฉลากวิธีการกินยาให้เค้าใหม่ พร้อมเงื่อนไข (ปกติที่ร้านจะใช้ซองซิปใสใส้ยาแล้วเขียนวิธีการกินยา ผลข้างเคียง ในฉลากสติกเกอร์ ที่เราสั่งทำมาเพื่อ print ฉลากยาออกจากคอม.นะ)  เค้าปลื้มมากเลย เค้าบอกเราว่าตอนเช้าเค้ามาหาเราแล้ว แต่ร้านปิด แฟนเค้าท้องเสียมาก เลยต้องไปดูร้านอื่นก่อน เค้าเล่าอีกว่าพอไปถึง เค้าบอกอาการให้ผู้ชายคนหนึ่งฟัง (ไม่ใช่เภสัชนะ เจ้าของร้าน เรารู้จักนะ ) ผู้ชายคนนั้นก็จัดๆๆยายื่นให้ แล้วไม่พูดไรเลย เก็บเงินค่ายา...ก็จบ  ลูกค้าเราบอกว่าผู้ชายคนนั้นต้องไม่ใช่เภสัชกรแน่นอน เพราะเค้าไม่พูดหรือถามอะไรลูกค้าเลย ต่างกะเราลิบลับ You are professional.  แค่นี้เราก็ดีใจแล้ว  ที่ลูกค้าเค้าชอบการปฎิบัติของเรา สรุปว่าวั้นนั้น เราไม่ได้เงินสักบาทจากลูกค้าเคสนั้น แต่เรามีความสุขมาก ........กว่าลูกค้าแต่ละเคสจะกลับประเทศ เค้าก็มาอุดหนุนเรา ปรึกษาเราได้เกือบทุกวัน .... เชื่อสิ..สักวันทุกคนจะเข้าใจคำว่า "เภสัชกร"อย่างแท้จริง ทุกวันนี้ ชาวบ้านที่นี่ น้องๆๆที่นี่ก็เข้าใจคำนี้เยอะ บางคนแค่เข้ามาปรึกษา เราก็ให้คำปรึกษาเค้าไป แต่นั่นก็ต้องใช้เวลานะ ไม่ใช่จะทำได้แค่วันสองวัน  :P :P :lol: :lol: :t_up: :crowngrin:
Pharcist

โพสต์โดย wanita_m » 30 มิ.ย. 2008, 11:26

จิงๆๆ ค่ะ เคยเจอเหมือนกัน
แต่ในร้านกลับมีแต่ผู้ช่วย แล้วใส่เสื้อกาวสั้น
ทำให้คนเข้าใจผิด
wanita_m

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้