New Document

เตือนภัยร้านยาค่ะ ระวังกันด้วยนะคะ (มันกลับมาอีกแล้ว)

เภสัชกรร้านยา

Re: เตือนภัยร้านยาค่ะ ระวังกันด้วยนะคะ (มันกลับมาอีกแล้ว)

โพสต์โดย mono » 03 พ.ค. 2008, 18:11

รู้สึกเดี๋ยวนี้โจรจะรู้ทันนะค่ะว่าพวกเราเริ่มรู้แล้วว่าเค้าเป็นโจร  คงต้องระวังตัวกันให้มากขึ้น  แล้วอีกอย่างคือช่วยกันติดรูปของโจรประจานหน้าร้านเลยค่ะ ถ้ามันเห็นรูปตัวเองที่หน้าร้าน ในร้านคาดว่ามันคงจะไม่หน้าด้านอยู่หรอกค่ะ  แล้วก้อีกอย่างนึงเพื่อความปลอดภัยอยากให้เพื่อนๆๆติดกล้องวงจรปิดไว้บ้างก้ดีนะค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mono

Re: เตือนภัยร้านยาค่ะ ระวังกันด้วยนะคะ (มันกลับมาอีกแล้ว)

โพสต์โดย colanarak » 12 พ.ค. 2008, 19:22

ที่ลพบุรีก็เคยโดน ปลายปีที่แล้ว
ร้านพวกๆกัน โดนไปหมื่นกว่าๆ

ให้มาดูรูปแล้วก็บอกว่าคล้ายๆ แต่พี่แกเคยบอกไว้ก่อนที่จะมาเห็นรูปว่า ผอมๆ ดำๆ ขี้เหล่ๆ

แน่นอน

ตำรวจไม่สนใจ
colanarak

โพสต์โดย rinko » 18 มิ.ย. 2008, 11:46

มีที่อยากจะนำมาเป็นอุทาหรณ์เรื่องนึงค่ะ

มีเซลล์ของ Nicomild อยู่ๆก็เข้ามาแล้วอยากจะเอาสินค้าเราไปปล่อย พอดีเรามีอยู่ 10 กล่อง เราก็เลยบอกว่า เอาไปแล้วเราจะได้อะไร เขาก็บอกว่า จะเอาไปปล่อยให้ เราจะได้กำไรประมาณกล่องละ 50 แล้วเซลล์เขาจะเปิดบิลใหม่มาให้ เพราะเขาเห็นว่าเราไม่ได้สั่งสินค้าเพิ่มเลย จึงอยากได้ order เพิ่ม น้องสาวก็สะกิด บอกว่า อย่าให้ เราก็ลองคุยกะเขาแป๊บนึง ก็เลยบอกว่า งั้นถ้าจะเอาของออก ต้องเซ็นสัญญา เราก็ร่างสัญญาเลย แล้วก็ให้เขาลงชื่อเป็นหลักฐาน และถ่ายเอกสารให้ 1 ฉบับ แล้วก็ยึดบัตรประกันสังคมไว้ หลังจากนั้น 1 เดือน เขาก็โอนเงินคืนมาครบ แต่ใจก็ตุ๊มๆต่อมๆ กลัวเขาชิ่งเหมือนกัน

ต่อมา ไอ้สินค้านี้ ที่เขาเปิดมาเพิ่มเนี่ย มันก็ขายไม่ออกสักเท่าไร เราก็โทรไปหาเซลล์ จะขอเปลี่ยนเป็นยาอื่น เขาก็บอกว่าไม่แน่ใจว่าจะเปลี่ยนได้ไหม แล้วก็มาที่ร้าน แล้วเราก็เลยขอ catalog เพื่อจะเปลี่ยนสินค้า เซลล์บอกว่าไม่ได้เอามา คราวนี้ก่อนจะเอาของออก เราก็เลยบอกว่า งั้นเอาบัตรที่ราชการออกให้มา 1 ใบ เขาก็บอกว่า บัตรประกันสังคมไม่ได้เอามา ลืมไว้ที่รถ (มานึกได้ทีหลังว่า ปกติมันนั่งรถเมล์มานี่หว่า) ก็เลยถ่ายเอกสารบัตรประชาชน กำลังจะร่างสัญญาอีกใบ มันบอกว่า มันให้มอร์ไซค์วินรออยู่ เราก็เลยบอกว่า ไม่เป็นไร มาเซ็นต์ก่อน มันก็เลยบอกว่า งั้นสัญญาเอาฉบับเก่าได้ไหม พอดีค้นเจอ เลยขีดฆ่า แก้ไขในสัญญา แล้วจับมันเซ็นต์ วันนั้นเอาของออกไป 8 กล่อง

ต่อมาอีก 2 วัน มีจม.จากบ.ส่งมาว่ามันโดนไล่ออกมา 3 เดือนแล้ว เรานี่เข่าอ่อนเลย ตามของมานี่ก็ 2 อาทิตย์ละ ยังไม่ได้ของคืน ก็เลยแจ้งความตามหลักฐานไป ก็ไม่รู้จะบอกว่าไง ตอนนี้คุยกะบ.ยาร่วมด้วย เพราะเซลล์คนนี้ไปทำไว้กับร้านค้าอื่นอีกเยอะ บ.ก็เลยต้องรับผิดชอบค่อนข้างเยอะ แต่ทางเราก็คุยกะตำรวจ ซึ่งโดยหลักฐานแล้วบ.ยาเองก็อาจมีความผิดฐานไม่แจ้งร้านค้าทราบอีก ตอนนี้ก็ทั้งรอของ และรอฝ่ายกฎหมายของบ.ยามาคุยกันอยู่

บอกเพื่อนๆพี่ๆไว้ เผื่อมีใครเอา Nicomild มาขาย ในราคาถูกกว่าปกติ อย่าลืมซักถามอย่างละเอียดด้วยนะคะ มากไปกว่านั้น เซลล์คนนี้เอา Nicomild ไปขายตามร้านค้าในห้างที่ไม่ใช่ร้านยาด้วย ช่วยๆกันสังเกตด้วยแล้วกันค่ะ
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย rinko » 18 มิ.ย. 2008, 11:51

ลืมบอกไปว่า ที่รู้ว่าเขาเอาไปขายตามร้านที่ไม่ใช่ร้านยาเนี่ย เพราะไปเดินห้างแถวบ้านแล้วเห็นร้านเล็กๆพวก kiosk มี Nicomild จึงได้สอบถาม แล้วทราบว่าเซลล์มันเอาไปขาย อันนี้ทราบหลังจากเซลล์มาเอาของรอบ 2 ด้วยนะ
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย miko » 25 มิ.ย. 2008, 20:45

เพิ่งเจอมาเหมือนกันค่ะ เพิ่งเปิดร้านใหม่มาจัดสังฆทานมา2 รอบวันที่15 มิ.ย.51 รอบแรกพนักงานไม่ได้จัดให้เพราะเราไม่อยู่ รอบสองจะจัดให้เอาyasmin 48 กล่อง diane-35 อีก 48 กล่อง เลยโทรไปorder  ร้านยาที่ซื้อประจำ เขาสงสัยทำไมสั่งเยอะเลยเตือน แล้วให้ถ่วงเวลาจะตามตำรวจมาดู แต่เขาเห็นเราโทรนานคิดว่ารู้ทัน เลยแกล้งบอกว่าเงินไม่พอกลับไปเอาก่อร 6 โมงมารับ 6โมงเตรียมตำรวจมาพร้อม ดันไม่มา โชคยังดีที่ร้านยาส่งเตือนซะก่อน เลยหวุดหวิดไป (ร้านเราอยู่บางเสร่ ชลบุรีจ๊ะ)
miko

โพสต์โดย doraemon » 25 มิ.ย. 2008, 22:34

โห 

เห็น thai pbs ก็ออกเตือนแหละ มีหน้าเวบคาเฟ่ด้วย เท่คักเลยพี่หนุ่ม
doraemon

โพสต์โดย นิวัช » 26 มิ.ย. 2008, 09:07

เริ่มหากินแถวๆบ้านแล้ว ข้ามจากพัทยา ไป บางเสร่ เลย
แสดงว่า บ้านอำเภอ กระจอก ไม่อยู่ในสายตา
นิวัช

โพสต์โดย paopong » 05 ก.ค. 2008, 15:40

ลองเข้าไปดู

http://www.metacafe.com/watch/515295
แก้ไขล่าสุดโดย paopong เมื่อ 05 ก.ค. 2008, 17:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
paopong

โพสต์โดย apotheker » 05 ก.ค. 2008, 17:18

สงสัยอย่างนึง มันจะกลับมาจ่ายมัดจำพันนึงทำไม :roll:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย patiphorn » 05 ก.ค. 2008, 19:47

โดนเหมือนกันคะ  ร้านอยู่แถวซ. กันตนา บางใหญ่ จ.นนทบุรี มันมาแนวเดียวกันนี้เลยคะ คนร้ายคนเดียวกันด้วย  ประมาณว่าเราอยู่ร้านคนเดียว มันมาทำเป็นถามราคาถามนู่นถามนี่ให้เราหยิบอาหารเสริมยาคุมออกมาหมด แล้วก้อให้จัดสังฆทาน 20 ชุด ระหว่างที่จัดสังฆาน มันก้อเอาอาหารเสริมกับยาคุมไปเกือบหมด พอดีร้านเราเพิ่งเปิดใหม่ด้วยคะ  เสียดายที่ไม่ได้เข้ามาอ่านข้อมูลในนี้เร็วกว่านี้ 
แต่ที่เจ็บใจกว่านั้นไปที่ สน. บางหญ่ ตำรวจ นั่งหัวเราะร่า บอกเอ้าแล้วคุณทำไมไม่ดูคนให้ดีดี ปล่อยให้เค้าเอาของเราไปได้งัย  มืออาชีพแล้วมั้ง ตำรวจจะไปตามให้ที่ไหน โอ้โหเราว่าตำรวจแย่กว่าโจรอีกหงะ ไม่คิดจะทำอะไรเล้ย มาย้อนเราอีก มิน่าหละ คนร้ายมันถึงได้ทำแล้วทำเล่า หาเงินจากคนค้าขายอย่างเราๆได้ซ้ำแล้วซ้ำอีก

คนขายยาระวังให้ดีดีนะคะ ต้องช่วยตัวเองแล้วคะ ตำรวจไม่มีทางช่วยอะไรเราได้เลยคะ :( :(
patiphorn

โพสต์โดย patiphorn » 05 ก.ค. 2008, 19:57

เท่าที่อ่านนะคะ  ตอนนี้เราว่ามันมาหากินที่กทม. แล้วอะคะ เพราะดูแล้วมันทำงานติดๆกันเลย ร้านเราเพิ่งโดนไปเมื่อกางเดือนมิ.ย 51 เพื่อนๆร้านยาช่วยๆกันนะคะ อยากให้จับตัวมันไปให้ได้คะ เจ็บใจอะคะ คนเลวๆๆแบบนี้ เดี๋ยวนี้อาหารเสริม กับคาเนสเทนมันก้อเอา เหมือนมันมี Order มานะคะ 

ร้านยาอื่นๆคะ หากมีคนมาขายยาคุมให้ โปรดเอะใจเถอนะคะ ว่ามันมาผิดปกติ อย่าไปรับซื้อของๆมันเลยคะ ช่วยเหลือคนทำมาหากินด้วยกัน เพราะเราเชื่อว่าหากไม่มีร้านยารับซื้อมันไม่น่าจะหาทางไปขายได้อะคะ

ช่วยๆกันนะคะ
patiphorn

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 06 ก.ค. 2008, 08:02

:evil: :evil: :evil: มาเเถวอีสานจะจัดการให้เกลี้ยงเลย  :twisted: :twisted: :twisted:
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้