New Document

มียาอย่างอื่นหรือการรักษาอื่นๆอีกไหมค่ะ

เภสัชกรร้านยา

มียาอย่างอื่นหรือการรักษาอื่นๆอีกไหมค่ะ

โพสต์โดย morya18 » 20 มิ.ย. 2007, 13:09

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ พอดีว่าตอนนี้เป็น HNP (Herniated Nucleus Pulposus) ปวดสะโพกร้าวลงมาที่ขาซ้าย และมีอาการชาที่ปลายเท้าค่ะ  รักษามาตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ โดย
1. ยา Mobic 1 x 1 สองอาทิตย์ ไม่ดีขึ้น เปลี่ยนเป็น 1 x 2 ไม่ดีขึ้น
2. นอนโรงพยาบาลสองอาทิตย์ + ยา Arcoxia 90 mg 1 x 1 + กายภาพบำบัด ไม่ดีขึ้น
3. ไปรักษาที่ กทม.ได้ยา Lyrica + 3B + Tripta 10 mg พอทาน Lyrica แล้วทน SE ไม่ไหวค่ะ ต้องนอน 2วันเต็มๆ แต่ก็ไม่ค่อยปวดค่ะเพราะนอนอย่างเดียวลุกไม่ได้
4. หมอให้ผ่าตัดเดือนสิงหาคม ค่ะ 
แต่ระหว่างรอผ่าต้องทำงานแล้วปวดมากๆ ไปฉีดยาก็เหมือนเดิม ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วค่ะ เพื่อบรรเทาอาการระหว่างรอผ่าตัด ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำแนะนำค่ะ
morya18

Re: มียาอย่างอื่นหรือการรักษาอื่นๆอีกไหมค่ะ

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 20 มิ.ย. 2007, 13:32

ลองทรามอล ดูรึยังคะ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

Re: มียาอย่างอื่นหรือการรักษาอื่นๆอีกไหมค่ะ

โพสต์โดย morya18 » 20 มิ.ย. 2007, 13:44

morya18 เขียน:ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ พอดีว่าตอนนี้เป็น HNP (Herniated Nucleus Pulposus) ปวดสะโพกร้าวลงมาที่ขาซ้าย และมีอาการชาที่ปลายเท้าค่ะ  รักษามาตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์ โดย
1. ยา Mobic 1 x 1 สองอาทิตย์ ไม่ดีขึ้น เปลี่ยนเป็น 1 x 2 ไม่ดีขึ้น
2. นอนโรงพยาบาลสองอาทิตย์ + ยา Arcoxia 90 mg 1 x 1 + กายภาพบำบัด ไม่ดีขึ้น
3. ไปรักษาที่ กทม.ได้ยา Lyrica + 3B + Tripta 10 mg พอทาน Lyrica แล้วทน SE ไม่ไหวค่ะ ต้องนอน 2วันเต็มๆ แต่ก็ไม่ค่อยปวดค่ะเพราะนอนอย่างเดียวลุกไม่ได้
4. หมอให้ผ่าตัดเดือนสิงหาคม ค่ะ   
แต่ระหว่างรอผ่าต้องทำงานแล้วปวดมากๆ ไปฉีดยาก็เหมือนเดิม ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วค่ะ เพื่อบรรเทาอาการระหว่างรอผ่าตัด ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำแนะนำค่ะ
ที่โพสไว้คือหมอให้ แต่ที่กินยาเองก็มี 1. ทรามอล 2. ไทลีนอล+โคดิอีนค่ะ ไม่ได้ผลเลยค่ะ
morya18

โพสต์โดย DrugCenter » 20 มิ.ย. 2007, 13:48

MST 30 mg q 12 hrs โลด
DrugCenter

โพสต์โดย Bento » 21 มิ.ย. 2007, 00:56

ขออภัย....MST :?: :?: :?:
มันคืออิหยั่ง....ครับ?

:stupid:
Bento

โพสต์โดย PHARMA » 21 มิ.ย. 2007, 07:58

มอร์ฟีนเม็ดค่ะ
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA
Global Moderator

โพสต์โดย YOUNGMAN » 21 มิ.ย. 2007, 08:46

รูปภาพ

Herniated nucleus pulposus is a condition in which part or all of the soft, gelatinous central portion of an intervertebral disk is forced through a weakened part of the disk, resulting in back pain and nerve root irritation
-------------------

รูปภาพ

When the soft, gelatinous central portion of an intervertebral disk is forced through a weakened part of a disk, it is a condition known as a slipped disk. Most herniation takes place in the lumbar area of the spine, and it is one of the most common causes of lower back pain. The mainstay of treatment for herniated disks is an initial period of rest with pain and anti-inflammatory medications followed by physical therapy. If pain and symptoms persist, surgery to remove the herniated portion of the intervertebral disk is recommended

อยากช่วยเหลืออาทรเอื้อเพื่อคลายปวด
ให้หมั่นตรวจได้ทำตามที่ว่า
ต้องพักงานทำกายภาพอย่าร้างลา
อีกเรื่องยาอย่าออกแรงเหมือนแกล้งตน

ยาจะทานแรงอย่างไรปวดไม่หาย
จะทำร้ายกายตัวทั่วทุกหน
รู้สาเหตุแล้วไซร้ให้อดทน
รอถึงจนวันผ่าตัดหายชัดเจน
YOUNGMAN

โพสต์โดย morya18 » 21 มิ.ย. 2007, 10:09

ขอบคุณมากๆค่ะ
morya18

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้