New Document

เกี่ยวกับ yasmin

เภสัชกรร้านยา

เกี่ยวกับ yasmin

โพสต์โดย malee » 31 ก.ค. 2007, 11:00

อยากปรึกษาพี่เภสัชร้านยาคะ
ไม่ทราบว่าตั้งแต่ขาย Yasmin มีคนไข้ปรึกษาเรื่องประจำเดือนผิดปกติบ้างมัยคะ
พอดีมีเคส คะ
คนไข้กินยาคุมแผงแรกหลังจากไม่ได้กินมานานหลายปี
ปกติประจำเดือนปกติดี 3-4 วัน มาทุกเดือนสม่ำเสมอ
เริ่มกินยา วันแรกของการมีประจำเดือน กินติดต่อกันมาเรื่อย
วันนี้วันที่ 12 ประจำเดือนยังไม่ยอมหยุด
ผู้ป่วยหยุดกินแล้ว กังวลใจมากจึงมาปรึกษา

ไม่ทราบเภสัชท่านอื่น เคยเจอเคสอย่างนี้บ้างมัยคะ พบผลข้างเคียงบ่อยแค่ใหนคะ

ส่วนเคสนี้รอติดตามผล เป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทราบจะได้เรียนรู้ร่วมกันคะ
malee

Re: เกี่ยวกับ yasmin

โพสต์โดย apotheker » 31 ก.ค. 2007, 11:18

เลือดจะไปลมจะมาเป็นเรื่องเข้าใจยาก ของผู้หญิง
ในกรณีแบบนี้แผงแรก อาจเกิดได้ง่าย และดีขึ้นเมื่อใช้แผงที่2-3
เป็นผมคงไม่หยุดยาคุม แต่จะให้transamin เพื่อให้ประจำเดือนหยุด
และอธิบายคนไข้ว่า ในแผงที่2-3 น่าจะดีขึ้น

เป็นความเห็นส่วนตัว ไม่รู้คนอื่นว่าไงนะครับ
อีกอย่างหนึ่งไม่ทราบ อายุเคสนี้เท่าไหร่ครับ น้ำหนักตัวมากไหม
เป็น เอสโตรเจนิกไทพ์ หรือโปรเจสเตอโรนไทพ์ ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มก็อาจเอามาพิจารณาร่วมด้วย
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย PHARMA » 31 ก.ค. 2007, 12:23

adRIAmYCin เขียน:
apotheker เขียน:เลือดจะไปลมจะมาเป็นเรื่องเข้าใจยาก ของผู้หญิง

ตอนอ่านประโยคนี้ทีแรกนึกว่าพี่อาโปตอบกระทู้นี้ซะอีก
http://www.pharmacafe.com/board/index.p ... cseen.html
:lol: :lol:

555555 ว่าแล้ว ไม่ต้องคลิกก็รู้ว่าท่านแอดมิน ไปกระทู้ไหน
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

โพสต์โดย EcZaCi » 01 ส.ค. 2007, 09:46

มีทางเลือกอื่น นอกจากจ่าย transamin มั๊ยคะ พี่ apo

ปล.  เค้ายังไม่ได้รับการอนุมัติ ห้องเภสัช ของพี่ apo เลย
จะเปิดร้านอยู่แล้ว ซิบหลังไมค์ไปก็เงียบๆ  งอนดีกว่า  :cry:
"ถ้าจะเป็นทอง..ก็ต้องเป็นทองคำแท้บริสุทธิ์..
แต่ถ้าเป็นไม่ได้..ก็เป็นทองเก๊ไปเลยดีกว่า..กำไรเยอะดี"
EcZaCi

โพสต์โดย นิวัช » 01 ส.ค. 2007, 09:52

EcZaCi เขียน:มีทางเลือกอื่น นอกจากจ่าย transamin มั๊ยคะ พี่ apo

ปล.  เค้ายังไม่ได้รับการอนุมัติ ห้องเภสัช ของพี่ apo เลย
จะเปิดร้านอยู่แล้ว ซิบหลังไมค์ไปก็เงียบๆ  งอนดีกว่า  :cry:

ใจเย็นครับ apo เค้าอายุมากแล้วครับ หลงๆ ลืมๆ เป็นธรรมดา  :lol: :lol: :lol:
ถ้าจะให้มั่นใจ PM ไปที่ น้อง Pharma ครับ

อ้าวลืมไป เค้าต้องให้ invite นิ
http://www.pharmacafe.com/board/index.p ... 930.0.html
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 01 ส.ค. 2007, 09:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
นิวัช

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 01 ส.ค. 2007, 12:14

EcZaCi เขียน:มีทางเลือกอื่น นอกจากจ่าย transamin มั๊ยคะ พี่ apo

จะเปิดร้านอยู่แล้ว ซิบหลังไมค์ไปก็เงียบๆ  งอนดีกว่า   :cry:

จัดการส่งให้เเล้วคะ ถึงพี่อาโป แล้ว
กำลังจัดทำเพื่อให้เข้าห้องได้อยู่คะ
รูปภาพ
sukanya_rx19

โพสต์โดย lookkwang » 01 ส.ค. 2007, 12:56

เคยกินเอง(ประสบการณ์ตรง)กินแค่แผงเดียวs/eเยอะเลยหยุดกิน...กินแล้วประจำเดือนกระปริดกระปรอย ปวดท้องเหมือนจะเป็นประจำเดือนอยู่ตลอดทั้งเดือน หิวบ่อยกินเยอะมากๆๆๆพอไม่ได้กินจะรู้สึก hypo(อันนี้หยุดยาแล้วหายนะคะ) ...แต่อาการนี้ไม่ได้เป็นทุกคน ขึ้นอยู่กับแต่ละคนนะคะ ลองหาข้อมูลเกี่ยวกะคนไข้เหมือนที่พี่ apo บอกแล้วกันว่าเค้าเป็นtype ไหน
รูปภาพ
lookkwang

โพสต์โดย malee » 01 ส.ค. 2007, 16:57

เพิ่มเติมคะ
ผู้ป่วยน่าจะโปรเจสโตโรนไท ประจำเดือนประมาณ 3 วัน ห่างประมาณ 30 วัน สูง ไม่อวบ อายุปรมาณ 37 ปี มีลูกชายประมาณ 7 ขวบ

หลังหยุดยา สองวัน อาการดีขึ้น ประจำเดือนลดลง
malee

โพสต์โดย EcZaCi » 03 ส.ค. 2007, 00:56

sukanya_rx19 เขียน:

จะเปิดร้านอยู่แล้ว ซิบหลังไมค์ไปก็เงียบๆ  งอนดีกว่า   :cry:

จัดการส่งให้เเล้วคะ ถึงพี่อาโป แล้ว
กำลังจัดทำเพื่อให้เข้าห้องได้อยู่คะ

ขอบคุณมากค่า  K. Sukanya รุ่นไหนก็ไม่รู้นิ  เรียกไม่ถูกเลย :lol:
"ถ้าจะเป็นทอง..ก็ต้องเป็นทองคำแท้บริสุทธิ์..
แต่ถ้าเป็นไม่ได้..ก็เป็นทองเก๊ไปเลยดีกว่า..กำไรเยอะดี"
EcZaCi

โพสต์โดย sangtawan_k » 05 ส.ค. 2007, 19:08

เคยกินเองค่ะ ตอนกินแผงแรกประจำเดือนมา เกือบครึ่งเดือน แต่หลังจากนั้นก็ปกติดีค่ะ
sangtawan_k

โพสต์โดย PHARMA » 06 ส.ค. 2007, 08:57

เมื่อไหร่จะได้กินกับเค้ามั่งนะ :D
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้