New Document

ถามเกี่ยวกับยาที่สามารถจ่ายให้คนท้องได้

เภสัชกรร้านยา

Re: ถามเกี่ยวกับยาที่สามารถจ่ายให้คนท้องได้

โพสต์โดย noijung » 05 ก.ค. 2007, 20:00

doraemon เขียน:
noijung เขียน:
doraemon เขียน:อืม เพิ่งมีเคส เหมือนกันที่ รพ แต่เป็น metronidazole in lactation
consult ไปแพทย์ด่ามายังไม่จบไม่สิ้นกันอีกหรือฉันจะจ่าย  เศร้าจัง ทำไม :(

ถามต่อเรื่อง metronidazole in lactation ค่ะ
ตอนไป consult หมอ ได้มีตัวเลือกให้หมอไหม๊คะ ว่าน่าจะ shift ไปใช้ตัวนั้น ตัวนี้ดีกว่าน่ะค่ะ

เพราะว่า ลูกค้ามาบ่อยมากๆ ที่ร้าน ว่า กินยาตัวนี้ลำบากจัง ต้องหยุดให้นมลูก แล้วก็ลูกไม่ยอมกินนมกระป๋อง
ก็ลำบากกันไปทั้งบ้านน่ะค่ะ

ค่ะ แพทย์จะใช้ในเคสผ่าตัด สามารถใช้ augmentin แทน

เคย consult หมอเหมือนกันค่ะ  แต่หมอไม่ยอมใช้ augmetin ค่ะ
เค้าว่า ค่าใช้จ่ายต่อ cause มันต่างกัน......

สงสัยเค้าน่าจะคุยกันในองค์กรแพทย์ กันมาบ้างน่ะค่ะ
เรื่อง งบประมาณ....

หลายๆอย่างที่บีบรัด ความจำกัดในการจ่ายยาให้กับคนไข้
แก้ไขล่าสุดโดย noijung เมื่อ 05 ก.ค. 2007, 20:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
noijung

Re: ถามเกี่ยวกับยาที่สามารถจ่ายให้คนท้องได้

โพสต์โดย แมลงเมาท์ » 06 ก.ค. 2007, 13:17

อันนี้ผมก็ ว่าไม่น่าแปลกหรอกครับ

เหมือนที่พี่หลายๆ คนพูด เราต้องฟังเค้า เพราะเค้ารียนรู้จากประสบการณ์ เจอผูป่วยมามากกว่าเรา
ส่วนเรา รู้ในตำรา รู้ลึกไป ห่วง ก็กลัว อย่างงี้แหล่ะ

อย่าเพิ่งท้อครับพี่ ปล่อยๆ มันผ่านไป แล้วคอยติดตามผลการใช้ยาของผู้ป่วยคนนั้น อย่างใกล้ชิดดีกว่า เราจะได้หาทางรับมือในกรณีเกิดผิดปกติขึ้นมาได้ทันท่วงที
จะก้าวต่อไป ด้วยความมุ่งมั่น
ภาพประจำตัวสมาชิก
แมลงเมาท์

โพสต์โดย friskies » 14 ก.ค. 2007, 13:33

Category C ไม่ได้ห้ามใช้ในหญิงมีครรภ์ แต่ให้อยู่ในดุลยพินิจของแพทย์ที่จะชั่งน้ำหนักในเรื่องของผลการรักษาเทียบกับความเสี่ยงที่เกิดขึ้น ทางแพทย์ยืนยันแบบนั้นก็ต้องตามนั้นนะครับ

ยาใน Cat นี้ หลายตัวถูกใช้อย่างแพร่หลายในหญิงตั้งครรภ์ ถึงแม้จะยังไม่มี Control study เกี่ยวกับการใช้ในหญิงตั้งครรภ์ แต่จากประสบการณ์การใช้ที่ผ่านมายาหลายๆตัวก็ยังไม่มีรายงานการเกิดผลต่อเด็กในครรภ์ ดังนั้นจะเห็นแพทย์ยังคงใช้ยาในกลุ่มนี้อยู่ และยาหลายตัวก็เป็นมาตรฐานในการรักษาในตำราแพทย์ด้วย ดังนั้นการใช้ยากลุ่มนี้ให้อยู่ในดุลยพินิจของแพทย์ที่จะตัดสินใจครับ

เห็นด้วยตามนี้ค่ะ  :wink:

โอ้ ไม่เคยเจอแรงๆแบบนี้แฮะ อย่าง motilium นี้รู้สึกว่าเคยconsultไปหมอสูติบอกว่าเค้ามีอ้างอิงของออสเตรเลียให้ใช้ได้ แต่ยังไม่เคยเห็นนะ

อาจจะเป็นเอกสารนี้นะคะ  :roll:
http://www.tga.gov.au/docs/pdf/medpreg.pdf

จะบอกอะไรให้นะ  เภสัชกรแย้งแพทย์เวลาจ่ายยาแบบนี้ ถามหน่อยเถอะ เภสัชกรช่วยหรือหาทางออกให้แพทย์หรือเปล่าครับ ? แพทยก็ไม่มีทางเลือกนะ เขาถึงต้องตัดสินใจแบบนี้ ถ้ามีทางออกที่ดีกว่าแพทย์ก็ฟังนะ เพราะฉะนั้นกรุณาหาทางแก้ให้ด้วย ไม่ใช่ว่าแย้งอย่างเดียว และในกรณีนี้มีทางออกให้เค้ามั๊ย ทบทวนดูเอาเองนะ

เข้าใจค่ะ และยอมรับว่าในบางครั้งก็เป็นเช่นนั้นจริง ๆ เช่นตัวเองน่ะ ก็เคยให้แต่ข้อมูลแต่ใม่เสนอทางออก(ที่น่าจะสำคัญไม่แพ้กัน)ให้แพทย์เลยเช่นกัน  :( แต่สำหรับกรณีเจ้าของกระทู้นั้น คุณ Nan ได้เสนอทางออกแล้วนะคะ ดังนี้
น่าจะจ่ายเป็น dramamine หรือ vit B6 แทน

อย่างไรก็ตามค่ะ อยากแลกเปลี่ยนความเห็นว่า...บางครั้งการดูแค่ Category ก็อาจมีข้อมูลที่ไม่ละเอียดเพียงพอนะคะ เพราะถ้ามีโอกาสได้ดูรายละเอียดของยาแต่ละตัวจะพบว่าบางครั้ง Category เหมือนกัน แต่ก็ทำให้เกิดความเสี่ยงที่แตกต่างกัน เช่น อาจพบรายงานในมนุษย์จริง แต่ไม่มีข้อมูลชี้ชัดเจนว่าเกิดจากยา หรือพบความเสี่ยงในสัตว์ทดลองแบบมีนัยสำคัญ แต่ลักษณะที่พบหรือความรุนแรงของอันตรายที่เกิดนั้นก็ต่างกัน

ถ้าเราได้สรุปข้อมูลดังกล่าวแจ้งต่อแพทย์ด้วย ก็น่าจะเกิดประโยชน์ในการประกอบการพิจารณาตัดสินใจของเค้าที่จะประเมินความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้นเปรียบเทียบกับประโยชน์และความจำเป็นต้องใช้ยาดังกล่าวให้ผู้ป่วยรายนั้น ๆ ได้ดีขึ้นค่ะ เค้าก็จะเลือกทางที่เค้าคิดว่าดีที่สุดสำหรับผู้ป่วยแต่ละรายเอง ส่วนเราก็จะสบายใจว่าเราได้ทำหน้าที่ในส่วนของเราได้เต็มที่และดีเท่าที่เราจะทำได้แล้ว :wink:

เคยฟังความเห็นของแพทย์บางส่วน เค้าไม่มองเรื่องค่าใช้จ่ายเป็นอันดับต้น ๆ ในการพิจารณาหรอกค่ะ ก็เหมือนกับเภสัชกรเราที่ไม่ได้เลือกซื้อยาที่ถูกที่สุดโดยไม่สนใจประสิทธิภาพใช่ไหมคะ  :)

สิ่งที่คุณ Nan ทำนั้นดีแล้วค่ะ ...เป็นกำลังใจให้  :wink: :wink: :wink:
แต่หากต้องการค้นข้อมูลที่ละเอียดขึ้นก็ลองหาเอกสารพวก Drug in Pregnancy and Lactation มาเก็บไว้เป็นเอกสารค้นคว้าเพิ่มเติม หรือลองดูใน http://www.safefetus.com/Search.asp ก็ได้ ข้อมูลที่เค้าสรุปไว้จะคล้าย ๆ ใน Drug in Pregnancy and Lactation นะคะ แต่อาจไม่ละเอียดนักที่จะบอกว่าข้อมูลนั้นเป็นข้อมูลจากการทดลองในสัตว์หรือการพบรายงานอุบัติการณ์ในมนุษย์ แต่ก็พอเป็นแนวทางคร่าว ๆ ได้ค่ะ
หรือจะดาวน์โหลดจากเอกสารอ้างอิงข้างต้นมาเป็นอีกทางเลือกหนึ่งก็ได้ (แต่รู้สึกว่าคะแนนความปลอดภัยของ ADEC จะมองอะไรปลอดภัยกว่า US FDA ค่ะ)
friskies

โพสต์โดย Pimano » 14 ก.ค. 2007, 20:14

บางทีหมอแต่ละไตรมาสที่ตั้งครรภ์ อาจจะมีผลหรือ ปล่าว แบบว่า ไตรมาสแรก ๆ อาจจะเสี่ยงมากกว่าไตรมาสหลังๆ ฮะ
Pimano

โพสต์โดย nitnit » 15 ก.ค. 2007, 11:10

อ้างถึง
จะบอกอะไรให้นะ  เภสัชกรแย้งแพทย์เวลาจ่ายยาแบบนี้ ถามหน่อยเถอะ เภสัชกรช่วยหรือหาทางออกให้แพทย์หรือเปล่าครับ ? แพทยก็ไม่มีทางเลือกนะ เขาถึงต้องตัดสินใจแบบนี้ ถ้ามีทางออกที่ดีกว่าแพทย์ก็ฟังนะ เพราะฉะนั้นกรุณาหาทางแก้ให้ด้วย ไม่ใช่ว่าแย้งอย่างเดียว และในกรณีนี้มีทางออกให้เค้ามั๊ย ทบทวนดูเอาเองนะ
เข้าใจค่ะ และยอมรับว่าในบางครั้งก็เป็นเช่นนั้นจริง ๆ เช่นตัวเองน่ะ ก็เคยให้แต่ข้อมูลแต่ใม่เสนอทางออก(ที่น่าจะสำคัญไม่แพ้กัน)ให้แพทย์เลยเช่นกัน  แต่สำหรับกรณีเจ้าของกระทู้นั้น คุณ Nan ได้เสนอทางออกแล้วนะคะ ดังนี้

อ้างถึง
น่าจะจ่ายเป็น dramamine หรือ vit B6 แทน
dramamine หรือ vit B6 ออกฤทธิ์ไม่เหมือน motilium นะถึงแม้จะแก้อาเจียนเหมือนกันเพราะ receptor คนละอย่างกัน แพทย์มุ่งหวังการออกฤทธิ์
ที่ดีกว่า และแน่นอนกว่า และอาจมองอาการคนไข้แล้วสมควรใช้ยาตัวนี้ครับ อย่าลืมนะครับ mechanism wไม่เหมือนกันครับ ขอบคุณครับ
nitnit

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้