New Document

สอบถามวิธีล้างถาดนับยาให้ใสแจ๋ววาววับครับ

เภสัชกรร้านยา

สอบถามวิธีล้างถาดนับยาให้ใสแจ๋ววาววับครับ

โพสต์โดย morya » 02 มิ.ย. 2007, 15:58

ตอนนี้ถาดนับยาของผมไม่ว่าจะล้างด้วยน้ำยังไงก็ไม่ใส่วาววับเหมือนตอนใหม่ใหม่เลยครับ
บางทีล้างใหม่ใหม่ก็เหมือนมีคราบดำดำอยู่เลยครับ
อยากทราบว่าที่ร้านเพือ่นเพื่อนใช้อะไรล้างถาดนับยาให้ใสเเจ๋ว วาววับอยู่ตลอดเวลาครับ
morya

Re: สอบถามวิธีล้างถาดนับยาให้ใสแจ๋ววาววับครับ

โพสต์โดย winds » 02 มิ.ย. 2007, 17:45

ลองเอาน้ำยาขัดเงินขัดก็ได้ค่ะ น่าจะวาววับๆ หรือไม่ลองแช่น้ำส้มสายชูเข้มข้นดูค่ะ
แล้วล้างซันไลต์ให้สะอาดๆนะคะ
จากนั้นเช็ดด้วยแอลกอฮอล์อีกรอบค่ะ

ว่าแต่
ใช้นับอะไรคะ ทำไมเป็นคราบดำๆ  :P

หรือถ้าง่ายกว่า เราว่าซื้อถาดใหม่ไปเลยดีกว่าค่ะ
น่าจะน่าใช้กว่าอันเก่านะคะ
winds
Global Moderator

Re: สอบถามวิธีล้างถาดนับยาให้ใสแจ๋ววาววับครับ

โพสต์โดย morya » 02 มิ.ย. 2007, 18:03

อันใหม่น่ะครับ คือพอนับไปสักพักก็เอาน้ำมาฉีดถาด แล้วเอากระดาษชำระเช็ด แต่ไปไปมามาก็มีคราบดำดำน่ะครับหลังจากเช็ดเสร็จน่ะครับ ไม่วาบวับเท่าไหร่เลย
morya

โพสต์โดย kwang_rx19 » 02 มิ.ย. 2007, 18:14

ชี้ให้เห็นว่าถาดนับยาผ่านสงครามมามากไงคะ แสดงว่าขายดีมีรอยขูดขีด

แต่ที่ร้านทำความสะอาดใช้แอลกอฮอล์เช็ดก่อน  แล้วเอาสำลีเช็ดคราบซ้ำอีกครั้งค่ะ ทำแบบนี้ทุกเช้า  :D
"มิลาน ไร้เทียมทาน"
kwang_rx19
ThaiPharmaSoft

โพสต์โดย azzuri » 02 มิ.ย. 2007, 18:22

มีวิธีล้างถาดนับยาของแอดมิน มาบอกครับ

แอดมินของเราทำความสะอาด ถาดนับยา

ด้วยการล้างโดยใช้..............ใช้...............เมียล้างให้ครับ
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
azzuri

โพสต์โดย PHARMA » 02 มิ.ย. 2007, 18:34

ทำไมของเรายังเงา หว่า
หรือขายไม่ดี :D
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

โพสต์โดย kwang_rx19 » 02 มิ.ย. 2007, 19:09

PHARMA เขียน:ทำไมของเรายังเงา หว่า
หรือขายไม่ดี :D

ขายแต่แบบแผงไง
kwang_rx19

โพสต์โดย apotheker » 02 มิ.ย. 2007, 19:21

ตามหลักการแล้วต้องมี3ถาด
ยาทั่วไป
ยาปฏิชีวนะ
ยาnsaids
แล้วก็เช็ดทุกครั้งที่นับยาเสร็จ

หลักการก็คือหลักการ :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย morya » 03 มิ.ย. 2007, 06:58

มาเพิ่มหลักการอีกครับ 
ปกติยาปฎิชีวนะนี่ต้องมีถาดนับ 2 ถาดน่ะครับ
คือ ยากลุ่ม เพนนิซิลิน 1 ถาด นับเฉพาะยากลุ่มนี้
แล้วอีกถาดนับยาปฏิชีวนะอื่น

แล้วมีข้อสงสัยอีกข้อที่ว่าน้องน้องใช้แอลกอฮอล์เช็ดถาดนับยา นี่จะถูกต้องหรือเปล่าครับ คือยาเหล่านี้ต้องสัมผัสกับปากคนไข้ปกติเค้าไม่ใช้แอลกกอฮอล์เช็ดไม่ใช่เหรอครับ 
คือปกติผมจะใช้นำสะอาดเช็ด  แต่จะมีข้อเสียคือพอเช็ดเสร็จก็จะมีคราบดำดำติดอยู่ที่ถาดนับยา
morya

โพสต์โดย plepod..Rx19 » 03 มิ.ย. 2007, 08:07

ตอนสอบ ospe ก็สอบนับเม็ดยา เค้าใช้แอลกอฮอล์เช็ดค่ะ จำได้ว่าได้เต็มข้อนี้ :D
ตามหลักคือเช็ดไปในทางเดียวกัน ไม่วนไปวนมาตอนเช็ดแล้วรอให้แห้ง จากนั้นก็นับเม็ดยา
แล้วพอใช้เสร็จก็เช็ดอีกทีด้วยแอลกอฮอล์... :o
ultraman ปล่อยพลัง เพี้ยงๆ ฮ่าๆๆ
plepod..Rx19

โพสต์โดย apotheker » 03 มิ.ย. 2007, 08:23

สมัยผมเรียนในคณะไม่เคยได้จับถาดนับเม็ดยา ได้จับตอนไปฝึกงานร้านยานี่แหละ :lol:
ไม่เคยมีใครสอนเรื่องการใช้ถาดนับเม็ดยาเลย ตอนนี้ได้ใช้ทุกวัน :lol:

ผิดกับเครื่องโครมาโตกราฟี่ ทำแลปเจอกันบ่อยมาก สอนละเอียดยิบ เช็ดยังไง ใช้กระดาษอะไร ไม่ให้เป็นรอยขนแมว
แต่จบมาไม่เคยเจอกันอีกเลย :lol:

แต่ยังไงการสอนของอาจารย์ ก็ทำให้เป็นคนละเอียด รอบคอบ(ขึ้นมานิดนึง) :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย PHARMA » 03 มิ.ย. 2007, 10:42

ตอนเรียนยุ้ยก็ไม่มีเรื่องสอนเกี่ยวกับถาดนับยาเหมือนกัน
รู้จากร้านยาและโรงพยาบาลที่ทำ
** ความรักทำให้โลกอ่อนหวาน ** <==Click
อยากให้เข้าใจว่าโลกมีอยู่ 3 โลก คือ โลกของคุณ โลกของฉัน และโลกของเรา
PHARMA

โพสต์โดย kwang_rx19 » 03 มิ.ย. 2007, 11:18

morya เขียน:

แล้วมีข้อสงสัยอีกข้อที่ว่าน้องน้องใช้แอลกอฮอล์เช็ดถาดนับยา นี่จะถูกต้องหรือเปล่าครับ คือยาเหล่านี้ต้องสัมผัสกับปากคนไข้ปกติเค้าไม่ใช้แอลกกอฮอล์เช็ดไม่ใช่เหรอครับ 
คือปกติผมจะใช้นำสะอาดเช็ด  แต่จะมีข้อเสียคือพอเช็ดเสร็จก็จะมีคราบดำดำติดอยู่ที่ถาดนับยา

อันนี้ก็เรียนรู้มาจากแหล่งฝึกงานอะค่ะ แต่ว่าหลังจากเช็ดก็รอให้แห้ง คือรอให้ระเหยไป แล้วเช็ดคราบซ้ำอีกครั้ง  คิดว่าจะเป็นการฆ๋าเชื้อโรคได้ดีอะค่ะ
kwang_rx19

โพสต์โดย Playboy » 03 มิ.ย. 2007, 13:01

azzuri เขียน:มีวิธีล้างถาดนับยาของแอดมิน มาบอกครับ

แอดมินของเราทำความสะอาด ถาดนับยา

ด้วยการล้างโดยใช้..............ใช้...............เมียล้างให้ครับ

สงสัยจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด  :P :P
Playboy

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้