New Document

เรื่องเกี่ยวกับตาค่ะ

เภสัชกรร้านยา

เรื่องเกี่ยวกับตาค่ะ

โพสต์โดย little flower » 19 ส.ค. 2007, 21:02

วันนี้มีคนไข้เดินเข้ามาพร้อมกับ ตาที่แดง(เป็นจุดบริเวณตาขาว)และเจ็บ(มาก) :shock:
รวมทั้งมองภาพไม่ชัด
คนไข้บอกว่าไม่มีสาเหตุ เป็นขึ้นเอง(แต่มีพิรุจ คล้ายๆปิดบังความจริง :roll:)
เลยบอกให้ไปหาหมอ ไม่ค่อยยอมไป :evil: แต่ยังไงก็ปฏิเสธนะค่ะ? :twisted:
อยากถามความคิดเห็นนะค่ะว่า ตาที่เป็นแบบนี้มีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้าง
ส่วนตัวคิดว่าเค้าโดนบางอย่างทิ่มนะค่ะ หรือถ้าไม่มีสาเหตุจริงๆ เกิดจากอะไรได้บ้าง
แก้ไขล่าสุดโดย little flower เมื่อ 19 ส.ค. 2007, 21:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
little flower

Re: เรื่องเกี่ยวกับตาค่ะ

โพสต์โดย Philosophos » 20 ส.ค. 2007, 02:01

เป็นไปได้ว่ามีความดันในลูกตาขึ้นสูงครับ อาจเป็นต้อหิน
แนะนำให้พบจักษุแพทย์โดยด่วน

เรื่องของดวงตาบางเรื่องเป็นเรื่องฉุกเฉินครับ
ถ้าให้ยาแล้วไม่ดีขึ้นภายใน 24 ชม ควรให้รีบไปพบแพทย์จะดีกว่า
"ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก"
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Philosophos

Re: เรื่องเกี่ยวกับตาค่ะ

โพสต์โดย cm » 20 ส.ค. 2007, 14:59

key word แดง ที่ตาขาว อาจเป็นไปได้ว่า..มีเลือดออกที่ตา ... 2 แพ้ ซึ่ง ไม่น่าจะเป็นจุดแดง
ให้ เภสัช มอง ดู สังเกต ว่า เป็น 1 หรือ 2 ข้าง
แล้วค่อยให้คำแนะนำ
1.steroid e/d
2.antihistamine E/d
3.ยากิน ตามเหมาะสม
4.2-3วัน ไม่ดี..ให้ไป พบหมอ.
COOL / CALM
cm

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้