New Document

ถามเกี่ยวกับยาคลายเครียดค่ะ

เภสัชกรร้านยา

ถามเกี่ยวกับยาคลายเครียดค่ะ

โพสต์โดย little bean » 27 ก.ค. 2007, 16:08

มีคนไข้มาถามหายาคลายเครียดที่ร้านยา เป็นแคปซูลเม็ดสีชมพู-ขาว ได้มาจาก รพ. และต้องทานประจำแต่ยาหมดก่อนหมอนัดไป 3 วัน เลยมาหาซื้อยาเอง
คนไข้เคยเป็นอัมพาตเนื่องจากมีไขมันอุดตันในเส้นเลือด รักษาหายแล้ว และหมอให้ทานยา pletaal 1x2 ac คู่กับยาคลายเครียดตัวนี้ (ถามเค้าว่าทานตอนเช้ากับเย็นแล้วไม่ง่วงเหรอ เค้าบอกว่าง่วง แต่ทานได้เพราะไม่ได้ขับรถไปใหน) สงสัยว่ายาตัวนี้คือ อะไร และทำไมหมอถึงให้กิน เช้า เย็นค่ะ ขอบคุณค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
little bean

Re: ถามเกี่ยวกับยาคลายเครียดค่ะ

โพสต์โดย capsicum » 27 ก.ค. 2007, 16:23

สำหรับยาแค๊ปซูลแก้เครียดดังกล่าว
เบื้องต้นคงบอกได้ว่าคือ Dipotassium clorazepate 5 mg.(Tranxene) มีหลายบริษัท
ปกติง่วงน้อยกว่า D2
คนไข้ส่วนใหญ่ที่เคยกินจะบอกว่าไม่ง่วง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
capsicum

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้