New Document

เคยเจอไหมมาพูดในร้าน "ซื้อยากินเองทำไม ทำไมไม่ไปหาหมอ"

เภสัชกรร้านยา

Re: เคยเจอไหมมาพูดในร้าน "ซื้อยากินเองทำไม ทำไมไม่ไปหาหมอ"

โพสต์โดย little bean » 13 มี.ค. 2008, 16:43

สองกรณีหลัง หมอเค้าให้เภสัชเลือกยาให้เองค่ะ ถึงบอกว่าแปลก เพราะเหมือนกับเค้ายกคนไข้มาให้เราเลย
คือ คนไข้เค้าไปหาหมอฟันคนนี้ประจำ คลีนิคหมอฟันอยู่อีกตำบลนึง หมอตรวจแล้วเป็นรากฟันอักเสบ เป็นหนัก บอกว่าต้องมาเอายาร้านนี้ถึงจะหาย  แต่ก็ไม่ได้บอก หรือ เขียนอะไรอย่างอื่นมาเลย คนไข้บอกว่า ให้เราจัดให้เอง (งง เพราะว่าไม่เคยรู้จักมาก่อน แต่อาจเคยได้ยินคนพูดถึงเรา)
ปล.แต่ก็ไม่ได้จ่าย dolobid นะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
little bean

Re: เคยเจอไหมมาพูดในร้าน "ซื้อยากินเองทำไม ทำไมไม่ไปหาหมอ"

โพสต์โดย PHARMA » 13 มี.ค. 2008, 18:05

เจอมะมาวัดมวลในร้านเรา ตอนรอคิว บอกคนอื่นว่าถ้าสนใจซื้อแคลเซียม ฝากเค้าซื้อได้นะ ไม่แพง
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA
Global Moderator

โพสต์โดย med_pharm » 17 มี.ค. 2008, 14:47

สองกรณีหลัง หมอเค้าให้เภสัชเลือกยาให้เองค่ะ ถึงบอกว่าแปลก เพราะเหมือนกับเค้ายกคนไข้มาให้เราเลย
คือ คนไข้เค้าไปหาหมอฟันคนนี้ประจำ คลีนิคหมอฟันอยู่อีกตำบลนึง หมอตรวจแล้วเป็นรากฟันอักเสบ เป็นหนัก บอกว่าต้องมาเอายาร้านนี้ถึงจะหาย

สะท้อนภาพได้อย่างหนึ่งครับว่า  ระบบการดูแลรักษาคนไข้ไม่ดี  ที่เรียนมาตำราบอกไว้ว่า  ต้องทำงานเป็นทีม  แต่ว่าจบออกมา  แต่ละวิชาชีพ  ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า  แต่ละคนในทีมต้องทำอะไรกันหว่า

เคยคุยกับหมออยู่คนหนึ่งที่เพิ่งจบ  บอกว่าคุยกับหมอฟันเข้าใจว่าจะรู้เกี่ยวกับเรื่องที่ตัวเองคุย  ปรากฎว่าทำไมเรื่องนั้นเรื่องนี้  หมอฟันไม่รู้หว่า (บางเรื่องเภสัชกรก็ไม่รู้  บางเรื่องหมอก็ไม่รู้)

ที่แน่ๆ  เภสัชกรมักจะเข้าใจว่า  หมอ,หมอฟัน  และคนที่ตามระบบที่ร่ำเรียนมาให้เป็นผู้เขียนใบสั่งยา  (รวมทั้งที่กฎหมายยกตำแหน่งให้เป็นผู้เขียนใบสั่งยา)  จะรู้ไปเสียทั้งหมด  โดยเขียนใบสั่งยา ให้เภสัชกรหยิบยาตามใบสั่งยา  ซึ่งเภสัชกรก็ดันเรียนมาแต่ทำตามใบสั่งแพทย์  ไม่เคยรู้เรื่องระบบยาในประเทศไทย  เวลาถามทีไร  ก็รู้แต่ อเมริกา ,อังกฤษ  ทำอย่างโน้นอย่างนี้  ห้ามถามว่าประเทศไทยทำอย่างไร  เพราะตอบไม่ได้

จึงมีทั้ง case  ที่ว่า
1.  ซื้อยากินเองทำไม  ทำไมไม่ไปหาหมอ
2.  ไปหาซื้อยาที่ร้านยาก็ได้  ไม่ต้องไปหาหมอ
3.  หมอบางคนก็มอบหมายหน้าที่ให้เภสัชกร  ทำทุกอย่าง  โดยที่ไม่บอกข้อมูลอะไรมาเลย (รวมทั้งหมอฟันที่พูดถึง)  เนื่องจากเข้าใจว่าเภสัชกรเป็นผู้รู้ไปหมด

ระบบการศึกษาที่ล้มเหลวครับ  เป็นสิ่งที่สะท้อนได้ดีว่า  ทำไมถึงเกิดความไม่รู้กันในทีมของวิชาชีพ

อาจารย์แพทย์ท่านหนึ่งเคยบอกไว้เมื่อเจอกับทีม HA ว่า "โรงเรียนแพทย์  สอนแพทย์ผิดไปหรือเปล่า  เพราะปลูกฝังให้แพทย์เข้าใจว่าหน้าที่ในการรักษาเป็นของแพทย์เท่านั้น  เวลาเรียนจึงไม่เคยทำงานร่วมกับพยาบาล  ไม่ต้องพูดถึงเภสัชกรหรือสาขาวิชาชีพอื่น  เวลาจบมาแพทย์มาเจอ  การทำงานแบบสหวิชาชีพ  เลยงงว่าทำไมไม่เหมือนกับที่เรียนมา"
med_pharm

โพสต์โดย wilasinee » 17 มี.ค. 2008, 15:29

มีแต่มาถามหาคลินิกพยาบาลว่าอยู่ตรงไหนโดยไม่สนใจร้านยาที่มีเภสัชประจำร้านตลอดเวลาซักนิดนึง....แย่นะ เภสัชกรยังไม่มีบทบาทจะทำให้ชาวบ้านรู้ว่ามีความรู้ความสามารถอะไรบ้าง
ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอนอย่ายึดมั่นถือมั่น
wilasinee

โพสต์โดย chesoo » 19 มี.ค. 2008, 11:32

ผมว่าก็คงเจอกันทุกคนละครับแบบนี้ แต่คงไม่บ่อยเพราะคนที่เข้ามาในร้านยาต้องตัดสินใจมาระดับหนึ่งแล้ว แต่คนป่วนคงเป็นเพื่อนที่มาด้วย (ทีหลังต้องติดป้ายว่า"ไม่ซื้อยาห้ามเข้า")

ที่เจอกันบ่อยคือ ถามว่าไปหาหมอดีไหม ทุกรายผมก็จะบอกว่าดีครับ แนะนำชื่อหมอให้ด้วย ทั้งคลินิกเอกชน ทั้งคลินิกพิเศษโรงพยาบาล  ถ้าตอบแบบนี้ผู้ป่วยจะเกิดการลังเลขึ้นมาทันที  บ่อยครั้งเจอว่าไปหาหมอหลายคนแล้วไม่อยากไปอีก ซื้อยากินเองก็ได้

และบ่อยครั้งอีกเช่นกันที่หมอถามว่าจะใช้ยาตัวนี้ดีหรือไม่ วานซืนหมอมาเจอที่ร้านขายยา ตอนแรกขอซื้อ Parafon-forte (เพราะมีอาจารย์หมอบอกมาอีกทีว่าไม่ง่วง ผมก็บอกไปว่ามันก็ง่วงเพราะเป็น SE ของ muscle relaxant)  หมอเลยถามต่อว่าแม่ของหมอกิน celecoxib ควรหยุดดีไหม เพราะกลัวผลต่อหัวใจเหมือน viox จะเปลี่ยนไปกิน diclofenac ผมเลยบอกว่าอาจเกิดแต่ incidence น้อย แต่กิน diclofenac เป็น peptic ulcer แน่ เลยได้ข้อสรุปกันว่ากิน celecoxib แล้ว ตรวจ heart เอา

เมื่อวานซืนอีกเช่นกันหมอผู้หญิงมาถามหา product คุมน้ำหนัก (ทั้งที่ไม่อ้วน) เลยได้ขาย lipotrim adnite ไป แต่ก็ต้องให้ข้อมูลไปมากพอสมควร และย้ำว่าไม่ใช่ยา และไม่มี EBM ในการลดน้ำหนัก  แต่หมอเขาก็จะลองกิน

ปล. ผมไม่เคยแนะนำตนเองว่าเป็นเภสัชกรนะครับ (ไม่เหมือนเด็กที่สอบใบประกอบในปัจจุบัน ที่ถูกกำหนดให้ต้องแสดงตัวก่อน) ไม่ได้ใส่กาวน์เวลาขายยาและไม่ได้ผูกเนคไทเวลาขายยา ร้านยาก็ไม่ใช่ร้านยาคุณภาพ แต่ความเชื่อมั่นของลูกค้าคุณสามารถสร้างได้ครับ
chesoo

โพสต์โดย Nan » 20 มี.ค. 2008, 17:30

ฟังแล้วสะเทือนใจเนอะ เราอยู่รพ.อ่ะอีกประโยค สะเทือนใจไม่แพ้กัน ''ไม่ต้องอธิบายหมอบอกหมดแล้ว'' ''ใส่ๆถุงมาเลยกินเป็นประจำอยู่แล้ว''
Nan

โพสต์โดย SuperK » 22 มี.ค. 2008, 15:26

ปัญหานี้แก้ง่ายมากครับถ้ามาที่ร้านผม
ผมจะสวนกลับไปทันทีครับว่า....

...ที่ร๊ากกกกกกก..มาดูเคสให้หน่อยเร็ว....
(ร้านผมมีหมอมาประจำ....หน้าจอทีวีหลังสองทุ่ม)
รูปภาพ
SuperK

โพสต์โดย LuK MOo » 04 เม.ย. 2008, 18:40

:Dหากรู้จักตัวเองมากเท่าไหร่ ความรู้สึกหวั่นไหวจากผู้อื่นก็จะน้อยลง  ยิ่งหากรู้ความจริงแท้อย่างที่สุดแล้ว ก็หามีใครทำให้ใจท่านหวั่นไหวได้ไม่ :D

นับถือ นับถือ
LuK MOo

โพสต์โดย noijung » 06 เม.ย. 2008, 14:02

sitaya เขียน:ล่าสุดที่เจอ    คือแบบพรุ่งนี้ จะไปหาหมอ แต่ซื้อยาไปกินคืนนี้ก่อน  (ขออย่างละเม็ดก็พอ)  :(

อันนี้เจอทุกวัน  :lol: :lol: :lol:
noijung

โพสต์โดย bannakan » 12 เม.ย. 2008, 13:29

noijung เขียน:
sitaya เขียน:ล่าสุดที่เจอ    คือแบบพรุ่งนี้ จะไปหาหมอ แต่ซื้อยาไปกินคืนนี้ก่อน  (ขออย่างละเม็ดก็พอ)  :(

อันนี้เจอทุกวัน  :lol: :lol: :lol:

แล้วขายให้หรือเปล่าครับ หลายทีที่ผมไม่ขายให้เลยครับรู้สึกผิดเหมือนกัน ><
รูปภาพ
bannakan

โพสต์โดย Aspire3054 » 26 เม.ย. 2008, 14:50

เคยเจอเหมือนกันค่ะ  งง  งา :shock:
Aspire3054

โพสต์โดย beeing » 28 เม.ย. 2008, 15:09

เคยเจอหลายแบบเหมือนกันทั้งที่บอกว่า ซื้อยาหน่อยเอา 2 เม็ดพอเดี๋ยวจะไปหาหมอ ช่างเถอะปล่อยเขาไป แต่เดี๋ยวนี้เราเจอประเภทนี้บ่อยคือไปหาหมอตรวจดูอาการหมอให้ยาก็ยอมจ่ายเงิน แต่กลับมาหาเราบอกว่ายาของเราดีกว่าไม่กินแล้วของหมอแต่เวลาหมอนัดเราจะบอกให้คนไข้ไปตามนัดทุกครั้งเพื่อประโยชน์ของเขาเอง จะกินไม่กินยาหมอก็อีกเรื่องเราใจกว้างพอ  เพราะเราทราบว่าขอบเขตเราแค่ไหน หมอจะมองย้งไงเราปล่อยวางขอให้เรามั่นใจในวิชาชีพของเราทำหน้าที่ของเราให้ดีเป็นที่พึ่งของชุมชนให้เขาไว้ใจเรา นึกถึงเรา ลูกค้าเคยฟ้องเราว่า หมอห้ามไม่ให้ซี้อยากินเอง ลูกค้าเลยบอกหมอว่าทำไมจะซื้อไม่ได้ก็ในเมี่อร้านที่ป้าไปซื้อเป็นร้านของเภสัช เขาอยู่เองตลอด รู้สึกรักวิชาชีพไหมค่ะ เป็นกำลังใจให้ตัวเองและเพื่อนร่วมวิชาชีพ ทุกๆๆๆๆๆ คนนะ 
beeing

โพสต์โดย mino » 04 พ.ค. 2008, 12:46

เจอบ่อยคะ บางคนก็พูดดี บางคนก็พูดไม่ดี ทำเอาเซ็งเหมือนกัน ที่แต่เซ็งสุดคือ มาถามเราทุกอย่าง เราก็ซักอาการ + แนะนำจนจบ เกือบ 20 นาที (เคสไม่รุนแรง แค่หวัด) สรุป พูดหมดเค้าบอกว่า ไปหาหมอดีกว่า เราก็เออ...ไม่เป็นไรคะ สะดวกก็เชิญ (ยิ้มตอบนะคะ) เจอครั้งเดียวไม่เท่าไรคะ แต่คนเดิม เป็นทุกครั้งที่มาหา (เป็น 10 หนแล้ว) เจอแบบนี้ในใจแทบอยากพูดตั้งแต่แรกเลยคะ ว่าไปหาหมอเหอะ!! แต่พูดไม่ออก เหอๆๆๆ เจอเมื่อไร เซ็งเมื่อนั้น
mino

โพสต์โดย woody » 13 พ.ค. 2008, 12:47

เจอแต่แบบ ขอซื้อกินคืนนี้ พรุ่งจะไปหาหมอแล้ว
woody

โพสต์โดย Nafz » 13 พ.ค. 2008, 22:18

ผมว่าตอนนี้ความน่าเชื่อของเภสัชตกต่ำลงมากเลยฮะ ถ้าเราแก้จุดนี้ได้ปัญหานี้น่าจะหมดไปนะฮะ
งั้นเราช่วยกันดูแลผู้ป่วยอย่างเต็มที่เท่าที่เราจะทำได้นะฮะ จากน้องใหม่
Nafz

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้