New Document

ยาขับเลือด

เภสัชกรร้านยา

Re: ยาขับเลือด

โพสต์โดย NOOMCHAN » 31 ม.ค. 2009, 19:00

เอ้วๆๆๆๆ

" ทีมงานอยู่ไส? "
ภาพประจำตัวสมาชิก
NOOMCHAN

โพสต์โดย azzuri » 05 ก.พ. 2009, 03:27

NOOMCHAN เขียน:เอ้วๆๆๆๆ

" ทีมงานอยู่ไส? "

ทีมงานคงยุ่งๆกันแถวๆ multiply ครับ
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย sorceress » 20 ก.พ. 2009, 14:23

ที่ร้านจะซักประวัติก่อนค่ะ

ถ้าสงสัยตั้งครรภ์

จะให้คำแนะนำและส่งต่อให้สูตินรีแพทย์หรือแพทย์ใกล้บ้านค่ะ

ไม่แน่ใจว่าเค้าจะทำตามที่แนะนำรึเปล่าแต่อย่างน้อยเราก็สบายใจค่ะ

ไม่อยากทำบาป
sorceress

โพสต์โดย EcZaCi » 23 ก.พ. 2009, 23:04

คำพูดที่ใช้บ่อยมีสองประโยค
1. ยาสตรีไม่ใช่ยาทำแท้งนะคะ เด็กไม่ออกหรอกคะ
2. คุณจะรู้ได้ยังไง เด็กคนนี้อาจจะทำให้อะไรๆ ในชีวิตคุณดีขึ้นก็ได้นะคะ H25
EcZaCi

โพสต์โดย Mr.Tong Deemak » 02 ก.พ. 2011, 19:47

Caseแบบนี้ ไม่อยากโบ้ย!!! ทันที อย่างน้อยหากเราช่วยไรไม่ได้ ก็จะขอทำในสองเงื่อนไขนี้ครับ โดย

1.ลูกค้าไม่แน่ใจว่าตั้งครรภ์รึเปล่า(กรณีจำเดือนขาด) ก็จะให้เข้าห้องน้ำหลังร้านเพื่อใช้ชุดตรวจครรภ์ตอนนั้นเลย (อย่างน้อยก็ได้ช่วยในระดับหนึ่ง) หากไม่ต้องครรภ์ ก็ซักเพิ่มว่า ก่อนหน้านี้มีการใช้ยาคุมกำเนิดฉุกเฉินรึเปล่า? หากลูกค้าตอบใช่ ก็อธิบายว่าเกิดจากผลของการใช้ยาคุมฉุกเฉินที่เป็นโปรเจสโตรเจนขนาดสูง ต้องรอดูรอบหน้า หรือลูกค้ากำลังคุมกำเนิดโดยวิธีการฝังยาคุม หรือฉีดยาคุม โดยเฉพาะการฉีดยาคุมกำเนิดเนี่ย เป็นปัญหามาก เพราะคนฉีด อาจจะเป็นคลินิกพยาบาลผดุงครรภ์ หมอทั่วไปที่ไม่ใช่สูตินารีแพทย์ อาจจะรีบเอาเงินซะจนไม่มีเวลาCouseling จนลืมแจ้งลูกค้าว่าต้องยอมรับว่าจะไม่มีประจำเดือน.. หรือบางคนเพิ่งหยุดจากการคุมกำเนิดโดยการฝัง/ฉีด ก็ต้องอธิบายว่าประจำเดือนกว่าจะมาต้องอาศัยระยะเวลา ที่เคยเจอนานสุดก็3ปีเลยกว่าประจำเดือนจะมา ต้องใจเย็นและอดทน หรือเอายาสตรีไปกินเพื่อปรับให้ประจำเดือนมา

2.ตั้งครรภ์แน่นอน(สังเกตุจากสีหน้า แววตา น้ำเสียงของลูกค้า) หากคิดจะเอาไว้ก็คงไม่มาร้านยาแน่นอน(เกือบร้อย100 % ต้องการเอาออก) ก็จะแนะนำคลินิกหมอสูติ คลินิกวางแผนครอบครัวแห่งประเทศไทย หรือรพ.เอกชน รพ.รัฐ เพื่อให้ไปพบสูตินารีแพทย์เฉพาะทาง เขียนเบอร์โทร เวลาปิดเปิด ให้สูตินารีแพทย์เป็นคนตัดสินใจเองว่าจะทำอะไร.. แค่นี้ก็คงทำได้ดีที่สุดแล้วสำหรับเภสัชกรอย่างเราๆ

คนแบบนี้น่าสงสาร เฮ้อ!! ตอนชกกัน..กลับไม่ได้คิด แต่มาป่องเพิ่งเริ่มมาคิด เศร้าเนาะ ลองเป็นพี่น้องลูกหลานเราดูสิ ลองแนะนำแบบนุ่มนวลดูนะครับ ถ้าจะให้ส่ายหน้า ไม่มี ไม่ขาย ไม่รู้ อาจจะดูใจดำไปหน่อย
Mr.Tong Deemak

โพสต์โดย กาญจนาภรณ์ สร้อยจักร์ » 25 ต.ค. 2012, 19:52

ถ้าท้องสี่เดือนแล้วจะต้องกินยาไรถึงจะออกแล้วจะซื้อยาที่ไหนได้ค่ะสั่งซื้อจะมีขายไหม
กินยาตรางูผสมเหล้าขาวแล้วจะออกหรือได้ผลป่ะค่ะ
กาญจนาภรณ์ สร้อยจักร์

โพสต์โดย กาญจนาภรณ์ สร้อยจักร์ » 25 ต.ค. 2012, 19:55

[quote="กาญจนาภรณ์ สร้อยจักร์"]ถ้าท้องสี่เดือนแล้วจะต้องกินยาไรถึงจะออกแล้วจะซื้อยาที่ไหนได้ค่ะสั่งซื้อจะมีขายไหม
กินยาตรางูผสมเหล้าขาวแล้วจะออกหรือได้ผลป่ะค่ะ
กาญจนาภรณ์ สร้อยจักร์

โพสต์โดย salaya2555 » 07 ม.ค. 2013, 14:54

พวกชอบขายยาขับเลือดอ่ะ ช่างเค้าเหอะ เคยดูริวจิตสัมผัสป่ะ เดี๋ยวพวกนี้ก็โดน..... แบบว่า"ผมรู้สึกว่าชอบมีเสียงคนมากระซิบใกล้ๆ" รับรอง (ขอใ้ห้ได้ขอให้โดน55) :wink:
salaya2555

โพสต์โดย mama » 14 ธ.ค. 2013, 10:13

ถ้าเดินเข้ามาซื้อยาขับเลือด เพราะตั้งครรภ์ชัวร์ๆๆๆๆ ให้นามบัตรเครือข่าย OSCC ที่เค้าจัดตั้งศูนย์พึ่งได้ โดยหน่วยงานภาครัฐค่ะ
นามบัตรจะมีเบอร์โทรศัพท์ของเจ้าหน้าที่ศูนย์ เพื่อให้คำปรึกษาและให้ความช่วยเหลือกับการตั้งครรภ์แบบไม่พึงประสงค์
ศูนย์นี้จะอยู่ที่โรงพยาบาลจังหวัดค่ะ เข้าไปขอนามบัตรกับทางศูนย์และแจ้งความประสงค์ขอเป็นเครือข่ายได้ (แต่โรงพยาบาลชุมชนไม่มั่นใจค่ะ)
เวลาที่ลูกค้าเดินเข้ามาเพื่อซื้อยาขับเลือด ถ้าเราบอกไม่มี แล้วเค้าก็จะไปหาซื้อที่อื่นๆๆ ซึ่งคาดว่ายังมีบางร้านที่ขายอยู่
แต่ถ้าเรามอบนามบัตรนี้ เค้ายังมีที่พึ่งค่ะ เช่น ไม่อยากทำแท้ง แล้วเด็กเกิดมา ทำอย่างไร

เคยมอบนามบัตรนี้ให้น้องคนหนึ่ง ซึ่งเค้าตั้งครรภ์ในขณะเรียนหนังสือปี 1 ค่ะ
จนผ่านไปหลายเดือนน้องเค้ากลับเข้ามาหา พร้อมกับใส่ชุดคลุมท้อง ด้วยสีหน้ายิ้มแย้ม
ต่อมาน้องเค้าอุ้มลูกเข้ามาหา พร้อมกับมาขอบคุณ เพราะถ้าวันนั้นไม่ให้นามบัตรน้องเค้า
น้องเค้าจะไปคลินิกเพื่อทำแท้ง โดยน้องเค้าเล่าว่าที่ศูย์พึ่งได้ มีคำแนะนำและช่วยหารายได้พิเศษให้น้องเค้า
ในช่วงที่น้องเค้าต้องหยุดเรียน โดยเข้าไปเป็นอาสาสมัครในศูนย์รับเลี้ยงเด็ก
และช่วงคลอดลูก เจ้าหน้าที่ศูนย์ก็ให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างดีค่ะ
ปล.น้องเค้าเลิกกะแฟน ตั้งแต่ที่น้องเค้าทราบว่าตั้งครรภ์ T___T
mama

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้