New Document

ขอบคุณที่มีเภสัชกรประจำร้านยา..ช่วยผู้ป่วยได้เยอะค่ะ

เภสัชกรร้านยา

ขอบคุณที่มีเภสัชกรประจำร้านยา..ช่วยผู้ป่วยได้เยอะค่ะ

โพสต์โดย mint » 11 มิ.ย. 2007, 19:02

เป็นเภสัชกรนี่แหล่ะค่ะ
แต่อยู่ในโรงพยาบาล
เวลามีปัญหาเกิด ADR รวมถึงแพ้ยา
มีปัญหาเรื่องผู้ป่วยไปซื่อยาจากร้านที่ไม่มีเภสัชกร พอแพ้ ก็ให้คนไข้ไปขอชื่อยาจะได้รู้ว่าแพ้ยาอะไร คนไข้ก็ไปตามที่เราบอก
เขาก็ไม่ให้ ไม่บอกชื่อยา แถมจะยึดคืนอีกต่างหาก ยาจัดเป็นยาชุดเลยแยกไม่ได้เลยว่าเป็นยาอะไรบ้าง

เทียบกับอีก case (หลาย case) ได้รับยาจากร้านที่มีเภสัชกร พอคนไข้มีปัญหา กับไปที่ร้านยา ก็เลยได้ชื่อยาพร้อมคำแนะนำเรียบร้อย  อยู่ รพ.ก็จะง่ายขึ้นมาก ทำประวัติแพ้ยาง่าย ชื่อยาชัดเจน

ก็ไม่มีไร  แค่อยากนำเรื่องดีดี ที่รู้สึกชื่นชมมาเล่าให้ฟังค่ะ
บางทีคนที่ทำอาจไม่รู้ตัว
ทำน่ะดีแล้วค่ะ  ขอบคุณ
โอกาสเป็นของคนที่มองเห็น
...และคนที่พร้อมจึงจะใช้โอกาสนั้นให้เกิดประโยชน์สูงสุด
mint

Re: ขอบคุณที่มีเภสัชกรประจำร้านยา..ช่วยผู้ป่วยได้เยอะค่ะ

โพสต์โดย lookkwang » 11 มิ.ย. 2007, 20:38

[color=orange]ดีจังที่ได้ยินเรื่องแบบนี้...อยากให้ทุกๆคนช่วยกัน วิชาชีพเราจะได้รุ่งเรือง  :D[/color
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
lookkwang

Re: ขอบคุณที่มีเภสัชกรประจำร้านยา..ช่วยผู้ป่วยได้เยอะค่ะ

โพสต์โดย Epinephrine » 12 มิ.ย. 2007, 00:10

อวดมั่งๆ

วันนั้นมีคนไข้แพ้ยาจากรพ. ไป ผมทำจดหมายส่งตัวกลับผู้ป่วย ไปที่รพ.

ถึงจะไม่ได้คำชม แต่ก็สบายใจหละครับ  :lol: :lol:
ชีวิตสั้นกว่าที่เราคิดไว้เสมอ
-----------------------------------------------
รักษาความเป็นวิชาชีพ
Welcome to Pharmatographer's Site
รูปภาพ
Epinephrine

โพสต์โดย PHARMA » 12 มิ.ย. 2007, 07:39

Epinephrine เขียน:อวดมั่งๆ

วันนั้นมีคนไข้แพ้ยาจากรพ. ไป ผมทำจดหมายส่งตัวกลับผู้ป่วย ไปที่รพ.

ถึงจะไม่ได้คำชม แต่ก็สบายใจหละครับ  :lol: :lol:

แหม่ ขนาดคนไข้เยอะ ประมาณ 100เคส/เดือน ยังใส่ใจคนไข้ขนาดนี้ เป็นเภสัชกร ตัวจริง จริงๆ

ล้อเล่นนะน้องนะ :lol:
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA
Global Moderator

โพสต์โดย Epinephrine » 12 มิ.ย. 2007, 09:06

นี่พี่ฟาร์มา เดือนที่แล้ว 120 นะ  :lol: :lol: :lol:
ชีวิตสั้นกว่าที่เราคิดไว้เสมอ
-----------------------------------------------
รักษาความเป็นวิชาชีพ
Welcome to Pharmatographer's Site
รูปภาพ
Epinephrine

โพสต์โดย apotheker » 12 มิ.ย. 2007, 09:28

ขอบใจน้องมินท์ :wink:

กำลังใจนั้นสำคัญมากเหมือนกันนะครับ ในการที่เราจะได้ต่อสู้กับด้านมืดของจิตใจ โดยเฉพาะจากเพื่อนร่วมวิชาชีพ
อย่างเวลา สสจ.มาตรวจที่ร้าน ถ้าหากพบว่าที่ร้านมีเภสัชอยู่ประจำ ทำสิ่งที่ถูกต้องตามเชคลิสต์แล้ว เอ่ยชมเภสัชที่ประจำร้านบ้างสักนิด
ผมว่าจะเป็นกำลังใจอย่างมากในการที่จะทำให้เค้าได้ทำหน้าที่ที่ดีต่อไป  :wink:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย PHARMA » 12 มิ.ย. 2007, 09:30

พี่apoเก่งที่สุดเลย เป็นเภสัชที่ดีมากๆ ไม่มีประวัติด่างพรอย ไม่มียานอกรีดในร้าน  :D

มาชม
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

โพสต์โดย kohboy » 12 มิ.ย. 2007, 09:33

ถึงแม้เฮียอโปจะแพ้กะทิ
แต่ก็ไม่เคยคิดจะหนีจากกะทิเลย
...มาชม
kohboy

โพสต์โดย winds » 12 มิ.ย. 2007, 12:51

อ่านแล้วชื่นใจจังค่ะ
winds

โพสต์โดย NuLeK » 12 มิ.ย. 2007, 20:03

ถ้าเห็นเภสัชกรสาวฟาร์มาของเรา
จะชื่นใจกว่าอ่านอีกค่ะ :D

...มาชม
NuLeK

โพสต์โดย PHARMA » 12 มิ.ย. 2007, 20:17

NuLeK เขียน:ถ้าเห็นเภสัชกรสาวฟาร์มาของเรา
จะชื่นใจกว่าอ่านอีกค่ะ :D

...มาชม

แหม่พี่หนูเล็กก็ เขิน  :oops: :oops: :oops:

ปล.ไม่มีคนชมมานาน 55  :D
PHARMA

โพสต์โดย konis » 13 มิ.ย. 2007, 10:23

:mickey:  :D:mickey:
(n_n) ..ทำชีวิตให้ได้ดี และมีสุข ..(o_O)
konis

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้